โลกในมุมมองของ Value Investor - 14 พฤษภาคม 54

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ZhugeLiangVI
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: โลกในมุมมองของ Value Investor - 14 พฤษภาคม 54

โพสต์ที่ 61

รวมถึงจะลบ Post ข้างบนของผมเพื่อปกปิดความผิดของคุณในอดีตก็ไม่ว่ากันครับ
airazoc
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Re: โลกในมุมมองของ Value Investor - 14 พฤษภาคม 54

โพสต์ที่ 62

ZhugeLiangVI เขียน:
airazoc เขียน:
ZhugeLiangVI เขียน:สรุปได้ดีครับ พี่แมงเม่าสายลม

ส่วนเรื่องรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่จะลบไม่ลบนี่ Mod คงต้องประชุมกันก่อน (ทีเรื่องอื่นอะ ลบเร็วจริงอะไรจริง)
อาจจะเป็นเพราะว่า
1. รายชื่อมันเป็นพื้นฐานที่ VI ต้องรับรู้ ก๊ากกกก (แบบนี้ตอน Celeb ชื่อหายไป มีคนมา Post ก็อย่าลบเค้านะครับ อุตส่าห์มาเตือนด้วยความหวังดี)
2. หุ้นมันมีเยอะตัวมาก ต้องไล่ไปหลายตัว ทำให้เสียเวลา (อันมีค่าของ Mod)
3. หรือว่าขอเวลาปล่อยของก่อนได้ไหม (ถือไว้อยู่หลายตัวนะ) ปล่อยเสร็จแล้วจะกลับมาลบให้นะจ๊ะ

เดาล้วนๆ นะครับ ผมไม่รู้หลอก Mod มีของหรือไม่มี จะ Bias จริงหรือไม่ Bias
นี่ก็อีกตัวอย่างครับ ของการกระแนะกระแหนครับ
เสนอดีๆ แบบผู้มีสติปัญญาพึงกระทำ ว่า "หากปล่อยให้โพสตอนชื่อโผล่มา ตอนชื่อหายไป ก็ควรปล่อยให้โพสโดยเท่าเทียม"
ผมว่า สตาฟ ทีมงาน ก็คงไม่ว่าอะไร และคงเห็นด้วยกับความเห็น
แต่วิธีโพสแบบใน quote นี้ ผมว่าคุณ ZhugeLiangVI ไม่ต้องเล่นเวปนี้ก็ได้ครับ
ผมขอเอ่ยปากขับไล่ตรงนี้เลยก็แล้วกันครับ

ยอมเสียสมาชิกที่วาจาไม่สร้างสรรค์ ดีกว่าอดอ่านบทวิเคราะห์ดีๆ ของสมาชิกเก่งๆ
ที่ไม่อยากโพส เพราะเปลืองตัวครับและรำคาญคนมาแขวะครับ
ช่วยกรุณาไปลบ Post เชียร์ซื้อ SF ของตัวคุณเองด้วยนะครับ
หลังจากนั้นเชิญแบน User ผมได้ตามสบาย ขอบคุณครับ
แบนให้แล้วครับ ส่วนคำสั่งท่านคงไม่ทำตามให้ เพราะไม่ได้มีหน้าที่เชื่อฟัง
และหากที่ผมเคยมีโพส เป็นการเชียร์ซื้อจริง ผมก็ควรจะยอมรับความผิดนั้น และปล่อยประจานเอาไว้แบบนั้นแหละครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
Stock Broker

โพสต์ที่ 63

ใครโพสต์อะไรก็ปล่อยไป ยกเว้นอันที่เข้าข่ายจะผิดกฎหมาย ก็ลบไป เดี๋ยวจะพานโดนปิดเว็บ ไม่ Mod ก็จะเข้าซังเตเอา

นอกนั้นก็ปล่อยเสรีไปงั้นแหละ ใครโพสต์อะไรไว้บ้าง เวลาจะเป็นตัวตัดสินเอง กรรมใดใครก่อ ในที่สุดกรรมนั้นก็ย่อมตามสนองเป็นธรรมดา

ถ้าใครไม่ชอบอ่านอันไหน ข้ามไปซะก็จบ ตัวเองยังบังคับไม่ได้ ไหนเลยจะไปบังคับคนอื่นได้
เกล้า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 64

ผมว่าเดี๋ยวนี้พิมพ์อะไรก็คิดให้มาก..ส่วนตัวผมมีหลุดก็หลายครั้ง
แต่ผมจะพิมพ์บรรทัดต่อมาว่าวานให้ mod ช่วยลบทีบางทางมัน
ละอายขึ้นมาเอง..ไม่ได้เอนเอียงแต่คิดว่ายังไง mod ก็คงมีจำนวน
น้อยกว่าสมาชิกเยอะ..บ้างครั้งทำอะไรให้ตรงใจใครให้หมดทุกคน
คงยากเราผู้เป็นสมาชิกบางครั้งก็ควรให้โอกาสซึ่งกันและกัน..
อย่ามองอะไรให้มันเป็นเรื่องใหญ่กันไปหมด.. :D :D :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
akekarat

โพสต์ที่ 65

เกล้า เขียน:ผมว่าเดี๋ยวนี้พิมพ์อะไรก็คิดให้มาก..ส่วนตัวผมมีหลุดก็หลายครั้ง
แต่ผมจะพิมพ์บรรทัดต่อมาว่าวานให้ mod ช่วยลบทีบางทางมัน
ละอายขึ้นมาเอง..ไม่ได้เอนเอียงแต่คิดว่ายังไง mod ก็คงมีจำนวน
น้อยกว่าสมาชิกเยอะ..บ้างครั้งทำอะไรให้ตรงใจใครให้หมดทุกคน
คงยากเราผู้เป็นสมาชิกบางครั้งก็ควรให้โอกาสซึ่งกันและกัน..
อย่ามองอะไรให้มันเป็นเรื่องใหญ่กันไปหมด.. :D :D :D
พิมพ์ไปเลยครับ อย่าได้แคร์ ถ้ามั่นใจว่าไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง
คนเราไม่ได้เก่งไม่ได้ดีมาตั้งแต่เกิด มันต้องมีผิดพลาดกันได้บ้าง
ที่สำคัญเวลาความเห็นไม่ตรงกัน ก็ควรใช้เหตุผล มากกว่าอารมณ์ครับ
อยู่ร่วมกันในสังคม อะไรนิดอะไรหน่อยควรให้อภัยกันจะดีที่สุด
zesar

โพสต์ที่ 66

ZhugeLiangVI เขียน:
ZhugeLiangVI เขียน:สรุปได้ดีครับ พี่แมงเม่าสายลม

ส่วนเรื่องรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่จะลบไม่ลบนี่ Mod คงต้องประชุมกันก่อน (ทีเรื่องอื่นอะ ลบเร็วจริงอะไรจริง)
อาจจะเป็นเพราะว่า
1. รายชื่อมันเป็นพื้นฐานที่ VI ต้องรับรู้ ก๊ากกกก (แบบนี้ตอน Celeb ชื่อหายไป มีคนมา Post ก็อย่าลบเค้านะครับ อุตส่าห์มาเตือนด้วยความหวังดี)
2. หุ้นมันมีเยอะตัวมาก ต้องไล่ไปหลายตัว ทำให้เสียเวลา (อันมีค่าของ Mod)
3. หรือว่าขอเวลาปล่อยของก่อนได้ไหม (ถือไว้อยู่หลายตัวนะ) ปล่อยเสร็จแล้วจะกลับมาลบให้นะจ๊ะ

เดาล้วนๆ นะครับ ผมไม่รู้หลอก Mod มีของหรือไม่มี จะ Bias จริงหรือไม่ Bias
นี่ก็อีกตัวอย่างครับ ของการกระแนะกระแหนครับ
เสนอดีๆ แบบผู้มีสติปัญญาพึงกระทำ ว่า "หากปล่อยให้โพสตอนชื่อโผล่มา ตอนชื่อหายไป ก็ควรปล่อยให้โพสโดยเท่าเทียม"
ผมว่า สตาฟ ทีมงาน ก็คงไม่ว่าอะไร และคงเห็นด้วยกับความเห็น
แต่วิธีโพสแบบใน quote นี้ ผมว่าคุณ ZhugeLiangVI ไม่ต้องเล่นเวปนี้ก็ได้ครับ
ผมขอเอ่ยปากขับไล่ตรงนี้เลยก็แล้วกันครับ

ยอมเสียสมาชิกที่วาจาไม่สร้างสรรค์ ดีกว่าอดอ่านบทวิเคราะห์ดีๆ ของสมาชิกเก่งๆ
ที่ไม่อยากโพส เพราะเปลืองตัวครับและรำคาญคนมาแขวะครับ
ช่วยกรุณาไปลบ Post เชียร์ซื้อ SF ของตัวคุณเองด้วยนะครับ
หลังจากนั้นเชิญแบน User ผมได้ตามสบาย ขอบคุณครับ
แบนให้แล้วครับ ส่วนคำสั่งท่านคงไม่ทำตามให้ เพราะไม่ได้มีหน้าที่เชื่อฟัง
และหากที่ผมเคยมีโพส เป็นการเชียร์ซื้อจริง ผมก็ควรจะยอมรับความผิดนั้น และปล่อยประจานเอาไว้แบบนั้นแหละครับ
งั้นที่คนอื่นโพสเชียร์ พี่ช่วยปล่อยประจานไว้ด้วยได้มั๊ยครับ ผมอยากอ่านเก็บข้อมูลทุกด้านอ่ะ
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 67

กระทู้นี้เป็นบทความของ ดร.นิเวศน์ ที่จะตีพิมพ์ในวันพรุ่งนี้
การที่จะมาว่าอะไรกันในกระทู้แบบนี้ กรุณาคิดหน่อยนะครับ อย่างน้อยเคารพบทความหน่อยก็ดี ในฐานะที่ท่านเป็นผู้ให้มาตลอด
พวกเรานักเรียนกลับมาวิวาทะกันเอง
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
แมงเม่าสายลม

โพสต์ที่ 68

ดราม่า เอ๋ยจงซับซ้อนยิ่งขึ้น

ดราม่า นี้ยังไม่จบ ก็สังเวยสมาชิก แล้ว 1 ท่าน คือ ท่าน ZhugeLiangVI

คือ เม่าพอเข้าใจแล้วแหละ .. ว่า

พี่ airazoc ใจเร็วไปหน่อย มั๊ยฮะ :evil:

การที่พี่ลบ ผมเข้าใจว่าลดความขัดแย้ง :juju:

แต่การลดความขัดแย้งที่แท้จริง คือการแสดงความจริง เพราะความจริงมันไม่ตาย แต่ความเห็นกับความจริงนั้น เราควรถก กัน :\/: มิใช่หรือฮะ

แบบไหนที่พี่ ZhugeLiangVI เห็นว่าพี่โพสเชียร์ ก็ให้แสดงดูสิครับ :shock:

ส่วนตัวแล้วผมชื่นชม มด นะ ในความเสียสละ แต่ก็ไม่ค่อยเข้าใจในบางเหตุการณ์เหมือนกัน ฮะ :(
รูปภาพ
วันนึงผมจะเป็นแมงเม่าที่ยิ่งใหญ่ฮะ !!!
zesar

โพสต์ที่ 69

จากที่ผมอ่านก็ตีความได้แล้วว่า พี่ Mod หมายความว่า ใครจะโพสท์เชียร์ยังไง ก็เชียร์ได้ แต่ให้คนอ่านคิดเอาเอง ดูแลตัวเอง จะซื้อหรือขาย
แล้วต่อไปใครโพสท์เชียร์ก็คงไม่ลบแล้ว เก็บไว้ประจาน
ก็ดีครับ จะได้เสพพ์ข้อมูลรอบด้านซะที
airazoc

โพสต์ที่ 70

ก็ไม่ถึงกับว่า ใครจะโพสอะไรก็ได้ แล้วจะปล่อยไว้หรอกครับ
ผมขอยกตัวอย่าง post ที่ถูกลบไปของคุณ ZhugeLiangVI
ZhugeLiangVI เขียน:อุ๊ยยย โดนใจจริงๆ ครับดร. VI แถวนี้หลาย ๆ คน จะได้รู้ด้านมืดสักที ว่า Celeb ก็มี Hidden Agenda เช่นกัน
ดูชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ ของหุ้นดาวดังแต่ละตัว เห็นแล้วก็เสียวว๊าบบ ทำไม Celeb ใจตรงกัน ทำกันเป็นทีมตลอด ก๊ากกก
ไม่ว่าจะเป็น "หมอ บ.ร." "พี่ น.ร." "พี่ ย.ย." "พี่ บ.บ." "เสี่ย ป." "อาจารย์ พ.บ."

จริงๆควรแบนตั้งแต่ โพสนี้แล้ว แต่ทางพี่ทีมงานที่ลบไปก็พยายามอะลุ้มอะหล่วย แต่ก็ไม่เลิก

โพสข้างบนนี้ หากจะโพสดีๆ แบบที่หลายๆคน รวมถึงคนที่ถูกพาดพิงเคยออกมาเตือน ก็สามารถทำได้
ทั้งเรื่อง หุ้นที่บอกต่อๆกันมา คนบอกย่อมอยากให้หุ้นขึ้นเป็นธรรมชาติ อย่าเชื่อเพราะเห็นว่าเป็น เซเลป เชียร์
และเรื่องต้นทุนของแต่ละคนไม่เท่ากัน รวมถึงประเด็นอื่นๆ ที่เคยมีท่านสมาชิกจำนวนมากโพสเตือนในที่ต่างๆไปเยอะแล้ว

แต่วิธีการโพส แบบใน quote ไม่เป็นที่ยอมรับของทีมงานครับ
ซึ่งทางทีมงานก็ไม่ได้ห้าม หากจะไปเปิดเวปที่อนุญาตให้โพสในรูปแบบดังกล่าว เพราะถือว่าไม่ใช่เวปที่ทีมงานรับผิดชอบ

