Stock Valuation EP1

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Financeseed
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: Stock Valuation EP1

โพสต์ที่ 61

ผมอาจจะถามนอกเรื่องนะครับ คือสับสนมานานแล้ว

1 เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน ถ้ามีเยอะๆ ดีไหม ครับ มีความเสี่ยงไหมครับ เช่น ถ้าเกิดวิกฤตเศรษฐกิจ

2 ถ้าดอกเบี้ยขาขึ้น
2.1 ดอกเบี้ยระยะสั้น กับ ดอกเบี้ยระยะยาว อันไหนจะขึ้นดอกเบี้ยก่อนกันครับ

2.2 ดอกเบี้ยระยะสั้น กับ ดอกเบี้ยระยะยาว อันไหนมีผลกระทบมากกว่ากันถ้า ดอกเบี้ยขาขึ้นอะครับ

ผมอยากทราบว่า บริษัทที่ผมลงทุน มีความเสี่ยงทางด้านต้นทุนทางการเงินอย่างไรอะครับ
มองวิกฤต หาโอกาส
http://link-seed.blogspot.com/
Financeseed

โพสต์ที่ 62

financeseed เขียน:ผมอาจจะถามนอกเรื่องนะครับ คือสับสนมานานแล้ว

1 เงินเบิกเกินบัญชีและเงินกู้ยืมระยะสั้นจากสถาบันการเงิน ถ้ามีเยอะๆ ดีไหม ครับ มีความเสี่ยงไหมครับ เช่น ถ้าเกิดวิกฤตเศรษฐกิจ

2.1 ดอกเบี้ยระยะสั้น กับ ดอกเบี้ยระยะยาว อันไหนจะขึ้นดอกเบี้ยก่อนกันครับ

2.2 ดอกเบี้ยระยะสั้น กับ ดอกเบี้ยระยะยาว อันไหนมีผลกระทบมากกว่ากันถ้า ดอกเบี้ยขาขึ้นอะครับ

ผมอยากทราบว่า บริษัทที่ผมลงทุน มีความเสี่ยงทางด้านต้นทุนทางการเงินอย่างไรอะครับ
ดอกเบี้ยระยะสั้น ดอกเบี้ยระยะยาว เขียนผิดครับ หมายถึง เจ้าหนี้ระยะสั้น กับเจ้าหนี้ระยะยาว นะครับ
http://link-seed.blogspot.com/
chootana
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 63

1. ถ้ามีวิกฤติ บริษัทที่มีดอกเบี้ยระยะสั้นมากจะเดือดร้อนครับ เพราะในหนึ่งปี ต้องดิ้นรนหาเงินมาชำระให้ได้
2. ไม่รู้ครับ
3.ดอกเบี้ยขาขึ้น ยังไงระยะสั้นก็ต้องกระทบกว่า เพราะเป็นหนี้ระยะสั้นที่ลูกหนี้ต้องหามาคืนเจ้าหนี้ให้ได้ เหมือนข้อ 1 ครับ
chootana

โพสต์ที่ 64

ผมก็เขียนผิดเหมือนกัน เพลินไปหน่อย เงินกู้ระยะสั้น ไม่ใช่ดอกเบี้ยระยะสั้น
ความเสี่ยงมีหลายอย่างครับ กระแสเงินสดของบริษัทเพียงพอไหม หนี้ระยะสั้นนี่ก็สำคัญครับ บริษัทปั๊มเงินไม่ทันต่อการชำระหนี้ นี่คือความเสี่ยงอย่างหนึ่ง
(แต่ในรายละเอียดอย่างอื่นก็มีนะครับ บางบริษัทเก็บเงินสดไว้นิดเดียว แต่ไปลงทุนระยะสั้นในสถานะอื่นก็มีเหมือนกัน ค่อยๆศึกษาครับ)
Financeseed

โพสต์ที่ 65

ขอบคุณมากมมากครับ
send

โพสต์ที่ 66

financeseed เขียน:ผมอาจจะถามนอกเรื่องนะครับ คือสับสนมานานแล้ว

ความเห็นเพิ่มเติมของผมนะครับ
การกู่้ระยะสั้น จะมีข้อดีคือดอกเบี้ยต่ำ แต่ข้อเสียคือ ในช่วงวิกฤษอาจเกิดปัญหาไม่สามารถนำเงินมาชำระหนี้ได้ทัน

การกู้ระยะยาวนั้นข้อดีคือมีระยะเวลานานในการหาเงินมาชำระหนี้ ข้อเสียคือ ดอกเบี้ยจะสูงกว่าระยะสั้น

ในกรณีดอกเบี้ยมีแนวโน้มขึ้น การกู้ระยะสั้นจะเสียเปรียบเนื่องจากเมื่อครบกำหนดเราต้องกู้ในอัตราใหม่ที่สูงขึ้น แต่การกู้ระยะยาวนั้นเรายังคงได้ดอกเบี้ยในอัตราเก่าไปอีกหลายปีจนครบสัญญา อย่างไรก็ตามการกู้ธนาคารปกติดอกเบี้ยมักเป็นแบบลอยตัวครับ

ดังนั้นบริษัทควรมีการผสมเงินกู้ระยะสั้นและยาวที่เหมาะสมครับ ซึ่งจะเป็นเท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับธุรกิจ
การเปลี่ยนแปลง เริ่มต้นจากการยอมรับ
chiraponge

โพสต์ที่ 67

ผมว่า OD/ short term loan วงเงินที่ใช้ต่อปีสูงจริงครับ
แต่ระยะเวลาจะสั้นมาก บาง บ. มี OD/SL เปน 1000 ล้าน แต่มีดอกเบี้ยหลัก ล้านเท่านั้น
ผมมองว่า เปนส่วนช่วย บ. ในการบริหารหนี้ ระยะสั้น
หากดูที่ 56-1 จะมีเขียนยอดรวม และดอกเบี้ยรวมไว้ ซึ่งเมื่อเทียบกันจะน้อยมาก
เพราะ บางครั้งจะเป็นการ matching cash flow เช่น
ทราบว่าตนเองจะเก็บหนี้ได้ในเวลานี้ แต่ซื้อด้วย OD ไว้เผื่อไม่ได้ cash income มาในช่วงนั้น

ส่วนที่มีผลกับดอกเบีย น่าจะเป็น long term มากกว่านะครับ
thanutj

โพสต์ที่ 68

รอติดตามอยู่นะครับ ^^
เคยเรียนทฤษฏีมาแล้ว แต่ขอทบทวนความรู้หน่อยครับ :)
Money machine.
warrant_buffer

โพสต์ที่ 69

มาขอลงเรียนด้วยคนครับ ^^
Good investing habits lead to Great return opportunities
murder_doll
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 70

ขอดันกระทู้ดีดี ในอดีตครับ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง