ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไป

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Real-VI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไ

โพสต์ที่ 61

ในความเห้น ของผม

การ แสดงตัวตน ที่แท้จริง
มีรูป profile
ซื่อ และ นามสกุล จริงๆ
เปิดเผย

จะ ยุติ ปัญหา ของการ โพส ที่กล่าวหา การโพส ที่ไม่ดี และ การโพส ที่ ขาดความรู้ ไปได้ มาก

ปัญหา จาก การแก้ไข โดยค่าสมาชิก และ การนับจำนวนโพส หรือ การ ต้องถูก invite จากคน บางกลุ่ม จะหมดไป

เมื่อเปิดเผยตัวตน การโพส จะมี ความระมัดระวัง มากขึ้น ดังนั้น การ ดัน กระทู้ หรือ การ รวมกลุ่มกัน ให้ข้อมูลดีๆๆๆเพื่อปั่นราคา หรือ การ กีดกัน ให้ คนมีความรู้บางกลุ่มไม่สามารถโพสได้ เพียงแค่ไม่เป้นที่รู้จักของกลุ่มบางกลุ่มเดิมใน thaiVI จะหมดไป การเปิดหลาย account ก็จะหมดไป

การปล่อย ให้ สมาชิกใหม่ เข้ามา อ่านได้ อย่างเดียว แต่ไม่สามารถโพส จะเป้นสิ่งที่เกิดผลเสียอย่างมาก เพราะมันจะเป้นการง่ายมากๆๆๆ ของ บุคคลบางกลุ่มที่สามารถ โพสได้ ก็ จะโพส แต่ สิ่งที่ ตัวเอง ต้องการ ให้ สาธารณะ ได้ รับรู้ โดย ปิด ข้อมูล บางอย่างไว้

บางคน ที่ มีข้อมูลดีๆๆๆ และอยากจะโพส แต่ ไม่สามารถโพส ได้ เพียงแค่ เพราะ ไม่รู้จักใครเลยไม่ถูก invite, หรือ เป็นคนเพิ่งเข้าเว็ปมาใหม่ ก็จะถูกแก้ไป

แล้ว ข้อมูล ที่ อยู่ใน ห้องร้อยคนร้อยหุ้นจะเต็มไปด้วย ข้อมูล ทั้งสองด้าน มีคน หลากหลายมาให้ ข้อมูล ไม่มีการควบคุมข้อมูลที่สื่อออกมา

ทำไม เรากลัว การ เปิดเผย ตัวตน กันจังเลยครับ

เราก็ล้างไพ่ เปิดให้ สมัครใหม่ ใช้ชื่อจริง รูปจริง
account เดิม ก็ถูกลบทิ้งไป
Sumeth6

Re: ข้อเสนอแนะ จัดกฏระเบียบเวปใหม่ เพื่อ Thai Vi คงอยู่ตลอดไ

โพสต์ที่ 62

สวัสดีครับ มือใหม่มากๆ เพิ่งสมัครเว็ปเมื่อต้นปีนี้เอง
ยอมรับว่าได้ความรู้ความเข้าใจในหลักการลงทุนจากเว็ป ThaiVI มากถึงมากที่สุด
จนทุกวันนี้ ถึงจะยุ่งยังไงก็จะเข้าเว็ปมาดูอยู่ตลอด เป็นเว็ปเดียวที่เข้ามากที่สุด เว็ปอื่นแทบจะไม่เข้าแล้วครับ
ข่าวสารความเคลื่อนไหวของบริษัทที่ลงทุนก็หาอ่านจากในเว็ปได้ตลอด...

แต่เป็นมือใหม่ ความรู้ประสพการณ์ยังไม่เพียงพอ
การโพสต์จึงน้อยและไม่กล้าออกความเห็นมากนัก ส่วนใหญ่จะตามอ่านมากกว่า
ขอความกรุณาอย่าบล็อคห้องร้อยคนร้อยหุ้นให้มือใหม่ที่ยังโพสต์ไม่ได้ตามกำหนดเลยครับ
เพราะว่าถ้าขาดตรงนี้ไป มือใหม่อย่างผมท่าจะลำบาก...

ส่วนจะกำหนดกฎ กติกาเรื่องอื่นๆ ไม่มีอะไรขัดข้องครับ
ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง identify ตัวตนที่แท้จริง หรือจะเก็บค่าทำนุบำรุงเว็ป ยินดีอย่างยิ่งครับ
ขอพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณครับ... :D
sarawut_p

โพสต์ที่ 63

การแสดงตัวตนจริง ๆ ผมก็ว่าเข้าท่านะครับ ใช้ Login ของ Facebook เลยดีไหมครับ :mrgreen:
Go within, be at peace.
ภาพประจำตัวสมาชิก
chukieat30

โพสต์ที่ 64

sarawut_p เขียน:การแสดงตัวตนจริง ๆ ผมก็ว่าเข้าท่านะครับ ใช้ Login ของ Facebook เลยดีไหมครับ :mrgreen:
แจ่มเลยครับพี่วุธ

:ep: :ep:
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
viim

โพสต์ที่ 65

เรียน mod และผู้ดูแล web ครับ เหมือนกับว่าเราจะได้จุดเริ่มต้นของการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้นแล้วครับ เห็นเสียงหลายเสียงเหมือนจะคล้อยตามไปด้วยกันว่า เริ่มจาก การส่งเอกสารที่จะแสดงตัวตนที่แท้จริง (เช่นบัตรประชาชนหรืออะไรก็แล้วแต่ที่ถูกต้องตามกฏหมาย) โดยท่านอาจจะใช้ login เดิมได้ แต่ให้มีการกำหนดส่งภายในวันที่เท่านั้นเท่านี้ ถ้าไม่ส่งจะถูกลบชื่อออก อะไรทำนองนี้ และสำหรับการสมัครใหม่ของสมาชิกใหม่นับจากวันนี้ (dd/mm/yy) ก็ให้ส่งเอกสารยืนยันจึงจะมีสิทธิโพสได้ คิดว่าไงครับ? แล้วจากนั้นผมยังมีความเชื่อว่าปัญหาหลายๆอย่างจะค่อยๆคลี่คลายเอง ขอให้เริ่มตรงนี้ก่อน แต่ประเด็นเหมือนที่พี่ Jeng เคยพูดไว้ซึ่งก็คือ ใครจะทำนั่นแหละครับ จ้างคนมาช่วยเป็น part time? เงินล่ะ?? ค่าสมัครคนละ 100-200? คนดูแลคนที่จะมาทำล่ะ? เกรงใจจัง เราออกความคิดเห็นแต่ช่วยเขาไม่ได้ :oops: :oops:
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 66

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกความคิดเห็น และ ข้อเสนอแนะ
แค่นี้ผมก็รู้ว่า กรุงศรี ยังไม่สิ้นคนดี

