รบกวนถามพี่ๆ เกี่ยวกับภาษีครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
TOMOKI
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

รบกวนถามพี่ๆ เกี่ยวกับภาษีครับ

โพสต์ที่ 31

กรณีต่อไปคือรวยขึ้นมาหน่อย

เปิดเป็นสถานพยาบาล

ตามกฎหมายว่าด้วยสถานพยาบาล

โดยมีเตียงรับผู้ป่วยไว้ค้างคืน

กรณีถือเป็นเงินได้ 40( 8 ) ครับ

หักค่าใช้จ่ายเป็นการเหมาได้ร้อยละ 75

หรือตามที่จ่ายจริงก็ได้ ถ้ามีค่าใช้จ่ายมากกว่า

และผู้มีเงินได้มั่นใจพอที่จะถูกสรรพากรมาตรวจสอบ :D

.
TOMOKI

โพสต์ที่ 32

กรณีที่แพทย์วิ่งรับงานหลายที่บ้าง

เช่นแพทย์รับเงินเดือนจากโรงพยาบาล A เป็นประจำ

แล้วก็ไปรับงานตรวจรักษาที่โรงพยาบาล B

โดยเป็นผู้กำหนดค่ารักษาเอง โดยให้ทางโรงพยาบาล B เรียกเก็บ

จากคนไข้ แล้วมาแบ่งเปอร์เซนต์ตามที่ตกลงกันไว้

รับเงินเดือนประจำที่โรงพยาบาล A ก็เป็น 40(1)

ส่วนที่โรงพยาบาล B ก็เป็น 40 (6)

แล้วถ้าโรงพยาบาล B เป็นบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลก็ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 3%ด้วยครับ

.
แก้ไขล่าสุดโดย TOMOKI เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 19, 2005 7:30 am, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
TOMOKI

โพสต์ที่ 33

แพทย์รับเงินเดือนจากโรงพยาบาล A เป็นประจำ

แต่รับงานประจำคือไปตรวจรักษาพนักงานที่โรงงานแห่งหนึ่ง

โดยไปตรวจเป็นประจำ เช่นทุกวันจันทร์ กับวันพฤหัส

และกำหนดเวลาที่แน่นอน เช่น 8โมงเช้าถึงเที่ยง

รับค่าจ้างเป็นจำนวนที่แน่นอนทุกเดือน

กรณีนี้ถือเป็นเงินได้ 40 ( 2 ) ครับ

แต่ถ้าแพทย์มาเฉพาะที่โรงงานนั้นร้องขอ

หรือเมื่อมีพนักงานเจ็บป่วย

คิดค่ารักษาเป็นรายๆไป แม้จะได้รับเงินเดือนละครั้งทีเดียว

กรณีนี้ถือเป็นเงินได้ 40 ( 6 ) ครับ

.
TOMOKI

โพสต์ที่ 34

กรณีการยืมตัวแพทย์

โดยแพทย์ทำงานรับเงินเดือนประจำที่โรงพยาบาล A

แต่ทาง โรงพยาบาล B มาติดต่อยืมตัวแพทย์คนนี้

มารักษาคนไข้ ในกรณีพิเศษ

โดยผ่านทางโรงพยาบาล A เป็นผู้จัดหาแพทย์ให้

แล้วจ่ายเงินดังกล่าวให้ทางโรงพยาบาล A

จากนั้นโรงพยาบาล A ก็จ่ายเงินพิเศษดังกล่าวให้แพทย์ผู้นี้

นอกเหนือจากเงินเดือนประจำ

กรณีนี้ถือเป็นเงินได้ 40 ( 6 ) ครับ

แล้วถ้าโรงพยาบาลเป็นบริษัทหรือห้างหุ้นส่วนนิติบุคคลก็ถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย 3%ด้วยครับ

ส่วนเงินเดือนประจำก็เหมือนเดิมคือ 40 ( 1 )

.
TOMOKI

โพสต์ที่ 35

ไปเจอข้อหารือกรมสรรพากรในอดีต

ที่น่าสนใจเกี่ยวเงินได้ของแพทย์ครับ

เลยเอามาให้อ่านดูครับ

รูปภาพ

.
cts

โพสต์ที่ 36

เคยของทางMargetting เปิดเป็นคณะบุคคล แต่ทางโบรก ไม่ยอม ทั้งๆที่คณะบุคคลนั้นมีธุรกิจที่แน่นอน และเสียภาษี แต่ต้องการเอากำไรจากคณะบุคคลไปลงทุนต่อ ก็ไม่ได้
ใครทำได้ช่วยบอกหน่อย
เพราะทุกๆปี ไม่สามารถเอาเครดิตภาษีได้เลย เพราะฐาน รายได้+ปันผล อยู่ ฐาน 30% แม้ว่ามีทั้ง LTF RMF INS

