ฝันอยากเป็นนักบิน แนะนำหน่อย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
KAEW_MAKE
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

พีพีในTVI อยู่ในวงการการบินบ้างอะเปล่า
เรียนอยู่ ม6 ควรเลือก ENT หมาลัยไหน คณะไหนดี
เพื่อปูทางไปสอบเป็นนักบิน :idea: :?:
โป้ง

โพสต์ที่ 2

เรื่องนักบินเคยสอบของการบินไทย แต่ตกรอบกัปตันครับ เป็นนักบินมันต้องผ่านเรื่องจิตเวชด้วยนะ มันไม่ใช่ว่าเราเก่งแล้วจะเป็นได้ สภาวะด้านจิตใจหลายๆอย่างต้องถึงด้วย

พี่ว่าถ้าชอบการบิน ไปเรียน วิศวะอากาศยาน ม. เกษตร ดีกว่านะ
แก้ไขล่าสุดโดย โป้ง เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 05, 2005 2:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

วิศวะ อีเล็คโทรนิค คอมพิวเตอร์ น่าจะดี

ขับเครื่องบิน มีแต่หน้าปัดมิเตอร์ เครื่องคอมพิวเตอร์ ต่างๆ เต็มไปหมด
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
เพื่อนพูห์

โพสต์ที่ 4

เรียน ฟิสิกส์เก่งๆ โดยเฉพาะการคำนวณการตกของวัตถุวิถีโค้งแบบโปรเจกตาย ให้เก่งๆไว้ เวลาเครื่องยนต์ดับหมด จะได้นำผู้โดยสารลงอย่างปลอดภัย เอิ๊กส์ๆ :B

เขาใช้ระบบคอมพิวเตอร์ควบคุมหมดอยู่แล้ว นานๆ จะมีปัญหาที ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องไปฝึกอะไรมาก แค่หุ่นดี ใส่ชุดกัปตันแล้วดูหล่อ เท่ห์ สมาร์ท ก็ใช้ได้ล่ะ ส่วนเรื่องที่จะไปทำเครื่องบินเฉียวชนกันอะไรนั่น ไม่เกี่ยวกับนักบินอยู่แล้ว คอมพิวเตอร์ที่ศูนย์มันขัดข้องเอง อิอิ

ไปหัดจัดรายการวิทยุดีกว่า จะได้ไว้จัดรายการ "กัปตันพบประชาชน" บนเครื่องบิน ...

สวัสดีครับ ผม....กัปตันของคุณ เรากำลังบินอยู่เหนือมหาสมุทรแปซิฟิก ความสูง 300 กิโลเมตร ความเร็ว 600 ไมล์/ชม. ความกดอากาศ ... ท้องฟ้าแจ่มใส มีเมฆมาก ทะเลมีคลื่นเล็กน้อยถึงปานกลาง ลมกระโชกบ้างเป็นบางครั้ง

:rofl:
jaychou

โพสต์ที่ 5

จบ ม.6 เข้าเตรียมทหาร แล้วต่อโรงเรียนนายเรืออากาศ ได้บินชัวร์สุดๆ
นอกนั้นผมว่าน้ำจิ้ม เกษตร ก็ดี แต่ก็สู้นายเรืออากาศไม่ได้อยู่ดี
Minesweeper

โพสต์ที่ 6

www.thaiflight.com ลองเขาไปถามในนั้นดูครับ
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

เริ่มเรียนที่ โรงเรียนของ บริษัท วิทยุการบิน สิครับ ที่อยู่ตรงข้าม jj นะครับ

แล้วไปสอบนักบินภายหลัง ถ้าไม่ได้เป็นนักบิน ยังมีสิทธิได้เป็นผู้ควบคุมการบิน ได้คุมนักบินด้วย ไม่พอใจก็บอกไม่ให้ลง บินไปเรื่อยๆ :lovl: :lovl:

ผมยังอยากไปเรียนเลย ชุดก็เทห์ เสียดายตอนนั้น ไม่มีใครแนะนำ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
harry

โพสต์ที่ 8

เรียนเป็นนักบิน มันมีที่เฉพาะนี่ครับ

ทั้งแบบทหาร และบินพานิชย์

ลองค้นหาด้วย google ดูสิครับ เผื่อจะเจอ
Expecto Patronum!!!!!!
Ent'