จะดำเนินการยังไงต่อไป ก็ต้องรอให้ทางทีม mod ประชุมกันก่อน หละครับ
ฝากผ่านความคิดเห็นและขอเสนอแนะดีจากสมาชิก ผ่านท่านประธานเวปก็แล้วกันนะครับ

ผมยินดีช่วยเหลือทุกอย่างตามความสามรถครับ
นี่คือบ้านของผมครับ ผมอยู่กับเวป
สัปดาห์ละ 7 วันๆละ อย่างน้อย 3-4 ชั่วโมง ครับผม
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
witweew

โพสต์ที่ 67

ขอเสนอความคิดเห็นเพื่อบ้านของพวกเราบ้างครับ
1. ผมเห็นด้วยกับพี่เจ๋งเรื่องเก็บเงินค่าสมาชิกครับ แต่ว่าการเก็บเงินค่าสมาชิกเพียงอย่างเดียวอาจจะไม่เพียงพอที่จะทำให้เราได้สมาชิกที่มีคุณภาพ ผมจึงขอเสนอเพิ่มเติมในการเก็บค่าสมาชิกไปเลย XXXX บาท แต่จะมี course อบรมหลักการลงทุนให้กับสมาชิกเพื่อจะได้มีความรู้การลงทุนแบบ VI อย่างถูกต้อง
2. ขอเสนอให้สมาชิกมีวันหมดอายุครับ (เช่น สมาชิกมีอายุ 2 ปี) แต่จะสามารถรักษาอายุสมาชิกได้ต้องมีการ post ความคิดเห็นบ้างอย่างน้อยปีละ XX post (อันนี้ ผมเองก็ไม่ค่อยได้ post ซะด้วยสิ 5555 :oops: ) โดยหากรักษาสมาชิกได้ 2 ครั้ง จะได้รับสภานภาพสมาชิกถาวรไป ส่วนบางท่านที่เป็น Founder, GURU สามารถได้รับการ invite เพื่อเป็นสมาชิกกิติมศักดิ์ได้
3. ห้องอื่นๆสามารถให้บุคคลทั่วไปสามารถเข้ามาอ่านความคิดเห็นได้ แต่ห้องร้อยคนร้อยหุ้นจำกัดไว้สำหรับสมาชิกเท่านั้น รวมทั้งควรยกเลิก Hit Rate และระบบแจ้งเตือนว่ามีคนมา post อะไรใหม่ๆออกไป

สุดท้ายขอให้กำลังใจ MOD ของเราและผู้เกี่ยวข้องอื่นทุกท่าน ที่เสียสละเพื่อพวกเรามาตลอดนะครับ หากมีสิ่งใดที่ผมพอจะช่วยเหลือได้ โปรดแจ้งมาเลยครับ :wink:
poon151

โพสต์ที่ 68

เอาใจช่วย สนับสนุนคนทำงานเต็มที่ ผลจะออกมายังไงก็จะสนับสนุน เวบไทยหมายเลขหกตลอดไป :)
torpongpak

โพสต์ที่ 69

chukieat30 เขียน:
sarawut_p เขียน:การแสดงตัวตนจริง ๆ ผมก็ว่าเข้าท่านะครับ ใช้ Login ของ Facebook เลยดีไหมครับ :mrgreen:
แจ่มเลยครับพี่วุธ

:ep: :ep:
ผมขอไปถ่ายรูปทำเเก้มป่อง เเอ๊บเเบ้วลงใน Facebook รอก่อนนะครับ :B
คนเราจะมีความสุข มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ามีเท่าไร เเต่ขึ้นกับว่า เราพอเมื่อไร
~หลวงพ่อชา สุภัทโท~
o
chaleekilo

โพสต์ที่ 70

Real-VI เขียน:ในความเห้น ของผม

การ แสดงตัวตน ที่แท้จริง
มีรูป profile
ซื่อ และ นามสกุล จริงๆ
เปิดเผย

จะ ยุติ ปัญหา ของการ โพส ที่กล่าวหา การโพส ที่ไม่ดี และ การโพส ที่ ขาดความรู้ ไปได้ มาก

ปัญหา จาก การแก้ไข โดยค่าสมาชิก และ การนับจำนวนโพส หรือ การ ต้องถูก invite จากคน บางกลุ่ม จะหมดไป

เมื่อเปิดเผยตัวตน การโพส จะมี ความระมัดระวัง มากขึ้น ดังนั้น การ ดัน กระทู้ หรือ การ รวมกลุ่มกัน ให้ข้อมูลดีๆๆๆเพื่อปั่นราคา หรือ การ กีดกัน ให้ คนมีความรู้บางกลุ่มไม่สามารถโพสได้ เพียงแค่ไม่เป้นที่รู้จักของกลุ่มบางกลุ่มเดิมใน thaiVI จะหมดไป การเปิดหลาย account ก็จะหมดไป

การปล่อย ให้ สมาชิกใหม่ เข้ามา อ่านได้ อย่างเดียว แต่ไม่สามารถโพส จะเป้นสิ่งที่เกิดผลเสียอย่างมาก เพราะมันจะเป้นการง่ายมากๆๆๆ ของ บุคคลบางกลุ่มที่สามารถ โพสได้ ก็ จะโพส แต่ สิ่งที่ ตัวเอง ต้องการ ให้ สาธารณะ ได้ รับรู้ โดย ปิด ข้อมูล บางอย่างไว้

บางคน ที่ มีข้อมูลดีๆๆๆ และอยากจะโพส แต่ ไม่สามารถโพส ได้ เพียงแค่ เพราะ ไม่รู้จักใครเลยไม่ถูก invite, หรือ เป็นคนเพิ่งเข้าเว็ปมาใหม่ ก็จะถูกแก้ไป

แล้ว ข้อมูล ที่ อยู่ใน ห้องร้อยคนร้อยหุ้นจะเต็มไปด้วย ข้อมูล ทั้งสองด้าน มีคน หลากหลายมาให้ ข้อมูล ไม่มีการควบคุมข้อมูลที่สื่อออกมา

ทำไม เรากลัว การ เปิดเผย ตัวตน กันจังเลยครับ

เราก็ล้างไพ่ เปิดให้ สมัครใหม่ ใช้ชื่อจริง รูปจริง
account เดิม ก็ถูกลบทิ้งไป
ถูกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆต้องแล้วคร๊าบ การแสดงตัวตนจะแก้ปัญหาทุกอย่างครับ ส่วนเรื่องการเก็บเงินสมาชิกผมว่าเราคิดว่าเงินที่เราเสียเนี้ยไม่ได้ไปไหนนะครับ สุดท้ายเราเอาไปคืนให้กับสังคมครับ เช่นปีหนึ่งเราก็เอาไปสร้างห้องสมุดให้กับโรงเรียนต่าง ๆ หรือตามชุมชนในต่างจังหวัด เพื่อที่วันหลังจะได้มีความรู้มาก ๆ จะได้ไม่ต้องเป็นเม่า หรือมาลอกการบ้านเซียนนะครับ อ้อ...ผมว่าไอ้คำว่าเซียนเนี้ยมันไม่น่าเอามาเรียกพี่ ๆ ที่ประสบความสำเร็จนะครับ คำว่าเซียน ไม่ดูเทา ๆ ไปหน่อยหรือป่าวครับ พอคนเอาไปพูดข้างนอกเลยติดสีเทา ๆ ไปด้วยไม่รู้มีส่วนมั้ยแต่ผมรู้สึกอย่างนั้นจริง ๆ นะ แต่พี่ ๆ ต้องไม่ลืมอีกอย่างนะครับว่าปัญหาที่เกิดขึ้นมาเกิดจากการ ที่คนมาซื้อตามพี่ ๆ แต่ตอนนี้พี่ ๆ ที่เก่ง ๆ ก็ไม่อยากจะมาให้คำแนะนำ ทำให้เด็กรุ่นหลังอย่างผมเสียโอกาสครับ โพสก่อนหน้านี้ขอผม เสนอให้พี่ ๆ ที่พอจะเป็นต้นแบบและให้ความรู้ได้มีห้องของตัวเอง สมมติผมสงสัยในงบหรือการวิเคาะห์บางอย่าง ผมก็เอาเข้าปถามพี่ ๆ ในห้องของพี่ ๆ แต่ละท่าน พี่ ๆ จะตอบหรือไม่ตอบหรือจะลบก็แล้วแต่ดุยพินิจของแต่ละท่านเลยครับ

ส่วนข้อดีของการเก็บค่าสมาชิกอีกอย่างก็คือสกัดพวกขาจรที่จะเข้ามาป่วนเป็นพัก ๆ ประเภทชกแล้วฉาก และพวกประเภทตามน้ำ พอเกิดแผลนิดเดียวมาคอยซ้ำเติมอย่างเดียวเลย เพราะเสียเงินแล้วก็อาจจะคิดว่าไม่คุ้มครับ ส่วนที่พี่ ๆ เป็นห่วงน้องใหม่อย่างผม ก็ไม่ยากครับ มีกระดานให้สมาชิกใหม่มาโพสถามแบบเป็นกระดานรวมนะครับ ยังไม่ต้องเข้าไปตามห้องต่าง ๆ จนระยะหนึ่ง และ mod ก็ สกรีนจากกระดานนี้เป็นหลักได้ไม่ต้องตามไปดูในแต่ละห้องผมว่าจะทำให้งานของ mod ง่ายขึ้นนะครับ

พี่ ๆ ครับผมเข้าใจถึงเจตนาที่ดี ทีมีต่อสังคมทั่วไปและสังคมนักลงทุน ของพี่ ๆ ทุกท่านครับ แต่เมื่อมันมีเหตุการณ์ที่จะทำให้บ้านแตกสาแหรกขาด ผมว่าพี่ ๆ ปิดประตูบ้านงดรับแขกสักพัก จัดการซ่อมแซมแก้ไขพร้อมทั้งทาสีบ้านใหม่พอเข้าที่เข้าทาง ก็ค่อยเปิดบ้านต้อนรับแขกหรือสมาชิกใหม่ ก็ได้นะครับ บางที่เราไปกังวลในเรื่องของโอกาสของน้อง ๆ มากเกินไป เราเปิดประตูบ้านให้น้อง ๆ เข้ามา มันก็อาจจะมีพวก vi ก๊อปเกรด a หรือ vi ก๊อปสำเพ็ง ปนเข้ามานะครับ ถ้าพี่ ๆ ทำจนมันเป็นชมรม และอาจจะพัฒนาจนแข็งแรงเราก็อาจจะเป็นสถาบันก็ได้นะครับ และเงินที่เก็บส่วนหนึ่งก็เอาไปใช้ในการเปิดอบรมมือใหม่เป็นการให้ความรู้แบบเข็มข้น ซึ่งสมาชิกทุกท่านก็ได้มีส่วนช่วยให้ความรู้ในด้านการลงทุนที่ดีแก่รุ่นต่อ ๆ ไป และมันก็จะส่งต่อจากรุ่นสู่รุ่นไปเรื่อย ๆ พี่ ๆ ลองพิจารณาดูนะครับ แต่ถ้าเห็นว่าผมเพ้อเจ้อ ก็ไม่เป็นไรครับ ยังไงผมก็ขอเกาะอยู่แถว ๆ นี้ต่อไปแหละครับ :B :B :B
mincho

โพสต์ที่ 71

เรียนพี่เจ๋งที่เคารพครับ

ผมก็เป็นมือใหม่คนนึงก็อยากช่วยเสนอความคิดนะครับ ส่วนตัวผมก็แทบจะเข้าเว็บนี้ สัปดาห์ละ 7 วัน วันนึงไม่ต่ำกว่า 2 ชม. เหมือนเป็นบ้านหลังนีงไปแล้วครับ

1) คนเดียวล็อคอินเดียว ส่งบัตรประจำตัวประชาชนยืนยันตัวตน <<อันนี้ผมคิดว่าจะช่วยแก้ปัญหาขณะนี้ได้ระดับนึงครับ เพราะตั้งแต่มี Like/Dislike แล้วบางทีอาจจะทำให้ความเห็นดีๆ หายไปได้ครับ เพราะบางคนหลายล๊อคอินเพื่อมากด dislike ปุ๊ป ความเห็นดีดีหายไปเลยครับ แถม dislike แค่ 3 โดนซ่อนไปแล้วครับ หลายความเห็นของพี่เจ๋งในบางกระทู้โดน hide ไปเยอะเลยครับ และที่สำคัญวิธีนี้ก็ช่วยป้องกันการป่วนกระทู้ได้ระดับนึงครับ
2) โชว์ว่ามีคน Like เท่าไหร่ ที่หน้า profile ข้างล่าง Post ครับ << อันนี้น่าจะช่วยยืนยันได้ระดับนึงครับ ว่า log in นี้เป็นคนที่โพสความเห็นดีดีครับ ส่วนคนที่โพสไม่ดีด่าคนโน้นคนนี้ แล้วคนอื่นมากดdislike ความเห็นเค้ามากๆ จะทำให้ มีคะแนน Like เป็นติดลบครับ และถ้าติดลบมากกว่า 50 ก็อยากจะให้แบน user นี้ไปเลยครับ

