Stock Valuation EP1

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
send
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

Stock Valuation EP1

โพสต์ที่ 1

ก่อนจะเข้าเนื้อหาผมขอเกริ่นก่อนว่า ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญด้านนี้มากนัก เพียงแต่เคยเรียนในเชิงทฤษฎีมาเท่านั้น แต่เนื่องจากมีคนขอผมเขียนเนื้อหาเกี่ยวกับเรื่องนี้ รวมทั้งคิดว่าคงเป็นเรื่องที่หลายคนๆสนใจ ดังนั้นผมจึงได้ตัดสินใจที่จะเขียน

การเรียบเรียงเนื้อหา ผมจะพยายามเน้นภาษาที่เรียบง่ายและจัดเรียงเนื้อหาให้ดูไม่สับสน นอกจากนี้จะพยายามเขียนตามทฤษฎี ส่วนไหนที่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวจะพยายามแบ่งไว้อย่างชัดเจน

หากมีเนื้อหาส่วนใดที่ผิดพลาด ผมคงต้องขออภัยจริงๆ และหวังว่าคงจะมีหลายๆคนที่เก่งๆมาช่วยตรวจสอบและแก้ไขให้

Stock Valuation นั้นเป็นการคำนวณหาราคาที่แท้จริงของหุ้นสามัญ โดยแบ่งออกเป็น 2 ประเภทหลักๆคือ Absolute Valuation และ Relative Valuation

Absolute Valuation
เป็นการหามูลค่าที่แท้จริงของหุ้นสามัญ โดยจะใช้การ คิดลดกระแสเงินสดประเภทต่างๆเช่น เงินปันผล (Dividend), กระแสเงินสดอิสระ (Free Cash Flow) และกำไรคงเหลือ (Residual Income)

Relative Valuation เป็นการหามูลค่าที่เหมาะสม โดยนำทฤษฎีทางเศรษศาสตร์ที่เรียกว่า “กฎของสินค้าราคาเดียว (Law of one price)” ซึ่งกล่าวว่า สิ่งของหรือสินทรัพย์ที่เหมือนกัน ควรจะมีราคาที่เท่ากันด้วย หลักการหามูลค่าเหมาะสมโดยวิธีการนี้จึงเป็นการเปรียบที่ Price Multiple เช่น P/E, P/B, P/S, EV/EBITDA เป็นบริษัทที่ทำธุรกิจที่คล้ายคลึงกัน

ทั้งนี้ผมได้ทำภาพประกอบหัวข้อต่างๆที่เกี่ยวข้อกับการทำ Stock Valuation ไว้ ซึ่งจะพยายามอธิบายทุกหัวข้อภายหลังครับ
แนบไฟล์

การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
send

Re: Stock Valuation EP1

โพสต์ที่ 2

ดูเหมือนว่ารูปจะใหญ่ไปเยอะ ขอโทษด้วยครับ พึ่งโพสรูปครั้งแรก
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz
Verified User

โพสต์ที่ 3

ปูเสื่อรอฟังครับ :D
kotaro

โพสต์ที่ 4

มานั่งรอฟังด้วยครับ

ขอบคุณครับ :D
“Laughter is timeless. Imagination has no age. And dreams are forever.” ― Walt Disney Company
koh

โพสต์ที่ 5

น่าจะเป็นอีกกระทู้ที่เข้าคลังกระทู้คุณค่า รอฟังครับ :D
murder_doll
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

รอฟังด้วยคนครับ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
harikung

โพสต์ที่ 7

รออ่านด้วยคน และถ้าจะให้ดีเลือกหุ้นมาทำvaluationให้ดูด้วยเพื่อให้เห็นภาพก้อจะดีมากๆดลยครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
obnoi

โพสต์ที่ 8

ปูเสื่อรอฟังครับ
jo7393

โพสต์ที่ 9

ต่อเลยครับ รออ่านอยู่ครับ :mrgreen:
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
xylemoo

โพสต์ที่ 10

ขอร่วมฟังด้วยคนครับ ขอบคุณสำหรับข่าวรู้และความเอื้อเฟื้อนะครับ
:-)
monsoon
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

ขอเข้ามาฟังด้วยคนครับ :)
เรียนรู้และเข้าใจ คุณค่าที่แท้จริงของสรรพสิ่ง...
ลูกเต่า

โพสต์ที่ 12

+1 :cheers:
ปัจจุบันขณะ
leonleon

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับ รอติดตามอยู่นะครับ
podrbu

โพสต์ที่ 14

harikung เขียน:รออ่านด้วยคน และถ้าจะให้ดีเลือกหุ้นมาทำvaluationให้ดูด้วยเพื่อให้เห็นภาพก้อจะดีมากๆดลยครับ
เห็นด้วยครับ จะเห็นภาพได้ดีมากเลยครับ
proxies

โพสต์ที่ 15

ปูเสื่อด้วยคนครับ
"New IBM"
send

โพสต์ที่ 16

เอ่อ...ผมวางแผนว่าจะ update ประมาณ อาทิตย์ละครั้งครับ
แต่ยังไงก็จะพยายาม update ให้เร็วกว่านั้นครับ :)
chootana

โพสต์ที่ 17

งั้น.. ขอนอนรอนะครับ อัพเดตแล้วปลุกด้วยนะครับ.. (ล้อเล่นครับ)
B.wisarut

โพสต์ที่ 18

โชว์ซัีก 1 ตัวอย่างด้วยจะขอบคุณมากๆเลยครับ
....
ccc111

โพสต์ที่ 19

มาเป็นกำลังใจให้ครับ กับความตั้งใจดีๆ :cool:
chaanat

โพสต์ที่ 20

รออ่านอยู่ค่ะ
send

โพสต์ที่ 21

งั้นผมขอเริ่มที่ Absolute Valuation ครับ
ซึ่งจะใช้หลักการคิดลดกระแสเงินสด โดย absolute valuation แต่ละประเภทก็จะใช้กระแสเงินสดและdiscount rate ที่ต่างกันไป

