CI ต้มมาม่า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

CI ต้มมาม่า

โพสต์ที่ 1

นี่แค่ผมเดินผ่าน shelf ขายมาม่าที่ pantip กับ thaivi ยังไม่ทันได้ซื้อมาลองฉีกซองดูยังรู้สึกเอียนๆ

เคสนี้จริงๆ ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่ในวงการ เค้าโครงเรื่องเดิมๆ เพียงดารานำเปลี่ยนไปตามยุคสมัยแค่นั้น

ก็ยุคนี้แฟชั่นกระแสแบรนด์ vi กำลังร้อน ก็ย่อมเป็นที่สนใจของเหล่าพ่อค้าแม่ขายในตลาดหุ้นเป็นธรรมดา

มือใหม่ๆ ที่นึกว่ายึดแนว vi แต่แท้จริงเป็นเพียง ci ก็ได้บทเรียนเป็นประสบการณ์ ก็อัพเลเวลกันไป

ส่วนผมก็แค่รอ timing ของ bust ใน boom and bust cycle ของโซรอส

ก็ว่ากันไป
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

Re: CI ต้มมาม่า

โพสต์ที่ 2

ถามหน่อย คำว่าต้มมาม่า ที่ใช้ๆกันคืออะไร
chukieat30
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

Jeng เขียน:ถามหน่อย คำว่าต้มมาม่า ที่ใช้ๆกันคืออะไร
ดราม่าไงครับพี่เจ๋ง เค้าเรียกกันหรูๆว่า มาม่า

http://drama-addict.com/

มาม่าก้คือ การมีปัญหาถกเถียงในเวบบอรด์แล้วลามไปเป็นปัญหาระดับบอรด์

ความแซ่บขึ้นกับเรื่องที่ถูกทำมาม่าครับ

ผมได้อ่านมาม่าที่สินธรและ ผมว่าเค้าน่าจะคิดได้ว่า เราควรเล่นในเกมของเรา อย่าไป

เดินตามเกมคนอื่น ถ้าเราเดินตามเกมของคนอื่นแสดงว่าเรา เรยา(ใจง่าย)
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Jeng

โพสต์ที่ 4

เรยา แปลว่าใจง่ายเหรอ

อืม โอเค ต้องเรียนรู้ศัพท์ใหม่ๆ
Paul VI

โพสต์ที่ 5

Jeng เขียน:เรยา แปลว่าใจง่ายเหรอ

อืม โอเค ต้องเรียนรู้ศัพท์ใหม่ๆ
ผมนึกว่า เรายา แปลว่า พวกที่โกหก ปลิ้นปล้อน ซะอีก เพิ่งรู้เหมือนกัน
chukieat30

โพสต์ที่ 6

Jeng เขียน:เรยา แปลว่าใจง่ายเหรอ

เรยาคือ ดอกส้มสีทอง คือ ดอกทอง แปลว่า ผู้หญิงใจง่ายครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
chukieat30

โพสต์ที่ 7

Paul VI เขียน:

ผมนึกว่า เรายา แปลว่า พวกที่โกหก ปลิ้นปล้อน ซะอีก เพิ่งรู้เหมือนกัน
เรยานี่คือตัวแทนแห่งความใจง่ายหลายใจ ครับ เป็นหนังที่สอนหญิงว่าอย่าทำแบบเรยา

ครับพี่พอล

ผมว่า ถ้าไม่อยากเรยา ต้องยึดแนวทางของตัวเองครับ อย่าให้ความโลภมาบังตา

สิ่งที่สอนเราก้คือ อดีตเคยเป็นยังไง ปัจจุบันมันจะย้อนรอยย้ำแค้นได้ไหม

แนวทางแท้ๆของวีไอ ก้คือ การซื้อหุ้นแบกะดินทีี่ราคาถูกกว่าท้องตลาด

ไม่ใช่ประเภท เอาของมาย้อมแมวขายด้วยสตอรเบอรี่ แล้วบอกมันดี

chukieat30

โพสต์ที่ 8

ผมว่านักลงทุนควรมีสไตล์ของตัวเอง อย่าไปตามเซียน ลงในเกมที่คิดว่าเราชนะ

และก้ไม่เล่นในเกมที่เสี่ยง

คติ เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด อาจใช้ไม่ได้เพราะ ถึงเวลาผู้ใหญ่วิ่งก่อน เด็กโดนกัดทุกทีครับ

Paul VI

โพสต์ที่ 9

chukieat30 เขียน:ผมว่านักลงทุนควรมีสไตล์ของตัวเอง อย่าไปตามเซียน ลงในเกมที่คิดว่าเราชนะ

คติ เดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด อาจใช้ไม่ได้เพราะ ถึงเวลาผู้ใหญ่วิ่งก่อน เด็กโดนกัดทุกทีครับ
เอาไป 1 like จากผม :D
wanidaja

โพสต์ที่ 10

ตอนนี้เป็น เพราะ หุ้น sideway มีทั้งขึ้นทั้งลง แบบค่อนไปทางลง จึงมีคนที่ขาดทุน หรือติดดอย จะเริ่มมีออกแนวเอะอะโวยวาย โทษคนนู้นคนนี้ ลืมไปว่ามือที่คีย์ วื้อ - ขาย ก็มือตัวเองแท้ๆ จะโทษใคร ตอนที่กำไร ไม่เห็นค่อยมีใคร โพสต์ ขอบคุณโพย
ไปให้สุดใจฝัน
chukieat30

โพสต์ที่ 11

chukieat30 เขียน:ผมว่านักลงทุนควรมีสไตล์ของตัวเอง อย่าไปตามเซียน ลงในเกมที่คิดว่าเราชนะ

ขอบคุณครับพี่พอล

pakhakorn
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 12

ผมว่าผมให้ 1 like ก่อน พี่หมอพอล ครับ

จากที่ผม post ในห้อง ชามใหญ่....

โค้ด: เลือกทั้งหมด

อย่าเชื่อว่าเดินตามผู้ใหญ่หมาไม่กัด ที่ทำได้ต้องเดินตามในระยะประชิดตัวนะครับและอยู่ในระยะสายตาด้วย นะครับ หากเดินตามทางที่คิดว่าผู้ใหญ่เคยเิดิน หรือพ้นระยะสายตาเห็นผู้ใหญ่ไปแล้ว แบบนี้ไม่ชัวร์ ครับ ต้องระวังตัวเอง ครับ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
สุดยอดครับ ผมยังคิดไม่ถึง....อยู่ระยะสายตายังอาจไม่รอด เพราะ ถึงเวลาผู้ใหญ่วิ่งก่อน เด็กโดนกัดทุกที 55555
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 13

หรือว่าเขาต้องการจะสอนเราว่า เงินทองมันไม่เข้าใครออกใคร ฉนั้นอย่าไว้ใจใครเป็นอันขาด เพราะหน้าเนื้อใจเสือมีเยอะแยะหรือปล่าวครับ :D
Paul VI

โพสต์ที่ 14

chom13 เขียน:หรือว่าเขาต้องการจะสอนเราว่า เงินทองมันไม่เข้าใครออกใคร ฉนั้นอย่าไว้ใจใครเป็นอันขาด เพราะหน้าเนื้อใจเสือมีเยอะแยะหรือปล่าวครับ :D
สังคมทั่วไปก็มีคนแบบที่คุณ chom13 ว่าไว้ครับ

ทุกวงการทุกอาชีพ มีหมด

ขึ้นกับตัวเราเอง ต้องฝึกตัวเองให้มั่นคงมีจุดยืนเป็นของตัวเองครับ
Botong

โพสต์ที่ 15

ผมว่า มันเป็นการ learning by doing ครับ
ผมก็ขาดทุนกับ Jas เช่นกัน แต่ผมไม่โทษใคร เพราะรู้ว่า ผมลงทุนเพราะอะไร
มันอาจเจ็บปวดในการเรียนรู้ แต่มันก็เป็นทางที่เราเลือกไม่ใช่หรือครับ
ทุกคนมั่นใจว่า มันเป็นหนทางแห่งอิสระภาพทางการเงินไม่ใช่เหรอ

ผมว่า เราๆหวังรวยเร็วจนเกินไป..
เราสร้างวิมานในอากาศ..คิดว่ามันง่ายที่จะทำ..ก็แค่ซื้อตามข่าว..ซื้อตามเขา...โดยไม่ต้องทำการบ้าน..ไม่ต้องวิเคราะห์งบการเงิน วิเคราะห์ความเสี่ยงใดๆ...

90% ของพวกเรามักจะขาดทุน แล้วก็หายออกจากตลาดไป...เพราะมันเสี่ยงไงครับ มันไม่ง่าย...เหตุการแบบนี้เกิดมาหลายต่อหลายครั้งแล้ว ไม่ใช่เพิ่งจะเกิดครั้งแรก...

ผมอ่านประวัติพี่ลูกอีสาน เขาก็เคยเล่าให้ฟังว่า 2 ปีแรกก็ขาดทุน เพราะเล่นโดยไม่เข้าใจ คิดว่ารู้แล้ว จึงไม่ทำการบ้านเพียงพอ
และเดาว่า พี่ๆทุกคนที่เพื่อนๆว่าเป็นเซียนในวันนี้ เขาก็เคยขาดทุนกับหุ้นบางตัวมาก่อน เพียงแต่เขาเอาประสพการณ์ มาเป็นบทเรียน และ ปรับปรุงวิธีการลงทุนให้ดีขึ้น ปลอดภัยมากขึ้น..จนมีวันนี้..

ผมว่าเอาใหม่ดีกว่า...ไม่ต้องมานั่งว่ากัน เพราะยังไงมันก็ไม่ดีขึ้น...
กลับไปห้องคุณค่าของเรา...อ่านอีกรอบ..ค้นหารูปแบบที่เราคิดว่าเหมาะสมกับตัวเอง
จะเอาแบบ high risk high return ก็ได้...
จะเอาแบบเล่นรายไตรมาสก็ได้...
จะเอาแบบเทคนิคก็ได้..
จะเอาแบบฟันโฟลว์ก็ได้..
จะเอาแบบ valuation ยาว 5-10 ปีเลยก็ได้

เอาซักแบบ แล้วทุ่มเทหาความรู้แบบนั้น ทำให้เราเข้าใจให้ได้..

แก้ปัญหาที่ตัวเรา เพราะเหตุจากเรา..ผลก็ที่เราเท่านั้น..ไม่ใช่คนอื่น
ลงมือทำครับ ถึงจะแก้ปัญหาได้..

ปีหน้าผมจะเก่งกว่าปีนี้ ดีกว่าปีนี้..ขยันกว่าปีนี้..เพื่อให้ผลตอบแทนดีขึ้น

ผมสัญญาครับ.

จตุพร.
*** better together ***
harikung

โพสต์ที่ 16

ผมเซงแทนพวกพี่ๆเซียนๆทั้งหลายครับ (ไอด้อลผมหลายคน) ที่มีแมงเม่าที่ขาดทุนแล้วไปโทดชาวบ้านเค้า EQต่ำเกินไปที่จะลงทุนนะผมว่า
ปล.ถ้าแรงไปขออภัยครับ
นักเลงคีย์บอร์ด4.0
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 17

Botong เขียน:ผมว่า มันเป็นการ learning by doing ครับ
ผมก็ขาดทุนกับ Jas เช่นกัน แต่ผมไม่โทษใคร เพราะรู้ว่า ผมลงทุนเพราะอะไร
มันอาจเจ็บปวดในการเรียนรู้ แต่มันก็เป็นทางที่เราเลือกไม่ใช่หรือครับ
ทุกคนมั่นใจว่า มันเป็นหนทางแห่งอิสระภาพทางการเงินไม่ใช่เหรอ

ผมว่า เราๆหวังรวยเร็วจนเกินไป..
เราสร้างวิมานในอากาศ..คิดว่ามันง่ายที่จะทำ..ก็แค่ซื้อตามข่าว..ซื้อตามเขา...โดยไม่ต้องทำการบ้าน..ไม่ต้องวิเคราะห์งบการเงิน วิเคราะห์ความเสี่ยงใดๆ...

