ขออนุญาติเสนอแนะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขออนุญาติเสนอแนะ

โพสต์ที่ 1

ขออนุญาติเสนอแนะ และเหตุที่ไม่ไปเสนอตรง asking staff เพราะ

อยากฟังความเห็นหลายๆคน

เพราะพวกเรากันเองก็เป็นเจ้าของเว็บกันทั้งหมด เนื่องจากสมัยก่อน

เว็บไม่ได้เน้นทำมาหากิน ไม่ได้เน้นโฆษณา ไม่ได้เน้นทำเว็บเพื่อขาย

เว็บจึงขอรับบริจาคจากสมาชิกในเว็บ ก้อนแรกได้มา 50000 ก้อนที่สอง ได้มา

100000 บาท จนกระทั่งปัจจุบัน ก็เลยมีเงินสะสมมาเรื่อย ผมไม่ได้ติดตาม

เห็นว่ามีเงินเพิ่มขึ้นมา 5-6 แสนบาทโดยประมาณ

เรื่องที่ผมเสนอคือ

1. เนื่องจากพวกเราไม่ใช่นักวิเคราะห์ กลต.ไม่อนุญาติให้พูดเรื่องราคาเป้าหมาย

2. เนื่องจากในร้อยคนร้อยหุ้น คนที่ซื้อก็มีสิทธิ์ พูดถึงข้อดี และไม่ควรถูกกล่าวหาว่าปั่นหุ้น

เพราะฉะนั้น เรื่องที่ผมเสนอคือ ให้ใช้เงินเว็บเขียนโปรแกรม

คือว่า

เวลามีใครโพสเกี่ยวกับหุ้นตัวไหน ก็มีราคาของหุ้นตัวนั้น ณ เวลานั้น แปะไว้ด้วย

เช่น นาย ก พูดถึงหุ้น abc ว่าดีอย่างไร ก็มีราคาแปะไว้เลย xx บาท

ต่อมาอีกสักพัก นาย ก ก็ยังยืนยันว่าหุ้นตัวนั้นๆดีอย่างไร ก็มีราคาแปะไว้อีก แต่เป็นราคาใหม่ yy บาท

จริงๆแล้วผมเองว่าเวลาอ่านร้อยคนร้อยหุ้น ผมจะเปิดกราฟราคาไปด้วย ว่า ณ เวลานั้นๆ คนโพส ข้อดี ข้อเสีย ราคาหุ้นอยู่ที่เท่าไร

แต่เสียเวลา

และผมคิดว่า ถ้าสามารถทำได้ จะมีประโยชน์มาก ต่อนักลงทุน ทั้งเก่า และใหม่ครับ

ถ้ากระทู้นี้ mod คิดว่าไม่เหมาะสม ลบได้ครับ

พี่เจ๋ง

หมายเหตุ เรื่องราคา เป็น ราคา real time ณ เวลานั้นๆ ที่มีการโพส และต้องมีราคาเฉพาะหุ้นแต่ละตัว ในร้อยคนร้อยหุ้น ผมคิดว่า Programer น่าจะทำได้ครับ

แต่ต้องใช้งบประมาณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
PRO_BABY
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Re: ขออนุญาติเสนอแนะ

โพสต์ที่ 2

ที่พี่เจ๋งหมายถึง
_ราคา ล่าสุด ณ ขณะนั้นใช่ไหมครับ โดยแต่ละห้องจะมีราคาหุ้นแต่ละตัวล่าสุด อาจอยู่บน ล่าง ซาย ขวา ใช่ไหมครับ

_หรือว่าจะแสดงราคาทุกครั้งที่มีการ โพสต์ ในหุ้นนั้นๆ โดยราคาจะเป็นราคาวันนั้น ต่อท้ายการโพสต์ของสมาชิก
:)
--ผลของอนาคตเกิดจาก<====ปัจจุบัน ผลของปัจจุบันเกิดจาก<===อดีต
--ทุกอย่างเชื่อมโยง มีเหตุ====> มีผ
picatos

