เปิดเรียน Business Strategy Analysis รอบ 2 วันที่ 27-28 สค

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
green-orange
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: เปิดเรียน Business Strategy Analysis รอบ 2 วันที่ 27-28

โพสต์ที่ 31

plumplum เขียน:ยังไม่ได้รับค่ะ
วันนี้ผมทั้ง pm และอีเมล์ไปให้แล้วนะครับ รบกวนเช็คอีกครั้งว่าได้รับหรือไม่นะครับ
jek_dum

Re: เปิดเรียน Business Strategy Analysis รอบ 2 วันที่ 27-28

โพสต์ที่ 32

viim เขียน:เรียนถามคุณ Green-orange ว่าต้องมี basic knowledge อะไรบ้างที่จะเรียน course นี้ให้สนุกครับ สนใจเหมือนกัน

อยากรู้เหมือนกันครับ จะได้เตรียมตัวไปตักตวงความรู้อย่างเต็มรูปแบบ :8)

โพสต์ที่ 33

jek_dum เขียน:
viim เขียน:เรียนถามคุณ Green-orange ว่าต้องมี basic knowledge อะไรบ้างที่จะเรียน course นี้ให้สนุกครับ สนใจเหมือนกัน

อยากรู้เหมือนกันครับ จะได้เตรียมตัวไปตักตวงความรู้อย่างเต็มรูปแบบ :8)
ไม่ต้องมีความรู้อะไรก็ไปเรียนได้ครับ และผมคิดว่าน่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการไปศึกษาหาความรู้มาต่อยอดต่อได้ด้วยครับ
jek_dum

โพสต์ที่ 34

green-orange เขียน:
jek_dum เขียน:

ไม่ต้องมีความรู้อะไรก็ไปเรียนได้ครับ และผมคิดว่าน่าจะเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีในการไปศึกษาหาความรู้มาต่อยอดต่อได้ด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ ขอรายละเอียดคอร์สทาง เมลล์ด้วยครับ
เบอร์บัญชีด้วยครับ

[email protected]
viim

โพสต์ที่ 35

รอบแรกที่เรียนไป เป็นไงบ้างครับ
picatos
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 36

viim เขียน:รอบแรกที่เรียนไป เป็นไงบ้างครับ
สุดยอดครับ

บางคนบอกว่าเรียนแล้วไม่ค่อยได้อะไร แต่สำหรับผมแล้วเป็นคอร์สที่ดีมากๆ อาจารย์สอนให้รู้จักคิดในเชิงกลยุทธ์ การผนวกเอาองค์ความรู้ต่างๆ ทั้ง ประวัติศาสตร์ สังคมศาสตร์ รัฐศาสตร์ เศรษฐศาสตร์ ธุรกิจ มาเชื่อมโยงกันได้อย่างเป็นระบบ ในเชิงกลยุทธ์

เรียนแล้วรู้สึกว่าความรู้ที่มีอยู่ในหัวมีประโยชน์ขึ้นอีกเยอะ เพราะ สามารถจัดระบบความคิดได้ดีขึ้น

ตอนเรียนจบ session เช้าวันเสาร์ไป 1 session ก็รู้สึกว่าคุ้มค่าเรียนแล้วครับ

สรุป คอร์สนี้เหมาะสำหรับคนที่มีข้อมูลล้นหัวเกิดอาการ information overflow แล้วไม่รู้ว่าจะจับประเด็นหลัก ภาพใหญ่ของเรื่องหนึ่งๆ อย่างไรครับ

สุดท้ายนี้ผมขอขอบคุณพี่วิชาญที่พยายามตามอาจารย์แล้ว ตามอีกเป็นปีกว่าอาจารย์จะยอมมาสอน

ขอบคุณมากๆ ครับ

:bow: :bow: :bow:
วันคืนล่วงไปๆ บัดนี้เรากำลังทำอะไรอยู่?
densin

โพสต์ที่ 37

ต้องเตื้อนรุ่นสองว่า ให้นอนแต่หัวค่ำ clearสมองให้พร้อมก่อนไปเรียน
จะใช้สมองมากกว่าธรรมดา

ถ้าง่วงนอนเบลอๆไป อาจจะพลาดจุดสำคัญของวิธีคิดได้
เพราะเป็นการสอนที่แต่ละคนอาจจะได้เนื้อหาไม่เท่ากัน

