คนเล่นทองต้องรู้เอาไว้!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
jo7393
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: คนเล่นทองต้องรู้เอาไว้!!

โพสต์ที่ 31

เอาข้อราคาทองย้อนหลังมาแปะไว้หน่อยนะครับ
7/2/2547 ราคาทองแท่ง 96.5% 7,400-7,500 ราคา Gold spot 403.35 ค่าเงินบาท 39.05
1/4/2547 ราคาทองแท่ง 96.5% 7,800-7,900 ราคา Gold spot 425.85 ค่าเงินบาท 39.21
1/4/2448 ราคาทองแท่ง 96.5% 7,900-8,000 ราคา Gold spot 427.60 ค่าเงินบาท 39.23
1/4/2549 ราคาทองแท่ง 96.5% 10,550-10,650 ราคา Gold spot 581.50 ค่าเงินบาท 38.875
3/7/2554 ราคาทองแท่ง 96.5% 23,250-23,350 ราคา Gold spot 1,658.30 ค่าเงินบาท 29.78
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
jo7393

โพสต์ที่ 32

โสมขาวซื้อทองคำเป็นครั้งแรกในรอบ 13 ปี
by [email protected] (กอง บก.ออนไลน์)
ธนาคารกลางของเกาหลีใต้ได้ซื้อทองคำรวมน้ำหนัก 25 ตัน จากตลาดทองคำโลก ในรอบ 13 ปี ในช่วงเดือนมิถุนายน และกรกฎาคมที่ผ่านมา ทำให้เกาหลีใต้มีทองคำสำรองเพิ่มเป็น 39.4 ตัน และมีทุนสำรองรวมทั้งสิ้น 311,030 ล้านดอลลาร์สหรัฐ เมื่อถึงสิ้นเดือนกรกฎาคม ทั้งนี้ นายฮัง แต-คี ผู้อำนวยการกลุ่มบริหารจัดการทุนสำรองของธนาคารกลางเกาหลีใต้ กล่าวว่า การซื้อทองคำจะช่วยให้สามารถรับมือความผันผวนของตลาดการเงินโลก และเพิ่มความเชื่อมั่นของนักลงทุนในเกาหลีเมื่อถึงคราวเกิดวิกฤติ นับเป็นครั้งแรกที่ธนาคารกลางเกาหลีใต้เข้าซื้อทองคำตั้งแต่เกิดวิกฤติการเงินในเอเชียเมื่อปี 2540-2541 ซึ่งในครั้งนั้นธนาคารกลางเกาหลีใต้ซื้อทองคำจากประชาชนเพื่อกู้วิกฤติ
“ถ้าราคาหุ้นแยกออกไปจากเส้นกำไร  ไม่ช้าก็เร็วมันจะวิ่งกลับไปหาเส้นกำไรเสมอ”
เลือกบริษัทที่ดี ในราคาที่เหมาะสม  และถือมันตราบที่มันยังเป็นกิจการที่ดีอยู่

อย่าอายที่จะถาม ไม่มีใครรู้ลึกทุก บ. ถ้าไม่รู้แล้วไม่ถามก็จะยิ่งไม่ฉลาด
สิบพัน

โพสต์ที่ 33

อ่านแล้วคงต้องหันมาเก็บทองบ้าง อีก 25 ปีจะได้รวยอย่างที่พี่ jo7393 ว่านะคะ

ว่าแต่พี่ jo7393 คิดว่าที่ทองขึ้นตอนนี้นอกจากกังวลเรื่องอเมริกาและยุโรปแล้วยังเพราะเกาหลีใต้ (แต่เหมือนได้ยินว่าเกาหลีเหนือนะคะ) เก็บไปซะเยอะด้วยป่ะคะราคาเลยไปใหญ่เลย และรบกวนสอบถามความเห็นพี่เรื่อง GLD ที่จะเข้าเทรดวันจันทร์หน้าด้วยค่ะ น่าซื้อกว่าทองแท่งไม๊คะ ขอบคุณค่ะ
jo7393

