ขอ ฝากเนื้อ ฝากตัวครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
macaber
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอ ฝากเนื้อ ฝากตัวครับ

โพสต์ที่ 1

ตอนนี้ อายุ 26 ละ เพิ่งจะตื่นกับการลงทุน ทามงานมา เกือบๆ 4 ปี เปง IT แต่ไม่เคยสนใจการลงทุนเลยครับ จนถึงจุด ณ ตรง นี้เกิดคิดได้ เลยตั้งใจ ออมเตมที่ เพื่อจะได้ลงทุน

สถานะการเงิน เงินออม 0 แต่น่าจะถึง แสน ตอนเดือน กพ ปีหน้า (ก่อนหน้านี้ทามได้ส่งให้ที่บ้านหมด เหลือใช้ไปวันๆ) T_T

สถานะเรื่องการลงทุน ตอนนี้ มีเวลาว่างๆ ไล่ อ่านหนังสือ ของ ดร.นิเวศ ดู moneychannel และอ่านข้อมูลจากเว็บนี้

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^_^
ภาพประจำตัวสมาชิก
roronoa

Re: ขอ ฝากเนื้อ ฝากตัวครับ

โพสต์ที่ 2

ยินดีต้อนรับครับ
เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่นี่ใจดีทั้งนั้นครับ

ปล. ที่พิมพ์ผิดนี่ตั้งใจรึเปล่าครับ แหะๆๆ
ช่วยพิมพ์ให้ถูกหน่อยก็ดีนะครับ จะช่วยให้อ่านง่านขึ้นเยอะเลยครับ
ถ้าไม่ได้ตั้งใจ ขออภัยด้วยครับ :D
macaber

โพสต์ที่ 3

อ่อ ต้องขอโทษ ด้วยครับ สงสัยติดภาษา MSN มากเกินไปครับ ขอโทษจริงๆครับ อิอิ

:D :D :D :D
biya

โพสต์ที่ 4

ขอฝากตัวด้วยเช่นกัน
macaber

โพสต์ที่ 5

โอเค ครับ
ผมก็มือใหม่ครับ :8) :8) :8) :8)
นพพร

โพสต์ที่ 6

ซิงๆเลยจ่ะ :mrgreen:
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
marcus147
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

มือใหม่เหมือนกันครับ
ทำงานสาย IT เช่นกัน
ต่างกันที่ 30 แล้ว T^T แต่พึ่งจะมาเริ่มลงทุน
การลงทุนในตลาดหุ้น ไม่มีทางลัด อยากเก่ง ต้องหมั่นศึกษาหาความรู้เพิ่มเติม
My Blog : http://marcus147.wordpress.com/
macaber

โพสต์ที่ 8

ตอนนี้ เพื่อนๆ พี่ๆ มือใหม่ อ่านไรกันบ้างครับ และมีวิธี อย่างไร
ผมพยายาม หลายๆเล่ม มะรู้จะเข้าหัวไหม

:roll: :roll: :roll: :roll: :roll:
sarawut_p

โพสต์ที่ 9

เป็นกำลังใจให้คนกตัญญูครับ
Go within, be at peace.
torpongpak
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

macaber เขียน:ตอนนี้ อายุ 26 ละ เพิ่งจะตื่นกับการลงทุน ทามงานมา เกือบๆ 4 ปี เปง IT แต่ไม่เคยสนใจการลงทุนเลยครับ จนถึงจุด ณ ตรง นี้เกิดคิดได้ เลยตั้งใจ ออมเตมที่ เพื่อจะได้ลงทุน

สถานะการเงิน เงินออม 0 แต่น่าจะถึง แสน ตอนเดือน กพ ปีหน้า (ก่อนหน้านี้ทามได้ส่งให้ที่บ้านหมด เหลือใช้ไปวันๆ) T_T

สถานะเรื่องการลงทุน ตอนนี้ มีเวลาว่างๆ ไล่ อ่านหนังสือ ของ ดร.นิเวศ ดู moneychannel และอ่านข้อมูลจากเว็บนี้

ตื่นก่อนผมอีกครับ ผมตื่นตอนอายุ28...แต่การลงทุนทำให้เรา"เก็บเงิน"ได้มากขึ้นอย่างก้าวกระโดด...ใช้เงินทุกบาทอย่างรู้คุณค่า...ส่วนการลงทุน"เพิ่มรายได้"ให้เรามากหรือไม่นั้นขึ้นกับ"ความรู้+จิตใจที่อดทน"
ขอให้มีความสุขกับการลงทุนครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
macaber

โพสต์ที่ 11

ขอบคุณครับ
ผมก็หวังที่จะมีความสุขกับการลงทุน เช้นกันครับ
wit163

โพสต์ที่ 12

สวัสดีครับใหม่เหมือนกัน เงินเก็บเรื่อยๆ - -
ลงไปเรื่อยๆ ยังโสดรายจ่ายยังน้อย
ค่อยๆเรียนรู้ไปครับ
17544 หมีซักผ้า: มืดมนไม่มีวันจบ (ระยะเพาะปลูก : โรยถั่ว)
jillprince

