หลายๆคน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หลายๆคน

โพสต์ที่ 1

:wink: หลายๆคนกำลังอึดอัด
ขณะที่ดัชนีกำลังไตร่ระดับสูงขึ้น สูงขึ้น
ขึ้นไปเรื่อย ๆ หุ้นVIหลายตัวกับยืนหรือไม่ก็ดันลงซะอีก
หลายคนเริ่มถอดใจ ท้อแท้ หมดหวัง
เรื่องการลงทุนและถือยาว
ก็ขอเอาใจช่วยทุกคน รวมถึงตัวผมเอง ที่หุ้นVI
เป็นจอมทัพ กับยืนดูเขาเฉยๆ
แต่บรรดาหุ้นที่เอาไว้เป็นเบี้ยขัดตาทัพ กับลุกไล่ได้ดี
แต่เชื่อเถอะ เมื่อหุ้นลงแรงๆวันไหน
เราก็จะอุ่นใจที่หุ้นหลัก
ของพวกเราคงไม่ถูกลากลงไปมากมาย
เราเป็นนักลงทุน
เสมือนหนึ่งร่วมเป็นเจ้าของกิจการ
รักหุ้น ก็กอดหุ้นกันไว้แน่นๆนะครับ

อดทนไว้โยม..........

(อัตมาก็ชักจะหมดความอดทนไปกับบรรยากาศอย่างนี้เหมือน แฮ่ะๆๆ)

.
HALO

หลายๆคน

โพสต์ที่ 2

ฉัน มื้อเย็น สักมื้อ คงไม่เป็นไรนะพี่ อิ่มดีออก เดี๋ยวแวบกลับมาต่อศีล
เป็น vi ต่อ

ล้อเล่นนะพี่ อย่าหิวนะ เอ๊ย อย่าโกรธ นะครับ

วิเชียร :?:
sirivajj

หลายๆคน

โพสต์ที่ 3

ได้ฟังเทศน์จากคุณปรัชญาแล้วก็รู้สึกมีสติขึ้น
ปรกตินี่ผมก็จะวูบวูบ เหมือนกันในบรรยากาศแบบนี้
เป็นประเภท ดีชั่วก็รู้ แต่มันอดใจไม่ไหว (อิอิ)
ว่า แล้วก็แว้บบบบบบบบ ..... โดน.......... เฮ้ออออ (ไม่ฮา)
What do you mean.?
THiNK

หลายๆคน

โพสต์ที่ 4

เอ้า นิมนต์หลวงตามน มาลงยันต์หน่อยสิครับ :wink:
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

หลายๆคน

โพสต์ที่ 5

เป็นเวลาทดสอบจิตใจครับพี่ปรัชญา ผมเคยรู้สึกอย่างนี้มาก่อนตอนที่ท่านนายกทักษิณชนะเลือกตั้งใหม่ๆ หุ้นสถาบันการเงินและ Warrant วิ่งกันอย่างบ้าคลั่งเลยครับ ผมแทบจะเลิกดูหุ้นเลยครับ ต้องมานั่งทบทวนว่าเราลงทุนเพื่อหวังอะไร แล้วเราซื้ออะไร ถ้าเราศึกษามาดีรู้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ เราก็สบายใจขึ้นครับ
ประจวบ

หลายๆคน

โพสต์ที่ 6

อย่างที่ผมว่าแหละครับ ช่วงนี้เป็นช่วงปรับพอร์ตที่เหมาะสมเป็นอย่างยิ่ง
หุ้นเน่าๆ หุ้นเก็งกำไร หุ้นโภคภัณฑ์ที่ผลประกอบการณ์ขึ้นกับสิ่งแวดล้อม(ราคาตลาดโลก)เช่น กุ้ง ไก่
ราคาขึ้นมารับกับข่าวดี มากพอสมควร
ควรทำกำไรแล้วปรับพอร์ตหาหุ้นvi พันธ์แท้มาเก็บสะสมไว้แทน
ระยะยาวๆๆๆๆๆ ทองแท้ก็ยังไม่เปลี่ยนไปเป็นอย่างอื่น อาจจะดูหมองไปบ้าง แต่เช็ดถูก็ยังใส่โชว์ได้ตลอด
แต่หุ้นทองชุบ นานๆๆเข้า ก็ออกเขียวๆให้เห็นแล้วครับ
ต้องดูกันยาวๆๆๆๆๆครับ
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
mr.bean

