บริษัทไทยไม่ได้เจ๊ง วิกฤติยังไม่ได้เกิด...

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
aonzzung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

บริษัทไทยไม่ได้เจ๊ง วิกฤติยังไม่ได้เกิด...

โพสต์ที่ 1

กำลัง งง นะครับว่า
บริษัทไทยก็ไม่ได้เจ๊ง วิกฤติก็ยังไม่เกิด
ทำไมขายอย่างกับว่า จะมีใครล้ม...

อยากถามพี่ๆตอน subprime นิดนึงครับว่าในตอนนั้น
วิกฤติเกิดก่อนแล้วหุ้นค่อยตก?
หรือว่า
หุ้นตกนำก่อนการเกิดวิกฤติ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
CheNz

Re: บริษัทไทยไม่ได้เจ๊ง วิกฤติยังไม่ได้เกิด...

โพสต์ที่ 2

ลงวันนี้เพราะเจอข่าวว่าพี่เก้ เหน็บๆสัญญาณว่าจะไม่ใช้ QE3 หละมั้งครับ
แต่ถึงใช้ไป ก็แก้ไขปัญหาไม่ได้อยู่ดี นักเศรษฐศาสตร์ทั้งหลายคงจะทราบกันดีอยู่แล้ว
ช่วงนี้มองสถานะการณ์ไม่ออกเลยครับ ขาดประสบการณ์
:D
aonzzung

Re: บริษัทไทยไม่ได้เจ๊ง วิกฤติยังไม่ได้เกิด...

โพสต์ที่ 3

สำหรับผม การไม่ใช้ QE3 เป็นข่าวดีนะ
ถ้าใช้อีกผมจะล้างพอร์ตเลย
ใช้มาตั้ง 2 รอบไม่ได้ผล ถ้าจะใช้อีกแสดงว่า Fed หมดมุข หมดทางเยียวยาแล้วแล้ว
harikung

โพสต์ที่ 4

Steve Job ลาออกมั้งครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
multipleceilings

โพสต์ที่ 5

morgan stanley --> CS --> CLSA downgrade ครับ
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
Mp808

โพสต์ที่ 6

ลองดูสรุปซื้อขายวันนี้สิครับ

ผมว่าต่างชาติเริ่ม แต่สุดท้าย รายย่อยฆ่ากันเอง
คิดอย่างนี้เพราะ Net buy ของรายย่อยน้อยไปครับ
มันผิดนิสัย
Winter is coming...
aonzzung

โพสต์ที่ 7

ดูสรุปท้ายตลาดแล้วแปลกๆครับ
กองทุนซื้อหนัก
รายย่อยซื้อน้อยมาก
แต่หุ้นลง
แสดงว่ากองทุน Bid ตั้งรับอย่างเด๊ว ไม่ได้ไล้ซื้อ
ทำให้ดัชนีลงแรงเพราะไม่มีใครดันสู้แรงขาย
ทั้งๆที่ต่างชาติก็ำไม่ได้ขายมากมายอะไรเลย...

คิดเองเออเองล้วนๆ อย่าเชื่อครับ
chukieat30

โพสต์ที่ 8

harikung เขียน:Steve Job ลาออกมั้งครับ
+1 ครับเฮีย

สงสัยแฟน(ขับ) ไอแพดเทขายครับตกใจ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
torpongpak
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

multipleceilings เขียน:morgan stanley --> CS --> CLSA downgrade ครับ
กลับจากทำงานมารีบเข้าดูPort และ เปิดช่อง 178 ดูว่าเกิดอะไรขึ้น ก็เลยอ๋อว่า Broke ใหญ่ ตปท. ปรับลด ดัชนีเป้าหมายของตลาดหุ้นไทย พอออกบทวิเคราะห์เเบบนี้มาตอนบ่ายฝรั่งก็ถอยซิครับ ส่วนตลาด ตปท. ขึ้นเพราะรอคำประกาศของเเนวทางการแก้ไขปัญหาเศรฐกิจของ นายBernanke...