จากข้อ1และข้อ2 จะสามารถแบน user ที่ป่วนๆออกไปได้ครับ ซึ่งส่วนตัวผมอยากให้แบนตลอดกาลครับ เพราะพวกนี้ทำให้พี่ๆที่ดีๆ หมดกำลังใจครับ พวกเสียหุ้นมาแล้วแทนที่จะคิดว่าตัวเองผิดอะไร วิเคราะห์อะไรผิดไปบ้าง เพื่อที่จะได้ไปพัฒนาตัวเอง แต่พวกนี้กลับมาด่าพี่ๆที่เค้าแบ่งปันความรู้ดีดีให้น้องๆครับ ผมถือว่าคนกลุ่มนี้เป็นพวก บัวเหล่าที่4คือบัวใต้โคลนตม พวกที่ไร้สติปัญญา และยังเป็นมิจฉาทิฏฐิ แม้ได้ฟังธรรมก็ไม่อาจเข้าใจความหมายหรือรู้ตามได้ ทั้งยังขาดศรัทธาปสาทะ ไร้ซึ่งความเพียรครับ

-ไม่เห็นด้วยกับการนับจำนวนโพสเท่าไหร่ แล้วถึงจะเข้าไปในร้อยคนร้อยหุ้นได้ครับ มันจะทำให้บอร์ดรกเพื่อปั๊มจำนวนโพสครับ
-ส่วนการเก็บเงินแล้วถึงโพสได้ อันนี้ผมเฉยๆครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะแก้ปัญหานี้เท่าไหร่ครับ (เผลอๆจะมีคนทุนหนามาปั่นกระทู้ด้วยครับ ส่วนคนทุนน้อยแต่อ่านมามากแล้วไม่เข้าใจบางเรื่องจะไม่สามารถถามพี่ๆได้น่ะครับ)

ขอให้กำลังใจพี่ๆทีมงานและพี่ๆที่แบ่งปันความรู้กับน้องๆนะครับ ไม่อยากให้หมดกำลังใจไปเพราะพวกแมงเม่าเสียหุ้นแล้วมาป่วนครับ
เมื่อใดเห็นทุกข์ เมื่อนั้นเห็นธรรม
J.Livermore

โพสต์ที่ 72

ไม่เห็นด้วยกับการกำจัดสิทธิครับ

การโพสมาก ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนที่นำเสนอข้อมูล หรือ แง่คิดที่ดีกว่าเสมอไป และจะยิ่งเพิ่ม bias ในความคิดเห็นไปในทางเดียว บางครั้ง ข้อความเห็นแย้งมีประโยชน์ ถ้าเป็นการพูดถึงเรื่องบริษัท ส่วนการพาดพิดบุคคลที่สาม ก็ให้ลบให้หมด ถึงแม้จะไม่ได้เอ่ยชื่อก็ตาม

การเปิดเผยข้อมูลที่แท้จริง มีข้อดี ที่คนจะโพสอะไรลงไป ก็ต้องคิดมากขึ้น แต่ไม่ใช่ทุกคนที่อยากเปิดเผยตัวตน ถ้าต้องการเปิดเผยข้อมูลเพื่อความโปร่งใสจริง ผมเสนอให้ส่งข้อมูลให้ กลต มาตรวจสอบด้วยเลยดีกว่า ว่าคนโพสเชียร์ โพสแช่ง ทำการโพสหลังจากซื้อหรือขายหุ้น นานเพียงใด อาจดูโอเวอร์ไป แต่เป็นไปตามหลักธรรมาภิบาลของมืออาชีพในวงการ จะได้ตัดประเด็นที่มีปัญหาที่สุดไปด้วย

เรื่องการเข้ากระทู้ร้อยคนร้อยหุ้น เห็นด้วยครับ ที่เอาออก โดยเข้าไปดูผ่านการ search หรือ เรียงลำดับตัวอักษรแทน

เสนอเพิ่มครับ

ในหุ้นแต่ละห้อง ให้แยกออกเป็น ส่วนของข้อมูลและส่วนของความคิดเห็นครับ เพื่อแยกออกมาให้ชัดเจนระหว่างข้อมูลที่มีแหล่งที่มา และความเห็นของตัวบุคคล บางครั้ง การนำเสนอข้อมูลโดยไม่มีแหล่งที่มาที่ชัดเจน ก็มีประโยชน์ แต่ก็ทำให้ภาพรวมมันคลุมเครือ จนคนเข้าใจผิดได้เหมือนกัน ตัวอย่างที่เห็นได้ชัด ก็คือ หุ้น ptl ที่มีการอ้างอิงราคา โดยไม่ระบุแหล่งที่มา จนเพื่อนจำนวนมากต้องสูญเสียเงินไป

กรณีมีกลุ่มก้อน แล้วลงทุนหุ้นตัวเดียวกัน อยากให้เปิดเผยความสัมพันธ์ครับ เพราะกลุ่มเดียวกันย่อมมีความเห็นไปทางเดียวกัน ขณะที่คนภายนอกเข้ามาอ่านไม่รู้ ก็คล้อยตามได้ง่าย คิดว่าคนส่วนใหญ่คิดแบบนี้ ต้องเป็นสิ่งที่ถูกต้องแน่ ไม่ได้ว่ามีเจตนาไม่บริสุทธิ์ แต่เพื่อลด bias ทางความคิด และ เพื่อความโปร่งใสในการแสดงความคิดเห็น
san

โพสต์ที่ 73

viim เขียน:เอาอย่างนี้ดีมั๊ยครับ ถึงผู้ดูแล web และ mod ที่เคารพทุกท่าน ผมว่างานใหญ่มันก็ต้องมีการเริ่มต้นจากสิ่งที่ทำได้ง่ายๆก่อน ขั้นแรกที่จะเสนอเลยคือ ทำอย่างไรให้ 1 ท่านมี 1 account ได้และทีม admin สามารถรู้ได้ว่าเขาเป็นใคร โดยการสมัครโดยใช้เลขที่บัตรประชาชนหรืออะไรก็แล้วแต่ เหมือนกับที่บาง web ทำและได้ผลดีระดับหนึ่ง ส่วนขั้นต่อๆไปที่ยากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นกฏต่างๆ ระเบียบ รัฐธรรมนูญอะไรต่างๆ ค่อยทำทีละอย่าง ถ้าเสนอมามากๆมันเบลอนะผมว่า ขอให้เริ่มต้นทำอะไรซักอย่าง ผมเห็นใจคนทำงานจังเลยครับ ไม่อยากจะเสนออะไรมากกว่านี้ ขอบคุณครับ
ถ้าเรื่องผลประโยชน์ที่เกี่ยวข้อง มีระดับสูง

เรื่องเลขบัตรประชาชน แก้ปัญหาการแฝงตัวเข้ามาไม่ได้หรอกครับ
คือ...กลุ่มผลประโยชน์ จะทำการจ้างคนสมัครครับ
หรือว่า ก็ไปหาซื้อใบสมัครงานเยอะแย่ะ หาง่ายจะตายไป เอาข้อมูลในใบสมัครงาน มาใฃ้ในการสมัคร สมาชิก สบายไป

กลุ่มผลประโยชน์อยากให้มี 100 account ผมว่าเค้าทำครับ ถ้าเค้าจะทำ แค่ยุ่งยากขึ้นอีกนิดเดียว นิดเดียวจริงๆครับ

สังคมหุ้น ผลประโยชน์สูงมากนะครับ อย่าลืม
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 74

ชื่อจริง รูปจริง
แน่ใจได้แน่เหรอครับ ว่า รูปจริง ทำไงอ่ะครับ
สงสัย กว่า จะยืนยันตัวตนจริงๆได้ 1 คน เวบมีค่าใช้จ่ายบาน.....

