เมื่อวานหุ้น MALEE วันเดียวราคาขึ้น 850% เกิดไรขึ้นครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
StNicolus
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เมื่อวานหุ้น MALEE วันเดียวราคาขึ้น 850% เกิดไรขึ้นครับ

โพสต์ที่ 1

ทำไมราคาขึ้นขนาดนั้น
StNicolus

Re: เมื่อวานหุ้น MALEE วันเดียวราคาขึ้น 850% เกิดไรขึ้นครับ

โพสต์ที่ 2

เกิดไรขึ้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Unstablemind

Re: เมื่อวานหุ้น MALEE วันเดียวราคาขึ้น 850% เกิดไรขึ้นครับ

โพสต์ที่ 3

ไปห้องร้อยหุ้นที่ห้องมาลีเลยครับ

มันพ้นรีแฮบเปิดราวๆ8.10ถ้าจำไม่ผิดแต่ปิด15.?? ลองไปดูในห้องร้อยหุ้นของ MALEE
Its all about getting alpha.
thanunkorn

โพสต์ที่ 4

หุ้นเข้าเทรดวันแรกหลังจากถูก SP ตั้งแต่ปี 52 เนื่องจากในงบการเงินแจงส่วนผู้ถือหุ้นเป็นลบ หลังจากทำการแก้ไข กลท. จึงประกาศให้เทรดได้เมื่อวานนี้เป็นวันแรก โดยเงื่อนไขของราคาจะไม่มี ceiling และ floor ค่า P/E ก่อนเทรด 1.13 ค่า P/B 0.28 ที่ราคาพุ่งเมื่อวานส่วนหนึ่งอาจเพราะ ราคาวิ่งเข้าหาค่า P/E และ P/B ที่ควรจะเป็น อีกส่วนอาจเกิดจากการเก็งกำไรของตลาด
noooon010

โพสต์ที่ 5

เวลาเราจะให้เงินใครยืมไปใช้จ่าย
เรายังต้องสอบถามว่า เค้านำไปทำอะไร
สิ่งที่เค้าจะซื้อจำเป็นไหม แล้วจะทยอยคืนเงิน หรือ จะคืนในครั้งเดียว
และคืนเมื่อไหร่

การลงทุนในหุ้ันก็ไม่ต่างกันครับ

ถ้าเราตอบได้ว่า เราลงทุนในกิจการนั้นๆเพราะเหตุใด
หรือไม่ลงทุนในกิจการนั้นเพราะเหตุใด

การลงทุนของเราก็จะให้ผลตอบแทนที่คุ้มค่ากว่า และสบายใจในการลงทุนมากกว่าครับ

มีความสุขกับการลงทุนนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 6

จากส่วนทุนติดลบในปี 52
บ. จึงได้ไปเจรจาต้าอ่วยกับ เจ้าหนี้ เป็นจ่ายแบบไม่ต้องมีดอกเบี้ยได้ไหม
แต่จ่ายชัวร์ๆ จากนั้น ก็มีการปรับราคาที่ดินใหม่ ทำให้ E ดูดีขึ้นแบบเริดหรู

ดังนั้น เมื่อ บ. ทำกำไรได้ ไม่ต้องมาแบกรับหนี้
กำไรจึงเข้าเน้นๆ ทำให้ P/E ดู ราคาถูกขึ้นมาทันตา

ที่ผมงงก็คือ ตามกฎกลต. ที่มี 4 ข้อ
1. Equity ต้องมากกว่า 300 ล้านบาท
2. operative profit ที่เกิดจากธุรกิจหลัก ซึ่งจะดำเนินการต่อไปอย่างต่อเนื่องในอนาคต ภายใต้การจัดการของ ผบห.กลุ่มใหญ่กลุ่มเดียวกัน มาอย่างต่อเนื่องไม่น้อยกว่า 1 ปี ก่อนยื่นคำขอ
โดยมีกำไรสุทธิ ในช่วงเวลาดังกล่าวไม่น้อยกว่า 30 ล้านบาท และมีกำไรสุทธิในงวดสะสม
3. ปรับโครงสร้างหนี้ได้มากกว่าร้อยละ 75 ของมูลหนี้ทั้งหมด โดยในช่วงเวลาที่พิจารณาผลการดำเนินงานตามข้อ 3.2 บ.สามารถจ่ายหนี้ให้แก่เจ้าหนี้ สถาบันการเงินได้ตามกำหนด

