ลุงขวดไม่สบายหรือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

เป็นไงบ้าง รีบติดต่อผมด่วนเลยนะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

นั่นสิ หายไปนานเลย
Expecto Patronum!!!!!!
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

จริงด้วย ไม่ได้มาโพสนานแล้ว

ขอให้สุขภาพแข็งแรงครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 4

สบายดีครับ ผมไปเต้น aerobics ที่สวนเบญจสิริกิตย์ตอนเย็น แทบทุกวัน..... ประหยัดและได้เหงื่อทุกครั้งด้วย........ ขอบคุณที่เป็นห่วงกัน........ไม่ค่อยได้ post เพราะ ที่นี่มีคนเก่งหลายคนช่วยกันตอบอยู่แล้ว ประจวบกับ ช่วง 2 อาทิตย์นี้ ยุ่งกับการไปประชุมผู้ถือหุ้นหลายแห่งเหมือนกัน.......หลังจากไปประชุมมา ชอบที่สุด และคิดว่า น่าลงทุนเพิ่ม เป็นหมวด อาหาร....ชอบตรงที่ เขาบอกว่า หุ้นเขาเป็นหุ้นลงทุน และ ที่ วางโครงการ ปันผลปีละ 2 ครั้ง เพราะ ไม่อยากให้หุ้นขึ้นลงหวือหวา ถ้าปันผลปีละครั้ง ตอนใกล้ประกาศปันผลหุ้นเขาจะขึ้น และ หลัง XD จะลงมากกว่า ปันผลเสียอีก แถมบอกว่า ร้านอาหารที่อังกฤษ ไปได้ด้วยดี และ จะเปิดอีก สาขาหนึ่ง ผมว่า น่าลงทุนระยะกลางและยาว นะครับ ผลตอบแทนปีละ 7-9% ก็ไม่เลวนะครับ

ส่วนที่แย่ ที่สุด ก็ คือ การประชุมหุ้นในกลุ่มบันเทิง มีกับเขาไม่เท่าไหร่ แต่อยากดูว่าเขาประชุมแบบไหน.... 15 นาทีเสร็จเหมือนกัน ไม่มีการ บรรยาย บอกเล่า เรื่องปีที่ผ่านมาเลย แถมให้เข้าถ้ำเสือ คือไป ประชุมที่บริษัทฯ เขาด้วย พนักงานต้อนรับดี แต่ body guard เพียบไปเลยครับ ทางไปบริษัทฯ ก็ เดินออกกำลังจากปากซอยไปลึกเหมือนกัน..............แถมให้หน่อย กลุ่มสหพัฒน์ ที่จัด ที่โรงแรมมณเฑียรรีเวอร์ไซด์ ก็ สรุป แต่ละบริษัทฯ อย่างเร็ว ๆ เหมือนกัน ไม่ค่อยได้ความรู้เท่าไหร่เลยครับ ไม่มีคนถามอะไร เพราะนักลงทุนรายย่อย ไม่ค่อยได้มากับเขาเลย....... ในกลุ่มนี้ ผมมีแค่ tpcorp ตัวเดียว ก็เพียงพอแล้วครับ

ส่วนใหญ่แล้ว ฝ่ายบริหารก็ให้ความสำคัญแก่นักลงทุนรายย่อย ทุก ๆ คนที่ไปประชุม ....เพราะต่างถือว่า เจอกันปีละครั้ง อยากทราบอะไรก็ถามได้ ถามนอก รอบก็ได้ ที่ถาม นอก รอบ ผมใช้เวลาถว่า 2 ชั่วโมง คุยกับฝ่ายบริหาร ยืนกัน จนเมื่อย ก็ เจ้า หุ้น สื่อสารตัวเล็ก ที่ ทำ Aceess Internet และ จะทำ ทางด้าน Non-access ให้มากขึ้น จะทำอย่างไรให้มากขึ้น นั่นแหละ คือ คำถามที่ผมพยายามหาคำตอบให้ได้.... แต่คิดว่า เขาคง ค่อย ๆ ปรับตัว เพราะ เขารู้จุดยืนของเขาดีว่า จะหันไปแนวไหน เป็นบริษัทฯ ที่ดี การบริหารโปร่งใส พอใช้ได้ครับ ที่ชอบเพราะ บริษัทฯ ยังมีเงินสดเหลือ 3 ร้อยกว่าล้าน ปีนี้ จะใช้ แค่ 65 ล้านเอง.......อยากให้ใช้มาก ๆ แต่ เขาว่า ต้องรอ จังหวะ ก็ รอ กับเขานั่นแหละครับ...... หุ้นตัวนี้ เขาขึ้นไป กว่า ราคาที่ผมซื้อไว้ เกือบ 20% ลืมทำกำไร (นิสัยผมไม่ค่อยดี ชอบถือยาว) เลยทำให้ขาดทุนไปประมาณ 26% เลยครับ นับเศร้าทำตา แบบนี้ครับ :cry: :cry: :cry: :oops: :oops:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 5