90% ของพวกเรามักจะขาดทุน แล้วก็หายออกจากตลาดไป...เพราะมันเสี่ยงไงครับ มันไม่ง่าย...เหตุการแบบนี้เกิดมาหลายต่อหลายครั้งแล้ว ไม่ใช่เพิ่งจะเกิดครั้งแรก...

ผมอ่านประวัติพี่ลูกอีสาน เขาก็เคยเล่าให้ฟังว่า 2 ปีแรกก็ขาดทุน เพราะเล่นโดยไม่เข้าใจ คิดว่ารู้แล้ว จึงไม่ทำการบ้านเพียงพอ
และเดาว่า พี่ๆทุกคนที่เพื่อนๆว่าเป็นเซียนในวันนี้ เขาก็เคยขาดทุนกับหุ้นบางตัวมาก่อน เพียงแต่เขาเอาประสพการณ์ มาเป็นบทเรียน และ ปรับปรุงวิธีการลงทุนให้ดีขึ้น ปลอดภัยมากขึ้น..จนมีวันนี้..

ผมว่าเอาใหม่ดีกว่า...ไม่ต้องมานั่งว่ากัน เพราะยังไงมันก็ไม่ดีขึ้น...
กลับไปห้องคุณค่าของเรา...อ่านอีกรอบ..ค้นหารูปแบบที่เราคิดว่าเหมาะสมกับตัวเอง
จะเอาแบบ high risk high return ก็ได้...
จะเอาแบบเล่นรายไตรมาสก็ได้...
จะเอาแบบเทคนิคก็ได้..
จะเอาแบบฟันโฟลว์ก็ได้..
จะเอาแบบ valuation ยาว 5-10 ปีเลยก็ได้

เอาซักแบบ แล้วทุ่มเทหาความรู้แบบนั้น ทำให้เราเข้าใจให้ได้..

แก้ปัญหาที่ตัวเรา เพราะเหตุจากเรา..ผลก็ที่เราเท่านั้น..ไม่ใช่คนอื่น
ลงมือทำครับ ถึงจะแก้ปัญหาได้..

ปีหน้าผมจะเก่งกว่าปีนี้ ดีกว่าปีนี้..ขยันกว่าปีนี้..เพื่อให้ผลตอบแทนดีขึ้น

จตุพร.
+1 ครับ :D
คลายเครียด

โพสต์ที่ 18

ผมทำง่ายๆ ไม่ต้องกินมาม่า หรือดูคนอื่นกินมาม่า

Self Service Investor

:B :B :B
kabu

โพสต์ที่ 19

คลายเครียด เขียน:ผมทำง่ายๆ ไม่ต้องกินมาม่า หรือดูคนอื่นกินมาม่า

ยังไงเหรอครับพี่ :shock:
แปลตรงตัวแล้วความหมายมันยังไงๆอยู่นะครับ นักลงทุนช่วย(เหลือ)ตัวเอง :mrgreen:

ล้อเล่นนะคร้าบบ (^/\^)
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
คลายเครียด

โพสต์ที่ 20

kabu เขียน:
คลายเครียด เขียน:ผมทำง่ายๆ ไม่ต้องกินมาม่า หรือดูคนอื่นกินมาม่า

ยังไงเหรอครับพี่ :shock:
แปลตรงตัวแล้วความหมายมันยังไงๆอยู่นะครับ นักลงทุนช่วย(เหลือ)ตัวเอง :mrgreen:

ล้อเล่นนะคร้าบบ (^/\^)

ก็หาข้อมูลดิบเอาเอง ตัดสินใจสุกๆเอาเองไงครับ
จะว่าไปแล้ว ก็ช่วยตัวเองอย่างที่ว่านั่นแหละครับ

:rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl: :rofl:
narakon

โพสต์ที่ 21

การที่เราจะทำอะไรสักอย่างนึงให้ได้ดี หรือประสบความสำเร็จนั้น คนเดียวเท่านั้นที่เป็นที่พึ่งได้ คือตัวเราเองครับ
Undertaker

โพสต์ที่ 22

Botong เขียน: ปีหน้าผมจะเก่งกว่าปีนี้ ดีกว่าปีนี้..ขยันกว่าปีนี้..เพื่อให้ผลตอบแทนดีขึ้น

