อย่าไปหลงลมปากพวกผู้เชี่ยวชาญมากนักเลย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

อย่าไปหลงลมปากพวกผู้เชี่ยวชาญมากนักเลย

โพสต์ที่ 1

จำข่าว Goldman Sach (ไม่รู้สะกดถูกรึเปล่านะครับ) บอกน้ำมันจะไป 100 เหรียญได้รึเปล่าครับ อยากบอกว่าข่าวนั้นเพิ่งออกมาไม่ถึงเดือนเลยนะครับ
ตอนนี้มีกระแสออกมาอีกแล้วว่าน้ำมันจะลงไป 30 เหรียญ แถม OPEC ก็ออกมาปรับลดการคาดการณ์ Demand น้ำมันในโลกลงจากเดิมด้วย

พวกนี้มันเป็นแค่ข่าวที่ออกมาตามหลังราคา (ซึ่งในระยะสั้นถูกกำหนดจากอำนาจเงิน) เท่านั้นแหละครับ

เรื่องดอลลาร์สหรัฐกับค่าเงินหยวนก็เหมือนกัน ถูกดึงมาใช้เก็งกำไรเป็นระยะๆ

ถ้าอยากจะลงทุนยาวๆ ให้มองที่ real sector เป็นหลักครับ อย่าไปสนใจพวกเก็งกำไรระยะสั้นมากนัก เดี๋ยวจะประสาทเสียกันเปล่าๆ ปล่อยเป็นหน้าที่ของพวกนักวิแคะกับสือหุ้นไปเถอะครับ เดี๋ยวเค้าตกงานกันหมดพอดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
soytee
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

อยากดัง ตอนนี้ดีที่สุด พูดเข้าไปเหอะเกาะกระแสบวกโอเวอร์เยอะ ผลลัพธ์มีสองอย่าง
ถ้าถูกต้อง ก็เป็นซุปเปอร์สตาร์
ถ้าผิด เงียบไปพักนึงและออกมาวิจารณ์อีก
เดี๋ยวดังเอง
ใครจะจิ๊บหายก็ชั่งมัน ตูดังไว้ก่อน :lovl:
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 3

นักวิเเคะไม่หลงกรอก

:? หลงเข้ามาปั่นกระทู้ทั่นFE ต่างหาก
lekapuk

โพสต์ที่ 4

oh! YES :lovl: :lovl:
lek
Muffin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

เห็นด้วยครับ

เราอ่านบทความเขา ฟังเขา แล้วก็ต้องมาใช้วิจารณญาณครับ ดูเหตุผล ดูสมมติฐานเขา แล้วก็ดูข้อมูลที่เขามีด้วยครับ (ซึ่งมักจะเข้าถึงข้อมูลที่มากกว่าเรา) แล้วก็มาดูว่าเขา bias หรือเปล่า

ผมว่า ข้อมูล ตรงไหนก็มีประโยชน์ครับ
"Hope is not a strategy"

โพสต์ที่ 6

ตอนนี้มาอีกแล้ว บอกให้หลีกเลี่ยงกลุ่ม Commodities

นาย xxx ผู้อำนวยการฝ่ายกลยุทธ์การลงทุน บริษัทหลักทรัพย์ xxx กล่าวว่า ก่อนที่งานไทยแลนด์โฟกัสครั้งที่ 2 ที่ประเทศไทยในวันที่ 27 มิถุนายน 2548 นักลงทุนสามารถซื้อหุ้นที่จะได้รับผลประโยชน์จากราคา Commodities ที่อ่อนตัวลง ประกอบด้วย STA CPF BAT3K TRU KWH ITD STEC CK CTW KKC METCO SITHAI AJ TFI PTL CSC STHAI "นักลงทุนควรใช้โอกาสนี้ลดการถือครองหุ้นที่เกี่ยวข้องกับน้ำมัน ปิโตรเคมี เดินเรือและธุรกิจปล่อยสินเชื่อเพื่อการอุปโภคบริโภคและกลุ่มที่ควรให้ความสนใจ เช่น กลุ่มแบงก์ รับเหมาก่อสร้าง สื่อสาร อสังหาริมทรัพย์ขนาดใหญ่และหลักทรัพย์"

* เอามาจาก web อีไฟฯ นะครับ ไม่อยากระบุชื่อ นี่ตกลงตลาดอยากสร้างนักลงทุนหรือนักเก็งกำไรกันแน่ แล้วถ้าน้ำมันขยับขึ้นใหม่จะบอกว่ายังไงอีก * :\/:
AnotherPerfectDay