โพสต์ที่ 3

มีราคาแปะด้วยนี่ ผมว่ามันเร่งเร้าอารมณ์ของผมไปหน่อยครับ

อ่านไปคงจะตื่นเต้นไป กลัวว่าอ่านจบราคาจะไปไหนแล้ว

คล้ายๆ กับว่าให้เอารูปสาวๆ สวยๆ มาแปะข้างๆ อ่านไปสักพักคงเปลี่ยนไปดูเว็บอื่นแทน สมาธิคงจะไม่มี

ขอแบบเดิมดีกว่าครับพี่ แบบที่พี่เสนอมา ตื่นเต้นไปหน่อย
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
Jeng

โพสต์ที่ 4

ยังไงก็ได้ครับ ท่าน picatos แค่เสนอครับ

เพราะร้อยคนร้อยหุ้นมีจุดเด่น คือเนื้อหาเยอะ แต่มีจุดด้อย คือ แต่ละหน้าที่อ่านนั้น

ราคาขึ้นๆลงๆ ตลอด

pro_baby

_หรือว่าจะแสดงราคาทุกครั้งที่มีการ โพสต์ ในหุ้นนั้นๆ โดยราคาจะเป็นราคาวันนั้น ต่อท้ายการโพสต์ของสมาชิก

พี่ว่า แล้วแต่ทำให้สวย คืออาจจะเป็นราคา ที่ทำให้เด่นๆ อยู่ใต้ชื่อคนโพสเลยก็ได้ครับ และมีราคาขึ้นทุกครั้งที่มีการตอบกระทู้ไปเลยครับ

ตรงด้านซ้ายมือ ตรงใต้รูปคนโพส ว่า

ณ เวลานี้ abc ราคา xx บาท
chaitorn
Verified User

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ

เพราะ fair price หรือ bargain price นั้น คือส่วนหนึ่งของการลงทุนแบบเน้นคุณค่า กล่าวคือ ซื้อหุ้นที่ลงทุน ในราคาที่เหมาะสม เพื่อสร้างผลตอบแทนในระยะยาวที่สูงกว่าตลาดครับ

อย่างน้อยเราจะได้รู้ว่า ผลตอบแทน เทียบกับ ราคาในแต่ละช่วง มันมี Margin of safety เป็นอย่างไรครับ

การยอมรับความเสี่ยงของผู้ลงทุน ก็เป็นคนตัดสินใจกันเองครับ เวปก็ให้ข้อมูลรอบด้านเพื่อเป็นข้อมูลการตัดสินใจซื้อขายด้วยความรอบคอบระมัดระวัง
Circle of competence
I don't think it's as difficult to figure out competence as it may appear.
If you're 5-foot-2, you don't have much future in the NBA.
What I need to get ahead is to be better than idiots.
Charlie Munger
Jeng

โพสต์ที่ 6

พี่เป็นคนตั้งกระทู้ พี่ก็มีหน้าที่นึกข้อดีนะครับ

ส่วนคนที่ไม่เห็นด้วย ก็มีหน้าที่นึกข้อเสียนะครับ

แล้วเราก็แลกเปลี่ยนกันไป

พวกเราก็เจริญขึ้นนะครับ

พี่มานั่งนึกต่ออีกนิดว่า ถ้านาย ก พูดว่า หุ้นตัวนี้ดีอย่างไร 1 2 3

ตอนที่โพสสมุติว่า ราคา 1000 บาท

ผ่านไประยะหนึ่ง ราคาหุ้น 2000 บาท นาย ก ก็ยังคิดว่า หุ้นตัวนี้ดีจริงๆ เพราะ 1 2 3 4 แถมมาอีกข้อ