จตุพร.
:cool:
นพพร

โพสต์ที่ 23

CI ย่อมาจากอะไรครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
roronoa

โพสต์ที่ 24

Celebrity Investor ครับ
ลงทุนตามคนดัง
torpongpak

โพสต์ที่ 25

ขอมาเเจมด้วยครับ อยากมีชื่อร่วมคอมเม้นในกระทู้นี้กับพี่ๆ ด้วยครับ :B
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
navapon

โพสต์ที่ 26

เพิ่งอ่านเจอครับ สนุกจริงๆกระทู้นี้ :D :D :D
- จุดแข็งทางธุรกิจที่เลียนแบบได้ยาก มักต้องใช้ระยะเวลายาวนานในการสร้างและเพาะบ่มเสมอ ไม่สามารถเนรมิตได้ด้วยเงิน (สุมาอี้)
- จะเก่ง จะรวยหุ้น ก็ต้องใช้เวลาเพาะบ่มเช่นกัน เป็นวีไอ ต้องมี ศรัทธา ขยัน ประหยัด และ อดทน ความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่ ย่อมไม่ได้มาง่ายๆ
chaleekilo

โพสต์ที่ 27

เมื่อก่อนเข้าห้อง jas.

ขอขึ้นรถjas ด้วยนะครับ. หว่าไม่รู้จะถอยมารับอีกมั้ย. รอด้วย ๆ ผมยังขึ้นไม่ทันเลย. ขอบคุณพี่ๆ ครับที่แบ่งปัน. สุดโค่ย. Snow ball ลูกมหึมาเลยครับ. หลบหน่อย ครับ รถjasจะเข้าโค้ง. ขอบคุณครับถ้าไม่ได้พี่ ๆ ผมคงไม่มีทางเข้าใจครับ. จัดเต็มครับ. สุดยอดครับเทพ vi. ทำยังไงผมถึงจะเก่งอย่างพี่ๆ ครับ. อยากมีอิสรภาพทางการเงินอย่างพี่ๆ ครับ. ประชุมผถห เที่ยวนี้คนคงล้นเลยนะครับ. โอโห ได้เห็นตัวเป็นๆ ของพี่......แล้วครับ. ครึกครื่นมากเลยครับประชุมผถหเที่ยวนี้. สุดยอดเทพ vi. เลยครับพี่. ฯลฯ

เดี๋ยวนี้เข้าห้อง jas.

โดดลงจากรถjas.กันแล้วไม่เห็นบอกกันบ้างเลย. ระวังถอยมาทับแล้ว. รอด้วย ๆ ผมยังลงไม่ทันเลย. ขอบคุณนะครับที่แบ่งตังค์ผมไป. โดนsnow ball ทับซะแบบเลย. หลบหน่อย ครับ รถjas จะขึ้นดอย. ไม่น่าจะมาเชียร์เลยนะ pe ก็สูง roe ก็แค่สิบซื้อกันเข้าไปได้. จัดหนักเลยนะครับพี่. Viทมิฬ. คนเราต้องเรียนรู้ด้วยตัวเองครับถึงจะเก่ง. ทำแบบนี้มีเงินแล้วมีความสุขมั้ยครับ อย่าลืมเอาไปทำบุญบ้างล่ะ สงสัยประชุม ผถห เที่ยวนี้คนคงโล่งเลยแหละ. อืม. อย่าให้เจอตัวเชี่ยวนะ. เครียดกันมากปลงๆกันบ้างเถอะครับ.
แก๊ง vi. ทมิฬ ฯลฯ

เฮอ........ต่างกรรมต่างวาระ.

เวลาแห่งความสุข มัก เดินเร็วกว่าเวลาแห่งความทุกข์มากนัก :cry:
leky

โพสต์ที่ 28

chaleekilo เขียน:เมื่อก่อนเข้าห้อง jas.