หากจะใช้เวปร่วมกัน ก็ควรยอมรับแนวทางของทีมผู้ดูแลเวปครับ หากไม่ยอมรับ ก็ไม่มีใครบังคับไว้แต่แรก
หรือเมื่อจัดตั้งสมาคมเรียบร้อย สามารถสมัครเข้ามาเป็น admin และ modulator แทนทีมงานชัดปัจจุบันได้ครับ
หากได้รับเลือก ก็จะได้ดำเนินแนวทางเวปไปในทางที่ อาจจะดีกว่านี้ก็ได้ครับ

แต่สำหรับประเด็นที่คุณ zesar ถามมา จากการะประชุมของทีมงานครั้งล่าสุด
ก็คือ จะไม่ลบข้อความ ไม่ว่าจะแง่ดี แง่ร้ายของหุ้นตัวนั้นๆ ยกเว้นจะเป็นกล่าวร้ายลอยๆ โดยไม่มีหลักฐาน
เช่น "ผบห โกง ไม่มีธรรมาภิบาล" ก็จะโดนลบเป็นต้น
แต่ถ้าโพสว่า "ผบห ขายหุ้น XXX ในวันที่ YYY ทั้งๆที่ ZZZ ดังนั้นผิดกฎตลาดข้อ ABC" แบบนี้ไม่โดนลบครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
warrant_buffer

โพสต์ที่ 71

ตลาดขาขึ้นก็แบบนี้แหละครับ สภาวะแวดล้อมทำให้ "ฮึกเหิม"
เดี๋ยวพอตลาดกลายเป็นขาลงพวกนี้ก็บาดเจ็บล้มตายแล้วก็ "หายไปเอง"ครับ

เชื่อผมสิ อิอิ :8)
Good investing habits lead to Great return opportunities
alo5guy

โพสต์ที่ 72

555 เข้ามาฮา เม่าอินเวสเตอร์ กะ ตา densin :rofl: :rofl: :rofl:

อยากบอกเม่าอินเวสเตอร์ว่า...คุณก็เป็น CI คนนึงของผมเหมือนกันนะ แต่เป็นแบบตรงกันข้าม :vm: :vm: :vm:
เข้าแก๊งไหน...หัวหน้าตายหมด
KAMI
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 73

ขอบคุณ ดร.สำหรับบทความดีๆ ครับ
KGYF

โพสต์ที่ 74

ผมว่าค่อย ๆ คุยกันดีกว่านะครับ

ผมก็เคยโดยลบโพสนะ ถ้าจำไม่ผิด

ผมเคยตอบ quote ของพี่หมอสามัญชน ถ้าจำไม่ผิด

รู้สึกจะเป็นการตอบที่ว่า "ผู้รู้ถ้าไม่บอก ก็ไม่ต่างจากผู้ไม่รู้"

ก็โดน mod ลบไป ทีแรก ผมก็งง ว่าแซวแค่นี้ ถึงกับลบเลยเหรอ

แต่ผมก็ยอมรับการตัดสินใจของ mod นะครับ

เพราะถือว่าเรามาอยู่ในเวปเค้า ก็อยู่ที่วิจารณญาณ ของเค้า

แต่ว่าผมไม่เคยคิดว่าการที่ผมตอบแบบนั้นไป เป็นการกระแหนะ กระแหน ใีครนะ

ผมแค่คิดอย่างนั้นจริง ๆ

:D :D :D
" สัพพะทานัง ธัมมะทานัง ชินาติ = การให้ธรรมะเป็นทาน ย่อมชนะการให้ทั้งปวง "

" ทุกข์มี เพราะยึด ทุกข์ยืด เพราะอยาก ทุกข์มาก เพราะพลอย ทุกข์น้อย เพราะหยุด ทุกข์หลุด เพราะปล่อย"
crazyrisk

โพสต์ที่ 75

ผมได้ปรึกษา กับ ผู้ใหญ่หลายๆท่าน รวมไปถึง ท่าน ดร.เอง
ว่า โดยวัตถุประสงค์ในการเขียนของท่าน ล้วนมีแต่เพื่อเป็นการเตือน
ให้ใช้สติคิด ไตร่ตรองในการเล่นหุ้น และท่านก็ค่อนข้างเสียใจ
หากว่า บทความนี้เป็นประเด็นให้เกิดความขัดแย้งตามมา

เอาเป็นว่า บทความนี้ ผมขอ lock ไว้แล้วกันนะครับ

สำหรับ สมาชิกท่านใด ที่เห็นต่างกับทีมงานอย่างไร
กรุณาชี้แจงได้ที่ asking staff ได้นะครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.