โพสต์ที่ 7

คือประเด็นมันอยู่ที่ว่า เค้าอยากให้เราซื้อๆๆๆขายๆๆๆ ขาดทุนกำไร เค้าไม่สนครับ
รายได้เค้ามาจากค่าคอมฯ รูปภาพ
เมื่อมีสิ่งหนึ่งสิ่งใด และมีสิ่งใดอีกหนึ่งนั้น
เมื่อสิ้นสิ่งใดลงพลัน ไม่มีสิ่งนั้นหรือสิ่งอื่นใด
ในห้วงมหรรนพนี้ หากจะมีก็เพียงแค่ธรรมชาติ
แม้ใครดับสิ้นอุปทาน หัวใจละวางหลุดพ้น
thana99

โพสต์ที่ 8

ผมจับไต๋นักวิเคราะห์ได้แล้ว อย่างสัปดาห์นี้ ที่ทางนักวิเคระห์(ผู้หญิง) บล.ฟินันซ่า ออกมาให้หุ้นเด็ดตอน 10.30 น.ของทุกวันในสัปดาห์นี้ ( 16-20/5/48) ไม่ว่าให้หุ้นอะไรมาก็บวกทั้งนั้นแหละ เทคนิควิธีการก็มี 2 แบบ
1.ดูว่าหุ้นตัวไหนตอนเปิดตลาดบวกแรง ๆ ก็รีบหาข้อมูลมาซับพอร์ต เชียร์หุ้นตัวนั้นออกทีวีเลย จะได้ดูว่าข้าเก่ง วิเคราะห์ได้แม่นยำ
2. ออกบทวิเคราะห์ให้ลูกค้าของบริษัทตัวเอง เข้าไปซื้อก่อน หลังจากนั้นก็มาพูดเชียร์ออกทีวี
เพื่อนๆ ลองสังเกตุดูก็ได้นะครับ

โพสต์ที่ 9

thana99 เขียน:ผมจับไต๋นักวิเคราะห์ได้แล้ว อย่างสัปดาห์นี้ ที่ทางนักวิเคระห์(ผู้หญิง) บล.ฟินันซ่า ออกมาให้หุ้นเด็ดตอน 10.30 น.ของทุกวันในสัปดาห์นี้ ( 16-20/5/48) ไม่ว่าให้หุ้นอะไรมาก็บวกทั้งนั้นแหละ
ใครชอบเล่นเก้าอี้ดนตรีเชิญได้ครับ กติกาประกาศทุกวันทำการของตลาดช่วงเปิดตลาดช่องโมเดิร์นไนน์
แก้ไขล่าสุดโดย Stock Broker เมื่อ พุธ พ.ค. 25, 2005 10:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ปรัชญา

โพสต์ที่ 10

ผมเรียกเธอคนนี้ว่า...

ใยฟันธง ส่งคนไปตาย :lovl: :lovl: :lovl:
infinity

โพสต์ที่ 11

ลองกลับไปอ่านดูดีๆนะครับ
ว่าเค้าระบุว่าจะไปถึง $105 ต่อเมื่อมีเหตุการณ์ใดเกิดขึ้น
คนทำงานบริษัทนี้ได้ ไม่มีพวกกระจอกๆเหมือนโบรคเกอร์บ้านเราหรอกครับ...
thana99

โพสต์ที่ 12

ข้อมูลผิดนะครับ คุณผลไม้นี่ตอนนี้เธออยู่บีฟิทครับ (ย้ายแล้ว)
ชอบที่คุณ Financial Engineer ตั้งชื่อว่าคุณผลไม้จริงๆ เลย อุตส่าห์ไม่พูดถึงชื่นเล่นเค้าแล้วนะเนี่ย กลัวถูกฟ้อง ประวัติของคุณผลไม้ที่ผมหลงกลไป 1 ตัว คือ PTL อุตส่าห์ให้เป้าหมายปี 48 ตั้ง 12 บาท ตั้งแต่นั้นมาเลยเลิกกินผลไม้ที่มีวิตามินซีเลย :lol: :lovl: :lol:
อินทรีทอง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 13

:lovl: :lovl: :lovl:
Always stay humble or be swallowed by the market.
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 14

เมื่อไหร่ kim-eng จะหยุดส่งบทวิเคราะห์ให้สักทีนะวันนี้

ส่งมาให้ทุกๆ 1 นาทีเลย ผิดปกติแบบนี้ น่าจะต้องแก้ไขแล้วนะคะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
Jeng