โพสต์ที่ 9

ลองไปดูรายละเอียด ที่ http://www.thaipa.net

จริงๆ แล้วเรียนอะไรก็ได้ครับ เพราะตอนรับสมัครเค้ารับ ป.ตรี ทุกสาขา แต่ถ้าอยากทำพวกหอบังคับการการบิน (ATC - air traffice control) ก็เหมือนกันคือ จบ ป.ตรี แล้วไปสอบเป็น ATC เอา เรียน 1 ปี จบมาก็ทำงาน หอบังคับการ การบินครับ

ATC นี่ผมได้ยินมาว่า ทำ 15 วัน/เดือนเท่านั้นเอง และห้ามทำเกินกว่านี้ด้วย จัดว่ามีเวลาว่างเยอะทีเดียวนะครับ รายได้ก็ ok ด้วย
KAEW_MAKE

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณทุกความเห็นดีดี ที่พี่พี่กรุณาแนะนำคับ :bow: :bow: :bow: :bow: :bow:
genie

โพสต์ที่ 11

การศึกษาเป็นการปูพื้นฐานโครงสร้างทางความคิด เรียนการตลาดก็จะมีโครงสร้างความคิดแบบการตลาด เรียนบัญชีก็จะมีโครงสร้างความคิดแบบบัญชี คืออยากให้น้องคิดก่อนว่าอยากได้โครงสร้างทางความคิดแบบไหนมากกว่า เพราะนักบิน แทบไม่ต้องพึ่งโครงสร้างทางความคิด แต่สิ่งที่นักบินต้องเป็นคือจดจำระบบคำสั่งต่างๆได้ มีสมรรถนะทางร่างกายสมบูรณ์ เท่านั้น คือมันแคบไปในการใช้ นักบิน เป็นตัวเลือกสายวิชาเรียนในมหา'ลัย นอกเสียจากจะเลือกเป็นสายวิชาชีพไปเลยจะดูได้เปรียบกว่าด้วยซ้ำ
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 12

พยายามเข้านะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย กล้วยทอด เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 08, 2005 12:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
CEO

โพสต์ที่ 13

คุณรู้ไหมครับ ว่าการบินไทยรับนักบินที่เรียนจบอะไร
และสถิติคนที่สอบเข้าได้มากสุดจบอะไรมา
ไปถามที่การบินไทยดูครับ
ถ้าอยากเป็นนักบินทหารก็ทหารอากาศ แต่จะมีกี่คนที่ได้บินจริงๆ

วิศวะเครื่องกล+อิเลคทรอนิคส์น่าจะได้เปรียบครับ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
thanwa

โพสต์ที่ 14

เป็นการดีครับ ที่รู้ตัวเองว่าเราอยากเป็นอะไรหรือประกอบวิชาชีพอะไรในอนาคต
การตั้งความหวังที่จะเป็นนักบินเป็นเรืองที่ดีครับ ขอเป็นกำลังช่วยครับคุณ KAEW MAKE.

ตัวผมเองก็เคยอยากเป็นนักบินครับ
นอกจากนี้ยังได้รับอิทธิพลเพิ่มเติมขณะเรียนอยู่มหาลัย
คือจะมีรุ่นพี่เกือบทุกรุ่นผ่านการคัดเลือกของการบินไทย
ตอนเรียนจบผมจึงได้รุ่นพี่ที่สอบได้แล้วมาช่วยติวให้
โดยเฉพาะในส่วนของการทดสอบความสามารถพิเศษ
นักบินการบินไทย ต้องการวุฒิปริญญาตรีเท่านั้นครับ

ถ้าทำไม่ผิดนะครับ เพราะเวลาล่วงเลยมาพอสมควร (บ่งบอกถึงความสูงอายุ)
รอบแรก เป็นการสอบข้อเขียน
รอบที่สอง เป็นการสอบภาษาอังกฤษ แนว TOEIC ไม่รู้สะกดถูกหรือเปล่า
รอบที่สาม เป็นการสอบสัมภาษณ์กับนักบินคนไทยครับ
รอบสุดท้าย เป็นสอบความสามารถพิเศษและจิตวิทยาโดยฝรั่งจาก SAS