เรามาเริ่มกันที่ตัวเเรก Dividend Discount Model (DDM)
DDM เป็นการหามูลค่าปัจจุบันของหุ้นโดยวิธีการคิดลดเงินปันผล ดังนั้นวิธีการนี้ต้องเริ่มจากการคาดการณ์เงินปันผลในอนาคตจากนั้นเราก็จะคิดลด(Discount)ด้วยต้นทุนส่วนของเจ้าของ(require of return on equity)

โดยเริ่มจากสูตรอย่างง่ายคือ สูตรของ Gordon
P0=D0(1+g)/(Re-g)
โดย P0 คือราคาหุ้นที่เหมาะ
D0 คือเงินปันผลงวดล่าสุดที่เพิ่งจ่ายออกไปแล้ว
g คืออัตราการเติบโตของเงินปันผล
Re คือต้นทุนส่วนของเจ้าของ

คิดว่าตอนนี้บางคนอาจเริ่มสงสัยว่าตัวแปรบางตัวเช่น g หรือ Re หายังไง เอาเป็นว่าผมจะต่อในคราวหน้านะครับ
getkung

โพสต์ที่ 22

หัวข้อน่าสนใจมากครับ ขอบคุณมากที่นำความรู้มาแบ่งปันให้ครับ
ซักวันหนึ่ง port จะโต๊ port จะโต
harikung

โพสต์ที่ 23

สงสัยจะได้เข้าไปอยู่ในคลังกระทู้คุณค่าแน่เลย ดูแล้ว
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
woodooshy

โพสต์ที่ 24

รอฟังด้วยครับ
:D
ลงทุนในความรู้ นำไปสู่อิสระภาพทางการเงิน

ลงทุนในบุญกุศล นำไปสู่อิสระภาพทางใจ
send

โพสต์ที่ 25

Stock Valuation EP2 DDM Part2 (ถือว่าข้างบนเป็น Part1 นะครับ)

การหา g

g นั้นคืออัตราการเติบโตในอนาคต ซึ่งมีสูตรในการหาคือ
b*ROE
โดยที่ b คือ อัตราการนำกำไรไปลงทุนต่อ(Retention Ratio)

ตัวอย่างเช่น
บริษัทมีกำไรต่อหุ้นเท่ากับ 10 บาท ปันผลไป 4 บาท ดังนั้น
บริษัทจะมีกำไรสะสมเพิ่มขึ้น 6 บาท ทั้งนี้เราจะได้ b = 6/10 หรือ 60% นั่นเอง
ซึ่งหากเราคาดการณ์ว่าในอนาคต ROE จะคงที่ที่ 20% ดังนั้นเราจะไำ้ด้ g เท่ากับ
0.60*0.20=0.12 ซึ่งจะได้ g เท่ากับ 12% นั่นเอง

อย่างไรก็ตามในเชิงปฎิบัติ นั้นผมคิดว่าในการหา b และ ROE นั้นเราควรดูย้อนหลังหลายๆปี
แล้วใช้ค่าเฉลี่ยของ b และ ROE มากกว่าที่จะใช้ของปีล่าสุด ส่วนจะใช้ย้อนหลังกี่ปีนั้นอาจขึ้น
อยู่กับบริษัทที่ลงทุนและมุมมองของแต่ละบุคคล สำหรับผมคิดว่าช่วงที่เหมาะคือ 3-5 ปี

Part ต่อไปจะเป็นเรื่องการหา Re นะครับ อันนี้ค่อนข้างยาวหน่อย
send

โพสต์ที่ 26

ช่วงนี้จริงๆผมค่อนข้างว่าง เอาเป็นว่าจะเปลี่ยนแผนเร่งเขียนให้เร็วขึ้น
(แต่ไม่อยากรับปากว่าจะเร็วขึ้นแค่ไหนเดี๋ยวทำไม่ได้) แต่ถ้าช่วงไหน
ผมงานยุ่งก็อาจหายๆไปเลย ดูจากเนื้อหาแล้วอาจใช้เวลาประมาณ
ซักเืดือนนึงจึงจะเขียนหมด :D
chootana

โพสต์ที่ 27

รอได้ครับ subscribe ไว้แล้ว
send

โพสต์ที่ 28

เนื่องจากมีคนถามผมมาใน Facebook ว่า g ข้อมูลในอดีตได้หรือไม่

ซึ่งคำตอบจากความเห็นของผมคือ
g มักจะใช้แนวโน้มข้อมูลในอดีตในการช่วยคาดการณ์ แต่อย่างไรก็ตามเราควรศึกษาข้อมูลในเชิงคุณภาพในปัจจุบัน เพื่อช่วยในการคาดการณือนาคตด้วย เช่นปัจจุบันอาจมีการทำวิจัยสินค้าตัวใหม่ ซึ่งหากสำเร็จ ก็จะสร้างอัตราการเติบโตให้เพิ่มสูงขึ้นอย่างมากก็ได้

จริงๆแล้วประสบการณ์เชิงปฎิบัติผมค่อนข้างน้อย(ความรู้เชิงทฤษฎีก็ไม่ได้เยอะ)ถ้าเป็นไปได้ก็อยากฟังความคิดเห็นคนอื่นเช่นกันครับ
Ii'8N

โพสต์ที่ 29

:cool: :bow:
chiraponge

โพสต์ที่ 30