ผลประโยชน์ที่เกี่ยวข้องสูงมาก ก็จ้างคนมาเปิด account
จบเลย
ขอบคุณ รุ่นพี่ๆ รุ่นน้องๆ ครูบา อาจารย์ ในนี้ ที่แนะนำเรื่อง วิธีการลงทุนที่ดี นะครับ
อ. โจ กับ พี่พอใจ ยังเป็นขวัญใจ เสมอครับ
วันนี้ อ. โจ ได้ลง นสพ ด้วย .....อิอิอิ
san

โพสต์ที่ 75

กลุ่มที่น่ากลัว คือ กลุ่มทุนหนาๆ เงินเยอะๆนะครับ
ไม่ใช่พวกที่ไม่มีตัง แต่อยากปั่น พวกนี้ปั่นได้ไม่เท่าไรหรอกครับ เพราะว่าเครื่องมือไม่มากพอ
กลุ่มทุนใหญ่ๆ ครบเครื่องครับ

หุ้นดังๆ หลายๆ ตัวนั้น มูลค่าเป็นพันล้านนะครับ
กลุ่มทุน นั้น มีกี่คน ลงขันเมื่อไร ใครจะไปสู้ได้ครับ

ทำใจเถอะครับ ปลาเล็กๆ
ปลาเล็กก็คือปลาเล็ก
ปลาใหญ่ก็คือ ปลาใหญ่ครับ
chaleekilo

โพสต์ที่ 76

san เขียน:ชื่อจริง รูปจริง
แน่ใจได้แน่เหรอครับ ว่า รูปจริง ทำไงอ่ะครับ
สงสัย กว่า จะยืนยันตัวตนจริงๆได้ 1 คน เวบมีค่าใช้จ่ายบาน.....

ผลประโยชน์ที่เกี่ยวข้องสูงมาก ก็จ้างคนมาเปิด account
จบเลย
ตอนสมัครก็มาสมัครด้วยตัวเองสิครับ ไม่มีสมัคร online สิครับ :mrgreen:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 77

การสมัครสมาชิก ยืนยันตัวตน ถึงแม้จะปลอมแปลงได้

แต่ก็ปลอมไ่ม่ได้ตลอด เพราะไม่มีเครดิตในการโพส

คนที่โพสอย่างผม ใช้ชื่อเดิมตลอด คนจะรู้จัก

รู้จักในตัวตน ทางเว็บไซด์ รู้ว่า มีฝีมือแค่นี้ มีนิสัยแบบนี้

บางคนก็เลือกไม่คบด้วย บางคนก็คบด้วย บางคนก็นับถือ บางคนก็อ่าน แต่ไม่อยากยุ่ง

อะไรก็แล้วแต่ แต่ก็คือคนๆหนึ่ง ที่มีตัวตนในเว็บ

ก็เหมือนเพื่อนคุณคนหนึ่ง ที่คุณคิดกับเขาอย่างไร

แต่การเปลี่ยนชื่อไปเรื่อยๆ คุณก็ไม่รู้หรอกว่า คุณกำลังคุยอยู่กับใคร

การเก็บเงิน เหตุผลคือ เพื่อจ้างคนมาทำงาน

เพราะการสมัครสมาชิกแบบยืนยันตัวตนนั้น ต้องมีการตรวจสอบ

ขอบคุณคุณ san เรื่อง กลุ่มทุนหนา ก็สามารถส่ง ใบสมัครจำนวนมากเข้ามา เพราะเงินเยอะ

อย่างไรก็ตาม คนที่ไม่ได้มีเจตนา จะโพสอะไรเพื่อสร้างสรรอะไร ก็เหมือนคนที่ปลอมตัวเข้ามา

สุดท้ายก็จับได้ และจำนวนโพสผ่านกาลเวลา

ก็จะบอกเองว่า เครดิตในการโพสมีระดับไหน

ดูอย่าง เฮียคลายเครียด เฮียปรัชญา พี่ครรชิต ลุงขวด

ผู้ใหญ่เหล่านี้ ไม่เห็นต้องเปลี่ยนชื่อ แซ่ ไปเพื่ออะไร

เป้าหมายจริงๆเรา ต้องการอะไร

1. ลดภาระ mod ในการทำงาน

2. ลดกระทู้ ไม่เกี่ยวกับพื้นฐาน เชียร์แบบไม่มีพื้นฐาน ทุบแบบไม่มีพื้่นฐาน

3. ดันกระทู้ในร้อยคนร้อยหุ้น

แค่นี้ผมว่าช่วยให้เว็บอยู่ได้นาน และ มือใหม่เข้ามาก็ได้ประโยชน์มาก

ถ้าจะมีหุ้นตัวไหน มีใครแฝงตัวเข้ามาหลายชื่อ แล้วโพสโน่นนั่นนี่

คนอ่านก็รู้ว่า กลุ่มที่โพสอยู่ คุยกันไป คุยกันมา มีแต่ ชื่อใหม่ๆ จำนวนโพสน้อยๆ

ก็เท่ากับ เรารู้จักตัวตนคนโพสน้อย

ความเชื่อถือก็ต้องน้อยตามไป

เหมือนคุณเพิ่งรู้จัก เพื่อนใหม่ คุณจะไปเชื่อเขาทันทีก็ไม่ได้ จริงหรือไม่

ผมเชื่อว่า การรับสมัครสมาชิกยืนยันตัวตน เก็บเงินค่าสมาชิก จ้างคนมาทำงาน

ส่วนสมาชิกเดิม ที่รู้เรื่องหุ้น และเสียสละก็คุมนโยบาย

ส่วนใครยังชอบงาน mod อยู่ แนะนำว่า

มีเวลาพักด้วย เช่น ทำ 2 เดือน พัก 1 เดือน เพื่อที่จะเกิดการเหนี่ยวนำ

เรื่องแบบนี้ ผมเคยทำ ถ้าไม่มีข้อดีเลย คนก็คงจะลาออก ตลอดเวลา แต่จริงๆไม่ใช่

ข้อดีของการเป็น mod ก็คือ

ได้คอยตรวจตรา และมีอำนาจอยู่ในมือ ในกรณี ที่ต้องตัดสินใจ ซึ่งเคสที่ให้ตัดสินใจ ก็มีแบบกระทัน และหลายเรื่องก็ไม่รู้ว่าจะตัดสินใจอย่างไร เพราะ มันมีหลายมุมมองมาก