ขอขึ้นรถjas ด้วยนะครับ. หว่าไม่รู้จะถอยมารับอีกมั้ย. รอด้วย ๆ ผมยังขึ้นไม่ทันเลย. ขอบคุณพี่ๆ ครับที่แบ่งปัน. สุดโค่ย. Snow ball ลูกมหึมาเลยครับ. หลบหน่อย ครับ รถjasจะเข้าโค้ง. ขอบคุณครับถ้าไม่ได้พี่ ๆ ผมคงไม่มีทางเข้าใจครับ. จัดเต็มครับ. สุดยอดครับเทพ vi. ทำยังไงผมถึงจะเก่งอย่างพี่ๆ ครับ. อยากมีอิสรภาพทางการเงินอย่างพี่ๆ ครับ. ประชุมผถห เที่ยวนี้คนคงล้นเลยนะครับ. โอโห ได้เห็นตัวเป็นๆ ของพี่......แล้วครับ. ครึกครื่นมากเลยครับประชุมผถหเที่ยวนี้. สุดยอดเทพ vi. เลยครับพี่. ฯลฯ

เดี๋ยวนี้เข้าห้อง jas.

โดดลงจากรถjas.กันแล้วไม่เห็นบอกกันบ้างเลย. ระวังถอยมาทับแล้ว. รอด้วย ๆ ผมยังลงไม่ทันเลย. ขอบคุณนะครับที่แบ่งตังค์ผมไป. โดนsnow ball ทับซะแบบเลย. หลบหน่อย ครับ รถjas จะขึ้นดอย. ไม่น่าจะมาเชียร์เลยนะ pe ก็สูง roe ก็แค่สิบซื้อกันเข้าไปได้. จัดหนักเลยนะครับพี่. Viทมิฬ. คนเราต้องเรียนรู้ด้วยตัวเองครับถึงจะเก่ง. ทำแบบนี้มีเงินแล้วมีความสุขมั้ยครับ อย่าลืมเอาไปทำบุญบ้างล่ะ สงสัยประชุม ผถห เที่ยวนี้คนคงโล่งเลยแหละ. อืม. อย่าให้เจอตัวเชี่ยวนะ. เครียดกันมากปลงๆกันบ้างเถอะครับ.
แก๊ง vi. ทมิฬ ฯลฯ

เฮอ........ต่างกรรมต่างวาระ.

เวลาแห่งความสุข มัก เดินเร็วกว่าเวลาแห่งความทุกข์มากนัก :cry:
ขอถามหน่อยนะครับ แบบว่าไม่รู้จริง ๆ เพราะไม่เคยเข้าไปอ่าน JAS กับ Snow ball คืออะไรหรือครับ
"Become a risk taker, not a risk maker"
mincho

โพสต์ที่ 29

leky เขียน:
ขอถามหน่อยนะครับ แบบว่าไม่รู้จริง ๆ เพราะไม่เคยเข้าไปอ่าน JAS กับ Snow ball คืออะไรหรือครับ
ตามความเข้าใจผม ก็หมายถึง การที่รายได้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตามยอดผู้ใช้ที่เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เสมือน ก้อนหิมะที่กลิ้งลงมา มันก็จะใหญ่ขึ้นไปเรื่อยๆครับ ซึ่งก้อนหิมะก็จะกลิ้งไปสุดเมื่อจำนวนผู้ใช้เต็มประเทศ เหมือนยอดผู้ใช้มือถือน่ะครับ

แต่พอดี ก้อนราคาวิ่งแซงก้อนหิมะไปไกลครับ ก้อนราคาเลยกลิ้งกลับมาทับคน เลยเจ็บกันเป็นแถวครับ :D
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
nonation

โพสต์ที่ 30

1. ความตั้งใจแรกที่เข้ามาคือการบอกตัวเองว่า ต้องการความเป็นอิสระทางการเงิน
2. พยายามหาความรู้ หาแบบอย่างที่ดี ๆ ให้ตัวเอง
3. คิดว่าตัวเองได้แบบอย่างที่ดี เลียนแบบ
4. ความโลภเริ่มครอบงำ ย่อมเสี่ยงเพื่อหวังกำไร โดยหลอกตัวเองว่าสร้างแนวทางของตัวเอง
5. ห่างเหินจากการหาความรู้ คอยแต่ลอกข้อสอบ
6. เจ๊ง เริ่มโทษโ่น่น โทษนี่ ไม่โทษอย่างเดียวคือตัวเอง
7. กลับไปตั้งต้นใหม่ที่ข้อ 4
โพสต์โพสต์