สมัยที่ผมสอบนั้น มีคนสมัครกันเยอะครับ
ผมผ่านมาถึงรอบสุดท้ายพร้อมกับเพื่อนๆ อีก 44 คน
สุดท้ายมีคนผ่านจำนวน 9 คนครับ มีเพื่อนสนิทผมเป็น 2 ใน 9 คนครับในปีนั้น
ส่วนผมไม่ผ่านครับ :cry:
กฎของที่นี่คือ ถ้าใครไม่ผ่านรอบสุดท้ายนี่แล้ว ห้ามสมัครตลอดชิวิตครับ

ในการสอบความสามารถพิเศษรอบสุดท้ายนั้น มีการทดสอบหลายชุดมาก
ข้อสอบแต่ละชุดวัดความสามารถที่แตกต่างกันไป
ซึ่งจะวัดความสามารถด้านต่างๆ โดยเราไม่รู้ครับ เช่น

ข้อสอบชุดหนึ่งต้องการทดสอบความถูกต้อง ไม่ใช่ความเร็ว
ผมจำได้ว่าเพื่อนผมคนที่สอบได้ ทำได้แค่ครึ่งเดียวแต่เขาคิดว่าทำได้เกือบถูกหมด
ส่วนผมจำได้ว่าผมทำเสร็จแล้ว ยังมีเวลาเหลือ พอกลับมาทวนมีสิ่งที่มองข้ามพอสมควร เป็นวัตถุประสงค์ครับ

ข้อสอบอีกชุดหนึ่งเป็นสิ่งที่ทดสอบความสามารถในการจดจำคำสั่งหลายอย่าง
เราต้องทำให้ถูกต้องโดยที่ ไม่พลาดจากข้อกำหนดต่างๆ เลย

ตอนสอบสัมภาษณ์จิตวิทยาก็มีการสอบหลายอย่างรวมทั้งสอบการควบคุมการทำงาน
เช่น คนสัมภาษณ์ จะเคาะมือแล้วให้เราใช้มือซ้ายสลับกับมือขวาเดินตามทางที่กำหนดไปเรื่อยๆ
จังหวะในการเคาะก็มีเร็ว และช้า ขึ้นอยู่กับ ผู้ที่สัมภาษณ์จะกำหนด
หลังจากนั้นก็จะถามให้เราตอบที่ 17 x 18 ได้เท่าไหร่ 16 x 16 เป็นเท่าไหร เป็นภาษาอังกฤษ
คงต้องมีการเตรียมตัวพอสมควรครับ ผมเองทำข้อสอบส่วนนี้ได้ดี เนื่องจากรุ่นพี่ติวให้เยอะ

ยังไม่จบครับ หลังจากทำเสร็จแล้ว เขามีวิธีการประเมินผลที่น่าสนใจครับ
คือคนที่ได้คะแนนดีเกินไปหรือต่ำเกินไป จะไม่ผ่านครับคือถือว่า ไม่อยู่ในเกณฑ์ปกติ
จะรับเฉพาะคนที่อยู่ในเกณฑ์เท่านั้น

ตอนสอบไม่ได้ก็เสียใจมากครับ แต่หลังจากคุยกับรุ่นพี่แล้วก็สบายใจมากขึ้น
เนื่องจากว่า นักบินต้องเป็นคนที่มีคุณสมบัติเหมาะสมจริงๆ โดยเฉพาะนักบินพาณิชย์
เพราะนักบินต้องรับผิดชอบชีวิตผู้โดยสารหลายร้อยชีวิต ยังไม่รวมมูลค่าทรัพย์สิน และเครื่องบินอีก