คิดถึงลุงขวด ที่สุดเลยครับ ขอเสียงหน่อย :mrgreen:
CK

โพสต์ที่ 6

มาเข้าแถวคนคิดถึงลุงขวดด้วยครับ

คนในเว็บนี้เก่งแค่ไหน ฝีมือและปอดก็ยังตามหลังลุงขวดอยู่ช่วงใหญ่ๆ (ผมว่า) :B
jaychou

โพสต์ที่ 7

มาสวัสดีลุงขวดด้วยคนครับ :bow:

ลุงครับ โรงแรมแห่งหนึ่งอยู่มุมถนนใหญ่สองเส้น รถไฟฟ้าผ่านสองสาย เป็นอย่างไรบ้างครับ
ครรชิต ไพศาล

โพสต์ที่ 8

หน้านี้กลางวัน ลุงขวดเดินสาย ไปประชุมผู้ถือหุ้น
แล้วกลางคืน อย่าลืมเข้ามาเขียนเล่าบรรยากาศการประชุม
ให้คนชายแดนแสนไกล อย่างผมฟังบ้างครับ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
dingding

โพสต์ที่ 9

มาคิดถึงลุงขวดด้วยคนค่ะ

ขอให้มีสุขภาพแข็งแรง อยู่เป็นร่มโพธิ์ ร่มไทรของทุกๆคนในเวบนี้ค่ะ

ขอบคุณสำหรับเรื่องบอกเล่าของลุงขวดค่ะ :)
ลุงขวด

โพสต์ที่ 10

โรงแรมท่านผู้หญิง....นั้น ผมให้ลูกสาวไปหัดประชุม เพราะรู้ว่า เขามีเลี้ยงอาหารกลางวันด้วย ปีนี้ เห็นว่า มี คนไปประชุมกันมาก อาหารจัดน้อยไปหน่อย กิจการ ไม่ประเทือน จาก tsunami กิจการด้านส่วนเอกชนและบริษัท น่าจะไปได้ดีครับ ... ปีหน้า จะเปลี่ยน ประธาน เห็น ท่านผู้หญิงอายุมากแล้ว เปลี่ยนมาเป็น ประธานของ bbl คง จะดีขึ้นอีก หุ้นลงทุน ถือยาว กลุ่มโรงแรม ผมว่า ต้องใช้เวลา ถ้าอยากลงทุนต้องถือยาว พอมีเงิน ก็ ไป ลงทุนใน โครงการใหญ่ ๆ อีก เพิ่มขยายไปเรื่อย ใช้เงินอยู่เป็นประจำ ราคาหุ้นไม่ไปไหน ผลตอบแทน 6% ต่อปี ก็ดีกว่า ฝากธนาคารครับ

ผมได้ไปประชุมอีกโรงแรม ปลายรถไฟฟ้า BTS ใกล้แม่น้ำเจ้าพระยา เห็นว่า จะลงทุนอีก พันเก้าร้อยล้านบาท ไป สร้าง โรงแรมที่ เชียงใหม่ ก็ ลองตาม ๆ กันดู ผมดูงบการเงิน เห็น เคยลงทุนพลาดที่ พม่า มาแล้ว ก็ เลยไม่มั่นใจ ใน นโยบายเท่าไหร่ ครับ :cry: :cry: :cry:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
CK

