PL SE-ED ไหงกลายเป็นอย่างนี้ไปได้นะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

PL SE-ED ไหงกลายเป็นอย่างนี้ไปได้นะ

โพสต์ที่ 1

:roll: :roll: จากครั้งหนึ่งที่(ผมและหลายๆท่าน)คิดว่าเป็นหุ้นที่ดีมากๆ

PL 5.4>>>>4.1
SE-ED 6.8>>>>4.78

สาเหตุเพราะอะไรกันครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: PL SE-ED ไหงกลายเป็นอย่างนี้ไปได้นะ

โพสต์ที่ 2

ลูกอิสาน เขียน::roll: :roll: จากครั้งหนึ่งที่(ผมและหลายๆท่าน)คิดว่าเป็นหุ้นที่ดีมากๆ

สาเหตุเพราะอะไรกันครับ

ต้องถามกลับไปว่า ที่เคยบอกว่าดีกันนั้น ... ดีในแง่ไหน และ อย่างไรครับ
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
yuttana3152

โพสต์ที่ 3

แล้วคุณลูกอีสานขายทั้งคู่ไปหรือยังครับ
หรือว่าซื้อเพิ่ม
ปรัชญา

โพสต์ที่ 4

:oops: ถ้ามันดีจริง เจ้าของและผู้บริหาร
ไม่เทขายข้ามปีหรอกครับ
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 5

pl เนี่ยไม่ทราบครับ เพราะไม่ได้ติดตาม

se-ed เนี่ย....
ตอนนั้น ที่หลายๆท่านมองว่าดี คือ ทั้งอัตราการเติบโตของกำไรที่มีรูปแบบจากการขยายสาขา + ผลตอบแทนจากเงินปันผลสูงเกือบ10%
momo29
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ผมเองก็เคยถือหุ้นทั้งสองตัว ขาย PL ไปแล้วตั้งแต่ตอน 53-54 ยังดีได้กำไรนิดหน่อยส่วน SE-ED ขายตัดขาดทุน ตั้งแต่ 5.5 ในความคิดผม ที่หุ้นทั้งสอง ราคาตกต่ำลงมาก ก็เนื่องมาจาก EPS ตกลงมาก (จาก Dilution effect และต้นทุนขายที่สูงขึ้นสำหรับ SE-ED, ส่วน PL, Eps diluted จากการเพิ่มทุน)

สำหรับ SE-ED อยากซื้อคืนที่ราคาต่ำกว่า 4.5 เพราะยังมองว่าอนาคตน่าจะยังดี

เหมือนที่ Lynch บอกน่ะครับ ในระยะยาวแล้ว ราคาหุ้น กับ EPS มี Correlation เกือบ 100% :(
Investing is most intelligent when it is most businesslike.

เว็บของผมครับ GRANDE ซื้อขายเพชร พลอย
อองตวน

โพสต์ที่ 7

เคยถือ pl 2ปี แรกๆราคาขึ้นดีหลังๆอืดๆเลยขายไป
คิดว่าธุรกิจรถเช่า แข่งขันสูง และใช้เงินลงทุนสูงด้วยครับ
zolomon

โพสต์ที่ 8

แถม RCI อีกตัว ตอนนี้ร่วงลงมาเหลือ 24.8 แล้ว
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
Eyore

โพสต์ที่ 9

พอดีไม่ได้ติดตามอ่ะครับ แต่อยากทราบว่า
จาก
เนี่ย

มีการเปลี่ยนแปลงของ EPS และ PE อย่างไรบ้างครับ
Heroine

โพสต์ที่ 10

Eyore เขียน:พอดีไม่ได้ติดตามอ่ะครับ แต่อยากทราบว่า
จาก
เนี่ย

มีการเปลี่ยนแปลงของ EPS และ PE อย่างไรบ้างครับ
EPS ของ SE-ED ลดค่ะ จาก 0.73 เหลือ 0.41 yoy และในวันที่ 29 มีค. ที่ผ่านมา ก็มีลูกหุ้นเข้ามาช่วยหารกำไรอีก 3 ล.กว่าหุ้น

