แหล่งข้อมูลครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mwasan
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

แหล่งข้อมูลครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นมือใหม่ครับ อยากจะถามพี่ๆทั้งหลาย ถึงแหล่งข้อมูลที่จะนำมาวิเคราะห์ครับ ว่าเอามาจากไหนกันบ้าง ผมอ่าน 56-1 กับงบการเงิน มันก็เป็นอดีตที่ผ่านมาทั้งนั้นเลย เราจะดูได้อย่างไร ว่าบริษัทที่เราลงทุนจะมีผลประกอบการที่ดีในอนาคต ตอนนี้หลักๆผมศึกษาจาก 56-1 กับงบการเงิน ร้อยคนร้อยหุ้น ดูเหมือนว่าผมคิดว่าไม่พอที่จะดูออกได้ พี่ๆแนะนำผมหน่อยครับ จะหาแหล่งข้อมูลในการวิเคราะห์ที่ไหนอีก

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
murder_doll
ผู้ติดตาม: 1

Re: แหล่งข้อมูลครับ

โพสต์ที่ 2

พวกหนังสือพิมพ์ธุรกิจครับ
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
shinjiro

โพสต์ที่ 3

ระยะยาว
----------
ดู trend ของอุตสาหกรรม ดู maximum limit ของอุตสาหกรรม ดูความได้เปรียบเชิงยั่งยืน และดูความสามารถผู้บริหาร

ระยะกลาง
------------
ดู model ของรายได้รายจ่ายครับ โดยลองแยกส่วนประกอบออกมาครับ ว่าส่วนไหนคงที่ ส่วนไหนกำลังโต ส่วนไหนกำลังลด แล้วจะเห็นภาพมากขึ้นครับ เช่น รายได้กำลังเพิ่ม แต่รายจ่ายคงที่ไม่เพิ่มเพราะเป็นห้างสรรพสินค้าหรือเป็นโครงข่ายการสื่อสาร หรือ ราคาขายสินค้าไม่ลด แต่ราคาวัตถุดิบ(Variable cost)ลด ในขณะที่รายจ่ายคงที่(Fixed cost)ที่เหลือก็คงที่ ประมาณนี้ครับ

ระยะสั้น
---------
ดูปัจจัยที่มากระทบกำไรในระยะสั้นครับ เช่น order สิ้นค้าปกติคงที่ แค่รอบนี้ลูกค้่าให้ส่งของก่อนทำให้กำไรไปตกใน Q ก่อนหน้ามากไป Q ต่อไปยอดเลยตก ทั้งๆที่จริงๆไม่ได้ตกครับ ที่นี่ก็พอจะเดาได้ว่า Q ถัดไปกำไรต้องขึ้น ประมาณนั้นครับ

แต่ที่สำคัญที่สุดดู P/E ไว้ให้ดีๆครับ ถึงจะดูดี แต่ถ้าราคาหุ้นแพงไปแล้วก็เท่านั้น
pak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

Case Study ของพี่นะครับ
ที่ http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 24154.html
^
^
พี่เองประสบการณ์ 2 ปีอ่ะนะครับ เชื่อมากไม่ได้นะครับ 555+
อาจจะพอเป็นแนวทางได้บ้างอ่ะนะขอรับ

(^_^)
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 5

สมมติว่าคุณอยากไปเปิดร้านขายวัสดุก่อสร้าง คุณจะรู้ได้ยังไงว่ามันจะขายดี ปีหน้าจะขายได้กี่บาท ปีต่อไปหล่ะจะขายได้กี่บาท วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือดูจากอดีต แถบที่คุณอาศัยมีใครขายอยู่มั่ง เขาขายปีที่แล้วได้เท่าไร ปีก่อนหน้านี้หล่ะ

ที่เหลือก็ขึ้นอยู่กับการดำเนินธุรกิจของตัวคุณ(ผู้บริหาร)เอง มันไม่มีสูตรสำเร็จที่จะรู้อนาคตได้หรอกครับ
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
LA-Z-BOY

โพสต์ที่ 6

สำหรับผม ต้องสร้างวิธีคิดที่แหลมคม ของตัวเองขึ้นมาก่อน
แล้วจะได้เลือก-ให้ความสำคัญ-ประเมินความน่าเชื่อถือของข้อมูล ได้ถูกครับ ^^
โพสต์โพสต์