โพสต์ที่ 11

อา โรงแรมที่เชียงใหม่ ว่ากันว่าเป็นระดับ 7 ดาวเลยครับ :) รายละเอียดเนี๊ยบมาก
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 12

ผมได้ไปประชุมอีกโรงแรม ปลายรถไฟฟ้า BTS ใกล้แม่น้ำเจ้าพระยา เห็นว่า จะลงทุนอีก พันเก้าร้อยล้านบาท ไป สร้าง โรงแรมที่ เชียงใหม่ ก็ ลองตาม ๆ กันดู ผมดูงบการเงิน เห็น เคยลงทุนพลาดที่ พม่า มาแล้ว ก็ เลยไม่มั่นใจ ใน นโยบายเท่าไหร่ ครับ
คุณลุงขวด วิเคราะห์ตรงจุดมากๆครับ :)
ผมว่างบดุลดูรุงรัง กว่าโรงแรมถัดไปที่ติดริเวอร์ซิตี้
แต่ค่อยยังชั่วปีนี้ให้1.5บาท นึกว่าจะ1บาทคอนสแตน
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
chatchai

โพสต์ที่ 13

ปีนี้ลุงขวดไม่ได้ไปที่ WG ทาง MD. บ่นถึงนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ลุงขวด

โพสต์ที่ 14

วันนั้นตรงกับวันสำคัญ คือ WG ประชุม 10.00 และ ทาง Centel ประชุม 9.30 ที่โรงแรมเซ็นทรัล ลาดพร้าว (โซฟิเทล) ..... เลย ต้องตัดสินใจว่า จะเลือกที่ไหน.... ได้ทราบจากกระทู้ เห็น ว่า คุณฉัตรชัย ถาม เรื่อง WG จน เพื่อน MD ของผม ตอบไม่ทันเลย (หาตัวช่วยไม่ได้) งานนี้ผมโชคดีไม่ได้ไป ถ้าไปไม่รู้ว่า จะอยู่ฝ่ายไหนดี.........ทางบริษัทฯ ก็เห็นว่า ได้ ดอกเบี้ยดีกว่า ฝากไว้ธนาคารเฉย ๆ ทางผู้ถือหุ้นก็ว่า ถ้ามาปันผลมาก ๆ เอาไปลงทุนกันเอง ก็ได้ดีกว่า อาจได้ถึง 10% ในขณะที่ บริษัทฯ ได้ประมาณ 5-6%...........เฮ้อ แล้วแต่จะคิดกันครับ

ทาง Centel เห็นว่า ต้องลงทุนเพิ่มอีก ในเร็ว ๆ นี้ ก็ คงต้องใช้ถึง 9 พันล้านบาทได้ มีโรงแรมที่หัวหิน จะ ปรับปรุงให้สำหรับ นักท่องเที่ยวที่มีระดับ แบบเดียวกับ ทาง สมุย ซึ่งได้ราคาดีมาก เลย.......และ ทาง โรงแรมที่ world trade อีก (ราชประสงค์ ทางไปประตูน้ำ)..... มีวาระหนึ่ง ที่น่าสนใจ ทางเขายกเลิกไป เพราะ ทางสถาบันและรายใหญ่ไม่พร้อมจะพิจารณา คือ เรื่อง ซื้อหุ้น อีก 16% ใน บริษัทฯ ที่ขายอาหาร CRG นั่นแหละ ซึ่ง ทาง centel ต้องซื้อด้วยเงิน 275 ล้านบาท........เพราะหลัง ๆ นี้ กิจการอาหารมา แรง กว่า กิจการ โรงแรม อีกครับ..........หุ้นตัวนี้ ผมขายไปบ้างแล้ว ต้องซื้อคืนในราคาที่แพงกว่า ขายอีกครับ และ หาซื้อลำบากมาก นี่ แหละครับ ชีวิต พอขายไป ก็ขึ้นอีก......... ที่ไม่ได้ขาย ก็ ราคาลงไปอีก แทนที่จะกำไร กับทำให้ขาดทุน ตามที่ได้ บ่น ไป บ้างแล้ว :oops: :oops: :roll: :roll:
ztep

คับ

โพสต์ที่ 15

:P เพิ่งรู้ว่าลุงขวดอยู่ในวันที่ประชุมกลุ่มอาหารด้วย ดูท่าจะไม่ได้ถามเลยสิครับ ไม่ทราบลุงคิดยังไงกับ warrant ที่มีมากเหลือเกิน ผมยังไม่แน่ใจว่าเขาจะทำตามที่บอกว่าจะซื้อคืนหรือไม่ ตอนนี้ใจนึงก็อยากซื้อเพิ่มเพราะราคา warrant ลงดีเหลือเกิน แต่ก็มีสัดส่วนมากพอสมควรแล้วใน port ที่ผ่านมากลุ่มนี้เขาพูดจริงทำจริงไหมครับ และ ถ้าผม excercise ตอนสิ้นไตรมาส 2 ลุงคิดว่าจะทันได้รับปันผลครั้งที่ 2 ไหมครับ ขอบคุณมากครับ :lol:
ลุงขวด

โพสต์ที่ 16

เดี๋ยวนี้ พวก warrant เข้าตลาดเร็วมากเลย บางแห่ง จ่ายเงิน ไม่ถึงอาทิตย์ก็ เข้าซื้อขายได้แล้ว ผมไม่ได้ดู warrant ตัวอาหาร ตัวนี้ แต่คิดว่า exercise ที่ 19 บาท ตอนนี้ราคา 4.20 บาท ก็ แพงกว่า ซื้อตัวแม่ไม่ดีกว่าหรือ...........ส่วนการเกิด dilution effect ไม่น่าจะเกิดขึ้นมาก (ยังไม่ได้ศึกษาดูเลย) ชอบตอนการเติบโตของเขา และ ที่ดินที่ทำโรงงานขณะนี้ ก็พอเพียงจะขยายไปทำอย่างอื่นได้อีก เข้าใจว่า ไม่ต้องการเงินแล้วละครับ เรื่องการซื้อหุ้นคืน เขาคงยังไม่ทำ แต่จะขยายสาขาในส่วนที่ได้กำไร โดยเฉพาะ ร้านอาหารในต่างประเทศนั่นแหละครับ
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ztep

โพสต์ที่ 17

:P ตัวนี้ราคา ex คือ 18 บาท ครับ ส่วนที่กังวลก็คือถ้าเขาไม่ซื้อคืนจะทำให้กำไรต่อหุ้นลดลงแน่นอนเพราะยังเหลือ วอร์ อีกประมาณ 30ล้านตัว ex ได้ทุกปลายไตรมาส ผมก็คิดว่าตัวนี้ดีครับ ถ้าไม่ดีคงไม่ซื้อ แต่ก็ไม่ชอบเรื่อง วอ นี่แหละ และอีกเรื่องคือมีคนบ่นเรื่องการบริการพอสมควรในเว็บนี้นี่แหละ และบัตรลดผมก็ยังไม่ได้ซักที เห็นว่ามีปัญหานิดหน่อยเรื่องขอข้อมูลที่อยู่จากศุนย์รับฝาก จะได้อีกไม่เกิน 3 อาทิตย์ ขอบคุณครับ ลุงขวด :lol:
MO101

โพสต์ที่ 18

ว่าแต่ ประธานของ bbl ที่จะมาแทน คุณหญิงนี่ ฆ. หรือเปล่าครับ
ลุงขวด

โพสต์ที่ 19

เห็นว่าจะเป็นคุณชาตรี ครับ...งานนี้ ผมไม่ได้ไป.... ฟัง ลูกเล่า มาอีก ทีหนึ่ง

ส่วนตัวอาหาร ถ้า excercise ที่ 18 บาท ...ก็ถูกว่า ตัวแม่เล็กน้อยเท่านั้นเอง แต่คงหาซื้อ w ที่ 4.20 ยากหน่อยมังครับ ผมก็รอ รับ บัตรลดอยู่เหมือน กัน ตอนนี้ บัตรเก่าหมด อายุไปแล้ว........ผมชอบนะ อาหารที่ นี่ สะอาด และ ไม่แพง ชอบสาขาทองหล่อ เพราะใกล้ บ้าน แต่จอดรถลำบากหน่อย
Roland