ผ่านไปอีกระยะหนึ่ง มีคนมาแย้ง ว่า หุ้นตัวนี้มีข้อเสีย 1 2 3 4

ราคาหุ้นไป 3000 บาท

ต่อมา นาย ข มาเห็นด้วยกับ นาย ก ว่าหุ้นตัวนี้ ดี เพราะ 1 2 3 4 5 แถมไปอีกข้อ

ราคาหุ้นตก มาเหลือ 2500 บาท

คือก็สมมุติไปได้เรื่อยๆ แต่ไม่มีใครโดนข้อหา ทุบหุ้น หรือปั่นหุ้น นี่คือเรื่องที่พี่อยากจะให้เว็บเป็นไปในลักษณะนี้

ใครจะมองดี มองไม่ดี เพราะอะไร ก็ว่ากันไป และมีราคา แปะไว้ คนอ่านก็คิดเอง ซื้อเอง รับผิดชอบตัวเอง

ไม่ผิดกฎของ กลต.ด้วย
drsp

โพสต์ที่ 7

ผมไม่เห็นด้วยครับ เหตุผลคือ
1 เวปเราเน้นปัจจัยพื้นฐาน ซึ่งไม่ได้เปลี่ยนแปลงรวดเร็วรายชั่วโมง
2 การใส่ราคาสร้างบรรยากาศเก็งกําไร เครียดกดดัน โอกาสทะเลาะกันสูง
3 การใส่ราคาสื่อหมือนว่าเป็นเวปเก็งกําไร ไม่เหมาะกับtvi
4 การแสดงความเห็นจะถูกตีความว่าเป็นการปั่นราคาขึ้นลง
5 ยั่วยุคนเจตนาไม่ดีมาแสดงความเห็นแบบอคติเพื่อปั่นราคาหุ้น
กาละมัง

โพสต์ที่ 8

เมื่อสนใจตัวไหน ก็จะดูข้อมูลทั้งหมดมากกว่าราคา

แต่มีราคาให้ก็น่าจะดีกว่าไม่มี อย่างที่คุณ jeng ว่า

แต่ถ้าได้เป็นกราฟราคาย้อนหลัง อย่างที่คุณ jeng ดูน่าจะดีกว่า (ถ้าทำได้)
กาละมัง

โพสต์ที่ 9

อ้อ ผมเข้าใจผิดครับ นึกว่าเป็นราคาให้ดูเฉย ๆ แต่ที่คุณ jeng ว่า เป็นราคาแปะติดไว้เลย
กาละมัง

โพสต์ที่ 10

+1 คุณ jeng ไอเดียดีครับ เห็นด้วยและชอบครับ (แต่ไม่รู้ทำยากไหม)

จะได้รู้ว่าใครติง ใครเชียร์ ที่ราคาหุ้นเมื่อสูง ต่ำอย่างไร ในขณะที่มี mos อย่างไร

แล้ว outcome ออกมา track กลับง่ายขึ้น

ระยะยาวน่าจะทำให้ทุกคนได้ระวัง รับผิดชอบการ post มากขึ้น
กาละมัง

โพสต์ที่ 11

drsp เขียน:ผมไม่เห็นด้วยครับ เหตุผลคือ
1 เวปเราเน้นปัจจัยพื้นฐาน ซึ่งไม่ได้เปลี่ยนแปลงรวดเร็วรายชั่วโมง
2 การใส่ราคาสร้างบรรยากาศเก็งกําไร เครียดกดดัน โอกาสทะเลาะกันสูง
3 การใส่ราคาสื่อหมือนว่าเป็นเวปเก็งกําไร ไม่เหมาะกับtvi
4 การแสดงความเห็นจะถูกตีความว่าเป็นการปั่นราคาขึ้นลง
5 ยั่วยุคนเจตนาไม่ดีมาแสดงความเห็นแบบอคติเพื่อปั่นราคาหุ้น
การใส่ราคาให้อัตโนมัติ ไม่น่าจะกระตุ้น หรือสร้างการเก็งกำไรอย่างไร คนที่ post ไม่น่าจะเห็นราคาตอน post เมื่อกด send ราคาจะขึ้นให้อัตโนมัติ ผมเข้าใจอย่างนี้ แต่ประโยชน์น่าจะมีมากกว่าอย่างที่ผม post ก่อนหน้า ส่วนเรื่องชวนทะเลาะจะไม่เกิดถ้าเราทำตามกฎ คือ ไม่ post เสียดสี ถากถาง กันครับ
pakhakorn