บอกแค่นี้แหละไม่ spoil ดีกว่า
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
viim

โพสต์ที่ 38

densin เขียน:ต้องเตื้อนรุ่นสองว่า ให้นอนแต่หัวค่ำ clearสมองให้พร้อมก่อนไปเรียน

ถ้าง่วงนอนเบลอๆไป อาจจะพลาดจุดสำคัญของวิธีคิดได้
เพราะเป็นการสอนที่แต่ละคนอาจจะได้เนื้อหาไม่เท่ากัน

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับว่า ผมต้องอ่านอะไรไปก่อนหรือป่าว เพื่อให้กระบวนการเรียนรู้ในวันนั้น เป็นไปด้วยความสุข ตามทัน เกิดประโยชน์สูงสุด อาทิเช่น ต้องอ่านหนังสือแนวกลยุทธ์พื้นฐานในการแข่งขันของกิจการ เป็นต้น เพราะเกรงว่าคนที่มีความรู้ทางด้านธุรกิจ เศรษฐศาสตร์ น้อย อย่างผม อาจจะไม่เก็ท technical terms ต่างๆ ที่อาจจะเกิดขึ้นในระหว่างฟังอาจารย์บรรยายได้ คือ แบบว่าอยากเป็นนักเรียนที่ดี มีการเตรียมตัวไปล่วงหน้าบ้าง น่ะครับ
densin

โพสต์ที่ 39

viim เขียน:
densin เขียน:ต้องเตื้อนรุ่นสองว่า ให้นอนแต่หัวค่ำ clearสมองให้พร้อมก่อนไปเรียน

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับว่า ผมต้องอ่านอะไรไปก่อนหรือป่าว เพื่อให้กระบวนการเรียนรู้ในวันนั้น เป็นไปด้วยความสุข ตามทัน เกิดประโยชน์สูงสุด อาทิเช่น ต้องอ่านหนังสือแนวกลยุทธ์พื้นฐานในการแข่งขันของกิจการ เป็นต้น เพราะเกรงว่าคนที่มีความรู้ทางด้านธุรกิจ เศรษฐศาสตร์ น้อย อย่างผม อาจจะไม่เก็ท technical terms ต่างๆ ที่อาจจะเกิดขึ้นในระหว่างฟังอาจารย์บรรยายได้ คือ แบบว่าอยากเป็นนักเรียนที่ดี มีการเตรียมตัวไปล่วงหน้าบ้าง น่ะครับ
บอกแล้วว่าไม่spoil! อิอิ
ไม่ต้องกลัวหรอกครับ เป็นวิธีสอนให้ปรับวิธีคิดมุมมองในระยะยาว
ปลดแอกจากวิธีคิดระยะสั้นจากข่าวหรืองบการเงิน
อ่านไปก่อนอาจจะไม่มันส์ ลองเรียนแล้วกลับมาอ่านเพิ่มเติมต่อจะสนุกกว่า
VI สายมืด = VI หน้ามืดซื้อตัวฮอทๆอย่าไม่ลืมหูลืมตา
earthcu

โพสต์ที่ 40

ขอบคุณท่านอาจารย์สมชายมากครับ เป็น course ที่ดีที่สุด course นึงที่เคยเรียนมาเลยครับ ทำให้ได้ปรับมุมมองและได้ความคิดเกี่ยวกับการวิเคราะห์ข้อมูล รวมไปถึงการมองเรื่องความน่าจะเป็นจากเหตุการณ์ต่างๆครับ
:bow:
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
viim

โพสต์ที่ 41

ขอบคุณครับ :)
pao9

โพสต์ที่ 42

อบรมรุ่นแรกครับ..ขอเข้ามาเชียร์ด้วยอีกคน..เหมือนได้เปิดมุมมองของการวิเคราะห์เชิงคุณภาพให้กว้างขึ้นอีกมากมาย..

อ.สมชายเป็นคนที่เก่งมากจริงๆครับ..อีกทั้งท่านยังเป็นตัวอย่างที่ดีของนักลงทุน..ท่านเป็นคนที่ขยันมากๆชีวิตท่านเรียนรู้อยู่ตลอดเวลาในแต่ละวันท่านอ่านหนังสือเยอะมากๆ..น่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง..สุดจะทึ่งจริงๆ..