เลยรู้สึกว่าเหตุผล "เเค่เนี๊ยะ..." หุ้นตก อารมณ์ของนายตลาด ช่างยั่วยุง่ายจริงๆ

เเล้ว จขกท. เริ่มใช้กระสุนบ้างรึยังคับ :D
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
roronoa

โพสต์ที่ 10

ปากบอก downgrade แต่ยอดวันนี้ซื้อนะเออ
credit รูปจากกระทู้ Sinthorn Summary วันที่ 25 ส.ค.
แนบไฟล์

greenman

โพสต์ที่ 11

โดยส่วนตัวยังดูไม่ออกว่าการเพิ่มปริมาณเงินจะช่วยเมกาอย่างไรเมื่อดอกเบี้ยก็ตำ อาจต้องใช้นโยบายการคลังแรงๆต้องพิจารณาต่อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 12

roronoa เขียน:ปากบอก downgrade แต่ยอดวันนี้ซื้อนะเออ
credit รูปจากกระทู้ Sinthorn Summary วันที่ 25 ส.ค.
down grade เพื่อจะได้ซื้อของถูกไง เล่นง่ายดี
multipleceilings

โพสต์ที่ 13

^^ เหมือน jobless claim แหละครับ. ว่างงานเพิ่ม 5000 คน เขียนข่าว ว่าทำให้หุ้นร่วงทั้งภูมิภาค

ตลก
M aterial catalyst
A ttitude & Perception
D isclipine
aonzzung

โพสต์ที่ 14

torpongpak เขียน:
multipleceilings เขียน:morgan stanley --> CS --> CLSA downgrade ครับ
กลับจากทำงานมารีบเข้าดูPort และ เปิดช่อง 178 ดูว่าเกิดอะไรขึ้น ก็เลยอ๋อว่า Broke ใหญ่ ตปท. ปรับลด ดัชนีเป้าหมายของตลาดหุ้นไทย พอออกบทวิเคราะห์เเบบนี้มาตอนบ่ายฝรั่งก็ถอยซิครับ ส่วนตลาด ตปท. ขึ้นเพราะรอคำประกาศของเเนวทางการแก้ไขปัญหาเศรฐกิจของ นายBernanke...

เลยรู้สึกว่าเหตุผล "เเค่เนี๊ยะ..." หุ้นตก อารมณ์ของนายตลาด ช่างยั่วยุง่ายจริงๆ

เเล้ว จขกท. เริ่มใช้กระสุนบ้างรึยังคับ :D
ผมนะโชคร้าย
เข้าไปวัน พฤหัสที่แล้ว ก่อนหุ้นตกซะอีก
ตอนนี้พอร์ตรวมลบเกือบ 5%
ฮือๆ เสียใจ
Suysak

โพสต์ที่ 15

ไม่เห็นยาก ไม่ต้องเดาด้วย กำไรแล้วเขาก็ทำกำไรกันก็เท่านั้น

เป็นเราๆ กำไรกันก็ต้องมีขายทำกำไรบางละครับ จริงไหม? :D
โอ้ละหนอดวงเดือนเอย พี่มาเว้ารักเจ้าสาวคำดวง
โอ้ดึกแล้วหนอพี่ขอลาล่วง อกพี่เป็นหวงรักเจ้าดวงเดือนเอย
torpongpak

โพสต์ที่ 16

aonzzung เขียน:

ผมนะโชคร้าย
เข้าไปวัน พฤหัสที่แล้ว ก่อนหุ้นตกซะอีก
ฮือๆ เสียใจ
สู้ๆครับ ถ้าผ่านได้จะเก่งขึ้นครับ อย่าลืม"ถอดบทเรียน" การลงทุนของตัวเองหลังวิกฤติรอบนี้นะครับ
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
prichar s.

โพสต์ที่ 17

ก่อนซื้อหุ้นแต่ละครั้ง ผมคิดแล้วคิดแล้ว
หาข้อมูล อ่านจนเมื่อยนัยน์ตา
เปรียบเทียบทุกด้านเท่าที่ความรู้พอจะทำได้
กว่าจะตกลงใจ
ยิ่งตอนขายยิ่งยากกว่า โดยเฉพาะขายเพื่อไปซื้อตัวอื่น
แต่เห็นคนเล่นหุ้นเดี๋ยวนี้
เวลาหุ้นขึ้นไล่ซื้อทุกราคา...กลัวตกรถ
เวลาหุ้นตกก็ขายทุกราคา ไม่รอคนตั้งซื้อเลย ...คงกลัวติดดอย
หรือไม่ก็ถือคติ เอาตัวรอดไว้ก่อน
ภาพที่ปรากฏก็เลยเป็นแบบ เวลาหุ้นขึ้น ก็จะขึ้นมากเกิน
เวลาหุ้นตกก็จะตกมากเกิน