เพราะฉนั้น ลองย้อนคิดกลับไปแล้ว ก็รู้สึกไม่เสียใจครับ
ตอนแรกที่อยากเป็นนักบินเพราะคิดว่าได้ผลตอบแทนเยอะ
ตอนนี้ ก็ค้นพบว่า มีหลายอาชีพที่สามารถให้ผลตอบแทนได้ใกล้เคียงเหมือนกัน
นอกจากนี้การเป็นนักบินนั้น อาจจะต้องเดินทางบ่อยมาก
ดังนั้นอาจจะไม่ค่อยมีเวลาอยู่เป็นที่มากนัก รวมถึงเพือนๆ ก็เริ่มหายเนื่องจากเวลาหยุดไม่ตรงกับผู้อื่น
ถ้าเผื่อมีนักบินในที่นี้มาอ่าน จะเพิ่มเติมก็ยินดีครับ เพราะผมได้แค่ออกรายการ "เฉียด" มาครับ

โดยสรุปครับ อยากเป็นกำลังใจให้ ทำในสิ่งที่อยากจะทำครับ
พยายามทำให้ดีที่สุดครับ ถ้าพลาดก็ไม่ต้องเสียใจ ยังมีอาชีพอื่นสำหรับเราเช่นกันครับ
เช่นเป็นนักลงทุนแนว VI นี่ไงครับ พูดแล้วผมก็อิจฉาท่าน ดร.นิเวศน์ ขึ้นมา :)

ขอบคุณที่ทนอ่านมาถึงตรงนี้ครับ นานๆ จะมาบ่นให้ฟังสักที :wink:
ลุงขวด

โพสต์ที่ 15

มา บ่นให้ ฟัง บ่อย ๆ ก็ดีนะครับ มีความรู้ดี เรื่องการบิน เห็นคนรวย ๆ ไปฝึกบิน โดยเครื่องบินเล็ก กันหลาย คน นิครับ สนุกแบบคนรวย........ชอบ ที่บอก อาชีพทุกอย่างให้ผลตอบแทนใกล้เคียงกัน อยู่ที่ความสนใจของเรา ถ้าสนใจและรักในงานก็ย่อมประสบความสำเร็จกันทั้งนั้น
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 16

เข้ามาอ่านพี่ธันวาครับ
ได้ความรู้ดีทีเดียว
ผมมีรุ่นน้องสองคน
คนหนึ่งชอบเครื่องบินตั้งแต่เด็ก ก็เลยอยากเป็นนักบิน
คนที่สอง ตามคนที่หนึ่งไป แต่ก็สอบได้ทั้งสองคน
ทั้งสองคน จบทางด้านวิทยาศาสตร์
ตอนนี้กำลังเก็บชั่วโมงบินอยู่ครับ

แต่จะอยากจะเป็นอะไร เหมือนที่พี่ธันวาให้ข้อคิด
ลองถามตัวเองก่อนว่า ถ้าเป็นได้จริงเราจะรับได้หรือเปล่า
ทั้งชีวิต ความเป็นอยู่ รวมถึงครอบครัว
เพราะอาชีพพิเศษอย่างนี้ เช่นนักบิน แอร์โฮสเตส
มีสถานที่ ชั่วโมงการทำงานที่ไม่เหมือนปกติ
ทำได้ไม่นานกลัวจะเบื่อน่ะครับ :)

ว่าแต่ไปประชุมปีนี้ไม่เจอพี่ธันวาเลยครับ เจอแต่ลุงขวดและพี่ท่านอื่นๆ
วันที่ไป TCB ได้ข่าวว่าพี่ไปอีกบริษัทนึง :o
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Ent'

โพสต์ที่ 17

ของการบินไทยถ้าตกรอบ สุดท้าย ซึ่งคือรอบ Professor จะัโดนแบนไม่ให้สอบไป 3 ปี ครับ หลายๆคนตกรอบ Professor กัน แต่ถ้าผ่านรอบ professor การบินไทยรับหมดครับ เพราะว่า ่ค่าจ้าง professor มาสอบให้ คนแต่ละหัวนี่ แพงมาก ได้ยินว่าหัวละหลายแสนอยู่

