ฝากเนื้อฝากตัวคร้าาา

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
okek_k
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ฝากเนื้อฝากตัวคร้าาา

โพสต์ที่ 1

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ทั้งในเว็บนี้และตลาดหุ้น ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ช่วยชี้แจงด้วยค่ะ

ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ ไม่รู้ว่าควรศึกษามากน้อยแค่ไหนถึงเข้าไปเล่นในตลาดหุ้นจริงๆ ตอนนี้ลองเล่นในพอร์ตจำลองอยู่ค่ะ
มือใหม่ อยากลงทุนในหุ้นคร้าาา
navapon

Re: ฝากเนื้อฝากตัวคร้าาา

โพสต์ที่ 2

อย่างน้อยก็น่าจะอ่านตำรามาตรฐานต่อไปนี้ ให้จบก่อน

หนังสือของ อ.นิเวศน์ ทุกเล่ม เช่น ตีแตก
หนังสือ คุณนรินทร์ เช่น 85 ไอเดียการลงทุนในตลาดหุ้นไทย
หนังสือ แปลของ วอเรนต์ บัฟเฟตต์ เป็นต้นครับ
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
chowbe76

โพสต์ที่ 3

ยินดีที่ได้รู้จักครับ
ขอต้อนรับเข้าสู้แหล่งความรู้ที่จะสร้างมูลค่าให้ในอนาคตครับ

ว่าแต่ จะไม่บอกชื่อหน่อยหรือครับ ^^
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Suysak

โพสต์ที่ 4

ก็ลองอ่านประวัตินักลงทุนที่ประสบความสำเร็จดูครับ แล้วก็เลือกตามนั้นแหละ เช่น วอเรน บัฟเฟต, ปีเตอร์ ลิ้นซ์, ดร นิเวศน์

แรกๆก็ให้รู้ pe, pbv, dividen yield ก่อน

ไม่ยาก แต่อย่ากลัว แล้วอย่าโลภมาก นะครับ
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
todsapon

โพสต์ที่ 5

เริ่มต้นเปิดพอร์ตก่อนครับ
ผลตอบแทน 15% ต่อปีก็พอ
กำไรเมื่อซื้อ มิใช่กำไรเมื่อขาย
การได้ทำอะไรที่ตนเองชอบและมีปัจจัยสี่พร้อมเพียงคือสุดยอดแห่งความสุข
ขอยืมเงินหน่อยครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 6

ง่าาา
อ่านหนังสือให้ความรู้อยู่ตัวก่อนดีมั้ยค้าบ

ตลาดหุ้นเหมือนสนามรบ ถ้ายังไม่ฝึก แล้วเข้าไปเลย มันอันตรายพอตัวอยู่
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
นพพร

โพสต์ที่ 7

เข้ามาดู :shock:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
dino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

:8) ยินดีต้อนรับครับ
อ่านเยอะๆ ฟังมากๆ แต่อย่าเชื่อทันทีนะ
เก็บเอามาคิดด้วยครับ
ขอให้โชคดีนะครับ
1 ซื้อหุ้นของกิจการที่ดี
2 มีกำไรต่อเนื่องไปในอนาคต
3 ซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ
4 ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ
5 และถือมันไว้ ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดีอยู่
                                           วอเรนซ์ บัฟเฟตต์
ส.สลึง

โพสต์ที่ 9

แบ่งเงินจริงๆ มา trade ก็ดีครับ
สัก 5-10% ของเงินเย็น
เพราะผมคิดว่าความรู้สึก
มันจะต่างกับพอร์ตจำลองเยอะครับ

ปล.
อย่าเชื่อผมนะ
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
บุณยา

โพสต์ที่ 10

ยินดีที่รู้จักครับ
ผมก็พึ่งเริ่มเหมือนกัน :B เห็นพี่ๆหลายคนที่ไปให้สัมภาษณ์รายการมันนี่ทอล์คเริ่มจากการอ่านหนังสือตีแตก ของดร.นิเวศน์ :D
teatree

โพสต์ที่ 11

:D
สมาชิกใหม่เหมือนกันเลยครับ
toppydrift

โพสต์ที่ 12

หวัดดีครับ มือใหม่ครับ ตอนนี้เล่นในพอร์ตจำลองอยู่ครับ ^ ^
akindle

โพสต์ที่ 13

อ่านหนังสือเกี่ยวกับการลงทุนและบทความของหลายคนเช่น ดร นิเวศน์ สุมาอี้ และอื่นๆ
Pour your heart into it
CHOOKY

โพสต์ที่ 14

navapon เขียน:อย่างน้อยก็น่าจะอ่านตำรามาตรฐานต่อไปนี้ ให้จบก่อน

หนังสือของ อ.นิเวศน์ ทุกเล่ม เช่น ตีแตก
หนังสือ คุณนรินทร์ เช่น 85 ไอเดียการลงทุนในตลาดหุ้นไทย
หนังสือ แปลของ วอเรนต์ บัฟเฟตต์ เป็นต้นครับ
ขอแนะนำให้เริ่มที่เล่มนี้ก่อน เลยครับ -- ตีแตก ถ้าศึกษา และทำความ เข้า ใจ ให้ดีแล้ว และเอามาแอพพลาย จะได้ประโยชน์มากครับ

เป็นหนังสือด้านการลงทุนเล่มแรกๆ ที่ผมซื้อมาอ่านตอนเรียนปี 1 เมื่อปี 42 แต่ก็อ่านแบบผ่านๆ และไม่ทำความ เข้า ใจ ให้ดี ทำให้ ช่วง 7-8 ปีแรก ของการลงทุนไม่ประสบผลสำเร็จเลย ถ้ามุ่งมั่นในแนวทางนี้แต่แรก คง financial freedom ไปแล้ว

เอาใจช่วย ครับ

หนังสือของ วอเรน บัฟเฟต, ปีเตอร์ ลิ้นซ์, จอห์น เนฟ, แอนโทนี โบลตัน, ดันโด ก็น่าอ่านครับ
"ค้นหาคุณค่าให้พบ แล้วซื้อหุ้นกิจการที่ดีนั้น ซึ่งมีกำไรต่อเนื่อง ผู้บริหารมีคุณธรรมและความสามารถ ในเวลาที่ราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริงของกิจการ และถือมันไว้ตราบที่มันยังเป็นธุรกิจที่ดี และยังมีราคาต่ำกว่ามูลค่าที่แท้จริง"
biya

โพสต์ที่ 15

ถ้าเพิ่งเริ่มต้นลงทุนในหุ้นจริงๆโดยที่ไม่มีความรู้พื้นฐานมาก่อนก็แนะนำให้อ่านหนังสือการ์ตูนเกี่ยวกับหุ้นที่เขียนโดยคุณ ธนภัทร รุ่งธนาภิรมย์ครับ ให้เริ่มอ่านจากการ์ตูนเพื่อกระตุ้นความสนใจของเราก่อน จากนั้นเราจะไปอ่านหนังสือหุ้นแนวไหนก็ขึ้นอยู่กับความชอบและความสนใจของเราละครับไม่มีผิดถูก
โพสต์โพสต์