โพสต์ที่ 20

ลุงขวด เขียน: ส่วนใหญ่แล้ว ฝ่ายบริหารก็ให้ความสำคัญแก่นักลงทุนรายย่อย ทุก ๆ คนที่ไปประชุม ....เพราะต่างถือว่า เจอกันปีละครั้ง อยากทราบอะไรก็ถามได้ ถามนอก รอบก็ได้ ที่ถาม นอก รอบ ผมใช้เวลาถว่า 2 ชั่วโมง คุยกับฝ่ายบริหาร ยืนกัน จนเมื่อย ก็ เจ้า หุ้น สื่อสารตัวเล็ก ที่ ทำ Aceess Internet และ จะทำ ทางด้าน Non-access ให้มากขึ้น จะทำอย่างไรให้มากขึ้น นั่นแหละ คือ คำถามที่ผมพยายามหาคำตอบให้ได้.... แต่คิดว่า เขาคง ค่อย ๆ ปรับตัว เพราะ เขารู้จุดยืนของเขาดีว่า จะหันไปแนวไหน เป็นบริษัทฯ ที่ดี การบริหารโปร่งใส พอใช้ได้ครับ ที่ชอบเพราะ บริษัทฯ ยังมีเงินสดเหลือ 3 ร้อยกว่าล้าน ปีนี้ จะใช้ แค่ 65 ล้านเอง.......อยากให้ใช้มาก ๆ แต่ เขาว่า ต้องรอ จังหวะ ก็ รอ กับเขานั่นแหละครับ...... หุ้นตัวนี้ เขาขึ้นไป กว่า ราคาที่ผมซื้อไว้ เกือบ 20% ลืมทำกำไร (นิสัยผมไม่ค่อยดี ชอบถือยาว) เลยทำให้ขาดทุนไปประมาณ 26% เลยครับ นับเศร้าทำตา แบบนี้ครับ :cry: :cry: :cry: :oops: :oops:
สวัสดีลุงขวดครับ

แอบเป็นแฟนประจำตั้งแต่อ่านเรื่องจดหมายถึงลุงขวด มาตลอดครับ

ผมก็แอบไปซุกอยู่ข้างหลัง ห้องประชุมของหุ้นตัวที่ลุงขวดว่าเหมือนกันครับ แต่ไปเพื่อเรียนรู้ก็เลยไม่ได้มีส่วนร่วม (นอกจากตอนลงคะแนนเสียง "ไม่รับรอง" อย่างเดียวครับ)

ส่วนตัวแล้ว ชอบแนวทางของผู้บริหาร ที่พยายามฉีกตัวเองออกไปจากกฎเกณฑ์การแข่งขันแบบเดิม ๆ ก็คงต้องลองดูว่าจะส่งผลเป็นอย่างไรกับสภาวะเศรษฐกิจที่เริ่มชะลอแบบนี้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Roland เมื่อ พุธ พ.ค. 04, 2005 11:33 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
สุเกียง

โพสต์ที่ 21

มาสวัสดีคุณลุงขวดด้วยคนค่ะ

ขอให้แข็งแรงๆ รวยๆยิ่งขึ้นค่ะ

เข้าสมาชิกไม่เคยได้เพราะมีแต่ภาษาฝรั่ง

วันนี้ตอนบ่ายๆเลยทดลองใหม่ ได้ไม่ได้ลองดูสักครั้ง

เพราะมีคนถามที่ 1000 ทิพวิธีสมัครทำอย่างไร ก็เลยลองดู

เมื่อกี้เปิดยาฮูคอมฯทางเว็บตอบรับมาว่าเป็นสมาชิกแล้วดีใจมากค่ะ

เข้าเว็บนี้ได้เพราะคุณ คลายเครียด ทำลิ้งค์หลังไมล์ที่ 1000 ทิพให้

เพราะลิ้งค์ที่นี่ภาษาฝรั่งยาวมากๆจำไม่ได้ ได้แต่เข้ามาทางหลังไมล์อ่านอย่างเดียว

คุณลุงขวดสบายดี ดีใจมากค่ะ ตามอ่านบ่อยๆค่ะ
:D
Stock Broker

โพสต์ที่ 22

รบกวนผู้รู้ช่วยบอกผมหน่อยได้มั้ยครับ ว่าในกระทู้นี้พูดถึงหุ้นตัวไหนบ้าง เพราะอ่านแล้วน่าสนใจหลายตัวแต่ไม่รู้ว่ามันคือตัวไหนครับ