ก็สนุกดีนะเป็น mod แต่สำหรับผม ขออนุญาติยืนยัน เจตนา ว่าไม่รับงานใดๆทั้งสิ้น

เพื่อให้ชัดเจน ว่าผมไม่ได้กลับมายึดเว็บ หรือกลับมาสร้างกระแสอะไรเพื่ออะไร

ถึงแม้สมัยก่อน ผมจะลงแข่งเลือกตั้ง กับคุณหมอสามัญชน เพื่อเลือกเป็นประธานเว็บ

ณ เวลานั้น ผมเอง ก็ไม่ได้อยากเป็นอะไรขนาดนั้น แต่เห็นว่า ถ้าปล่อยไป เว็บจะแย่ก็เท่านั้นเอง
chaleekilo

โพสต์ที่ 78

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
san เขียน:กลุ่มที่น่ากลัว คือ กลุ่มทุนหนาๆ เงินเยอะๆนะครับ
ไม่ใช่พวกที่ไม่มีตัง แต่อยากปั่น พวกนี้ปั่นได้ไม่เท่าไรหรอกครับ เพราะว่าเครื่องมือไม่มากพอ
กลุ่มทุนใหญ่ๆ ครบเครื่องครับ

หุ้นดังๆ หลายๆ ตัวนั้น มูลค่าเป็นพันล้านนะครับ
กลุ่มทุน นั้น มีกี่คน ลงขันเมื่อไร ใครจะไปสู้ได้ครับ

ทำใจเถอะครับ ปลาเล็กๆ
ปลาเล็กก็คือปลาเล็ก
ปลาใหญ่ก็คือ ปลาใหญ่ครับ
ผมว่านะไม่ต้องปั่น ๆ อะไรหรอกครับ ผมเห็นแค่ซื้อจนติด ผถหญ ก็จะมีบางประเภทที่เข้ามาดันราคาขึ้นไปเองแหละครับ พวกนี้เค้าหาเงินด้วยหูครับไม่ได้หาเงินด้วยหัว ผมยอมรับนะครับว่ามันมีอยู่จริงไอ้ปั่น ๆ อะไรนะครับ แต่ผมสงสัยอยู่อย่างครับว่า ทั้ง ๆ ที่ก็รู้ว่าราคาตลาด มันสามารถทำได้ ก็ยังมีคนเข้าไปให้เค้าปั่นอีกเนอะ กี่ยุคกี่สมัยก็ยังมีผมว่านะพวกที่เค้าลากไปปั่นได้เนี้ย ทำไมไม่คิดก่อนซื้อเลยเหรอครับ ใครขายราคาไหนก็จะเอาหมด ไม่คิดก่อนเลยเหรอว่ามันแพงไปมั้ยหรือยังถูกอยู่ จะปลาเล็กหรือปลาใหญ่ ไม่สำคัญหรอกครับ เพราะปลามันก็คือปลา ปลาตัวเล็ก ๆ รวมมือกันกินปลาตัวใหญ่ ก็มีครับ สำหรับตลาดหุ้นผมว่าน่าจะใช้ว่า คนโง่ย่อมเป็นเหยื่อของคนฉลาด ดูจะเหมาะกว่าครับ โง่แล้วน่าจะหาความรู้เพิ่ม แต่กลับมาด่าคนอื่น ทั้ง ๆ ที่ก็ไม่รู้จริงสักคน สมมติว่าผมบอกว่าจริง ๆ แล้วรายใหญ่ทุกคนยังถือกันอยู่ครบ เพียงแต่โยกไปให้กองทุนต่างชาติมาถือให้ในนาม norminee แทนเพราะไม่อยากให้ใคร มาคาดหวังกลัวทำให้นักลงทุนจะผิดหวัง ฟังดูดีกว่ามั้ยครับ ทั้ง ๆ ที่มันก็คือเรื่องที่ยังไม่มีการพิสูจน์ เหมือนกับเรื่องที่ว่ารวมหัวกันปั่น นัดกันขายในช่วงเดียวกัน ผมไม่ใช้พวกองค์รักษ์พิทักษ์ใครทั้งนั้นแหละครับ แต่ผมไม่เข้าใจจริง ๆ ว่าคนเรามันจะโดนหลอกกันง่าย ๆ อย่างนี้เหรอครับ :mrgreen:
J.Livermore

โพสต์ที่ 79

เรื่องเก็บค่าสมาชิก เห็นด้วยครับ เพราะเวบมีค่าใช้จ่าย พวกเรามาใช้ร่วมกัน ก็ควรจะร่วมกันรับผิดชอบ

ข้อมูลบัตรประชาชน ยอมรับว่า ไม่อยากให้ครับ ไม่ใช่แค่เวบนี้ เวบอื่น ผมก็ไม่เคยให้ ถ้าปัญหาทั้งมวล เริ่มมาจาก ประเด็นการพาดพิง celeb ทั้งหลาย ก็น่าจะมีวิธีการที่ soft กว่านี้ โดยให้ทุกคนหยุดโพสประเด็นนี้ มีการตั้งทัณฑ์บนสำหรับคนที่ทำผิดกฎ ใครฝ่าฝืนเกิน 3 ครั้ง ก็ลบ Id ใครมีประวัติ ก็ทำเป็น status เอาไว้ ว่าเคยโดนทัณฑ์บนมากี่ครั้ง สังคมจะได้รู้ว่าคนนนี้เคยทำผิดกฎ วิธีนี้ ผมเคยเห็นเวบบอลเวบหนึ่งทำ อาจกำจัดปัญหาเรื่องคนก่อกวนไม่ได้ทั้งหมด แต่ลดจำนวนคนสร้างปัญหาลงไปได้มาก

ถ้าคิดว่าจำเป็นต้องใช้ข้อมูลบัตรประชาชนจริงๆอย่างที่เสนอไว้ อยากให้คนกลาง เช่น กลต เข้ามามีส่วนรู้เห็นด้วยเลย เพราะ mod ก็มีทั้งกลุ่มที่สนิท ไม่สนิท และมี conflict of interest อยู่ ในกรณี เวบ pantip admin ไม่ได้โพสด้วย และไม่มีผลประโยชน์ใดๆ ทำให้การให้ข้อมูลตัวตน สามารถทำได้
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 80

สมาชิกทั้งหลาย ร่วมกันเสนอทางออกที่ดีนั้นเป็นสิ่งที่ดีมากๆครับ
สมาชิกและทีมงาน(ที่ยัง active) ที่มีอยู่ปัจจุบัน
เป็นเพียงทีมงานจัดตั้งขึ้นมาเพื่อรับหน้าที่ตั้งสมาคมเฉยๆ