โพสต์ที่ 13

ขอฝากตัวด้วยคนค่ะ
chowbe76

โพสต์ที่ 14

jillprince เขียน:ขอฝากตัวด้วยคนค่ะ
ต้อนรับครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
The Dark

โพสต์ที่ 15

ผมก็ 26 เหมือนกัน
มือใหม่ เริ่มลงทุนได้ประมาณ 2 เดือนละครับ :B
ตอนนี้ก็ศึกษาหาความรู้ใส่หัวเรื่อยๆครับ เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง :mrgreen:
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
macaber

โพสต์ที่ 16

เห็นเพื่อนๆ เยอะๆ แล้วรู้สึก ครึ้มๆใจ

เหมือนๆ อุ่นใจไงบอกไม่ถูก 5555+
PE2008

โพสต์ที่ 17

มือใหม่เหมือนกัน เบื่อทำงานบริษัทแล้วเลยหันมาลงทุน หวังว่าจะรวยกับเขาบ้าง :D
ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิดที่จะลาออกจากงานประจำ แล้วมาศึกษาหุ้นอย่างจริงจัง
macaber

โพสต์ที่ 18

ความคิดผมก็็น่าจะดีนะครับ ทุ่มกับมันให้เตมที่

แต่ที่ผมคิืดว่าดีกว่าก็คือ ถ้าเราทำงานประจำอยู่ ความเสี่ยงก็จะลดลง เพราะเรามีรายได้สม่ำเสมอ และเพิ่มจากงานที่ก้าวหน้า โดย ลงทุนไปด้วยจะดีมาก จนถึงจุดที่ ไม่ต้องทามงาน พอร์ตโต ระดับนึง ค่อยออกมา หุหุ

ใครคิดไงช่วยชี้แนะ ด้วยครับ ช่วยๆกัน หุหุ
roronoa

โพสต์ที่ 19

macaber เขียน:ความคิดผมก็็น่าจะดีนะครับ ทุ่มกับมันให้เตมที่

แต่ที่ผมคิืดว่าดีกว่าก็คือ ถ้าเราทำงานประจำอยู่ ความเสี่ยงก็จะลดลง เพราะเรามีรายได้สม่ำเสมอ และเพิ่มจากงานที่ก้าวหน้า โดย ลงทุนไปด้วยจะดีมาก จนถึงจุดที่ ไม่ต้องทามงาน พอร์ตโต ระดับนึง ค่อยออกมา หุหุ

ใครคิดไงช่วยชี้แนะ ด้วยครับ ช่วยๆกัน หุหุ
เริ่มได้ตอนนี้ก็ดีมากแล้วครับ
ผมตอนอายุ 26 ยังคิดแต่เรื่องใช้เงินอยู่เลย

กว่าจะคิดได้ก็เกือบ 30 แล้วครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 20

ทำไมมีแต่กระทู้ฝากตัว
แต่ไม่มีกระทู้ฝากตังค์บ้างครับ :)
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
macaber

โพสต์ที่ 21

อยากฝาก เหมือนกันครับ แต่มันยังไม่มี ตอนนี้ฝากตัวไปก่อน ครับ

แต่อยากตั้งกระทู้ "ยืมตังได้" ไหมครับ หุหุ
PE2008

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำค่ะ
macaber

โพสต์ที่ 23

ไม่ต้องขอบคุณครับ อิอิ

ช่วยๆกันหาแนวทางดีกว่าครับ หุหุ
chowbe76

โพสต์ที่ 24

ทางที่ดีที่สุดของมือใหม่และมือเก่าก็คือ
อยู่ห่างๆจากตลาดและหน้าจอสตรีมมิ่งเข้าไว้ครับ
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.
kabu

โพสต์ที่ 25

Mr. Market ชอบชักจูงเราไปโน่นไปนี่ ระวังอย่าเชื่อเค้าให้มากนะครับ :mrgreen:
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
The Dark

โพสต์ที่ 26

chowbe76 เขียน:ทางที่ดีที่สุดของมือใหม่และมือเก่าก็คือ
อยู่ห่างๆจากตลาดและหน้าจอสตรีมมิ่งเข้าไว้ครับ
แต่มันห้ามใจไม่ค่อยไหวครับ นั่งดูพอร์ทเขียวๆ ดู % กำไร ให้ครึ่้มอกครึ้มใจเล่น :B
ถามไถ่โลกหล้า รักคือสิ่งใด
ronnachai

โพสต์ที่ 27

macaber เขียน:ตอนนี้ อายุ 26 ละ เพิ่งจะตื่นกับการลงทุน ทามงานมา เกือบๆ 4 ปี เปง IT แต่ไม่เคยสนใจการลงทุนเลยครับ จนถึงจุด ณ ตรง นี้เกิดคิดได้ เลยตั้งใจ ออมเตมที่ เพื่อจะได้ลงทุน

งั้นเวลาเค้าคุยกะตัวเองคงต้องตอบแบบ MSN ใช่ปะ :B
ความรู้สำคัญ แต่ความเข้าใจสำคัญกว่า :8)
โพสต์โพสต์