อย่างวันนี้เห็นหลายตัวจากลบตอนเปิดตลาด
ปิดครึ่งเช้ากลับเป็นบวกก็มี

นักเล่นหุ้นยุคใหม่ ซื้อง่าย ขายคล่อง เพียงปลายนิ้วสัมผัส
Hisoka

โพสต์ที่ 18

ผมก็ถือเงินสดมาตั้งหลายเดือนรอยิงช้าง รอไปรอมาชักไม่แน่ใจว่าช้างจะมาหรือเปล่า เลยแบ่งกระสุนออกไปยิงเก้ง-กวางเล่นซะแล้ว :B ที่ไหนได้จริงๆแล้ว เก้ง-กวางที่เห็น มันเป็นกระต่าย
jaku

โพสต์ที่ 19

aonzzung เขียน:

ผมนะโชคร้าย
ฮือๆ เสียใจ
สู้ๆครับ ถ้าผ่านได้จะเก่งขึ้นครับ อย่าลืม"ถอดบทเรียน" การลงทุนของตัวเองหลังวิกฤติรอบนี้นะครับ
ของผมก็โดน -10 % แล้วครับ :wall:
murder_doll

โพสต์ที่ 20

ไม่ได้เซียนนะครับ แต่อยากบอกนักลงทุน หรือเกร็งกำไรทุกท่านว่า ใจเย็นๆและมีสติก่อนสตาร์ท นะครับ ด้วยความเคารพ :D
เงินทองเป็นของมายา
ข้าวปลาคือของจริง
wk0966

โพสต์ที่ 21

ผมว่า วิกฤติเกิดไปแล้วตั้งแต่ปลาย ปี 2008 นะครับแล้วก็ยังไม่ได้ถูกแก้ไข ยาวมา 3 ปี
แล้วมันลามมายุโรป(จิงๆมันเกิดพร้อมสหรัฐเพียงแต่มองไม่เห็น)
ผมว่าวิกฤติ กำลังกว้างขึ้น เพียงแต่มันยังไกลจากเอเซีย (ใกล้เข้ามาเรื่อยๆ)ไทยเลยไม่ค่อยกระเทือน

แล้วผมยังไม่เห็นแววมีประเทศไหน ฝั่งยุโรปสหรัฐ จะฟื้นตัวกลับหัวแบบยังยืน เลย
ยุโรปสหรัฐ ยังอยู่ในวิกฤติ ที่ต่ำลงเรื่อยๆ ยาวนานอีกหลายปีครับ
“Survival of the fittest”
“รายได้เพิ่ม กำไรเพิ่ม ปันผลเพิ่ม”
changshara

โพสต์ที่ 22

หุ้นตก> รีบขาย กลัวเมียว่าโง่ไม่รู้จัก cut loss
หุ้นขึ้น> รีบซื้อ กลัวนายว่าเฉื่อยเดี๋ยวตกรถ
หุ้นนิ่ง> ดู VI. + ร้อยคนร้อยหุ้น เขาว่ายังไงกัน
ตื่นบ้าง หลับบ้าง เครียดบ้าง ก็ไม่เป็นไรชีวิตจะได้ไม่หยุดนิ่ง
มีหุ้นหลายเด้งถือไว้เลียนแบบ ดร.นิเวศ ฯ ก็อุ่นใจ
วรันศ์ บัฟเฟต

โพสต์ที่ 23

บริษัทไม่ได้เจ๊ง แต่มนุษย์เรานี่สิครับเจ๊งไปนานแล้วครับ แล้วคนก็จะไม่มีวันเปลี่ยน (อย่างน้อยคงไม่ใช่ระหว่างชั่วอายุผม)

..ซึ่งถือว่าสุดยอดสำหรับคนที่เข้าใจตรงนี้ เพราะจะทำกำไรจากการไม่เปลี่ยนแปลงได้ตลอด

เอาอะไรมากหละครับคนเยอะมากในเวลาแบบนี้แค่ SET ขยับหนึ่งจุดก็เป็นตัวตัดสินใจการซื้อขายแล้ว
value trap
รูปภาพ
โพสต์โพสต์