โพสต์ที่ 15

ใครคือคุณผลไม้ คุณกล้วยทอดหรือ

อิอิ
peaceful

โพสต์ที่ 16

ประวัติของคุณผลไม้ที่ผมหลงกลไป 1 ตัว คือ PTL อุตส่าห์ให้เป้าหมายปี 48 ตั้ง 12 บาท ตั้งแต่นั้นมาเลยเลิกกินผลไม้ที่มีวิตามินซีเลย

คุณ thana99 คะ คุณส้มเธอให้เป้าหมายปี 48 ไว้ 12 บาทสำหรับ ptl นั่นหมายถึงนักลงทุนระยะยาวนะคะ ปี 48 ยังไม่จบนะคะ
ดูกันยาวๆค่ะ ระยะสั้นอาจผันผวน แต่สิ้นปีไม่แน่นะคะ อาจจะไป 12 บาทจริงๆก็ได้ค่ะ ผลประกอบการพื้นฐานบริษัท แนวโน้มในอนาคตก็ ใช้ได้ไม่ใช่เหรอคะ
kspnwwn

โพสต์ที่ 17

กล้วยทอด เขียน:เมื่อไหร่ kim-eng จะหยุดส่งบทวิเคราะห์ให้สักทีนะวันนี้

ส่งมาให้ทุกๆ 1 นาทีเลย ผิดปกติแบบนี้ น่าจะต้องแก้ไขแล้วนะคะ
คุณกล้วยทอด เข้าไปแก้ใน Investor Profile สิครับ เวลา log in เข้าไปแล้วมันจะอยู่หน้าแรกเลย บรรทัดล่างๆ ตัวเล็กน่ะครับ

พอเข้าไปเสร็จก็ไป untick พวกตัวเลือกบทวิเคราะห์ทางอีเมล
thana99

โพสต์ที่ 18

คุณ thana99 คะ คุณส้มเธอให้เป้าหมายปี 48 ไว้ 12 บาทสำหรับ ptl นั่นหมายถึงนักลงทุนระยะยาวนะคะ ปี 48 ยังไม่จบนะคะ
ดูกันยาวๆค่ะ ระยะสั้นอาจผันผวน แต่สิ้นปีไม่แน่นะคะ อาจจะไป 12 บาทจริงๆก็ได้ค่ะ ผลประกอบการพื้นฐานบริษัท แนวโน้มในอนาคตก็ ใช้ได้ไม่ใช่เหรอคะ
ขอบคุณ คุณpeaceful ที่ให้กำลังใจ ผมเห็นด้วยกับความเห็นเรื่องผลประกอบการพื้นฐานบริษัท แนวโน้มในอนาคต ตอนนี้ก็กำลังรออยู่ วันนี้มี Bid เยอะมาก ยิ่งท้ายตลาดยิ่งแรง ก็เลยทยอยขายลดพอร์ตไปบางส่วนแล้ว เพราะถือไว้เยอะมาก ไม่ต้อง 12 บาทหรอกครับ สิ้นปีได้ซัก 8 บาทก็ดีใจแล้วครับ :D :D
nannyj

โพสต์ที่ 19

:cry: หลงเชื่อไปกะเขา1ตัวค่ะ hemrajมันกลายเป็นเหมร่วงในเวลาหลังออกอากาศไนน[color=cyan][/color]
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 20

Jeng เขียน:ใครคือคุณผลไม้ คุณกล้วยทอดหรือ

อิอิ
ขอโทษค่ะพี่เจ๋ง เพิ่งเห็นว่ามีแซว
ไม่มีวาสนา ได้เชียร์หุ้นออกทีวีหรอกค่ะ
รู้สึกเจ๊ผลไม้ จะเจอพระศุกร์เข้าพระเสาร์แทรก
เยอะด้วยสิ

kspnwwn เขียน: คุณกล้วยทอด เข้าไปแก้ใน Investor Profile สิครับ เวลา log in เข้าไปแล้วมันจะอยู่หน้าแรกเลย บรรทัดล่างๆ ตัวเล็กน่ะครับ

พอเข้าไปเสร็จก็ไป untick พวกตัวเลือกบทวิเคราะห์ทางอีเมล
ขอบคุณค่ะ ขยายความคือ
Server ของโบรคมันรวนค่ะ
ส่งแล้วแต่นึกว่าไม่เคยส่ง
เลยส่ง Email บ้าๆ บอๆ มา
วันนั้นเลยใช้ auto junk mail ชั่วคราวค่ะ
(แต่ชักติดใจ เพราะขี้เกียจอ่านแล้วหล่ะ)
ล็อคหัวข้อ