หลายๆคน

โพสต์ที่ 7

:o เห็นด้วยครับ ที่ต้องมีความอดทนและยึดหมั่นในแนวทาง ดีแล้วครับที่พี่ๆ ช่วยเตือนสติครับ
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
ลุงขวด

หลายๆคน

โพสต์ที่ 8

ผมเริ่มขาดความอดทนแล้วครับ เพราะ ผมคิดว่า ดัชนี จะต้องไปได้อีก ส่วนหุ้นปันผล ถือยาว นั่น ผมไม่ได้ทิ้งยัง ถือ อยู่ แต่ เงินที่ได้จากปันผล ตอนนี้ หันไปลงทาง หุ้นตลาดกับเขาบ้างแล้ว (ทั้ง ๆ ที่ ผมแพ้หุ้นประเภทนี้ มาตลอด) เช่น หลังจากไม่คบกับกลุ่ม แบงค์มา 2 ปี ตอนนี้ก็เริ่ม ซื้อ bbl ที่ 71 บาท แล้ว SCB ที่ 38.75 บาท จะรอซื้อเพิ่มอีกที่ 38 หรือ 38.25 บาท Delta ที่ 29.75 บาท และ ทางด่วน becl ที่ 21.80 ลงมา.........เพราะ ความเชื่อว่า ดัชนี คงจะไปได้อีก และ หุ้นจะไป ก็ต้อง หุ้นตลาด ไม่ใช่ หุ้นปันผลที่เคยซื้อสะสม เพราะ หุ้นปันผล นี่ หลายตัว ขึ้นมา คิดว่า สูงเหมือนกัน........อย่างไรก็ตาม หุ้นตลาด ที่ มี market cap สูง ๆ เหล่านี้ ผมคงถือ รวมกัน ไม่เกิน 10% ของ portfollio อยากจะ เอา ชนะ หุ้น พวกนี้ บ้าง แต่จะให้ถือยาว เป็น 2-3 ปีคงไม่เอา ครับ ถือยาว 2-3 ปี ชอบหุ้น บริษัทฯ เล็ก ๆ ที่มี market cap ต่ำ ๆ มากกว่า.
MO101

หลายๆคน

โพสต์ที่ 9

ตอนนี้เหมือน พยามาร มายั่วเลยนะครับ

<--- เป็นมือใหม่ แต่จะถือแต่หุ้น VI ให้ครบปีให้ได้
chatchai

หลายๆคน

โพสต์ที่ 10

เป็นกำลังใจให้เพื่อนๆครับ
Solo

หลายๆคน

โพสต์ที่ 11

ตามมาอ่าน ครับผม

ช่วงนี้ มีหลายโบรก มองว่าไป ต่อได้อีกมาก แต่น้อยราย มองว่า น่าขายทำกำไร และใจเย็นเย็น รอซื้อที่ต่ำต่ำ นะครับ
บุคคลทั่วไป

หลายๆคน

โพสต์ที่ 12

คุยอะไรกัน ถึงขนาดต้องอดทนกันเชียวหรือ

ผมว่าการถือหุ้น นี่สบายดี ไม่ต้องอดทนอะไรเลย

เดี๋ยวมันก็ขึ้นเดี๋ยวมันก็ลง เพียงแต่ถ้าเราไปดูรายวันนี่ อารมณ์ตลาด จะครอบงำ ทำให้ทัศนะคติของเราเริ่มเบี่ยงเบนได้นะครับ
Jeng

หลายๆคน

โพสต์ที่ 13

อ้าว ข้างบนนี่ผมโพสเองนะ Jeng
ปรัชญา1

หลายๆคน

โพสต์ที่ 14

Jeng เขียน:อ้าว ข้างบนนี่ผมโพสเองนะ Jeng

:P อ้าว ข้างนี้ผมโพท์สเองครับ

ยินดีต้อนรับสู่ผืนแผ่นดินไทย 8)
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
Solo