และที่สำคัญอีกอย่าง..อาหารเที่ยงดีมากๆ..เค็กก็อร่อยสุดๆ..2วันเล่นซะน้ำหนักขึ้นเลยวู๊ย.. :D
asics

โพสต์ที่ 43

โอนให้แล้วนะครับ ฝากเช็คด้วย
ก้าวเดินทุกคืนวัน

โพสต์ที่ 44

ประกาศแจ้งเวลาเรียนใหม่ครับเนื่องจากอาจาร์ยมีสอนอีกที่ตอน 4 โมงเย็น เลยต้องเริ่มเรียนเร็วขึ้นครับ

คอร์ส : Businesss Strategy Analysis
วิทยากร : รศ ดร สมชาย ภคภาสน์วิวัฒน์ (ผู้เชี่ยวชาญด้านกลยุทธ)
วันที่ : 27-28 สค 2554 (เรียน 2 วัน)
เวลา : 8:00 - 15:00 (เริ่มเรียน 8 โมงเช้า รบกวนมาก่อนเวลาด้วยนะครับ)
ราคา : 4,200 บาท
จำนวน : 80 คน
สถานที่ : รอเช็คกับทางโรงแรมอยู่ครับ ถ้าทราบแน่นอนแล้วจะแจ้งให้ทราบใน Blog นะครับ
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ : http://green-orange-investment.blogspot.com/

โพสต์ที่ 45

ประกาศแจ้งเวลาเรียนใหม่ครับเนื่องจากอาจาร์ยมีสอนอีกที่ตอน 4 โมงเย็น เลยต้องเริ่มเรียนเร็วขึ้นครับ

คอร์ส : Businesss Strategy Analysis
วิทยากร : รศ ดร สมชาย ภคภาสน์วิวัฒน์ (ผู้เชี่ยวชาญด้านกลยุทธ)
วันที่ : 27-28 สค 2554 (เรียน 2 วัน)
เวลา : 8:00 - 15:00 (เริ่มเรียน 8 โมงเช้า รบกวนมาก่อนเวลาด้วยนะครับ)
ราคา : 4,200 บาท
จำนวน : 80 คน
สถานที่ : โรงแรมโลตัส ซอยสุขุมวิท 33 (โรงแรมโนโวเทลเก่า)
ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ : http://green-orange-investment.blogspot.com/

โพสต์ที่ 46

ท่านไหนที่โอนเงินมาแล้วสำหรับคอร์ส business stratey analysis พร้อมกับคอร์สวิเคราะห์งบของ อ ภาพร 1 คอร์ส (แต่ไม่รู้ว่าเป็นคอร์ส basic หรือ advanced) รบกวนแจ้งด้วยครับ
Gin

โพสต์ที่ 47

ผมได้ส่งemail เพื่อสมัครเรียนไปแล้ว แต่ยังไม่ได้รับemail ตอบกลับ
รบกวนตอบกลับที่ [email protected] ด้วยครับ

โพสต์ที่ 48

Gin เขียน:ผมได้ส่งemail เพื่อสมัครเรียนไปแล้ว แต่ยังไม่ได้รับemail ตอบกลับ
รบกวนตอบกลับที่ [email protected] ด้วยครับ
ผมส่งอีเมล์ไปให้แล้วนะครับ ถ้ายังไม่ได้รับรบกวนแจ้งด้วยครับ

โพสต์ที่ 49

สำหรับเพื่อนๆพี่ๆที่มาจาก ตจว ผมลองสอบถามราคาที่พักของโรงแรมให้แล้ว พบว่าราคาห้องพักของที่นี่แพงมากครับ ผมจึงแนะนำให้เพื่อนๆพี่ๆหาที่พักที่อื่นแทนจะดีกว่าครับ

โพสต์ที่ 50

ประกาศปิดรับสมัครคอร์ส business strategy analysis ครับ เพื่อนๆที่สมัครไม่ทันรบกวนลงชื่อไว้ก่อนครับ ถ้ามีจำนวนผู้สนใจมากพอผมจะเปิดให้อีกครับ
opengn

โพสต์ที่ 51

สนใจเรียนด้วยครับ [email protected] :P
tanplapla

โพสต์ที่ 52

สมัครล่วงหน้ารอบต่อไปค่ะ
เสียดายมากๆที่รอบนี้ไม่สามารถบริหารตัวเองได้
เพียงทิพย์
tanplapla
tanplapla

โพสต์ที่ 53

[email protected]ค่ะ
เพียงทิพย์
tanplapla