ไม่ทราบแต่ละท่าน เคยคิดมูลค่าของตัวท่านหรือไม่ ว่ามี PE

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ไม่ทราบแต่ละท่าน เคยคิดมูลค่าของตัวท่านหรือไม่ ว่ามี PE

โพสต์ที่ 1

เท่าไร
Knott
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ไม่รู้จะคิดยังไงครับพี่ มี earning อยู่คำนวนได้ แต่ยังไม่มีใครมาเสนอราคาซื้อเลยครับ สงสัยจะขายไม่ออก :mrgreen:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

โพสต์ที่ 3

เรื่องนี้ต้องให้ผบ.ทบ.ที่บ้านประเมินคร๊าบ

ถ้าให้ผมประเมินเองต้อง biasแน่ๆ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
adi

โพสต์ที่ 4

เดี๋ยวขอออกไปสอบถามราคาตลาดของตัวเองก่อนครับ 8)
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
bangkokwu

โพสต์ที่ 5

ผมเสนอว่าการประเมินราคา (P) เนื่องจากเป็น Human Capital อาจจะต้องอาศัยจากเงินที่ลงทุนไป ซึ่งในที่นี้เท่าที่พอจะนึกออกไปก็คือเงินลงทุนในด้านการศึกษา แล้วก็เวลาที่ได้ลงใน Human Capital นั้น (ซึ่งน่าจะเป็นอายุ)
ตัวอย่างดังนี้

หนึ่ง ส่วนเงินลงทุน คิดจากค่าเล่าเรียนและค่าใช้จ่ายด้านการศึกษาทั้งหมด
สอง ส่วนเงินลงทุนที่วัดไม่ได้ นับจากอายุตั้งแต่วัยที่ทำงานได้จนมาถึงปัจจุบัน คูณกับเงินได้ขั้นต่ำที่คนที่ได้รับการศึกษาระดับปรกติพึงจะได้รับ

P = หนึ่ง + สอง
CK

โพสต์ที่ 6

yPE = LE - Age

yPE == your price earning ratio P/E ของคุณ

LE == yor life expectancy อายุที่คาดว่าจะอยู่ได้ถึง

Age == your current age อายุปัจจุบัน

เช่น ถ้าปัจจุบันอายุ 50 คิดว่าจะอยู่ได้ถึง 70 จะได้ p/e 20

หมายความว่าอีก 20 ปีจะคืนทุนไปให้พระเจ้าหมด :lovl:
S&K Fund
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

ไม่เคยคิดครับบบบ
ถ้าคิดราคาาตัวเรา คงดูว่า เราคืนอะไรให้สังคมได้บ้าง เท่าไรนะครับ
:oops:
นอกกรอบ

โพสต์ที่ 8

ถ้าคิดง่ายๆ เอา
ต้องเอา
เงินที่เหลือในแต่ละปี * Growth rate(%) *100
พอจะได้มั้ยครับ
Hope dangles on a string
Like slow spinning redemption
Winding in and winding out
The shine of it has caught my eye
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 9

PER (x) = N/A

ถ้า P/E = จำนวนปีที่จะคืนทุน
PER(x) ของผมคือจำนวนปีที่จะคืนสู่พระเจ้า ถึง นิพพาน คงจะ = N/A ครับ
หมายความว่าอีก 20 ปีจะคืนทุนไปให้พระเจ้าหมด
อันนี้เห็นด้วยพี่ ผมว่านิพพานเป็นจุดหมายครับพี่ อีกสัก 231 ชาติน่าจะถึง
. . .
ขุนอิน

โพสต์ที่ 10

pe ของตัวกระผมนี่ถ้าเป็นเจ้านายก็บอกว่าสูงมากจนอาจต้องพิจารณาเงื่อนไขการลงทุนใหม่ อย่าเพิ่งลดพอร์ตผมนะเ้จ้านาย...55555

แต่ถ้าพิจารณาโดยภรรยาผมนี่ เธอบอกว่ายังต่ำมากน่าซื้อเพิ่ม อิ อิ

แต่ถ้ามองในมุมมองส่วนตัวแล้วคิดว่า pe ในอดีตและปัจจุบันเอามาประเมินตัวกระผมไม่ได้เลย เพราะพรุ่งนี้อาจหมดอายุขัยก็ได้ หรืออาจจะอายุยืนยาวไปจน 80 ปี เลยคิดว่าไม่ควรเอา pe มาพิจารณาในการประเมินความสามารถในการทำรายได้เลยฮับ

แต่ถ้าเป็น bv นี่ตอนนี้คนอาจจะมองว่าต่ำ แต่ผมมี hidden asset เยอะนา ขอบอก เอิ๊ก ๆ ๆ

อีกนัยนึงขอบอกคนที่ยังไม่มีและกำลังมองหาใครสักคนเพื่อลงทุนเอามาสร้างกำไรชีวิตให้ โปรดพิจารณา bv เป็นหลัก 55555
woody

โพสต์ที่ 11

แล้ว D/E หล่ะครับพี่ ขุนอิน
Impossible is Nothing
ล็อคหัวข้อ