ขอบคุณครับ
ลงทุนทบต้น
cts

โพสต์ที่ 37

เคยของทางMargetting เปิดเป็นคณะบุคคล แต่ทางโบรก ไม่ยอม ทั้งๆที่คณะบุคคลนั้นมีธุรกิจที่แน่นอน และเสียภาษี แต่ต้องการเอากำไรจากคณะบุคคลไปลงทุนต่อ ก็ไม่ได้
เพราะทุกๆปี ไม่สามารถเอาเครดิตภาษีได้เลย เพราะฐาน รายได้+ปันผล อยู่ ฐาน 30% แม้ว่ามีทั้ง LTF RMF INS

ขอบคุณครับ
ลงทุนทบต้น
nanchan

โพสต์ที่ 38

เป็นชื่อตัวเอง แล้วเอามาเครดิตภาษีไม่ดีกว่าเหรอ

รายได้เยอะอย่างนี้ น่าจะให้ป๋าโทเป็นที่ปรึกษาแล้วก็ทิปไปหน่อยดีไหมครับ
(ลอดจิม ซักมื้อ หรือstate towerก็ได้) :lovl:

เอาเงินไปซื้อกองทุนRMF LTF ก็ได้ลดเยอะ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
TOMOKI

โพสต์ที่ 39

ขอบคุณครับ

ใครเป็นmarketing ช่วยตอบทีซิครับ

แต่รีบๆหน่อยนะครับ รายได้คุณ cts

เดือนนึงหลายแสนเลยนะครับ

ไหนจะรายได้จากคณะบุคคลอีก

ให้คุณ cts จดคณะบุคคลได้ละก็

ยอดเทรดของมาร์คนนั้นจะพุ่งเลยครับ

ใครสนบ้าง อย่าช้านะครับ :D

.
TOMOKI

โพสต์ที่ 40

เป็นชื่อตัวเอง แล้วเอามาเครดิตภาษีไม่ดีกว่าเหรอ

จากที่คุณ cts เล่ามา

คงจะเครดิตภาษีได้คืนก็นิดเดียว

หรือบางทีอาจจะไม่ได้ด้วย

ถ้าบริษัทนั้นเสียภาษีไม่ถึง 30%ครับ

รายได้เยอะอย่างนี้ น่าจะให้ป๋าโทเป็นที่ปรึกษาแล้วก็ทิปไปหน่อยดีไหมครับ
(ลอดจิม ซักมื้อ หรือstate towerก็ได้)

เฮียนันเลี้ยงผมแทนซิ จะรอนะครับ :D

แล้วผมเชื่อว่ามีเพื่อนเก่าๆ ยังรอเฮียนัน

เลี้ยงอยู่อีกหลายคนนะ :D

เอาเงินไปซื้อกองทุนRMF LTF ก็ได้ลดเยอะ

ผมว่าคุณ cts คงซื้อเต็มโควต้ากองละ 3แสนไปแล้วครับ

.
โค่วจื่อหลิง

โพสต์ที่ 41

ถ้าซื้อหุ้นในนามของบุตร เวลาได้ปันผลย่อมเป็นเงินได้พึงประเมิน[ม.40<4>]ของบุตร แยกต่างหากจากบิดามารดา ทีนี้ตอนขอคืนมันมีข้อกฏหมายเรื่องหักลดหย่อนบุตร15000+2000ค่าเล่าเรียนอยู่ ถ้าปันผลที่จะขอเครดิตเกิน15000 ก็จะขอหักลดหย่อนบุตรไม่ได้แล้ว เราจึงต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่งที่ก่อภาระน้อยกว่า
พูดถึงเงินได้ของหมอจากคลีนิค หักลดหย่อนแบบเหมาจ่ายได้ตั้ง60% แถมไม่มีเพดานอีก น่าอิจฉาจัง
VI AD HOC
TOMOKI

โพสต์ที่ 42

ถ้าซื้อหุ้นในนามของบุตร เวลาได้ปันผลย่อมเป็นเงินได้พึงประเมิน[ม.40<4>]ของบุตร แยกต่างหากจากบิดามารดา