โพสต์ที่ 12

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือไม่

ใช่เป็นการบันทึกราคาหุ้นตัวนั้น ณ.ขณะที่มีการ post เกิดขึ้นใช่หรือไม่ และจะติดอยู่กับ post นั้นคู่กันไปตลอด

ถ้าเป็นเช่นนี้ผมเห็นด้วยครับ เพราะในระยะยาว เราจะสามารถเรียนรู้อารมณ์ ลักษณะ การเคลื่อนของราคา ข้อมูลและ

อื่นๆๆ ง่ายขึ้น เมื่อเรามาอ่านข้อมูลย้อนเก่า เช่นสัก 1 หรือ 2 หรือ 3 ปีผ่านไป โดยไม่ต้องมาเปิดกราฟราคาทุกครั้งเมื่อ

มาอ่านข้อมูลย้อนหลัง (ซึ่งผมก็ทำบ่อยๆๆมาก ค่อนข้างยุ่งยาก เพื่อเรียนรู้เกี่ยวกับประวัติเก่า ของหุ้นที่ผมสนใจ)

และผมเห็นว่าไม่ใช่การมีไว้เพื่อจับผิด แต่เราทุกคนจะเกิดการเรียนรู้จิตวิทยา อารมณ์ ของหุ้นและนักลงทุน (โดยเฉพาะนักลงทุนมือใหม่อย่างผมจะได้เรียนรู้มากขึ้นเวลาอ่านข้อมูลเก่า)

แต่ไม่เห็นด้วยถ้าจะให้มีราคาวิ่ง real time ให้คนอ่านpostดู เพราะขณะอ่านและpost ผู้กระทำย่อมพอรู้ราคาหุ้นณ.ขณะนั้นอยู่แล้ว

เห็นด้วยครับถ้าเป็นการบันทึกราคาขณะนั้นพร้อมpostนั้น ทำได้เยี่ยมเลย :D
Jeng

โพสต์ที่ 13

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือไม่

ใช่เป็นการบันทึกราคาหุ้นตัวนั้น ณ.ขณะที่มีการ post เกิดขึ้นใช่หรือไม่ และจะติดอยู่กับ post นั้นคู่กันไปตลอด

ถ้าเป็นเช่นนี้ผมเห็นด้วยครับ เพราะในระยะยาว เราจะสามารถเรียนรู้อารมณ์ ลักษณะ การเคลื่อนของราคา ข้อมูลและ

อื่นๆๆ ง่ายขึ้น เมื่อเรามาอ่านข้อมูลย้อนเก่า เช่นสัก 1 หรือ 2 หรือ 3 ปีผ่านไป โดยไม่ต้องมาเปิดกราฟราคาทุกครั้งเมื่อ

มาอ่านข้อมูลย้อนหลัง (ซึ่งผมก็ทำบ่อยๆๆมาก ค่อนข้างยุ่งยาก เพื่อเรียนรู้เกี่ยวกับประวัติเก่า ของหุ้นที่ผมสนใจ)

ถูกต้องครับ ราคาแปะไว้แข็งๆ เก็บไว้ให้ดูได้ตลอดครับ

คุณ pakhakorn

และผมเห็นว่าไม่ใช่การมีไว้เพื่อจับผิด แต่เราทุกคนจะเกิดการเรียนรู้จิตวิทยา อารมณ์ ของหุ้นและนักลงทุน (โดยเฉพาะนักลงทุนมือใหม่อย่างผมจะได้เรียนรู้มากขึ้นเวลาอ่านข้อมูลเก่า)
airazoc

โพสต์ที่ 14

เรื่องดึงราคามาติดไปกับ reply ทำไม่ยากครับ จริงๆ ผมเคยคุยกับ mod บางท่านไว้แล้วว่าอยากจะทำ
แต่ก็เกรงว่าการมีราคาโผล่ทุกๆ reply จะก่อปัญหาหลายประการ
เลยมีพี่ๆหลายท่านทัดทานไว้ แต่ถ้าประชุมกันแล้วนโยบายเปลี่ยนแปลง
ก็ยินดีเอาไปใส่ใน task list ให้ครับ
"In life and business, there are two cardinal sins ... The first is to act precipitously without thought, and the second is to not act at all.” – Carl Icahn
Jeng

โพสต์ที่ 15

airazoc เขียน:เรื่องดึงราคามาติดไปกับ reply ทำไม่ยากครับ จริงๆ ผมเคยคุยกับ mod บางท่านไว้แล้วว่าอยากจะทำ
แต่ก็เกรงว่าการมีราคาโผล่ทุกๆ reply จะก่อปัญหาหลายประการ
เลยมีพี่ๆหลายท่านทัดทานไว้ แต่ถ้าประชุมกันแล้วนโยบายเปลี่ยนแปลง
ก็ยินดีเอาไปใส่ใน task list ให้ครับ
เหรอครับ โห ทำได้ไม่ยากด้วย ก็ลองคุยๆกันดูครับ เผื่อเว็บจะได้ยกมาตรฐานขึ้นไปอีกระดับหนึ่ง

เช่น มีคนมาโพสว่า โบรกนั้น โบรกโน้น โบรกนี้ ให้ราคาเท่านั้นเท่านี้ และราคาตอนโพสก็ขึ้นอยู่

ต่อมา ราคาจะลงหรือขึ้น มีคนมาโพสอีก พวกเราก็ประเมิณอะไรบางอย่างได้นะครับ

น่าจะเป็นข้อดี

และจริงๆแล้ว ต่อให้ทดลองทำซัก 10 หุ้น ถ้าไม่ดี เราก็ย้อนกลับได้ ใช้หลักการต่อยอด พัฒนา ของดร.เดมมิ่ง คือให้ปรับทีละนิด ถ้าไม่ดี ก็ย้อนกลับ ถ้าดีก็ทำต่อไป
Jeng

โพสต์ที่ 16

ท่านที่ไม่เห็นด้วย กรุณาเสนอเยอะๆนะครับ สังคม thaivi จะได้เจริญขึ้นนะครับ

อย่าเกรงใจนะครับ เสนอไปเลย ทั้งเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย แต่

ห้าม ทะเลาะกัน ต้องยึดหลักว่า พวกเราแตกต่างกันก็จริง แต่เรากำลังเดินบนหนทางเดียวกัน เพื่ออิสรภาพทางการเงิน
กาละมัง

โพสต์ที่ 17

ทำไม่ยาก ก็น่าลองครับ มีเหตุผลสนับสนุนชัดเจน เห็นบวกมากว่าลบมากครับ

หากผลลัพย์เป็นลบมากกว่าบวก (ยังมองไม่เห็นขณะนี้) ก็เลิกได้อยู่แล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 18

ข้อดีแน่ๆ เว็บจะโดนกล่าวหาว่าปั่นหุ้นน้อยลง เพราะ

ถ้าหุ้นกำลังขึ้น แล้วมีใครมาเชียร์แบบสุดๆ เหตุผลน้อยๆ โพสซ้ำเยอะๆ

ผู้อ่านก็จะรู้ว่า ไม่ใช่เว็บวีไอที่ปั่นหุ้น แต่เป็น หมอนี่เองที่ปั่นกระทู้

อิอิ
Jeng

โพสต์ที่ 19

drsp เขียน:ผมไม่เห็นด้วยครับ เหตุผลคือ
ต้องการความเห็นแบบนี้ครับ ขอบคุณคุณ drsp
yoko