อ่านแล้วต้องมาเดาชื่อหุ้นเลยรู้สึกเหมือนเวลาอ่านซ้อเจ็ดยังไงไม่รู้ครับ :shock:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 23

สุเกียง เขียน:
วันนี้ตอนบ่ายๆเลยทดลองใหม่ ได้ไม่ได้ลองดูสักครั้ง

เพราะมีคนถามที่ 1000 ทิพวิธีสมัครทำอย่างไร ก็เลยลองดู

เมื่อกี้เปิดยาฮูคอมฯทางเว็บตอบรับมาว่าเป็นสมาชิกแล้วดีใจมากค่ะ

เข้าเว็บนี้ได้เพราะคุณ คลายเครียด ทำลิ้งค์หลังไมล์ที่ 1000 ทิพให้

:D
สวัสดีครับพี่สุเกียง
Dech

โพสต์ที่ 24

ปรัชญา เขียน: สวัสดีครับพี่สุเกียง
สวัสดีด้วยคนครับ ผมตามไปอ่านใน 1000 ทิพอยู่บ่อยๆครับ
Dech

โพสต์ที่ 25

Financial Engineer เขียน:รบกวนผู้รู้ช่วยบอกผมหน่อยได้มั้ยครับ ว่าในกระทู้นี้พูดถึงหุ้นตัวไหนบ้าง เพราะอ่านแล้วน่าสนใจหลายตัวแต่ไม่รู้ว่ามันคือตัวไหนครับ

อ่านแล้วต้องมาเดาชื่อหุ้นเลยรู้สึกเหมือนเวลาอ่านซ้อเจ็ดยังไงไม่รู้ครับ :shock:
ผมไม่ค่อยรู้หรอกครับ เพราะที่บอกตรงๆก็มีอยู่หลายตัวแล้ว แต่ที่เดาเอาเอง

ผมว่าน่าจะมี s&p , dtc , inet ที่เหลือรอท่านผู้รู้ตัวจริง นะครับพี่ FE
สุเกียง

โพสต์ที่ 26

สวัสดีค่ะ คุณ ปรัชญา

พักนี้ดิฉันเหนื่อยมาก เล่นหุ้นผิดตัว ขายหุ้นดีแลกหุ้นเน่ามาถือ
ท้อแท้และเบื่อหน่าย เสียใจกับการลงทุนที่แล้วๆมา
เลยไม่อยากดูอะไรเลย หนังสือนิยายก็ไม่ได้อ่าน

ซื้อมากองเป็นตั้งๆ กะว่าจะไม่ดูหุ้น มาอ่านหนังสือ
แต่อ่านไม่ได้เพราะตาเริ่มแย่ เลยไม่อ่านเลย
ดูหุ้นแล้วลมจะใส่ ท้อแท้จริงๆค่ะ ทำใจไม่ได้

เพราะราคาที่ตกลงไปพอๆกะช่วงที่ถือ 400กว่า500จุดเลย
แล้วเมื่อไหร่จะดีขึ้น และเวลานี้ทั้งๆที่บางตัวถือเมือ2เดือนที่แล้วเอง
เช่น BCP QCON TYCN VNG TPC TNITY ZMICO ก็ตกจนงงๆ

ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้โพสต์คุยกะเพื่อนๆ
เห็นคุณ ปรัชญา เข้ามาทักทายดีใจมากค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 27

ก็ดีใจที่พี่สุเกียงมาคุยที่นี่ครับ เหงาๆก็มาคุยกัน
มีเรื่องดีดี ก็มาแบ่งปันเล่าสู่กันฟัง
ตามไปอ่านที่ตลาดหุ้นกับที่พันทิบบ่อยๆครับ
หนังสืองานมีตติ้งสินธร ก็มีข้อเขียนของพี่สุเกียง