เคยถือทั้ง SE-ED และ PL เลยค่ะ แต่คนละเวลา ตัวแรกตัดใจขายทิ้ง (ขาดทุน) ตัวที่ 2 ขายกำไรพอสมควรค่ะ สรุปไม่มีหุ้น 2 ตัวนี้ในปอดแล้ว แต่ตัวอื่น ๆ เต็มปอดเลย :x
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
harry

โพสต์ที่ 11

อนาคตจะเป็นเศรษฐินีเจ้าของโรงงานให้เช่า นะค๊า ...
โดนถามหลายครั้ง เลยต้องเปลี่ยนจนได้ :mrgreen: :mrgreen:
Expecto Patronum!!!!!!
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 12

ครั้งหนึ่งผมเคยตั้งกระทู้ Uncommon stocks and uncommon profits
พูดทำนองว่า การลงทุนที่จะทำให้มีกำไรมากกว่าปกติ
น่าจะเป็นการลงทุนในหุ้นที่การเจริญเติบโตของผลประกอบการสูงเท่านั้น
และได้ยกตัวอย่างหุ้น 2 ตัว คือ PL SE-ED ว่าเป็นหุ้นที่ดีมากๆ และได้พูดถึงความเสี่ยงไว้ด้วย

แต่ไม่ได้คิดเลยว่า ผ่านมาไม่นาน ราคาและพื้นฐานของหุ้นทั้งสอง
กลับเป็นในทางตรงกันข้าม แม้ว่าจะมีโอกาสที่ผลประกอบการจะกลับมาดี
แต่ราคาที่ลดลง ก็เป็นสิ่งที่ผมคาดไม่ถึงครับ

ผมเคยมีทั้ง 2 ตัว ขาดทุนและกำไรอย่างละนิดหน่อย
และได้ขายไปหลังจากเริ่มรับรู้พื้นฐานที่ด้อยลง

เลยได้บทเรียนหลายอย่างจากกรณีอย่างนี้ครับ :?
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
LOSO

โพสต์ที่ 13

อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา .......................

พุทธธรรม กับ ตลาดหุ้น ................
Jeng

โพสต์ที่ 14

สรุปว่า pl ราคาลดลง ก็เลยขาดทุน

หรือว่า เป็นโอกาสในการซื้อ

อืม อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

โอกาสของคนบางคน กลับเป็นความทุกข์ของคนบางคน
Jeng

โพสต์ที่ 15

สรุปคือตอนนี้ pl มี pe ประมาณ 6
ถ้าราคาลงไปอีกเหลือ pe 5 ก็คงจะมีคนบ่นมากขึ้น
และถ้าลงไปอีกเหลือ pe 4 คนยิ่งบ่นกันใหญ่
เฮ้อ ผมกลับมองว่า ถ้ามันดีจริง แล้วมีคนอยากได้จริง เขาก็ต้องใช้ความพยายามทุกอย่าง ทำให้ราคามันลง เพื่อเขาจะได้เก็บหุ้นได้ในราคาถูก ก็เท่านั้นเอง
ปัญหา คือ เราจะแยกอย่างไร ว่าหุ้นที่เราซื้อ แล้วราคาลง เป็นหุ้นที่ดีจริง
และเมื่อมันลงมากๆ เราก็ซื้อมากๆเลย เพราะเราคิดว่าดี ยิ่งถูกเราต้องยิ่งดีใจ และหาเงินมาซื้อเพิ่ม

แต่ถ้าหุ้นที่เราคิดว่าดี แล้วราคาลง กลับมีอะไรซ่อนอยู่ เมื่อเราซื้อมากๆ เราก็ขาดทุนยับ การเรียนรู้ที่เราได้รับคือ เราต้องตรวจสอบให้แน่ใจจริงๆ ว่าดีจริงๆอย่างที่เราคิดไว้

แต่ อย่าไปดูราคาที่ลง แล้วสรุปไปเองว่า ถ้าหุ้นดี ราคาต้องไม่ลงซิ

ขอให้ดูพื้นฐานครับ ดูกำไร ดูกิจการ ดูคู่แข่ง ดูตลาด ดูปัจจัยเสี่ยงต่างๆ

ดูหมดแล้วค่อยมาดูราคา
Stock Broker

โพสต์ที่ 16

หุ้น "ของจริง" ระยะสั้นราคาลงได้ครับ มันต้องวัดกันยาวๆ

สงครามยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพทหารครับ :mrgreen:

** แต่ถ้าเป็น "ของปลอม" มันก็อีกเรื่องนึงนะ **
mey

โพสต์ที่ 17

รอ3.52 :lol:
mey

โพสต์ที่ 18

ยังคิดว่าเป็นยักษ์ใหญ่ในวงการร้านหนังสืออยู่
ช่วงนี้เหมือนราศีหม่นหมอง( ราคาหุ้น )
ดูภายในร้านยังมีคนอุดหนุนอยู่ พนักงานยิ้มแย้มแจ่มใส
ไม่ทราบว่าผู้บริหารเป็นไข้ไม่สบายหรือขอพักมือชั่วคราวกันแน่
ราคาลงทุกวัน......น่าลุ้นจัง
โอ@

โพสต์ที่ 19

ดูภายในร้านบางทีคนเยอะก็หมายถึงเข้าไปอ่านกันเยอะนะครับ... 8)
_________
โอ@

โพสต์ที่ 20

อีกอย่างคือ ทำไม SE-ED ดูไม่ทุ่มเทกับเวลาพิเศษๆ อย่างงานสัปดาห์หนังสือเลย เหมือนที่หลายๆท่านบอกว่า หาหนังสือของ SE-ED ไม่เจอ

ทั้งๆที่ในงานอย่างนี้คนส่วนมากมาซื้อ ไม่ใช่มาอ่าน
_________
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 21

ผมพอจะสรุปสาเหตุที่เป็นอย่างนี้ได้หลายประเด็นครับ
แต่ที่ชัดเจนคือ..

1.ความแน่นอนคือความไม่แน่นอน อย่างนโยบายลดภาษีรถ ทำให้รถมือสองของ pl ราคาลดลงมาก หรือกรณี SE-ED คงเป็นนโยบายปิดห้างเร็ว ทำให้ลูกค้าไม่มีเวลาที่จะดูหนังสือ แต่กรณีเหล่านี้กระทบในระยะสั้นเท่านั้น

2.ทั้งสองบริษัท มีกำไรพิเศษในงวดก่อนหน้า หากเราไม่ได้ตรวจสอบก่อนอาจจะทำให้เข้าใจผิดคิดว่ามีกำไรเพิ่มขึ้น อย่างกรณี PL เป็นกำไรจากการขายที่ดิน และกรณี se-ed ก็มีรายการพิเศษเช่นกัน

3. pl เป็นธุรกิจที่ entry of barrier ต่ำ เหมือนที่พี่ประจวบเคยตั้งข้อสังเกตุไว้ครับ ดูได้จากคู่แข่งเริ่มเข้ามาระดมทุนในตลาดหลักทรัพย์เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ คือ กรุงไทยคาร์เรน และเจแปนลีสซิ่ง

ส่วนปัจจัยอื่นๆก็เช่น pl มี d/e สูงจนต้องเพิ่มทุน แต่กลับมีความคลุมเคลือไม่ชัดเจนทำให้ราคาหุ้นตกลงเรื่อยๆ ส่วน se-ed ข่าวร้ายมาเป็นขโยง เช่นกรณีผู้ถือหุ้นใหญ่ขายหุ้นออกมาจำนวนมาก กำไรที่ต่ำลง และมีหุ้นอีสปราคาถูกจำนวนมาก

สิ่งที่นักลงทุนควรจะทำ..

1.ตรวจสอบจากงบกำไรขาดทุนและหมายเหตุงบการเงินว่ากำไรที่ทำได้เป็นกำไรที่แท้จริง หรือมีกำไรพิเศษชั่วครั้งชั่วคราว

2. always diversity เพราะมีหลายปัจจัยที่เราควบคุมไม่ได้ แม้แต่ผู้บริหารก็คาดไม่ถึง ดังนั้นการกระจายความเสี่ยงบ้างเป็นสิ่งน่าจะเหมาะสม

มีอะไรที่เพื่อนๆคิดว่านักลงทุนควรจะทำบ้างอีกไหมครับ.. :?
โป้ง

โพสต์ที่ 22

ซื้อกันแพงมากกว่า ร้านขายหนังสือการเติบโตคงเป็นแบบค่อยเป็นค่อยไป
se-ed ===>>>>> p/bv เกือบ 3

ส่วน PL ดูเหมือนธุรกิจดี แต่ยังไม่ใช่ mono poly กำไรมันก็ออกมาอย่างที่เห็นๆกัน มีขึ้นมีดร็อปลง
...........................................................................................

