วัวหายล้อมคอก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
podrbu
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: วัวหายล้อมคอก

โพสต์ที่ 31

กำหนดไม่ให้ ทุกคนสามารถ เข้าไปอ่าน เข้าไปโพส ในห้องร้อยคนร้อยหุ้นได้ ง่ายๆ

ความคิดของผม ผมไม่เห็นด้วยครับ
แตุ่้ถ้าจะมีจริงๆ ก็ต้องน้อมรับและทำตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30

โพสต์ที่ 32

proxies เขียน:
chukieat30 เขียน:แก้ปัญหา 4 ข้อนี้ได้ ก้หมดปัญหาแล้วครับ

1.คนเดียวล็อคอินเดียว ส่งบัตรประจำตัวประชาชนยืนยันตัวตน

หมดปัญหา ล็อคอินผี ล็อคอินซ้ำซ้อน ร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา

2.แก้ปัญหาเรื่องก๊วนด้วยการออกกฎไปเลยว่า ก๊วนใดที่เข้ามาหาประโยชน์โดยการ

สร้างสตอรี่หรือโพสอวยกันในกลุ่ม ให้แบน ยกก๊วน

3.ให้สิทธิ์สมาชิกทุกคนเท่าเทียมกัน ไม่มีแบ่งแยกบิ๊กเนม ไม่มีเซเลปและ มือใหม่

4.ไม่พูดเรื่องราคาเป้าหมาย ให้ได้แต่ ตัวเลขเช่น พีอี พีอีฟอร์เวิด และอื่นๆเช่นข่าว

ผมว่า4ข้อนี้ สำคัญมาก เพราะปัญหาเกือบทุกเรื่องมาจาก4ข้อนี้
ผมเห็นด้วยกับคุณ chukieat30 ครับ ส่งเอกสารยืนยันตัวตนก็เป็นวิธีที่ดีมากวิธีหนึ่งครับ สมาชิกจะเกิดการหวง user ตัวเองมากขึ้น ไม่กล้าทำอะไรผิดกฎ เพราะถ้าทำผิดกฎ โดนแบนแล้ว จะไม่สามารถสมัครใหม่ได้

โดยส่วนตัว เหตุผลที่เข้ามา Thaivi เพราะ search หาข้อมูล VI แล้วมาเจอห้อง คลังกระทู้คุณค่า ผมติดอยู่ในนั้นเป็นเดือนครับ เพราะมีเนื้อหาดีๆเยอะมากๆ

กว่าจะมารู้ว่ามีห้องร้อยคนร้อยหุ้นก็ปาเข้าไปเป็นเดือนอยู่ครับ แต่ก็เคยแอบสงสัยว่า ทำไมเค้าอยากเข้าไปห้องร้อยคนร้อยหุ้นกันจัง ก็ในเมื่อมันเป็น Data ทั้งนั้น ไม่น่าจะใช่ Information ทุกวันนั้น 80% ผมก็ยังเข้าห้อง Value Investor ครับ ห้องร้อยคนร้อยหุ้นเอาไว้แชร์ หุ้นตัวที่เราสนใจแค่นั้น...

หากใครเอาข้อมูลในห้องนั้นแล้วไปซื้อหุ้นโดยไม่วิเคราะห์ต่อนี่ผมว่า ประหลาดคนนะครับ...

สรุปตัวผมเองคิดว่า การที่เค้าโวยวายกันนั้น ก็เปรียบเสมือน มีคนมาลอกข้อสอบ แต่บังเอิญลอกไปแล้วไม่สนใจว่ามันถูกหรือผิด(ในที่นี้หมายถึงช่วงเวลา) พอเฉลยออกมาแล้วมันผิดก็มาโวยวายคนให้ลอกว่า เป็นคนไม่ดี ทั้งๆที่ไม่ได้มองตัวเองเลยว่าเป็นคนลอกแท้ๆ

สุดท้ายนี้ สนับสนุนและให้กำลังใจ Mod ทำหน้าที่เสียสละนี้ต่อไปครับ หากจะให้มีการยืนยันตัวตนก็ยินดีเป็นอย่างมากครับ

+1ครับ ผมหวังว่าจะมีมาตรฐานเดียวกันทั้งเวปครับ ไม่มีแยกเก่าหรือใหม่

บิ๊กเนม เซเลป หรือ กูรู ไม่มีอภิสิทธิ์เหนือท่านอื่นทั่วไป

เพื่อขจัดปัญหาทางด้านการอวยกัน

ถ้าทำเช่นนี้แล้ว คนนอกจะไม่กล้าสบประมาทเวปเราครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30

โพสต์ที่ 33

ถ้าคนของเวปเราผิดจริง ไม่ว่าจะอยู่ตำแหน่งไหน

ไม่ว่าจะเป็น สมาชิก เซเลป หรือ บิ๊กเนม หรือ เวปมาสเตอร์

ก้ขอให้ลงโทษด้วยมาตรฐานเดียวกันครับ เพื่อความเป็นธรรมแก่ทุกคน

เพื่อเป็นการแสดงให้สังคมเห็นว่า เวปเราไม่เคยคิดปกป้องใคร ไม่มีขาใหญ่หรือมาเฟีย

ผมว่า สังคมก้จะมองว่า ที่นี่เวปไทยวีไอครับ แฟร์ๆให้ความรู้และสาระจริงๆ

มาตรฐานเรื่องหุ้นตัวไหนเซียนไม่เจิมไม่ขึ้น ขอให้มันไม่มีอีกต่อไปครับ

เราลงทุนกิจการนะครับ ไม่ใช่ขายเอ็มแอลเอ็ม ที่ว่าหุ้นตัวนั้นตัวนี้ต้องดีที่สุด

สุดท้ายเมื่อมันไม่ดีก็มาม่า

ผมสนับสนุนความถูกต้องและความยุติธรรมครับ
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
Proxity
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 34

ผมเสนอว่าเราควรต่อยอดระบบ Like ที่เพิ่งทำขึ้นมา..
โดยมีข้อมูลใต้ Avatar ของแต่ละคน (ในแถบซ้ายมือ) ว่าคนๆ นั้น ได้รับ Like / Dislike เท่าไร (ถ้าจะให้ดีคือ ระบุได้เลยว่า Like จากกระทู้ห้องหุ้นตัวไหน และ Dislike จากกระทู้ห้องหุ้นตัวไหน)

ขณะเดียวกันเราในฐานะผู้อ่าน ก็ต้องขยันขันแข็งขึ้น เวลาเห็นเขา Post ข้อมูลดี ก็กด Like ซึ่งก็จะติดตัวเขาไป หรือเวลาเขา Post ข้อมูลที่เรามองว่า ไม่ถูกต้องหรือไม่อยู่ในแนว VI ก็กด dislike

เมื่อเราเห็นข้อมูลก็อาจจะประเมินได้ขั้นต้นว่า คนนี้กำลัง post ในแนวทางหรือรูปแบบของ VI หรือไม่