อย่างที่เคยเรียนไว้ คือ การจัดตั้งสมาคม ผมก็ไม่เข้าใจว่า
ทำไมระยะเวลาตรวจสอบถึงได้ยืดยาวมากมาย
แต่คิดว่า น่าจะใช้เวลาอีกอย่างน้อย 1-2 ไตรมาส (ไม่น่าเกินนี้นะครับ)

ไล่อ่านกระทู้มาเรื่อยๆ ตั้งแต่หน้าแรก
ผมเชื่อว่า ในวิกฤติ มักมี โอกาสเสมอ

คำแนะนำของทุกท่าน มีประโยชน์มากๆจริงๆ
สังคมที่ดี ควรจะมาจาก สมาชิกปกครองสมาชิก
ทุกคนต่างโพสต์ อย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย ถ้าพลาดก็ขอโทษกันเอง
mod มีหน้าที่แค่รับใช้ให้คนส่วนใหญ่อยู่ในสังคมอย่างมีความสุข

หากใครที่สนใจที่จะร่วมเป็นทีมงาน
ก็อยากให้เตรียมตัวเข้ามาทำงานตรงนี้ได้เลยครับ...

ขอบคุณ พี่ dome และสมาชิกท่านอื่นๆ ผู้รักเวปตัวจริง
กระทู้นี้ คงเป็นกระทู้ที่ต้องถูกหยิบขึ้นมาอีกครั้งแน่นอน
เมื่อมีการจัดตั้งสมาคมเสร็จ ปรับปรุงกฎกติกาใหม่
และทีมงาน mod ชุดใหม่ ก็น่าจะได้เข้ามาทำงานเพื่อประโยชน์ส่วนรวมต่อไปครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
dragonrider

โพสต์ที่ 81

ลองทำโพลสำรวจความเห็นสมาชิกดูสิครับ ว่าคิดเห็นอย่างไร
หากจะเปลี่ยนแปลงอะไร ผมชอบการที่เว็บเปิดกว้าง ความเห็นแย้งต่างๆ
จะหักล้างกันเอง กรณีล่าสุด เดี๋ยวก็ผ่านไป แล้วก็เป็นปกติ
การที่บอกว่าสมาชิกไม่มีคุณภาพ วัดด้วยอะไรครับ บางคนเก่งแต่ไม่ซื่อตรง
บางคนเพิ่งลงทุน กำลังพัฒนาหาข้อมูลหลักการ แต่มีศักยภาพที่จะเป็นนักลงทุน
แนวคุณค่าที่ดีต่อไป จริงๆแล้ว ปัญหาอยู่ตรงไหนกันแน่
อยู่ที่เว็บ อยู่ที่คนอื่นๆ หรือ อยู่ที่เราเอง ถ้ารู้ว่าปัญหาจริงๆ คืออะไร แล้วมีแนวทาง
แก้ไขอย่างไร ดีกว่าแก้ไปแก้มา สร้างปัญหาใหม่แก้กันต่อยุ่งเข้าไปใหญ่ หรือ จริงๆ
แล้วไม่มีปัญหาเลย แค่อารมณ์เสียเฉยๆ
dragonrider

โพสต์ที่ 82

เพิ่มเติมนะครับ สำหรับผม thai vi ไม่เสื่อม และ ยังคงอยู่ตลอดไปครับ
โดยเฉพาะ ร้อยคนร้อยหุ้น มีประโยชน์มากมาย อาจมีปัญหาเฉพาะบางตัว
แต่ที่เหลืออีกเป็นร้อยๆ ตัว มีความสุข และ เป็นมิตรอย่างมาก เท่าที่ผมเข้าไปนะครับ
เหมือนบ้าน ที่อาจมีขยะเล็กๆ กองหนึ่ง ทำไมต้องปรับปรุงบ้านใหม่ทั้งหลัง ไล่คนที่อาศัยออก
รื้อใหม่หมด ขอฝากไว้เท่านี้ครับ
dittaphan

โพสต์ที่ 83

ผมว่าเราควรเปิดเสรีทางความคิดให้มากที่สุด...เพราะทุกความคิดเห็นเป็นประโยชน์
อยากให้การใช้งานเข้าถึงได้แบบง่ายๆ ไม่ซับซ้อน...เพื่อดึงดูดความคิดเห็นเข้ามา
ไม่ควรแยกว่าใครคนใหม่-เก่า...เพราะอยากให้Webนี้เป็นของทุกคน

ปัญหาที่เกิดขึ้นเพราะอาจขาดศรัทราในตัวคน...แต่เความศรัทราเกิดจากคนอื่นยอมรับ..ไม่ใช่ตัวเองยอมรับ
สุดท้ายเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์... เหมือนเราศรัทรา ดร.นิเวศน์

วิธีแก้ปัญหาในมุมผมคือเรื่ิองการจัดการความคิดเห็น...
ไม่ควรรบความคิดเห็น..แต่ควรแยกความคิดเห็นให้เป็นระบบ เช่นข้อมูลล้วนๆ,ความรู้สึก ฯลฯ

ขอบคุณครับ
medtang

โพสต์ที่ 84

ผมเป็นคนที่มีความเข้าใจ ในระบบคอมพิวเตอร์น้อยมาก ผมกลัวว่า บัตรประชาชนนั้น ถ้าข้อมูลหลุดหรือรั่วใหล จะเป็นอัตรายต่อ ธุรกรรมทางกางเงินต่างๆ หรืออะไรก็แล้วแต่ (ประโยชน์เกิดจากการให้โดยไม่แบ่งแยก เชือเสมอว่าการให้ความรู้คือสิ่งที่ดีครับ ใน .ไทนักลงทุนนี้มีข้อมูลเป็นประโยชน์ มหาศาล . ขอบคุณครับ
ใจ เย็นๆ
Sumeth6

โพสต์ที่ 85

ตามอ่านอยู่ทุกวัน ดูเหมือนปัญหายังไม่สามารถหา solution ที่ดีที่สุดได้
คิดมากไป หรือเคร่งเครียดเกินไป อาจจะยิ่งทำให้หาทางออกไม่เจอ

เหมือนที่คุณ Dragonrider บอกไว้ ปัญหาอยู่ที่ห้องร้อยหุ้น โดยหุ้นส่วนน้อยมากๆ
แค่ 1 หรือ 2 ตัว ที่เหลืออีกหลายร้อยตัวก็ยังเรียบร้อย และอยู่ในกฎกติกาดีอยู่
ไม่อยากให้ขยะส่วนเล็กน้อย ทำให้บ้านทั้งบ้านต้องดูแย่ไป

ขอเป็นกำลังใจให้ทีมงานทุกท่านครับ
บางครั้งการนิ่งก็สามารถเอาชนะความเคลื่อนไหวได้ เอาใจช่วยครับ ขอบคุณครับ... :)
Sumeth6