หากหวัง cap. gain กัน หุ้นนั้นจะต้องมีการคาดหวัง มีเรื่องราว แต่หากลงทุนระยะยาว 2 ตัวนี้ ก็ถือว่า ok

งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
surapol

โพสต์ที่ 23

มีเรื่องจะบอกอยู่เรื่องหนึ่ง เกี่ยวกับ SE-ED ได้เป็นเจ้าหนี้ กับอดีตร้านขายหนังสือที่โด่งดังในอดีตในมูลค่าที่สูงมากพอสมควรซึ่งอยู่ในการประนอนหนี้กันอยู่คาดว่าจะเป็น NPLแล้วนะครับ เตือนไว้หน่อยนะครับ ไม่ทราบเรื่องนี้เก่าไปหรือยังเพราะไม่เคยตาม SE-ED :mrgreen:
Way of life is way of brain
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 24

surapol เขียน:มีเรื่องจะบอกอยู่เรื่องหนึ่ง เกี่ยวกับ SE-ED ได้เป็นเจ้าหนี้ กับอดีตร้านขายหนังสือที่โด่งดังในอดีตในมูลค่าที่สูงมากพอสมควรซึ่งอยู่ในการประนอนหนี้กันอยู่คาดว่าจะเป็น NPLแล้วนะครับ เตือนไว้หน่อยนะครับ ไม่ทราบเรื่องนี้เก่าไปหรือยังเพราะไม่เคยตาม SE-ED :mrgreen:
ใช่ดอกหญ้า หรือเปล่าครับ :)
โป้ง

โพสต์ที่ 25

ถ้าเป็นแบบคุณ surapol ว่ามา ไม่น่าล่ะผู้บริหารปล่อยทิ้งทวนกัน

ถ้าเป็นแบบนี้ปรับ p/bv ไม่ควรเกิน 1
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ปรัชญา

โพสต์ที่ 26

เห็นกันจำเจ ถี่มาก ก็ยังมีมาให้เห็นอีก เหวอ....

ซีเอ็ดยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) เสริมสิน สมะลาภา ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 08/04/2548 04/04/2548 333,700 4.96 ขาย
ซีเอ็ดยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) เสริมสิน สมะลาภา ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 08/04/2548 05/04/2548 81,000 4.90 ขาย
ซีเอ็ดยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) เสริมสิน สมะลาภา ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 08/04/2548 07/04/2548 322,700 4.87 ขาย
buglife

โพสต์ที่ 27

พี่เสริมสิน สามารถยืมหุ้นใครมาช็อตได้ป่าวครับ
อันนี้สงสัยเฉยๆ นะครับ ผมยังไม่มีซีเอ็ดสักหุ้น
Kopite

โพสต์ที่ 28

ขายเอาไปซื้อ PA หรือเปล่าครับ
Heroine

โพสต์ที่ 29

ปรัชญา เขียน:เห็นกันจำเจ ถี่มาก ก็ยังมีมาให้เห็นอีก เหวอ....

ซีเอ็ดยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) เสริมสิน สมะลาภา ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 08/04/2548 04/04/2548 333,700 4.96 ขาย
ซีเอ็ดยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) เสริมสิน สมะลาภา ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 08/04/2548 05/04/2548 81,000 4.90 ขาย
ซีเอ็ดยูเคชั่น บมจ.(SE-ED) เสริมสิน สมะลาภา ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 08/04/2548 07/04/2548 322,700 4.87 ขาย
เหมือนสิ่งที่ตามมาหลอกหลอนผู้ถือหุ้นเลยค่ะ ไม่ทราบเหมือนกันว่ายังเหลือซีเอ็ดในปอดอีกเท่าไหร่ :roll:
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

Heroine

โพสต์ที่ 30

harry เขียน: โดนถามหลายครั้ง เลยต้องเปลี่ยนจนได้ :mrgreen: :mrgreen:
พอดีหาคำเหมาะสมได้ กันการสับสนด้วยค่ะ :wink: