โห จ่ายปันผล มากกว่าราคาพาร์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Segasus_Seiya
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: โห จ่ายปันผล มากกว่าราคาพาร์

โพสต์ที่ 31

Jeng เขียน:
kotaro เขียน:ชื่อหุ้น พาร์ ปันผลทั้งปี
...
ขอบคุณหมอ kotaro ครับ นี่แหละที่ต้องการ เดี่ยวจะเอาไปศึกษาครับ

ตัดพวกกำไรไม่โตออก ตัดพวกกำไรไม่สม่ำเสมอออก ตัดพวกกำไรบ้างขาดทุนบ้างออก

ดูซิ จะเหลืออะไร
ขอบคุณพี่ Jeng ครับ ช่วยแนะนำเคล็ดลับ ให้เลือกพวกกำไรโต / สม่ำเสมอ นั่นเอง :)
Nice
syj
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: โห จ่ายปันผล มากกว่าราคาพาร์

โพสต์ที่ 32

Jeng เขียน:ตอนนี้แค่กำลังรู้สึกว่า

ถ้าเจ้าของ ได้ผลกำไรจากบริษัทนั้นเยอะ ในรูปปันผล

น่าจะดีกว่าเจ้าของได้ ผลกำไรเยอะ จากราคาที่ขึ้นไป

เพราะเดี่ยวเจ้าของ ขายเอาๆ

ขายเสร็จ แต่งบัญชีขาดทุน แล้วราคาลง รับซื้อๆ

แล้วก็แต่งบัญชีกำไร ขายหุ้นอีก

ผมไม่ได้มีประสบการณ์ตรงนะครับ ว่าบริษัทไหนทำแบบนั้น

และไม่ได้โจมตีบริษัทไหนด้วย

แต่เห็นบางบริษัท กำไรเยอะทุกทีตอนหุ้นขึ้น แล้วดัน กำไรน้อยอีก ตอนหุ้นลง

มันก็ชวนสงสัยอยู่เหมือนกันครับ
จี้ได้ตรงจุดมากๆ เลยครับ อันนี้เห็นด้วย เพราะ
เจอกับตัวเอง มาแล้ว หลายครั้ง "history repeats itself" ...

ขอบคุณครับ ที่แทงใจดำ โดน ....
// Stay Hungry, Stay Foolish.
// Stay Calm, Stay Invest.
// Price is what you pay, Value is what you get.
bibman

โพสต์ที่ 33

ขอบคุณมากครับคุณ Jeng ที่มีมุมมองที่ดี และ เป้นประโยชน์มาก
KimVi

โพสต์ที่ 34

คราวแรกนึกว่าไม่มีประเด็น ที่ไหนได้ ลึกซึ้งยิ่งนัก ขอบคุณมากครับ
"Look at market fluctuations as your friend rather than your enemy; profit from folly rather than participate in it." – Warren Buffett
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 35

ความคิดโง่ๆ อาจจะนำไปสู่ข้อสรุปที่ดีก็ได้ ผมคิดงั้นนะ

อย่าง kcar เจ้าของถือหุ้นอยู่ 75 % กำไร 6 เดือน .32 แต่ปันผลได้ .40

และงานก็ขยายได้ด้วย ซึ่งอาจจะไม่โตมาก แต่เมื่อเทียบกับ เงินปันผลที่ได้รับ

และความปลอดภัย จากแรงจูงใจ ของเจ้าของ ที่ เขาตั้งใจบริหารและเขาก็ได้มาก และเราผู้ถือหุ้นรายย่อย ก็ได้มากเช่นกัน

ก็แค่มุมมอง รอการต่อยอดต่อไป ว่า

การปันผล จะสามารถเช็คเจตนาของเจ้าของได้หรือไม่

หรือการที่บางบริษัท เจ้าของมีหุ้นน้อยมาก ผู้บริหาร ก็บริหาร และได้ค่าบริหาร ได้โบนัส ได้เงินเดือน หรืออาจจะได้หุ้นอีก

การเก็บเงินไว้ ไม่ค่อยปัน หรือปันน้อย จะหมายถึงอะไร เรื่องพวกนี้ ดูเล่นๆก็ดีเหมือนกัน

กระทู้นี้ก็ไม่ได้โดดเด่นอะไร แต่น่าจะต่อยอดไปว่า

บริษัทไหนกันแน่ ที่ ย้อนหลังซัก 3-5 ปี ทำผลตอบแทนให้กับผู้ถือหุ้นได้มากจริงๆ ทั้งในส่วน ปันผล และ ส่วนของเจ้าของ โดยที่เรายังไม่ต้องสนใจราคาในตลาด

เพราะบ่อยครั้ง ราคาในตลาดวิ่งขึ้นมากๆ บดบัง พวกที่มีฝีมือจริง บริษัทที่โตจริงๆ แต่หุ้นยังไม่ขึ้น

คนที่ถือยาว ก็ happy เพราะไม่ได้เน้นขาย ได้ปันผล และได้ส่วนของเจ้าของที่โตขึ้น นั่นก็หมายถึงหนี้ที่ลดลง บริษัทก็มั่นคงขึ้นด้วย

ขอบคุณครับ ที่ช่วยๆกันคิด
Jeng

โพสต์ที่ 36

อ่าผิดอีกแล้ว kcar 6 เดือนกำไร .69 แต่ปันผล .40 และสามารถขยายงานได้ด้วย

อิอิ ผิดประจำ
sylph

โพสต์ที่ 37

Jeng เขียน:
Jeng เขียน:
sylph เขียน:
Jeng เขียน:
Jeng เขียน:ดูอย่างกรณี lh

ipo 230 (ผมไม่ทันนะ ข้อมูลผิดหรือเปล่านี่) พาร์ 10 บาท

วันนี้ ราคาหุ้น 6.3 ปันผลครึ่งปี .17

ถ้าเป็นตามนี้จริง เจ้าของก็ไม่น่าจะได้ผลตอบแทนอะไรมากมาย เท่า พวกปันผล เกินราคาพาร์

ไม่เกี่ยวกับหุ้นน่าซื้อหรือไม่น่าซื้อนะครับ

ผมแค่คิดว่า เอ๊ะ ทำไมหุ้นบางตัว ขยายงานได้ แถมยังปันผลได้มหาศาล แปลกดี

รูปภาพ
อ้าว มีตัวเล็กๆ เขียนว่า พาร์ใหม่ 1
ผมว่าตัวเท่าๆกันนะ ไม่เล็กนิครับ
แต่เคยได้ยินว่าคนชอบมองความผิดของตัวเอง...เล็ก
คนบางคน ได้ความรู้สึกดีๆ ในการเหยียบย่ำคนอื่น ผมเข้าใจนะ

แค่มองผิดพลาด ใครบางคนยังกัดได้ ถ้าสบายใจก็เชิญครับ

อิอิ
ถ้าเป็นแต่ก่อนนะ เวลาใครมองอะไรผิด จะมีคนมาบอกว่า คุณ XXX ตรงนี้ ข้างล่างเขียนว่า 1 บาทครับ

ผู้โพสก็จะ ขอบคุณครับ มองพลาดไปจริงๆ

ประมาณนี้ครับ สังคม ถึงได้พัฒนาครับ การกัดคนอื่น ไม่ได้ทำให้ตัวเองดูดีขึ้นครับ และเปลืองเนื้อที่บอร์ดเปล่าๆครับ
ผมก้อว่างั้นแหละครับ แต่ก่อนนะ ดีมากๆเลย ตอนผมเป็นมือใหม่มากๆ (ตอนนี้ก้อยังเป็นมือใหม่อยู่)

เดียวนี้จะพิมแต่ละทีก็ พะวงหน้าพะวงหลัง จะถามไรก้อไม่กล้าพิมครับ
ส่วนใหญ่จะเจอคำตอบว่า ถามตัวเองก่อน ตัวเองให้คำตอบดีที่สุดแล้ว
บางทีคนถาม(รวมถึงผม) ต้องการความเห็นไปวิเคราะห์ไม่ใช่ว่าจะฟังแล้วจะเชื่อไปหมด
เห็นด้วยว่า การกัดคนอื่น ไม่ได้ทำตัวเองดูดีขึ้น และเปลืองเนื้อที่บอร์ดครับ

***เวลาคนอื่นกัด เค้าสบายใจก้อปล่อยไปเหอะ แต่ผมไม่ชอบถูกกัดเฉยๆครับ ^^
Jeng

โพสต์ที่ 38

คุยเรื่องหุ้นดีกว่าครับ
sylph

โพสต์ที่ 39

Jeng เขียน:คุยเรื่องหุ้นดีกว่าครับ
ผมก็ว่างั้นครับ
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
ยังไงผมน้องใหม่ก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 40

sylph เขียน:
Jeng เขียน:คุยเรื่องหุ้นดีกว่าครับ
ผมก็ว่างั้นครับ
ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
ยังไงผมน้องใหม่ก็ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ครับผม ยินดีครับ
Simply

โพสต์ที่ 41

คำถามของพี่เจ๋งน่าสนใจมากครับ ขอบคุณครับที่แบ่งปัน ได้ไอเดียไปใช้มองบริษัทอีกมุมหนึ่งครับ
Margin Of Safety+Intrinsic Value+Mr.Market
ขอบคุณอ.เกรแฮมที่ทำให้เกิด Value Investing
ขอบคุณบรรดาเหล่าVIทั้งหลายที่พิสูจน์คุณค่าที่แท้จริงของVI
ขอบคุณท่านดร.นิเวศน์ที่พิสูจน์ให้เห็นว่าVIใช้ได้กับบ้านเรา
donrak

โพสต์ที่ 42

http://www.richerstock.net/stock/stocks ... C&page=all

แนะนำเวปนี้เลยครับพี่ Jeng ผมใช้หาปลาอยู่บ่อยๆ ถือโอกาสขอบคุณสำหรับการคิดดังๆของพี่Jeng ที่ให้น้องๆมีโอกาสลับสมองครับ
ถ้าเรายังเอาชนะ"ใจ"ตัวเองไม่ได้
เราก็"ชนะ"ตลาดหุ้นไม่ได้
Jeng

โพสต์ที่ 43

donrak เขียน:http://www.richerstock.net/stock/stocks ... C&page=all

แนะนำเวปนี้เลยครับพี่ Jeng ผมใช้หาปลาอยู่บ่อยๆ ถือโอกาสขอบคุณสำหรับการคิดดังๆของพี่Jeng ที่ให้น้องๆมีโอกาสลับสมองครับ
ขอบคุณครับ เออเว็บนี้ยังอยู่เนอะ ขอบคุณอีกครั้งครับ
^^

โพสต์ที่ 44

ประเด็นคุณJeng เรื่องการให้ปันผลตัวเองแทนที่จะขายเมื่อราคาสูง
ถ้าผู้บริหารทุกคนในตลาดหลักทรัพย์นำทัศนคตินี้ไปปฏิบัติ
ผมว่าจะเป็นการปฏิวัติครั้งใหญ่เลย

ผมอยากเห็นบริษัทส่วนใหญ่มีทัศนคติเป็นแบบSmooth Earningมานานแล้ว และปันผลก็เพิ่มขึ้นตามการเติบโต ไม่ใช่ราคาเพิ่มขึ้นตามการเติบโตและข่าวแห่งความคาดหวัง

ไม่ใช่เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้าย Stockสินค้าเว่อร์ๆกะรวยทีเดียว หรืองานโครงการที่ใหญ่ๆครั้งเดียวอิ่ม หลังจากนั้นไส้แห้ง ตั้งค่าเสื่อมเพื่อเล่นกับงบการเงิน
หรือถ้าเหนือเมฆก็เตรียมStoryไว้หลายๆเรื่อง แต่ยังไม่ปล่อยข่าวทีเดียว ถ้าจะปล่อยจะปล่อยให้ยาว ราคาหุ้นจะได้ไปไว เร็วและไกล

ถ้าไม่มีพวกนี้ ผู้บริหารก็จะตั้งใจทำงานมากขึ้น คนก็จะถือหุ้นนานขึ้น
ตลาดหุ้นก็จะโตระยะยาวไม่ใช่1000ไป400 มา800 มา400 วนเวียนไม่รู้จบ

เห็นด้วยสุดๆ
หุ้นมันอยู่รอบๆตัวเราเสมอ
chootana

โพสต์ที่ 45

เอาแบบจ่ายปันผล (แบบปกติ) เกินราคาตอนเข้าตลาดดีกว่า มีตัวไหนมั่งครับ
harlembeats

โพสต์ที่ 46

ขอบคุณอีกมุมมองและความรู้ให้มือใหม่อย่างผมครับ :o
leonleon

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณพี่เจ๋งที่ชี้แนะให้เห็นในจุดที่ไม่เคยมองเห็นครับ
เปิดมุมมองใหม่ๆเลยครับ

ขอบคุณครับ
Jeng

โพสต์ที่ 48

chootana เขียน:เอาแบบจ่ายปันผล (แบบปกติ) เกินราคาตอนเข้าตลาดดีกว่า มีตัวไหนมั่งครับ
น่าสนใจมากครับ ปันผลเกินราคา ipo

เหอๆ
chootana

โพสต์ที่ 49

แล้วตกลงมีมั่งไหมครับ พี่เจ๋ง (ที่ถามนี่ ไม่รู้จริงๆนา มีใครรู้มั่ง ช่วยสืบหาให้หน่อย)
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 50

Jeng เขียน:
chootana เขียน:เอาแบบจ่ายปันผล (แบบปกติ) เกินราคาตอนเข้าตลาดดีกว่า มีตัวไหนมั่งครับ
น่าสนใจมากครับ ปันผลเกินราคา ipo

เหอๆ
ผมว่าจะหายากอยู่นาครับ เพราะถ้านโยบายปันผลจากกำไร 40% ให้ pe 10 ตลอด
ipo 1 บาท ปัจจุบันต้องราคา = 1*2.5*10 = 25 บาท เป็นหุ้น 25 เด้งไปเลย

แต่ถ้าปรับลดราคา ipo ตามราคา par ด้วย PTTEP นี่ใช่เลยครับ
ipo 33 @par 10 ปัจจุบัน par 1 เท่ากับ ipo 3.3 ปันผล 5 บาท
ayethebing

โพสต์ที่ 51

หุ้นส้วมทองคำ (American Standard - ASTL) มีปันผลพอเป็นกระสายครับพี่เจ๋ง ไม่เยอะแต่มีทุกปี เพราะมีเงินสดเหลือๆ ในแต่ละปีพอสมควร แต่ที่เจ็บใจมากคือพอ ออกจากตลาดไปแล้ว เทอปันผลทีเดียว 50 บาทต่อหุ้น!!!! ราคาตอน tender ออกประมาณ 300 กว่าบาทมั้ง
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Jeng

โพสต์ที่ 52

ayethebing เขียน:หุ้นส้วมทองคำ (American Standard - ASTL) มีปันผลพอเป็นกระสายครับพี่เจ๋ง ไม่เยอะแต่มีทุกปี เพราะมีเงินสดเหลือๆ ในแต่ละปีพอสมควร แต่ที่เจ็บใจมากคือพอ ออกจากตลาดไปแล้ว เทอปันผลทีเดียว 50 บาทต่อหุ้น!!!! ราคาตอน tender ออกประมาณ 300 กว่าบาทมั้ง
นั่นซิ ตัวนี้เห็นบ่นๆกันมาก สมัยโน้น