โพสต์ที่ 20

ถ้าเป็นไปได้ นอกจากราคาแล้ว
ผมอยากให้ขึ้นpeด้วยครับ
Jeng

โพสต์ที่ 21

yoko เขียน:ถ้าเป็นไปได้ นอกจากราคาแล้ว
ผมอยากให้ขึ้นpeด้วยครับ
อืม ไม่แน่ใจว่าดีหรือไม่ เพราะหุ้นบางตัว pe ไม่ต่ำเนื่องจาก ต้องดูกระแสเงินสดเป็นหลัก การขึ้น pe จะทำให้ดูแล้วแพง ถือเป็นการชี้นำหรือไม่ รอท่านอื่นมาช่วยให้ความเห็นครับ

ส่วนเรื่องราคา ต่อให้ไม่ขึ้นโชว์อย่างปัจจุบัน

ก็ถือว่าข้อเท็จจริง ที่สามารถไปเปิดดูย้อนหลังได้

เพียงแต่ต้องทำการบ้านเพิ่มอย่างหนัก เพราะทุกกระทู้ ต้องมาคอยดูราคา ว่าที่พูดๆกันอยู่นั้น ราคาอยู่ที่เท่าไร
Dekfaifah

โพสต์ที่ 22

การมืเรื่องของราคามาเกี่ยวข้องด้วยนี่ จะเป็นการเร่งเร้า Reply การ โพสต์มากขึ้นหรือเปล่าครับ พี่ Jeng
แทนที่จะมีแต่เรื่องพื้นฐานที่เราคุยกัน ยิ่งคนโพสต์เยอะ mod ก็ต้องทำงานมากขึ้น
กลายเป็นเรื่องราคามาซะมากกว่า กลายเป็นตัว indicator ใหม่ที่ชี้นำ
กลายเป็นเรื่องราคาแทน ผมกลัวคนอื่นๆที่เข้ามาอ่าน จะดูราคาก่อนที่จะดูชื่อหุ้นซะอีกซิครับ
ผมอาจจะมองในแง่ร้ายจนเกินเหตุ เพราะยังไม่ทำก็ยังไม่ทราบ
ยังไงก็ดีใจครับที่พี่ Jeng ห่วงใยทุกๆคนในเว็บและเสนอความคิดดีๆเสมอมา
Jeng

โพสต์ที่ 23

Dekfaifah เขียน:การมืเรื่องของราคามาเกี่ยวข้องด้วยนี่ จะเป็นการเร่งเร้า Reply การ โพสต์มากขึ้นหรือเปล่าครับ พี่ Jeng
แทนที่จะมีแต่เรื่องพื้นฐานที่เราคุยกัน ยิ่งคนโพสต์เยอะ mod ก็ต้องทำงานมากขึ้น
กลายเป็นเรื่องราคามาซะมากกว่า กลายเป็นตัว indicator ใหม่ที่ชี้นำ
กลายเป็นเรื่องราคาแทน ผมกลัวคนอื่นๆที่เข้ามาอ่าน จะดูราคาก่อนที่จะดูชื่อหุ้นซะอีกซิครับ
ผมอาจจะมองในแง่ร้ายจนเกินเหตุ เพราะยังไม่ทำก็ยังไม่ทราบ
ยังไงก็ดีใจครับที่พี่ Jeng ห่วงใยทุกๆคนในเว็บและเสนอความคิดดีๆเสมอมา
ขอบคุณครับ
yoko

โพสต์ที่ 24

การดูราคาอย่างเดียวไม่มีการเปรียบเทียบกับpe
ผมก็ไม่รู้ว่าณตอนนั้นหุ้นถูกหรือแพง
ผมมองว่าถ้าผมเน้นปลอดภัยpe=5-8
ถ้าผมเน้นหุ้นgrowth pe=8-25
เวลาผมติดตามอ่านในร้อยหุ้น ผมก็เห็นว่าได้เวลาเข้าหรือควรรอก่อน