จริงๆ แล้วถ้าอยากเรียนขับเครื่องบิน ก็ไปเรียน Private Pilot License (PPL) กันได้นะครับ ค่าเรียนไม่แพงมาก ประมาณ แสนนิดๆ จะได้บินจริงประมาณ 20 ชม. เรียนประมาณ 2-3 เดือนก็จบ แล้วก็ สามารถขับเครื่องบินเล็กเองได้ครับ เมื่อมี license นี่แล้ว สถานที่เรียนในกรุงเทพก็มี กองบิน 604 ที่ดอนเมือง แล้วก็ โรงเรียน ฺBangkok Aviation Center ที่ดอนเมืองเหมือนกัน ได้ยินว่าเค้าจัด ชม. เรียนในคนทำงานประจำเรียนได้ด้วย ดูรายละเอียดได้ที่ http://www.bangkokflying.com
Supra

โพสต์ที่ 18

:D :D

แล้วแต่ความถนัดคับ ถ้าไม่ถนัดเรียนไปออาจไทร์ได้ ส่วนเรื่องเป็นนักบินเนี่ย ลองหาความรู้เพิ่มเติมเอาก้อได้ โดยอาจไปเรียนบินกับสถาบันเอกชน เครื่องบินเซตน่า เป็นการเข้าใจระบบการบินเบื้องต้น 8)
RR

โพสต์ที่ 19

คุณ thanwa ความจำดีมาก ข้อมูลแน่นเปรี๊ยะ สมเป็นคนหนึ่งในกลุ่มของยอดนักวิเคราะห์ แห่งthaivi.
[ถ้าตกรอบ สุดท้าย ซึ่งคือรอบ Professor จะัโดนแบนไม่ให้สอบไป 3 ปี] อันนี้ผมเคยคุยกับพวก professorทางจิตฯ เค้าให้เหตุผลว่า โดยทั่วๆไปในสภาวการณ์ปกติแล้ว ความรู้สึกนึกคิดของคนเราจะเปลี่ยนแปลงน้อยมากในระยะเวลาที่ต่ำกว่า 2ปี :) :)
thanwa

โพสต์ที่ 20

ลูกอิสาน เขียน:ว่าแต่ไปประชุมปีนี้ไม่เจอพี่ธันวาเลยครับ เจอแต่ลุงขวดและพี่ท่านอื่นๆ
วันที่ไป TCB ได้ข่าวว่าพี่ไปอีกบริษัทนึง :o
สวัสดีครับ คุณลูกอิสาน
ผมไปประชุมที่ APRINT ครับบังเอิญเวลาตรงกัน
TCB ผมเพิ่งไปงาน Opp Day มาเลยไป APRINT แทนครับ
RR เขียน: คุณ thanwa ความจำดีมาก ข้อมูลแน่นเปรี๊ยะ สมเป็นคนหนึ่งในกลุ่มของยอดนักวิเคราะห์ แห่งthaivi.
ขอบคุณครับคุณ RR อันนี้ต้องขอออกตัวครับ
ผมก็เรียนรู้จากท่านผู้รู้อื่นแถวๆ นี้ละครับ
RR เขียน: [ถ้าตกรอบ สุดท้าย ซึ่งคือรอบ Professor จะัโดนแบนไม่ให้สอบไป 3 ปี] .
สมัยผมเขาเรียนว่ารอบจิตวิทยาครับ
และก็หากไม่ผ่านนี่ห้ามสอบตลอดชีวิตเลยนะครับไม่ใช่ 3 ปีอย่างที่บอก
อีกอย่างสมัยนั้นทาง SAS คิดการบินไทย 20,000 กว่าบาทต่อผู้ผ่านมาถึงรอบนี้ เห็นว่าตอนนี้เป็นแสนแล้ว

เพราะสมัยนั้นการบินไทยต้องการสร้างนักบินทั้งหมด 120 คนภายในห้าปี รุ่นผมเป็นรุ่นแรกครับได้ 9 คน อาจจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่มีการเปลี่ยนแปลงเรื่องนี้

อืม... ผมว่าชักเข้าตัวครับ ดูเหมือนว่าจะเป็นการบ่งบอกอายุตนเองมากไปหน่อยครับ ผมรุ่นคนเจ๋งครับ เดี๋ยวอ่านๆ ไปแล้วจะคิดว่าอยู่แถวๆ ลุงขวด ซะอีก :wink:

ไม่ได้บอกว่าลุงขวดแก่แล้วนะครับ ผมเจอตัวจริงแล้ว หนุ่มฟ้อหล่อเฟี้ยว ครับจะบอกให้ :!:
KAEW_MAKE