หลายๆคน

โพสต์ที่ 15

เที่ยวสนุกไหมครับพี่ Jeng มี รูปสวยสวยมาให้ดูไหม ครับ
นายนก

หลายๆคน

โพสต์ที่ 16

:D :D :D :D :D

กระทู้นี่ดีนะ ไว้ให้ชาว VI ระบายความอึดอัด ครับ

ส่วนตัวผมยังอ่อนประสบการณ์ ไม่อาจเดาได้ว่าหุ้นจะไปต่อหรือลงยาว แต่อ่านๆ มาเยอะแยะ ว่าเงินบาทแข็งมาก แปลว่าต่างชาติตุนไว้ทำอะไรซักอย่าง (คงเตรียมซื้อหุ้น) ก้อเลยเห็นด้วยกับลุงขวดอยู่ ว่าหุ้นคงไปต่อตราบใดที่ค่าเงินยังแข็งขึ้นเรื่อยๆแบบนี้ แต่ก้อไม่กล้าซื้อแบบลุงขวดอยู่ดีครับอย่างว่าครับเอาเงินเก็บด้วยหยาดเหงื่อมาเล่นกลัวหาย :oops:
เด็กใหม่หัดขวิด

หลายๆคน

โพสต์ที่ 17

ลุงขวดครับ เป็นไงบ้างครับ สบายดีหรือป่าว เห็นลุงขวดเข้าซื้อแบงค์เล่นช่วงนี้ ไม่เป็นขาลงหรือครับ เพราะเห็นข่าวประกาศอยู่ว่า แบงค์จะเริ่มดีที่ปีหน้า เพราะปีนี้ลดอัตราดอกเบี้ยและ gap ของ ดอกเบี้ยก็ต่ำ น่าจะอยู่แถว fin หรือ commu ดี ๆ นะ
fancy ที่รับไว้ตอน 9.15 - 9.20 ตอนนี้มันกลับมายืนราคาเดิมแล้วอะครับ ผมว่าท่าจะอยู่แถวนี้อีกนาน ทิ้งไปก่อนแล้วหันไปจับตัวอีกก่อนดีไหมครับ
ส่วน ltx ผมกะจะรับเพิ่มที่ 46 ไม่รู้จะถอยมาถึงหรือป่าว ช่วยกันเชียร์ให้มันไหลหน่อยครับ มีน้อยเกินไป หรือลุงขวดว่า รออีกสักเดือนค่อยว่ากันอีกที
ปล.ลุงขวดจะไปงาน TVI ด้วยหรือป่าวครับ อยากเจออีกทีเหมือนกัน
หุ้น - การลงทุน หรือการพนัน คุณเป็นคนพิจารณา
ลุงขวด

หลายๆคน

โพสต์ที่ 18

ตอบเด็กใหม่หัด ขวิด
ซื้อหุ้นก็เหมือนซื้ออนาคต ไว้ก่อน แบงค์ถึงจุดต่ำสูงไปแล้ว ตอนนี้เริ่มมีกำไรกันบ้างแล้ว จะกำไรมาก ๆ ก็ต้องปล่อยสินเชื่อให้มาก ๆ เหมือนกัน เขาว่า กลุ่มแบงค์ต้องซื้อล่วงหน้า 6 เดือน ก็ คงสะสมไป แต่คงไม่มากนักตามที่บอกไว้นั่นแหละ
Fancy ได้ update เรื่อง เริ่มโรงงานใหม่เชิงพาณิชย์ แล้ว ตั้งแต่ 1/9/46 ราคาคงไม่ต่ำกว่า 9.20 บาท มังครับ ถ้าได้ต่ำกว่านี้ ก็ รีบ ๆ จัดการสะสมไว้ แต่ผมว่าไม่ได้เห็นนะครับ ตอนนี้ หลัง xd ก็ยังยืนแถว 9.40 บาท นับว่า แข็งเหมือนกัน
Ltx คงไม่ได้เห็นแล้วครับ ที่ราคา 46 บาท ผมก็อยากได้แถวนั้นเหมือนกัน

เรื่อง งาน TVI ผมยังไม่เคยไปเลยครับ ใจ อยาก มีชีวิต ที่ ง่าย ๆ ไม่อยากออก งาน เท่าไหร่ ครับ แต่คนที่ยังมีไฟแรง ก็ น่าไป แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน จะได้มีความรู้ กว้างขวาง ขึ้น
Mon money

