ดูคนค้นคน ชีวิตน้องแอน อยู่ในคุกสุขกว่าอยู่นอกคุก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ดูคนค้นคน ชีวิตน้องแอน อยู่ในคุกสุขกว่าอยู่นอกคุก

โพสต์ที่ 1

ใครดู รายการคนค้นคน ชีวิตน้องแอน ที่เกิดในคุก มาตลอด 3 ตอนบ้าง

ในขณะที่เธออยู่ในคุก เธอน่ารักร่าเริง
ก่อนแม่จะพ้นโทษ เธอดีใจจะได้กลับบ้าน
วิ่งไปบอกทุกคนในคุกด้วยความดีใจ จะได้กลับบ้านแล้ว :lol:

แต่บทสุดท้าย แม่ต้องถูกส่งกลับลาว ลูกต้องพลากจากอกแม่

เล่นเอาพิธีกร คุณสุทธิพงศ์ ต้องแอบใช้แขนเสื้อตัวเองปาดน้ำตา :cry: :cry:

ผมก็อดน้ำตาซึมไม่ได้ :cry: :cry:

ใครจะคิดว่าสำหรับชีวิตน้องแอน การอยู่นอกคุก กลับทุกข์กว่า การอยู่ในคุก

เป็นคำถามว่า ใครจะอุปการะเธอ ให้มีความสุขกลับมาเหมือนเดิม :roll:
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
iscssn
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

น่าสงสารมาก ความไร้เดียงสาของเด็ก ทำให้นึกถึงตัวเองว่าเราเองยังดีกว่า อีกหลายชีวิตในประเทศนี้และในโลกนี้
Jeng

โพสต์ที่ 3

โค้ด: เลือกทั้งหมด

น่าสงสารมาก ความไร้เดียงสาของเด็ก ทำให้นึกถึงตัวเองว่าเราเองยังดีกว่า อีกหลายชีวิตในประเทศนี้และในโลกนี้
ครับ เห็นด้วยครับ

เมื่อวาน ผมนั่งอยู่ที่แมคโดนัล มีเด็กหน้าตา เนื้อตัวมอมแมม เอามาขาย 2 แท่ง 20 บาท

ผมรีบควักเงินซื้อแทบไม่ทัน

พอเปิดดูปากกา โห อย่างดีเลย

รู้งี้ให้ไป 40 บาท
thana99

โพสต์ที่ 4

ต้องติดตามตอนต่อไปครับ เห็นทางรายการแจ้งว่าจะนำเสนอความคืบหน้าชีวิตน้องแอนเป็นระยะๆ แต่ผมมีความเห็นส่วนตัวเพิ่มเติมหน่อยว่า ปัจจุบันทางรายการคนค้นคน โดยตัวคุณสุทธิพงษ์ รู้สึกว่าจะเข้าไปเกี่ยวข้องกับชีวิตของคนในรายการมากไป ซึ่งอาจจะเป็นส่งทั้งผลดีและผลร้ายแก่ตัวของผู้ร่วมรายการ เช่นชีวิตน้องแอนเป็นต้น
ครรชิต ไพศาล

โพสต์ที่ 5

การถ่ายทำสารคดี คนจริงๆ
คงยากที่จะทำใจ ไม่เข้าไปแทรกแซง

ไม่เหมื่อนกับการถ่ายทำสารคดีสัตว์โลก
ในสารคดีสัตว์ สิงโต วิ่งไปกัดคอฆ่า กวาง ต่อหน้าต่อตาเรา
เราก็ต้องปล่อยให้เป็นไปตามวิถีชีวิตของสัตว์โลก เราไม่เข้าไปแทรกแซง

แต่ถ้าเป็นชีวิตของคน เมื่อเราได้รู้ได้เห็น ความทุกข์ของเขา
เราก็ยากที่จะทำใจไม่เข้าไปเกี่ยวข้อง

ใจเราก็ปรารถนา ให้เขาพ้นทุกข์ ให้เขามีความสุข และ ยินดีที่เขาพ้นทุกข์ ถ้าเราทำได้
แต่ถ้าช่วยจนที่สุดแล้วไม่อาจช่วยได้ ก็ต้องปล่อยไปตามทางของเขา
อย่างกรณี กา เทวี แม่ของน้องแอน

สงสารแต่น้องแอน ชีวิตที่เคย ร่าเริงแจ่มใส อยู่ในคุก
ชั่วเวลาวันเดียวเมื่อก้าวเท้าผ่านประตูคุกออกมา
มันกลับกลายมาตกนรกไปได้ น่าเศร้า จริงๆ ครับ :cry: :cry: :cry:

แต่ถ้าจะให้จบลงด้วยดี ถ้าทางการสามารถจะอนุญาตให้
นางกา เทวี สามารถมีงานทำทางฝั่งไทยได้
พอมีรายได้ความสามารถรับลูกไปเลี้ยงดูได้ ก็คงจะดี
เด็กจะยากจนอย่างไรก็มีความสุขที่ได้อยู่กับแม่ที่แท้จริงของเขา

