เกี่ยวกับเรื่อง ตระกร้า 3 ใบ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jobuakwan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เกี่ยวกับเรื่อง ตระกร้า 3 ใบ

โพสต์ที่ 1

ผมเคยอ่านเรื่อง ตระกร้า 3 ใบ หรือ กล่อง 3 ใบ

ที่เกี่ยวกับการเก็บเงิน การลงทุน และตระกร้าความฝัน

ซึ่งเป็นบทความที่ดีมากมาย แต่ผมหาไม่เจอแล้วครับ

รบกวนท่านผู้แต่ง หรือ ท่านที่จำได้ ช่วยเล่าให้ผมฟังอีกสักครั้งครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
richmac

Re: เกี่ยวกับเรื่อง ตระกร้า 3 ใบ

โพสต์ที่ 2

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีตระกร้าอยู่ 3 ใบ อาศัยอยู่ในบ้านที่อบอุ่น อยู่มาวันหนึ่งตระกร้าทั้ง 3 ใบก็อยากจะไปสร้างบ้านของตัวเอง ตระกร้าใบเล็กสุด ตัดสินใจสร้างบ้านด้วยฟางเพราะสร้างเสร็จเร็ว ส่วนตระกร้าใบกลางสร้างบ้านด้วยไม้......

ปล. ล้อเล่นคร้าบบ ^^ รออ่านด้วยคน
ภาพประจำตัวสมาชิก
thalucoz

Re: เกี่ยวกับเรื่อง ตระกร้า 3 ใบ

โพสต์ที่ 3

เข้ามารอด้วยคนครับ :D
FREEDOM ---------- HOLD MY HAND
nut776

โพสต์ที่ 4

เคยได้ยินแต่เรื่องของบัฟเฟต

ที่ว่า ต้องอ่านรายงานประจำปีเยอะมาก
จะมีตระกร้า ที่ ไม่น่าสนใจ ธรรมดา น่าสนใจมาก

หลังอ่านจบ รายงานประจำปีส่วนใหญ่ จะถูกโยนลงตระกร้าไม่น่าสนใจ ส่วนตระกร้าที่น่าสนใจจะีมีน้อยมาก
show me money.
jobuakwan

โพสต์ที่ 5

ไม่ใช่ มะกอก 3 ตระกร้า ปาไม่ถูกนะครับ...

เรื่องราวประมานว่า
ตระกร้าแรกเป็น ตระกร้าที่เราเก็บเงิน
ถ้าตระกร้าแรกเต็ม เราก็เอาไปเก็บไว้ที่ตระกร้าที่ 2 คือ ตระกร้าการลงทุน
พอตระกร้าที่ 2 เต็ม เราถึงเอาเงินไปใส่ในตระกร้าแห่งความฝัน

เช่น ถ้าเราอยากซื้อรถ เราก็เอารถใส่ในตระกร้าความฝันไว้ก่อน
ค่อยๆเก็บเงินให้เต็ม 2 ตระกร้า

ยิ่งเล่ายิ่งเบลอ จำไม่ถูก ไม่รู้เรียงลำดับยังไง แต่ผมว่า มันให้แง่คิดที่ดีนะครับ
sylph

โพสต์ที่ 6

richmac เขียน:กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีตระกร้าอยู่ 3 ใบ อาศัยอยู่ในบ้านที่อบอุ่น อยู่มาวันหนึ่งตระกร้าทั้ง 3 ใบก็อยากจะไปสร้างบ้านของตัวเอง ตระกร้าใบเล็กสุด ตัดสินใจสร้างบ้านด้วยฟางเพราะสร้างเสร็จเร็ว ส่วนตระกร้าใบกลางสร้างบ้านด้วยไม้......

ปล. ล้อเล่นคร้าบบ ^^ รออ่านด้วยคน
ล้อเล่นแบบนี้ระวังนะครับ เรื่องหมูสามตัว

ระวังขายหมู ^^
sylph

โพสต์ที่ 7

ตะกร้าใบที่ 1 : เอาเงินใส่แล้วเอาออกมาไม่ได้
ตะกร้าใบที่ 2 : เอาเงินใส่แล้วจำไม่ได้
ตะกร้าใบที่ 3 : เอาเงินใส่แล้วไม่มีวันเต็ม

ถ้าเงินมีมากพอ ทำไมไม่ถมตะกร้าใบที่ 3 ซะละ

นี่แหละครับคือเรื่องย่อที่แท้จริง อิอิ

ปล.อ่านตะกร้าใบที่ 2 ดีๆนะครับ
jobuakwan

โพสต์ที่ 8

เจอแล้วๆๆๆๆๆๆๆ ดีใจจัง โพสโดยคุณ"หมักเตา" ครับ
==============================
กูรูที่ผมนับถือท่านเป็นคุรุ สอนผมมาอย่างนี้ครับ

ว่าให้มีตระกร้าใส่เงินสามใบ
1) ตระกร้าปลอดภัย หน้าตาเรียบๆไม่หวือหวา เงินที่ใส่ไว้ในตระกร้านี้จะพอกพูนอย่างมั่นคง แต่ข้อสำคัญคือ เงินมักจะไม่สูญหาย ตระกร้าใบนี้ให้ใส่เงินได้ทางเดียว คือ เข้าแล้วห้ามเอาออก
2) ตระกร้าเติบโต ใบนี้มักจะทำให้ประหลาดใจ วันดีคืนดีเงินก็พอกพูน วันร้ายคืนร้ายก็หดหาย
3) ตระกร้าความฝ้น ให้ทิ้งไว้เป็นตระกร้าเปล่าๆ ไม่ต้องใส่เงินไว้

เงินเริ่มต้นให้แบ่งไว้ในสองใบแรกตามความเหมาะสม วันดีคืนดีถ้าตระกร้าเติบโตมีเงินพอกพูนมาให้ประหลาดใจ ก็ให้เหลือบไปดูว่ามีเพิ่มมาเท่าไร แล้วแบ่งเงินที่เพิ่มออกเป็นสามส่วน
ส่วนแรกโยนเพิ่มไปในตระกร้าปลอดภัย ส่วนที่สองโยนกลับไปในตระกร้าเติบโต

ส่วนที่เหลือให้ดูว่าพอไหมที่จะถมตระกร้าความฝ้นจนเต็ม
ถ้ายังถมไม่เต็มก็โยนกลับไปไว้ในตระกร้าเติบโต แล้วรอเหตุการณ์ประหลาดใจครั้งหน้า
แต่ถ้าถมได้เต็มจะรอช้าอยู่ใย ถมไปเลยครับ แล้วเปลี่ยนตระกร้าความฝันเป็นตระกร้าว่างๆใบใหม่

เงินจะแบ่งสัดส่วนอย่างไร ตระกร้าแต่ละใบใหญ่เล็กแค่ไหน เหตุและผล ตามความชอบหรือความจำเป็น กูรูบอกว่าตัวเราเองจะรู้และตัดสินใจได้ดีที่สุดครับ และ

Live with Passion!!!
==============================
chetck

โพสต์ที่ 9

ถึงจะงง แต่ก็พอเข้าใจนิดหน่อยครับ ขอบคุณครับ
louis

โพสต์ที่ 10

same with คุณ chetck
โพสต์โพสต์