:D :D :D
ohiotour

โพสต์ที่ 25

ผมว่าไม่น่าจะดีนะครับเพราะ สมมติว่าผมมีเจตนาจะปั่นหุ้นในวันนี้ ผมก็มาโพสก่อนสักพักผมก็มาบอกว่าเห็นมั้ย ๆ คนส่วนใหญ่เห็นเหมือนผม นักลงทุนที่ยังไม่ได้ศึกษาก็จะคล้อยตามได้ง่าย ในทางกลับกันถ้าผมต้องการทุบหุ้นเพื่อเก็บของ ผมก็มาโพสในแง่ร้ายก่อน และผมก็ทิ่งหุ้นและมาบอกว่าเห็นมั้ย เป็นอย่างที่ผมบอกเลย คนก็คล้อยตามง่ายนะครับ ผมเข้าใจเจตนาที่ดีของท่านครับ แต่มันก็อาจจะทำให้ผู้ที่คิดไม่ดีใช่ประโยชน์จากจุดนี้ได้ด้วยนะครับ เพราะนักลงทุน มีการใช่เหตุผลไม่เท่ากัน และมีการใช่อารมณ์หรือควบคุมอารมณ์ได้ไม่เท่ากันครับ มิได้มีเจตนาไม่เห็นด้วยนะครับ เพียงแต่คิดว่าประโยชน์น่าจะได้น้อยกว่าข้อเสียครับ :bow: :bow: :bow:
joopable

โพสต์ที่ 26

ตามอ่านมานานแต่ไม่ค่อยได้โพสค่ะ

ดิฉันติดตามข้อมูลจากร้อยคนร้อยหุ้น ถ้าสนใจตัวไหนเป็นพิเศษจะไปหาราคาย้อนหลังมาดูประกอบการโพสไปด้วย

จึงมองว่าในแง่นักลงทุน
การนำราคามาโพสไม่ได้ส่งผลดีกว่าเดิมมากมายเท่าไหร่เพราะหาเองก็ได้ไม่ใช่เรื่องยากเย็น
อาจจะสะดวกมากขึ้นสำหรับพวก CI ที่หวังเก็งกำไรระยะสั้นค่ะ เข้ามาเว็ปนี้เว็ปเดียวจบแบบ one stop service ซึ่งดิฉันว่าจุดประสงค์ของเว็ปนี้คงไม่ใช่อย่างนั้น อ่านในกฏของเว็ปจะมีเขียนว่าห้ามโพสราคาด้วยนะถ้าจำไม่ผิด
ทั้งนี้ดิฉันว่าการดึงราคามาจะทำให้ web มี work load มากขึ้นอีกด้วย

แล้วในแง่ mod
ถ้าโปรแกรมเกิด crash หรือมีบัค ทำงานผิด อันนี้ mod จะโดนรุมอีกปะคะว่าจงใจให้ราคาผิดๆเพราะจะปั่นหุ้น ??

จึงเห็นว่าการโพสราคาไม่จำเป็นค่ะ

ด้วยความเคารพ
Jeng

โพสต์ที่ 27

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ตามอ่านมานานแต่ไม่ค่อยได้โพสค่ะ

ดิฉันติดตามข้อมูลจากร้อยคนร้อยหุ้น ถ้าสนใจตัวไหนเป็นพิเศษจะไปหาราคาย้อนหลังมาดูประกอบการโพสไปด้วย
เอ๊ะ มีหลายคนแฮะ ที่ดูราคาย้อนหลัง ประกอบการโพส