โพสต์ที่ 34

สิบพัน เขียน:อ่านแล้วคงต้องหันมาเก็บทองบ้าง อีก 25 ปีจะได้รวยอย่างที่พี่ jo7393 ว่านะคะ

ว่าแต่พี่ jo7393 คิดว่าที่ทองขึ้นตอนนี้นอกจากกังวลเรื่องอเมริกาและยุโรปแล้วยังเพราะเกาหลีใต้ (แต่เหมือนได้ยินว่าเกาหลีเหนือนะคะ) เก็บไปซะเยอะด้วยป่ะคะราคาเลยไปใหญ่เลย และรบกวนสอบถามความเห็นพี่เรื่อง GLD ที่จะเข้าเทรดวันจันทร์หน้าด้วยค่ะ น่าซื้อกว่าทองแท่งไม๊คะ ขอบคุณค่ะ
ตามความคิดผม GLD น่าใช้เป็นที่พักเงินสำหรับรอตลาดหุ้นรอบใหญ่นะครับ หมายถึงคาดว่าต้องการรอตลาดหมี อาจใช้เวลาสัก ปีสองปี แต่หากเก็บยาวกว่านั้นซื้อทองแท่งหรือรูปพรรณไปเลยดีกว่าครับ เพราะ GLD มีค่าจัดการกองทุน หากจำไม่ผิดประมาณ 1% ในขณะที่ทองแท่งประหยัดส่วนนี้ไปได้ เช่นถือ GLD นานสัก 7ปี เท่ากับโดนค่าดูแลประมาณ 7% มันจะมีค่าเท่ากับซื้อทองรูปพรรณไว้ใส่เลยนะครับ (ทองรูปพรรณค่ากำเหน็จประมาณ 500-800 บ. เท่ากับประมาณ 2.5-3% ส่วนตัวเนื้อทองรูปพรรณหากซื้อแล้วขายจะขาดทุยประมาณ 5%)
หากถือยาวกว่า 7ปี ถือทองรูปพรรณดีกว่า GLD แต่หากถือทองแท่งก็จะดีที่สุดสำหรับระยะยาวครับ
เพราะทองแท่งหากซื้อแท่งละ 10 บ.ไม่มีค่าบลอก ส่วนต่างซื้อขายเพียงประมาณ 0.5% เท่านั้นเอง พูดง่ายๆหากถือ 1ปี ทองแท่งคุ้มกว่า GLD แล้วครับ แต่หากคิดในแง่ความสะดวกเวลาจะสวิตไปซื้อหุ้น เพราะหากมัวแต่เอาทองแท่งวิ่งไปขายอาจเสียโอกาสในการซื้อหุ้น อย่างนี้แล้ว GLD เป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ
สรุปคือ หากใช้พักเงินประมาณ 1-2ปี เพื่อซื้อหุ้น GLD น่าสนใจ
หากเก็บนานกว่า 2ปี ทองแท่งน่าสนใจกว่า
แต่หากเก็บยาวลงทุนให้รุ่นลูก จะเป็ฯรูปพรรณก็ไม่เสียหายเพราะระยะยาวระดับ 10ปี ขึ้นไปกำไรน่าจะเป็น 100% แล้ว การขาดทุนค่ากำเหน็จสำหรับทองรูปพรรณ เพียง7% แต่ใช้ในงานแต่งรุ่นลูกได้ หรือใช้เป็นเครื่องประดับเอาติดตัวไปได้ ไม่แตกต่างมาก และในอีก 10ปี ข้างหน้า ค่ากำเหน็จ(ค่าแรง) คงไม่อยู่ที่ราคาปัจจุบันแน่นอนครับ :D

jo7393

โพสต์ที่ 35

รายละเอียดของ GLD ดูคร่าวๆแล้ว ค่าดูแลจัดการต่อปี ประมาณไม่เกินอยู่ที่ 1.72% ต่อปี ซึ่งรู้สึกว่าสูงไปหน่อย แต่ต้องวลองถามดูอีกทีว่า ที่ว่าไม่เกิน 1.72% แล้วจริงๆคิดเท่าไรกันแน่