โพสต์ที่ 21

พี่ธันวาจบจากที่ไหนคับ
อยากเดินตามรอยเท้าพี่คับ
KAEW_MAKE

โพสต์ที่ 22

ลุงขวด เขียน: .ชอบ ที่บอก อาชีพทุกอย่างให้ผลตอบแทนใกล้เคียงกัน อยู่ที่ความสนใจของเรา ถ้าสนใจและรักในงานก็ย่อมประสบความสำเร็จกันทั้งนั้น
ลุงคับ คมบาดเลยคับ
ขอบคุณคับ
thanwa

โพสต์ที่ 23

ผมจบวิศวะ คอมพิวเตอร์ที่ ลาดกระบังรุ่น 22 ครับ รหัส 26 ครับ แก่จริงครับ :!:

เรียนที่ไหนก็เหมือนกันครับ หนังชีวิตต้องดูยาวๆ ครับ เราอาจจะไม่ได้ทำในสิ่งที่เราเรียนมาครับ

ผมคิดว่าการใช้ชีวิตเป็นเรื่องที่สำคัญครับ
คนประสบความสำเร็จในชีวิตส่วนใหญ่คือได้ทำสิ่งที่ตนเองรัก ชอบ และถนัดครับ
เพราะคนเหล่านี้จะมีความสุขในการดำเนินชีวิตครับ
ถ้าพูดเป็นภาษาต่างด้าวก็คือ เฮ็ดในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่เฮ็ด

ผมคิดว่า ท่าน ดร.นิเวศน์ คุณลุงขวด พี่ครรชิต พี่ปรัชญา คุณ chatchai คุณลูกอิสาน
เป็นตัวอย่างที่ดีในด้านการลงทุนครับ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ KAEW MAKE ครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 24

ผมไม่แนะนำนะ ถ้าจะไปเรียนเอง ที่โรงเรียนการบินพลเรือน แพงมาก รู้สึกจะล้านห้า จบออกมาแล้วยังต้องมาหาชั่วโมงบินสะสม และต้องได้ license CPL ของไทยเท่านั้น ไปจบต่างประเทศมาไม่มีประโยชน์ ถ้าจะมาทำการบินไทยก็ต้องมาสอบ APTITUDE TEST กับ Professor อีกหนีไม่พ้น หนทางที่ง่ายที่สุดในการเป็นนักบิน สอบให้ได้ครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่ต้องเสียใจ มีอีกหลายอาชีพให้เราทำ

ส่วนไปเป็นทหารอากาศ ได้บินพาณิชย์หรือเปล่าก็ไม่แน่อีก ถ้าจะมาเข้าการบินไทยก็ต้องสอบ APTITUDE TEST อีกเหมือนกัน ไม่มีข้อยกเว้น และต้องใช้ทุนให้กองทัพเมื่อสอบได้ (เรียกการสอบแบบ QUALIFIED PILOT )

พี่ก็สอบตกมาก่อนนะ ตกรอบกัปตันนักบินไทย เป็นการสอบให้เดินจุด และมีการถามการคูณเลขให้ตอบออกมา แบบพี่ thanwa เขียนไว้ข้างบน (บางคนตอบผิดก็ผ่านนะ เขามีวิธีวัดของเขา )

รอบสุดท้ายเนี่ย รอบปราบเซียน เพราะไม่ใช่ว่าจะเก่งแล้วจะผ่าน Professor บอกไว้เลยว่า การที่คุณไม่ผ่านเป็นเพราะ skill คุณไม่เหมาะจะเป็นนักบิน (ไม่ใช่ว่าเก่ง-ไม่เก่งนะ คนล่ะอย่างกัน แต่ต้องถึงพร้อมด้วยบุคลิก)
เพื่อนผมเรียนเก่ง ได้เกียรตินิยม ลักษณะความเป็นผู้นำสูง หัวไว แต่ตกรอบสัมภาษณ์กับ professor พึ่งมารู้ว่าการทำข้อสอบมีการวัดระดับ ไม่ให้ต่ำกว่าเกณฑ์ที่กำหนดและไม่ให้สูงกว่าเกณฑ์ที่กำหนด (ใครที่ทำสูงกว่าเกณฑ์ที่กำหนด เขาเรียกว่าพวก supperman คนพวกนี้ในสังคมเป็นคนมีความสามารถสูง ความเป็นผู้นำสูง แต่ไม่เหมาะที่จะเป็นนักบิน บางคนจบบัญชี-รัฐศาสตร์ สอบผ่านเป็นนักบินได้ก็มีมาแล้ว)