เสียใจด้วยครับสำหรับกรณีเงินปันผล

และเงินส่วนแบ่งกำไร จากบริษัทและห้างหุ้นส่วนนิติบุคคล

กฎหมายระบุชัดเลยครับในมาตรา 40(4)(ข) วรรคที่ 2 ดังนี้ครับ

รูปภาพ

.
TOMOKI

โพสต์ที่ 43

ดังนั้นการที่จะโอนไปชื่อบุตรก็ถือเป็นเงินได้ของเราเอง

แต่ในความเป็นจริงถ้าลูกเราอายุไม่ถึง 10 ปี

มันก็ยากนะที่จะถือหุ้นรับปันผล

เพราะขอหมายเลขประจำตัวผู้เสียภาษีได้หรือในเมื่อไม่มีบัตรประชาชน

อีกอย่างเวลาเขาจ่ายปันผลจะจ่ายโดยการโอนเงินผ่านทางธนาคาร

หรือไม่ก็จ่ายเป็น cheque ชื่อบุตร

บุตรคนนั้นจะเปิดบัญชีธนาคารเองได้หรือ

นอกจากจะเปิดในชื่อบิดาหรือมารดาแล้วระบุว่าเพื่อด.ช.หรือด.ญ.ครับ

เพราะการเปิดบัญชีสมัยนี้ถ้าไม่มีบัตรประชาชนธนาคารจะไม่ยอมให้เปิดบัญชีครับ

ดังนั้นถึงแม้กฎหมายจะไม่ระบุ ก็ทำได้ยากมากอยู่แล้วครับ

แต่กรณีเงินปันผลนั้นหมดข้อสงสัย เพราะกฎหมายระบุไว้ชัดเจนครับ

.
ภาพประจำตัวสมาชิก
wpong
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 44

คณะบุคลที่เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ใน บ. มีดังนี้ครับ

RPC 13/09/2547 คณะบุคคล ซื่อสกุล โดยนางปริญญา ขันเจริญสุข
RPC 13/09/2547 คณะบุคคล สุวรรณรัตน์ โดยนายสุวินัย สุวรรณหิรัญกุล
RPC 13/09/2547 คณะบุคคล สุวรรณรักษ์ โดยนายสุวินัย สุวรรณหิรัญกุล
SE-ED 11/05/2547 คณะบุคคล วายเอ็นพีเอ็น โดยนางวรรณา ภู่วรวรรณ
SE-ED 11/05/2547 คณะบุคคล วายพีเอ็น โดยนางวรรณา ภู่วรวรรณ
SE-ED 11/05/2547 คณะบุคคล วายเอ็นเอ็น โดยนางวรรณา ภู่วรวรรณ
SE-ED 11/05/2547 คณะบุคคล ณัญจพร โดยน.ส.วรรณพร ภู่วรวรรณ
TT&T 05/04/2547 บริษัท ไอทีดี นิติบุคคลเฉพาะกิจ จำกัด

ผมไม่ทราบเหมือนกันทำไมมาร์บอกว่าไม่ได้

ผมว่าน่าจะถามคูณวรรณา กับอ.ยืน นะครับ ว่าควรทำอย่างไร

ส่วนที่คุณ TOMOKI post กค.0811/05098 นั้นแก้ไม่ยากครับ โดยใช้ กค.0811(กม)/03785 ลงวันที่ 27 มีค 41 คือแก้จากรพ.เป็นผู้เก็บค่ารักษา เป็นโรงพยาบาลให้ใช้สถานที่ครับ ก็จะกลายเป็น 40(6) ครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 45

ส่วนที่คุณ TOMOKI post กค.0811/05098 นั้นแก้ไม่ยากครับ โดยใช้ กค.0811(กม)/03785 ลงวันที่ 27 มีค 41 คือแก้จากรพ.เป็นผู้เก็บค่ารักษา เป็นโรงพยาบาลให้ใช้สถานที่ครับ ก็จะกลายเป็น 40(6) ครับ

และต้องระบุการแบ่งรายได้จากผู้ป่วย

ระหว่างแพทย์กับโรงพยาบาลเป็นลายลักษณ์อักษรด้วยครับ

ถึงจะเป็น 40 ( 6 ) โดยสมบูรณ์ครับ

จริงๆแนวทางปฎิบัติหลักๆของแพทย์

ก็คือฉบับที่คุณ wpong บอกละครับ มี 6ข้อ

เพี่ยงแต่ที่ผมไม่นำมาโพสต์เพราะว่า

เพราะผมหาหนังสือฉบับนี้จาก

web ของกรมสรรพากรไม่เจอครับ

ไปเจอฉบับอื่นเลยมาลงแทนครับ (ไหนๆก็หาแล้ว)

หรืออาจเป็นเพราะเลขที่ของหนังสือที่ผมมีอาจจะผิด

ตอนแรกผม search หา กค.0875(กม)/03785 ลงวันที่ 27มีค.2541

เลยอาจจะหาไม่เจอมั้งครับ :D

.