โพสต์ที่ 86

เพิ่มเติมนิดครับ
ที่อยากจะสื่อ คือไม่อยากให้ทีมงานเคร่งเครียดจนเกินไป แค่นี้ก็เหนื่อยอยู่แล้ว
ไม่ต้องเร่งรีบหรือบีบคั้นตัวเองมากเกินไป บางครั้งเวลาจะช่วยคัดกรองคนได้เองครับ... :D
dittaphan

โพสต์ที่ 87

แก้ไขคำผิดครับ
รบ>ลบ
ศรัทรา>ศรัทธา
dome@perth

โพสต์ที่ 88

crazyrisk เขียน:
คำแนะนำของทุกท่าน มีประโยชน์มากๆจริงๆ
สังคมที่ดี ควรจะมาจาก สมาชิกปกครองสมาชิก
ทุกคนต่างโพสต์ อย่างถ้อยทีถ้อยอาศัย ถ้าพลาดก็ขอโทษกันเอง
mod มีหน้าที่แค่รับใช้ให้คนส่วนใหญ่อยู่ในสังคมอย่างมีความสุข

หากใครที่สนใจที่จะร่วมเป็นทีมงาน
ก็อยากให้เตรียมตัวเข้ามาทำงานตรงนี้ได้เลยครับ...

ขอบคุณ พี่ dome และสมาชิกท่านอื่นๆ ผู้รักเวปตัวจริง
กระทู้นี้ คงเป็นกระทู้ที่ต้องถูกหยิบขึ้นมาอีกครั้งแน่นอน
เมื่อมีการจัดตั้งสมาคมเสร็จ ปรับปรุงกฎกติกาใหม่
และทีมงาน mod ชุดใหม่ ก็น่าจะได้เข้ามาทำงานเพื่อประโยชน์ส่วนรวมต่อไปครับ
หมอเค ครับแล้วขณะที่เรากำลังรอ เรื่องสมาคมไม่รู้จะเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน ที่จะเห็นการเปลี่ยนแปลง
ของเวป

ผมเข้าใจและเห็นใจครับ โดยเฉพาะเวปมาสเตอร์ ที่มาทำงานให้ไม่หวังผลตอบแทนใดๆ
เพราะผมเข้าใจว่าหากมติทีมงานว่าควรเปลี่ยนแปลงใดๆก็จะไปลงเอยที่ web admin
เสมอ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 89

ไม่รู้ว่าเราต้องมีอะไรตอบแทน ทีม admin ไหมครับ
"
comrade

โพสต์ที่ 90

เกรงว่า เราจะแก้ปัญหากันไม่ถูกจุดหรือเปล่าครับ

ผมเชื่อว่า ปัญหาที่เกิด เพราะ มีคนเชื่อว่า มีขบวนการปั่นหุ้นเกิดขึ้นในเว็ปนี้ จริงหรือไม่ผมตอบไม่ได้ครับ แต่เราน่าจะพอปกป้องได้ครับ

การปั่นหุ้นในเว็ปนี้ ลักษณะหลัก ๆ น่าจะเพราะการเข้าไปถามตอบกันอย่างมากมายในห้องร้อยคนร้อยหุ้น หุ้นตัวไหนกำลังแรง กำลังอินเทรน กระทู้ก็จะโดนดันไปอยู่หน้าแรก ๆ ตลอดเวลา ทำให้หลาย ๆ คนสนใจ หลาย ๆ คนเข้าไปอ่านว่า เกิดอะไรขึ้นกับหุ้นตัวนี้ ผมเชื่อว่า หลาย ๆ คนในที่นี้ อ่านร้อยคนร้อยหุ้นเฉพาะหน้าแรก หรือไม่เกินสองหน้า ดูว่าตัวไหนกำัลังมาแรง ก็ค่อยคลิกเข้าไปอ่านว่ามีข่าวอะไร มีใครถือบ้าง เพื่อนจะได้ขอตาม ๆ กันเข้าำำไปซื้อ

ส่วนมากจะบอกว่า ซื้อไปก่อนค่อยศึกษา เดี๋ยวไม่ทัน แล้วสุดท้ายก็ไม่เคยศึกษาจนกระทั่งติดดอยนั่นแหละครับ

ผมคิดว่า เราน่าจะเน้นไปที่การป้องกันการดันการเชียร์หุ้นเหล่านี้มากกว่าครับ เช่น ถ้าเราจะเรียงหุ้นในร้อยคนร้อยหุ้นใหม่ อาจจจะตามอุตสาหกรรม หรือ ตามตัวอักษร ก็แล้วแต่ และ ยกเลิกการดันหุ้นเหล่านี้เสีย มีคนโพสมากน้อยแค่ไหม ก็อยู่ที่เดิม ผมคิดว่า จะทำให้คนที่จะคิดแค่ตามกระแส ตาม ๆ กันไปซื้อ น่าจะลดน้อยลง จะทำให้การปั่นหุ้นผ่านเว็ปนี้ยากขึ้น

คนที่จะอ่านหรือศึกษาหุ้นตัวไหนหรืออยากเข้าไปตามหุ้นตัวนั้นจริง ๆ ผมว่าคงไม่เหนือบ่ากว่าแรงที่จะเข้าไป search หาหุ้นตัวนั้น ๆ เองตามที่ของมัน คนที่คิดอยากศึกษาหุ้นตัวนั้น ๆ ก็ยังคงสามารถเข้าไปหาอ่านและโพสกันได้เหมือนเดิม ผมคิดว่า วิธีนี้คนที่อ่านก็น่าจะเหลือแต่คนที่สนใจหุ้นตัวนั้นจริง ๆ คนที่โพสก็น่าจะเป็นคนที่สนใจจริง ๆ เท่านั้น จะโพสปรึกษากัน เถึยงกัน ก็อยู่เฉพาะในวงคนที่่สนใจ คนที่ไม่สนใจตั้งแต่ต้นก็ไม่เกี่ยว จะเกี่ยงก็ต่อเมื่อคุณสนใจเท่านั้น

ถ้าหุ้นนั้น ๆ จะยังคงอยุ่ในกระแส ยังมีคนสนใจ ยังมีคนเชียร์ คนที่ตามเข้าไปแล้วติดดอยติดหุ้นจะไ้ด้ไม่มีเหตุมาต่อว่าได้ว่า คนโน้นปั้นคนนี้เชียร์ เพราะ คุณเลือกแล้วที่จะเข้าไปศึกษาเข้าไปลงทุนเอง

เรื่องเก็บเงินสมาชิกพร้อมรายละเอียดเช่นบัตรประชาชนหรือ facebook ผมเห็นด้วยครับ เป้นการสกรีนไปก่อนชั้นหนึ่ง คงไม่ได้ผล 100% แต่ก้สามารถช่วยกลั่นกรองได้ระดับหนึ่ง ผมว่า ไม่มีวิธีไหนได้ผล 100% หรอกครับ (เหมือนซื้อหุ้น)
Sure I am of this that you have only to endure to conquer