เรื่องหุ้นนี่เป็นอะไรที่ไม่แน่นอน
ผมก็เหมือนกันซื้อถูกถือไว ซื้อผิดก็โยนทิ้ง

วันนี้ดูอาการ น่าจะยืนได้และกลับตัว

สังเกตจากข่าวดีเริ่มมีเข้ามาครับ

ขอให้พี่สุเกียงโชคดี
สุเกียง

โพสต์ที่ 28

สวัสดีค่ะ คุณ CopyWriter
ดิฉันเป็นสมาชิกจะว่าใหม่ก็ใหม่ คิดว่าเก่าก็เก่าได้
เพราะตอนสมัครที่ตลาดหุ้น คุณ CK ช่วยเข็นจนสมัครสำเร็จ
แต่เพื่อนๆกลับไปตั้งเว็บใหม่ เลยอยู่ตรงนั้น เพราะตามมาไม่รู้ทาง

หาทางไม่เจอ ชื่อฝรั่งยาวเกิน พอมาทางหลังไมล์ที่ 1000ทิพ
ดูได้อย่างเดียวค่ะ สมัครไม่เป็น อ่านฝรั่งไม่ออกค่ะ

วันนี้เป็นวันที่ชนะ มีความสามารถเป็นสมาชิกได้เลยโพสต์เลย
แต่ไม่ชนะหุ้น ฮาๆหุ้นขึ้นยังเศร้าเสียใจ แปลกดีนะคะ

ขอบคุณค่ะ คุณ CopyWriter
สุเกียง

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณค่ะ คุณ ปรัชญา

ได้อ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆทั้ง1000ทิพ กระทิงเขียว ตลาดหุ้น
และที่นี่http://www.thaivi.com ถ้าพิมพ์อย่างนี้ตั้งแต่เเรกก็ง่ายมาก
แต่ก็คุยไม่ได้อยู่ดีเพราะหาที่สมัครสมาชิกไม่เจอน่ะค่ะ..อย่าหัวเราะนะคะ..

ดีใจที่ได้อ่าน ช่วยคลายทุกข์ได้มากๆ ตอนมีกำไรขายแล้วก็ไม่หยุด
หาตัวใหม่ลงทุน แต่ก็มีเอาส่วนกำไรเก็บขึ้น ทำได้หลายครั้งก็ดีใจ

แต่พอหุ้นตก ก็เอาส่วนที่กำไรมาช้อน ฮาๆ กำไรหดหาย ต่อหน้าต่อตา
เริ่มเหนื่อยฟรีช้อนหักไปหลาย ขายขาดทุนมาช้อนๆไปช้อนมาได้ช้อนหักมาเต็มตะกร้า

ไม่รู้จะทำอะไรอย่างไรดีแล้ว หลงทางแล้วค่ะ
เป็นวัวไปแล้วค่ะ ตลกดีเหมือนฝันเลยค่ะ

มาปล่อยอารมณ์ เว็บละแห่ง
พยายามดูละครให้วันเวลาผ่านไปวันๆ

จบไปหลายเรื่องตอนนี้อุปโหลกให้ติดละครไปงั้นเอง
เพื่อให้ลืมหุ้น ใจสงบลงช่วยได้มากเลยค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
woody

โพสต์ที่ 30

ถึงผมจะลงทุนได้ไม่นานเท่าไหร่ แต่ก็อย่าลืมนะครับว่า การลงทุนมันไม่มีขอบเขตของเวลาว่าจะต้องสำเร็จในเวลาเท่านี้ หรือเท่านั้น ตราบใดที่เรายังยึดมั่นกับหลักที่เรามั่นใจ ยิ่งเร็วๆ นี้ผมเห็น ดร. ที่รักของพวกเราได้เขียนบทความมาบทหนึ่งว่าท่านคิดว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดในตอนนี้ไม่ใช่ Return แต่เป็นสุขภาพที่ดี เพราะว่าตราบใดที่เรายังมีสุขภาพที่ดีเราก็ยังสามารถแก้ไข ทบทวน และทำสิ่งดีๆ ได้เรื่อยๆ นะครับ

อย่างไรก็ดี ขอบคุณลุงขวดมากนะครับที่มาอัพเดทข้อมูลให้พวกเราฟังกัน