ขอบคุณครับ joopable ที่ออกมาแสดงความเห็น
Jeng

โพสต์ที่ 28

ohiotour เขียน:ผมว่าไม่น่าจะดีนะครับเพราะ สมมติว่าผมมีเจตนาจะปั่นหุ้นในวันนี้ ผมก็มาโพสก่อนสักพักผมก็มาบอกว่าเห็นมั้ย ๆ คนส่วนใหญ่เห็นเหมือนผม นักลงทุนที่ยังไม่ได้ศึกษาก็จะคล้อยตามได้ง่าย ในทางกลับกันถ้าผมต้องการทุบหุ้นเพื่อเก็บของ ผมก็มาโพสในแง่ร้ายก่อน และผมก็ทิ่งหุ้นและมาบอกว่าเห็นมั้ย เป็นอย่างที่ผมบอกเลย คนก็คล้อยตามง่ายนะครับ ผมเข้าใจเจตนาที่ดีของท่านครับ แต่มันก็อาจจะทำให้ผู้ที่คิดไม่ดีใช่ประโยชน์จากจุดนี้ได้ด้วยนะครับ เพราะนักลงทุน มีการใช่เหตุผลไม่เท่ากัน และมีการใช่อารมณ์หรือควบคุมอารมณ์ได้ไม่เท่ากันครับ มิได้มีเจตนาไม่เห็นด้วยนะครับ เพียงแต่คิดว่าประโยชน์น่าจะได้น้อยกว่าข้อเสียครับ :bow: :bow: :bow:
อืม ถ้างั้นเราก็จะเจอคนที่เป็นไอ้โม่ง คอยปั่น คอยทุบตัวจริงซิ น่าจะเป็นข้อดีนะ ทุกวันนี้ กลายเป็น เซเลบ โดนเล่นงาน

ยิ่งเซเลบ ไม่โพส พี่จะไปลอกการบ้านใครหละทีนี้

555

ขอบคุณครับที่เสนอความเห็นแย้ง แย้งๆได้ครับ พี่รู้สึกว่า คนที่แย้งนี่ จะเกร็งๆ ไม่ค่อยกล้าแย้งกันเท่าไร การแสดงเจตนาไม่เห็นด้วย ก็ไม่ใช่เรื่องที่ผิดอะไร ใช่หรือไม่ครับ

ถ้าคนไม่เห็นด้วยเยอะๆ เว็บก็ไม่ทำให้ก็แค่นั้นเอง ถ้าคนเห็นด้วยเยอะๆ เว็บก็อาจจะทำให้ ก็เท่านั้นเอง และทุกอย่างก็ดำเนินต่อไป
crazyrisk

โพสต์ที่ 29

Jeng เขียน:ท่านที่ไม่เห็นด้วย กรุณาเสนอเยอะๆนะครับ สังคม thaivi จะได้เจริญขึ้นนะครับ

อย่าเกรงใจนะครับ เสนอไปเลย ทั้งเห็นด้วย ไม่เห็นด้วย แต่

ห้าม ทะเลาะกัน ต้องยึดหลักว่า พวกเราแตกต่างกันก็จริง แต่เรากำลังเดินบนหนทางเดียวกัน เพื่ออิสรภาพทางการเงิน
1+ :B
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
spartacus

โพสต์ที่ 30

อืมมมม เห็นด้วยนะครับ

แต่ไม่อยากให้ราคาเป็น real-time วันต่อวัน เพราะ เหตุผลหลายๆข้อที่ด้านบนๆได้เสนอไปแล้ว

รวมถึงราคาในแต่ละวัน มันผันผวนเกินไป

แต่อยากให้แสดงราคา ณ สิ้นไตรมาสหนึ่งๆมากกว่า

คือ โพสในช่วงไตรมาสไหน ก็จะมีลงท้ายประกอบว่า

"ราคา XXX ณ 31/03/2554 เท่ากับ xx.xx บาท"

เพราะ หากหุ้นมีการเติบโตที่ดี ราคาในระยะกลางก็ควรจะปรับตัวสูงขึ้นตามคุณค่าพื้นฐานของมัน

และ เว็บก็จะไม่ทำงานหนักจนเกินไปด้วยครับ :)

ธรรมย่อมรักษา ผู้ประพฤติธรรม
โพสต์โพสต์