jo7393

โพสต์ที่ 36

1. ทั้งนี้ อัตราค่าธรรมเนียมดังกล่าวของกองทุนปัจจุบันเรียกเก็บจริงในอัตราประมาณร้อยละ
0.46 ต่อปี ของมูลค่าทรัพย์สินสุมธิของกองทุน
(ไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่ม)
2. บริษัทจัดการขอสงวนสิทธิในการเรียกเก็บค่าธรรมเนียมการขายหน่วยลงทุนในแต่ละกลุ่ม
ไม่เท่ากัน ทั้งนี้ บริษัทจัดการจะแจ้งให้นักลงทุนทราบรายละเอียดล่วงหน้าไม่น้อยกว่า 7 วัน
โดยจะปิดประกาศ ณ สำนักงานของบริษัทจัดการ และฝหรือ ผู้สนับสนุนการขาย (ถ้ามี)
เจอแล้วครับ

iamchai

โพสต์ที่ 37

ราคาทองช่วงปี 2508-2551 ครับ
แนบไฟล์

iamchai

โพสต์ที่ 38

^
^
pawawit เขียน: …อย่างรุ่นปู่เรา ทองพุ่งสูงแล้วกลับมาอยู่ที่ 400 บาท(ต่อทองหนึ่งบาท)
..ช่วงคุณพ่อเรา ทองวิ่งไปแตะ สองหมื่นก่อนที่จะมา อยู่ที่ 4,000 บาท(ต่อทองหนึ่งบาท) เป็นเวลาเกือบยี่สิบปี
หาช่วงทองสองหมื่นไม่เจออ่ะครับ
jo7393

โพสต์ที่ 39

iamchai เขียน:^
^
pawawit เขียน: …อย่างรุ่นปู่เรา ทองพุ่งสูงแล้วกลับมาอยู่ที่ 400 บาท(ต่อทองหนึ่งบาท)
..ช่วงคุณพ่อเรา ทองวิ่งไปแตะ สองหมื่นก่อนที่จะมา อยู่ที่ 4,000 บาท(ต่อทองหนึ่งบาท) เป็นเวลาเกือบยี่สิบปี
หาช่วงทองสองหมื่นไม่เจออ่ะครับ
เพราะมันไม่มีไงครับ เป็นข้อมูลที่เมคโดยการถอดเงินเฟ้อออก แล้วเอามาเปรียเทียบ อย่างที่ผมเคยพูดไปก่อนหน้านี้ราคาสินค้าทุกตัวบนโลกอิงอยู่บนเงินเฟ้อเป็นพื้นฐาน ดังนั้นการเปรียบเทียบอะไรว่าถูกแพงไม่ควรถอดเงินเฟ้อแล้วค่อยเทียบ มันเป็นหลักคิดที่เพี้ยนครับ ลองเทียบง่ายๆ หากเราจะเทียบราคาข้าวจากเมื่อ 30ปีก่อนจนถึงปัจจุบันว่าแพงขึ้น เราต้องถอดเงินเฟ้อก่อนแล้วค่อยเทียบไหม ในเมื่อราคาของทุกอย่างที่เรารับรู้มีพื้นฐานเป็นเงินเฟ้ออยู่แล้ว และหน้าที่หลักของทองคือการหนีเงินเฟ้อ
เขียนซะยาวไม่รู้ว่าเข้าใจที่ผมพยายามจะสื่อหรือเปล่านะครับ เอาเป็นว่า ทองหนีเงินเฟ้อเสมอครับ

KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 40

เคยอ่านเจอครับว่าทองตอนขึ้นสูงสุดเมื่อประมาณ 30 ปีก่อน คิดเทียบกับเงินปัจจุบันประมาณ 2200 เหรียญต่อออนซ์ครับ ถือ 30 ปียังไม่คุ้มถ้าติดดอยตอนนั้นครับ
KriangL
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 41

iamchai เขียน:^
^
ตารางข้างบนเป็นค่าเฉลี่ยทั้งปีครับ ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าราคาทองเมืองไทยตอนนั้นรัฐบาลมีกลไกอะไรมาแซกแซงครับ ราคาที่ระดับเฉลี่ย 5660 บาทเมื่อปี 2523 กว่าจะกลับมาสูงกว่าก็ปี 2541 ตอนลอยค่าเงินบาท แต่เงิน 5748 บาทเมื่อปี 2541 ก็ต่ำกว่าสมัยปี 2523 มากมายครับ
สิบพัน