หลายๆคน

โพสต์ที่ 19

THiNK เขียน:เอ้า นิมนต์หลวงตามน มาลงยันต์หน่อยสิครับ :wink:
เรียกผมหรือเปล่า? ผมเองอายุเพิ่ง34ปีเต็มมาเมื่อไม่กี่วันมานี่เอง คงเป็นหลวงตาไม่ได้หรอก และไม่มีวิชาไสยศาสตร์มาลงยันให้ใครได้

ในเวลาอย่างนี้ใครๆก็อดหวั่นไหวไม่ได้หรอกครับ หุ้นตลาดที่ขึ้นๆกันอย่างรุ่นแรง ไม่รู้จักพอ หากจะให้ลงยันต์มหาอุตละก็ ดูความเป็นจริงของข้อมูลให้แน่นอนเสียก่อน เช่น PE, PBV, ROE ตัวเลขเหล่านี้พอจะใช้เป็นยันต์กันเจ็งได้บ้าง

หุ้นที่ขึ้นเพราะแรงลากของเจ้ามือกับหุ้นที่ขึ้นเพราะพื้นฐานไม่เหมือนกันแน่นอน ดังนั้นระงับความโลภไว้บ้างใช้เหตุผลขณะเก็งกำไรและรู้จักพอครับ ได้พอสมควร และถ้าพลาดก็ไม่ถึงขนาดเอาชีวิตไปสังเวยมัน
โกเมน กาลจักร

PEPSI

โพสต์ที่ 20

SSC เป็นไงครับพี่ถ้าดูรายวันก็ลงเอาลงเอาสวนกระแสตลาดอยู่นะครับ ผมจ้องๆอยู่นานแล้วแต่ราคาผมยังเห็นว่าสูงเกินไป (รอให้ลดลงกว่านี้หน่อย )พี่ๆคิดว่าไงครับกับตัวนี้ควรที่จะถือยาวได้ไหมครับ ที่ผมสนใจมากๆคือ TCB ครับแต่ไม่รู้ว่าบริษัทย่อยที่อยู่ใน อินโดฯ จะมีผลกระทบต่อ TCB มากแค่ไหน
stockms

หลายๆคน

โพสต์ที่ 21

ขนาดหุ้นเก็งกำไรของลุงขวดยัง conservative เลยระครับ ลุงขวดไม่เก็งพวกหุ้นเหล็ก หุ้นอสังหาบ้าเหรอครับ ผมว่ามันน่าจะมาก่อนแบงค์นะครับ จริงๆ มันก็มาแล้วแหละแต่ยังคาดว่ายังไม่ถึงยอด แบงค์ก็คงเริ่มอยู่ที่ตีนเขามังครับ วันจันทร์ว่าจะขอเข้า KBANK ครับ เข้า 35 ออก 39 ไปรอบนึงแล้วครับ นึกว่าจะกลับลงมา ให้เก็บใหม่ ไป 43 ซะแล้ว พอดีผมไปซื้อ SHIN ไว้ เลยต้องซื้อ KBANK ไว้บ้าง หัวหน้าทีมเขาเป็นคู่กัดกัน อยากรู้ว่าใครจะชนะครับคราวนี้ขอเก็บสัก 1 ปี
ayethebing

หลายๆคน

โพสต์ที่ 22

ผมยังไม่อยากเข้ากลุ่มแบงค์หรอกครับ มันเสียวอ่ะ เคยขาดทุนไปแยะกับแบงค์ใหญ่หลายๆ ตัว

ผมว่าถ้าจะเล่นหุ้นตลาดเล่น อสังหาไม่ดีกว่าเหรอครับ เนี่ยะ แฟนผมเค้าซื้อ อมตะ ไปแล้ว ตั้ง 8.8 บาทแน่ะ ไม่รู้จะเป็นยังไง

ผมว่าผมอดทนรอหุ้นลงต่อไปดีกว่า ยังหาหุ้นดีๆ ราคาถูกไม่ได้ตอนนี้ครับ
ล็อคหัวข้อ