อย่างเช่น ถ้ามีใครต้องการคนทำงานบ้าน
จ้างนางกา เทวีทำงานบ้าน ทำเรื่องให้ถูกกฎหมาย
เมื่อมีรายได้จะได้รับลูกไปเลี้ยงดูได้

เห็นกรณีนี้แล้ว อยากให้ ไทย-ลาว เปิดเสรีแรงงานเสียที่
ไทย-ลาว ก็เชื้ยสายเดียวกัน
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ztep

คับ

โพสต์ที่ 6

:P ผมว่าพูดยากนะครับเรื่องอย่างนี้ พ่อผมสอนเสมอว่าต้องหัดลำบาก ตอนเด็กๆก็ไม่ค่อยเข้าใจ ทั้งๆที่มีรถแต่พ่อก็ไม่ไปส่ง ทำอะไรชอบให้ลำบากกว่าลูกชาวบ้านเขา มาเข้าใจก็ตอนนี้ที่เห็นเด็กรุ่นเดียวกันและรุ่นน้องๆ ไม่ค่อยอดทน ผมว่าการทำตัวเองให้ดีที่สุดแล้วค่อยไปช่วยเหลือคนอื่นน่ะคือแนวทางของผม ไม่ใช่อะไรก็ช่วยไปหมด ขอทานเลยยังมีอยู่ มองอีกแง่ก็เป็นกฏของธรรมชาติครับ เคยฟังเพลงของ The hurricane ไหมครับ
I'll tell you that only the strongest will survive ไม่รู้จำผิดไหม :lol:
redvdox

โพสต์ที่ 7

ถ้าน้องแอนไปเกิดในสมัยกรุงศรีอยุธยาหรือสมัยสุโขทัยคงไม่ต้องทุกข์แบบนี้

ขอบเขตที่สังคมเรากำหนดขึ้นมันทำให้ทุกอย่างดูยากดูยุ่งเหยิงไปหมด

ทั้งๆที่มันแก้ง่ายมากๆเลยใช่ไหมปัญหาแบบนี้ อยากให้แม่ลูกเค้าอยู่ด้วยกันคับ

ถ้าผมเป็นเด็ก ผมขอยอมลำบากไปอยู่ในคุกฝั่งลาวดีกว่า

มีประโยคนึงที่เด็กเค้าถามแม่เค้าแบบไร้เดียงสาตอนเจอหน้าพ่อว่า "นี่พ่อใช่ไหม?" แล้วก็ยิ้มทำท่าดีใจที่ได้เจอพ่อ

เห็นแล้วก็เศร้าแทนคับ
redvdox

โพสต์ที่ 8

ผมเสนอให้รายการ "คนค้นค้น" ไปติดต่อสถานทูตไทย,สถานทูตลาว, กระทรวงการต่างประเทศ, กระทรวงมหาดไทย

ให้สัญชาติไทย-ออกบัตรประชาชน ให้กับแม่น้องแอน เป็นกรณีพิเศษ เพื่อมนุษยธรรมคับ

ไม่รู้โพสในบอร์ดนี้ไปถึงรายการหรือป่าว

แต่ก็อยากเสนอคับ น่าจะได้ความคิดอะไรดีๆบ้าง
J o r n

โพสต์ที่ 9

ขอสัญชาติไทย

เป็นเรื่องยากมากๆ เลยนะครับ...
thana99

โพสต์ที่ 10

ที่พี่ครรชิตว่า "จะให้จบลงด้วยดี ถ้าทางการสามารถจะอนุญาตให้
นางกา เทวี สามารถมีงานทำทางฝั่งไทยได้ พอมีรายได้ความสามารถรับลูกไปเลี้ยงดูได้ ก็คงจะดี เด็กจะยากจนอย่างไรก็มีความสุขที่ได้อยู่กับแม่ที่แท้จริงของเขา
" ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง แต่ก็กลัวใจของ กา เทวี เหมือนกัน ดูพฤติกรรมหลายอย่างไม่น่าไว้ใจ มีเพื่อนชาว VI คนไหนสนใจจะรับคุณกา กับน้องแอนไปอยู่ด้วยบ้างครับ ยกมือขึ้น :lol: :roll: :?:
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 11

ถ้าเฉพาะลูก อาจมีคนสนใจครับ แต่ถ้าแม่ด้วย ต้องคิดหลายตลบครับ เหมือนอย่างที่คุณ thana99 ว่าไว้ ไม่น่าไว้ใจครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
edd

โพสต์ที่ 12

แฟนผมดูไปนั่งร้องไห้ไป บอกดูไม่ไหวแล้ว ดูไม่ไหวแล้ว

แต่ก็ดูจนจบ น้ำตางี้พรากเชียว
ล็อคหัวข้อ