โพสต์ที่ 42

jo7393 เขียน:
สิบพัน เขียน:อ่านแล้วคงต้องหันมาเก็บทองบ้าง อีก 25 ปีจะได้รวยอย่างที่พี่ jo7393 ว่านะคะ

ตามความคิดผม GLD น่าใช้เป็นที่พักเงินสำหรับรอตลาดหุ้นรอบใหญ่นะครับ หมายถึงคาดว่าต้องการรอตลาดหมี อาจใช้เวลาสัก ปีสองปี แต่หากเก็บยาวกว่านั้นซื้อทองแท่งหรือรูปพรรณไปเลยดีกว่าครับ เพราะ GLD มีค่าจัดการกองทุน หากจำไม่ผิดประมาณ 1% ในขณะที่ทองแท่งประหยัดส่วนนี้ไปได้ เช่นถือ GLD นานสัก 7ปี เท่ากับโดนค่าดูแลประมาณ 7% มันจะมีค่าเท่ากับซื้อทองรูปพรรณไว้ใส่เลยนะครับ (ทองรูปพรรณค่ากำเหน็จประมาณ 500-800 บ. เท่ากับประมาณ 2.5-3% ส่วนตัวเนื้อทองรูปพรรณหากซื้อแล้วขายจะขาดทุยประมาณ 5%)
หากถือยาวกว่า 7ปี ถือทองรูปพรรณดีกว่า GLD แต่หากถือทองแท่งก็จะดีที่สุดสำหรับระยะยาวครับ
เพราะทองแท่งหากซื้อแท่งละ 10 บ.ไม่มีค่าบลอก ส่วนต่างซื้อขายเพียงประมาณ 0.5% เท่านั้นเอง พูดง่ายๆหากถือ 1ปี ทองแท่งคุ้มกว่า GLD แล้วครับ แต่หากคิดในแง่ความสะดวกเวลาจะสวิตไปซื้อหุ้น เพราะหากมัวแต่เอาทองแท่งวิ่งไปขายอาจเสียโอกาสในการซื้อหุ้น อย่างนี้แล้ว GLD เป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ
สรุปคือ หากใช้พักเงินประมาณ 1-2ปี เพื่อซื้อหุ้น GLD น่าสนใจ
หากเก็บนานกว่า 2ปี ทองแท่งน่าสนใจกว่า
แต่หากเก็บยาวลงทุนให้รุ่นลูก จะเป็ฯรูปพรรณก็ไม่เสียหายเพราะระยะยาวระดับ 10ปี ขึ้นไปกำไรน่าจะเป็น 100% แล้ว การขาดทุนค่ากำเหน็จสำหรับทองรูปพรรณ เพียง7% แต่ใช้ในงานแต่งรุ่นลูกได้ หรือใช้เป็นเครื่องประดับเอาติดตัวไปได้ ไม่แตกต่างมาก และในอีก 10ปี ข้างหน้า ค่ากำเหน็จ(ค่าแรง) คงไม่อยู่ที่ราคาปัจจุบันแน่นอนครับ :D
ขอบคุณมากค่ะพี่ jo7393 อธิบายได้ละเอียดยิบมากๆ คงเก็บทองแท่งตามเดิมดีกว่าค่ะเพราะกะถือรอบาทละเป็นแสน ตื่นเต้นมากมายอิอิ อีกอย่างเห็นเล่น GLD กันวันนี้แล้ว ไม่รู้ไม่เล่นดีกว่า เลือกพักเงินใน Property fund เพราะอย่างน้อยก็มี yield ค่ะ ช้าแต่ชัวร์
jo7393

โพสต์ที่ 43

9/8/2011 12.50 Gold spot 1,750.70 ราคาทองแท่ง 24,900-25,000