##ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ LTF และ RMF ในแง่การลงทุนด้วยครับ##

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ตาหมูอ้วน.
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

##ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ LTF และ RMF ในแง่การลงทุนด้วยครับ##

โพสต์ที่ 1

สนใจจะลงทุนใน LTF กับ RMF เพื่อรับสิทธิในการลดหย่อนภาษีกันไหมครับ กำลังตัดสินใจอยู่ว่าจะลงทุนดีหรือเปล่า เพราะต้องลงทุนนานๆ เกิดสภาพเศรษฐกิจเปลี่ยนแปลงก็ทำอะไรไม่ได้ แต่สิทธิประโยชน์ทางภาษีก็ล่อใจดีแท้ๆ รบกวนขอเหตุผลด้วย ขอบคุณครับ
VI ฝึกหัด
Cartoon

โพสต์ที่ 2

ผมเลือกลงใน RMF เพราะเราสามารถลงได้ทั้งหุ้น flexible ตราสารหนี้ แต่ว่าต้องนานนนน......หน่อย
ผมลงทุนในนี้ไม่มากครับแค่เดือนละ 2-3 พันบาท
เพราะไม่อยากมีภาระผูกพันมากนัก

ผมไม่เลือกลง LTF เพราะไม่ทราบว่า ในช่วงที่เราจะเริ่มขายได้นั้น
ป. ต. ท. ... T. O. P.จะหมด Cycle ปิโตรและน้ำมัน+โรงกลั่น หรือยัง
Cartoon
RR

โพสต์ที่ 3

ผมลงใน RMFครับ แต่ไม่ลง LTF
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 4

แสดงว่าในระยะยาว 5 ปี การลงทุนในหุ้นมีโอกาสขาดทุนสูงหรือครับ

และถ้าลง RMF เนี้ย จะถือจน 55 เลยใช่ไหมครับ ความเสี่ยงจะสูงมากหรือเปล่า

เรื่อง Switch กองทุนเนี้ย ไม่มีความรู้เลยครับ รบกวนแนะนำด้วย
VI ฝึกหัด
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 5

บริษัทผมมีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ขอให้บริษัทไม่หักเงินได้มั้ยครับ เอามาลงทุนเองดีกว่าอ่ะ
Expecto Patronum!!!!!!
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

harry เขียน:บริษัทผมมีกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ขอให้บริษัทไม่หักเงินได้มั้ยครับ เอามาลงทุนเองดีกว่าอ่ะ
ผมว่าได้ครับ แต่ต้องลาออกจากกองทุนก่อนครับ

เพราะตอนเข้ากองทุนก็ต้องสมัครนิครับ ที่บริษัทผมเขาไม่ได้บังคับนะครับ

แต่ข้อดีใครสมัครจะมีเงินของบริษัท สมทบให้ด้วยครับ
tt

โพสต์ที่ 7

RMF ไม่ได้เสี่ยงน้อยไปกว่า LTF หรอก เพราะ LTF ครบ 5 ปี เขาก็ไม่ได้บังคับ
นี่ครับว่าต้องขาย ขณะที่ RMF ต้องลงทุนเป็น 10 ปีก็ไม่แน่หรอกว่าจะไม่เสี่ยง
ถ้ากลัวก็ซื้อแบบ เฉลี่ยทุกเดือนก็ได้นี่ครับ จริงๆแล้วผมยังคิดว่าถ้าคิดจะซื้อกองทุนรวม ซื้อ LTF ดีกว่าอย่างน้อยก็ได้ส่วนลดแล้ว เช่น ถ้าเสียภาษี 20 %
อย่างน้อยซื้อปุ๊บก็ได้ลด 20 %
Knott

โพสต์ที่ 8

สนใจ LTF เหมือนกัน ที่สงสัยอย่างหนึ่งคือ LTF ซื้อแล้วลดหย่อนภาษีได้ในปีภาษีนั้น ทีนี้หากเราถือครบ 5 ปีแล้วขายในปีที่ 5 แล้วซื้อใหม่ในปีเดียวกัน เราจะได้สิทธิลดหย่อนภาษีในปีนั้นอีกทีไหมครับ หากได้ก็ดีนะเพราะทุกๆ 5 ปีก็ได้ลดครั้งหนึ่ง หาก bracket ภาษี 30% ก็เท่ากับปีละ 6 % ทั้งนี้หากมูลค่ากองทุนไม่เพิ่มขึ้นเลยนะครับ :)
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
jaychou

โพสต์ที่ 9

กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ลูกจ้างจ่าย 50% นายจ้างจ่าย50% (อาจจะแตกต่างบ้าง)
เงินก้อนนี้ แค่ฝากประจำกับธนาคาร คุณก็ได้กำไรทันที 100%
หากลาออกจากกองทุน นายจ้างดีใจครับ เหมือนขอลดเงินเดือนตัวเอง :lovl:

เวลากองทุนเค้าแจกใบสลิป ... อ่านให้เข้าใจก่อนครับ

RMF LTF ... ใครจะลงทุน ก็อ่านเรื่องความเสี่ยงให้เข้าใจชัดๆ

ขอให้โชคดี
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 10

jaychou เขียน:กองทุนสำรองเลี้ยงชีพ ลูกจ้างจ่าย 50% นายจ้างจ่าย50% (อาจจะแตกต่างบ้าง)
เงินก้อนนี้ แค่ฝากประจำกับธนาคาร คุณก็ได้กำไรทันที 100%
หากลาออกจากกองทุน นายจ้างดีใจครับ เหมือนขอลดเงินเดือนตัวเอง :lovl:
เค้ามีกฏระบุไหมคะว่าเงินหักสะสมเข้ากองทุน
เป็นกี่เปอร์เซนต์ของเงินเดือน
ที่บริษัทมี option ให้หักด้วยค่ะ
มากสุดๆ แค่ 5 % เอง (น้อยไปหน่อยหน่ะค่ะ)
ไม่รู้ว่าบริษัทอยากจ่ายน้อยๆ หรือ
รัฐเค้าห้ามไว้แค่นี้
adi

โพสต์ที่ 11

ผมชอบ LTF มากกว่า
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
Kob

โพสต์ที่ 12

PF ในส่วนของพนักงานปัจจุบันสามารถเลือกได้ต่ำสุด 2% ส่วนของบริษัทก็แล้วแต่ข้อกำหนดของแต่ละบริษัท แต่จำกัดว่าพนักงานจะสะสมได้ไม่เกินอัตราของบริษัท
RMF+PF ไม่เกิน 300,000 หรือ ไม่เกิน 15% ของเงินได้ทั้งปี

LTF ไม่เกิน 300,000 หรือ ไม่เกิน 15% ของเงินได้ทั้งปี แยกต่างหากจากส่วนของ PF&RMF

เงื่อนไขแต่ละตัวจะต่างกัน ควรศึกษาให้ชัดเจนและพิจาณาให้เหมาะสมกับตัวเองครับ
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณครับทุกๆท่าน
VI ฝึกหัด
ล็อคหัวข้อ