จะเห็นได้ว่านักบิน ไม่ใช่ว่าน้องจะเก่งแล้วจะเป็นได้ ต้องเป็นบุคคลที่มีลักษณะเฉพาะแบบหนึ่ง การสอบของการบินไทยในปัจจุบันมีดังนี้ (ที่เน้นการบินไทยเพราะรับเยอะถ้าสอบผ่าน สายการบินอื่นรับบ้างไม่รับบ้าง ความมั่นคงและทุนให้ไม่เหมือนการบินไทย)

1. Group test วัดความรู้วิทยาศาสตร์ คณิต และภาษาอังกฤษ เป็นแบบข้อเขียน
2. Medical ตรวจร่างกาย (ตอนที่ผมสอบ สายตาสั้นไม่เกิน 125)
3. Interview เป็นการสัมภาษณ์ และทดสอบโดยกัปตันของการบินไทย
4. APTITUDE TEST รอบนี้สอบข้อเขียนและสัมภาษณ์กับฝรั่ง ถ้าตกรอบนี้ต้องรออีก 3 ปีถึงจะมาสอบใหม่ได้ (ถ้าเมื่อก่อนตกแล้วหมดสิทธิ์ทั้งชีวิต แต่ปัจจุบันแก้ไขใหม่ เพราะแนวคิดที่ว่าskillเปลี่ยนกันได้ แต่ส่วนใหญ่ตกแล้วหมดโอกาสเพราะอายุเกิน 28 ปี)

ตอนนี้เรียนไปก่อนครับ ให้จบ ป.ตรีค่อยไปสอบ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 25

เตรียมตัวไว้ให้พร้อมครับ ทุกปีจะเปิดสอบช่วงกลางมี.ค. - กลาง เม.ย. ทุกวันนี้นักบินยังไม่เพียงพอครับ ฟังจากพี่ ๆ ที่เกี่ยวข้องกับการจัดหานักบิน ได้ความว่า ทุกวันนี้ยังใช้บริการนักบินจาก ทอ. แบบยืมตัว ปีละเกือบร้อย นอกเหนือจากการคัดเลือกเข้ามาเป็นนักเรียน Student pilot ซึ่ง ร.ร.นายเรืออากาศ จะมีโควต้าในส่วนนี้อยู่
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 26

KAEW_MAKE เขียน:พี่ธันวาจบจากที่ไหนคับ
อยากเดินตามรอยเท้าพี่คับ
ตอนม. ปลายกำลังหาต้นแบบให้ตัวเอง
วันนี้ปลื้มพีที่่เป็นหมอก็อยากเป็นหมอ
วันถัดไปปลื้มพี่ที่เป็นวิศวะ ก็อยากเป็นบ้าง
บางทีคิดเหมือนกันว่า เอ...เลือกเรียน
เพราะเราชอบเองหรือเปล่า

พอได้อ่านข้อความน้อง ขอติงไว้นิดค่ะ
ความรัก-ถนัดของฮีโร่ของเรา
อาจไม่ได้เหมาะกับตัวเราก็ได้นะ

คงไม่ได้ ไขว้เขวนะคะ
CK

โพสต์ที่ 27

:o ...เข้ามาอ่าน ได้ความรู้เพียบเลยครับ ขอบคุณครับ
pinklady

โพสต์ที่ 28

มาเก็บข้อมูลค่ะ ไม่เคยรู้เรื่องนี้มาก่อนเลย

ขอบคุณค่ะ
KAEW_MAKE

โพสต์ที่ 29

คนเก่งน่าชื่มชม เลยนำมาpost ให้ชาว TVI ได้อ่านกัลอะนะ

http://www.tgfleet.com/modules.php?name ... cle&sid=39
ล็อคหัวข้อ