(ข้อนี้ ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่นัก เพราะไปดูแล้ว หนี้ ก็ลดลงไม่เยอะมากเท่าไหร่นัก)

4. มีฐานะการเงินและผลการดำเนินงานมั่นคงตามสภาพธุรกิจ ของ บ.อย่างต่อเนื่อง

ถ้าไปดูจริงๆแล้ว รายได้ ไม่ได้โตขึ้นอย่างมีนัยยะสำคัญ
แต่มาจาก การที่ GPM ดีขึ้น มาก จาก asset turnover และ inventory turnover ที่ดีขึ้นมาก (ซึ่งไปดูงบ Q1 ก็จะเห็นว่า กำไรหลักๆ มาจากขายที่ดินด้วยซ้ำไป) ซึ่ง ผมก็ไม่แน่ใจว่า การกลับตัวแบบนี้ มีความมั่นคงและต่อเนื่องมากน้อยแค่ไหน แต่ที่แน่ๆ ตัวนี้ ทำประวัติศาสตร์ใหม่ให้กับ วงการหุ้นไทยไปแล้ว

ที่แน่ๆก็คือ refinance รอบนี้ มือทองมากมายครับ

:8)
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
**fun^-^

โพสต์ที่ 7

สินค้าน่าจะขายดีแน่นอน เพราะจัด promotion ตลอด ไป Lotus ทีไรต้องซื้อกลับบ้านทุกที ซื้อที 4-5 กล่องลิตร แต่ก่อนซื้ออีก brand เดี๋ยวนี้ซื้อ Malee เพราะเป็นแม่บ้าน VI อิ อิ

เสียอย่างเดียว... ไม่มีหุ้น :wall:
crazyrisk

โพสต์ที่ 8

**fun^-^ เขียน:สินค้าน่าจะขายดีแน่นอน เพราะจัด promotion ตลอด ไป Lotus ทีไรต้องซื้อกลับบ้านทุกที ซื้อที 4-5 กล่องลิตร แต่ก่อนซื้ออีก brand เดี๋ยวนี้ซื้อ Malee เพราะเป็นแม่บ้าน VI อิ อิ

เสียอย่างเดียว... ไม่มีหุ้น :wall:

จริงๆ ผมก็คิดอย่างนี้ กับหุ้นน้ำผลไม้มานานแล้วทั้ง malee และ ทิบโก้

แต่ลองไปดูผลการดำเนินงานในอดีตสิครับ
เห็นแล้วก็งงๆ ยอดขายก็ไม่ค่อยโต แถม NPM ก็ไม่ค่อยเท่าไหร่
น่าเสียดายจริงๆ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
**fun^-^

โพสต์ที่ 9

เดี๋ยวนี้ก็ต้อง trend อาหารเพื่อสุขภาพ น้ำผลไม้ทำให้น้ำตาลในเลือดสูง เดี๋ยวนี้คนหันไปกินวิตามินอาหารเสริมกันเยอะ คงขยายตัวลำบาก (คิดเอาเองนะ)

ส่วนการลดราคาแข่งกันก็ทำให้ margin ลดลง แต่ดีกับผู้บริโภคอย่างเรา :B :B :B
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

เค้าไม่ได้ปั่นหุ้น
เค้าปั่น" ความโลภ ความกลัว"

เฮียคลายเครียดเคยพูดไว้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
โพสต์โพสต์