มีใครว่างมาทำการบ้านกันมั้ยครับ ถ้าบาทอ่อนหุ้นไหนได้ประโยชน์

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดำ
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

มีใครว่างมาทำการบ้านกันมั้ยครับ ถ้าบาทอ่อนหุ้นไหนได้ประโยชน์

โพสต์ที่ 1

ใครที่ขี้เกียจดูหุ้นขึ้นๆลงๆช่วงนี้ มาทำการบ้านกันดีมั้ยครับ

มาแลกเปลี่ยนกันว่า ถ้าถัดจากนี้เงินบาทอ่อนค่า เพื่อนๆคิดว่าหุ้นตัวไหนได้ประโยชน์บ้าง (อย่าลืมพิจารณาในแง่ที่ยอดขายอาจลดลงจากภาวะเศรษฐกิจโลกด้วยนะครับ)
thaloengsak

Re: มีใครว่างมาทำการบ้านกันมั้ยครับ ถ้าบาทอ่อนหุ้นไหนได้ประโ

โพสต์ที่ 2

กลับกันผมคิดตรงข้ามกับพี่เลยครับ อิ อิ :)
ลงทุนเพื่อชีวิต
ดำ

Re: มีใครว่างมาทำการบ้านกันมั้ยครับ ถ้าบาทอ่อนหุ้นไหนได้ประโ

โพสต์ที่ 3

รู้สึกตอนนี้ความสนใจหาหุ้นจะน้อย กระทู้ให้กำลังใจ ไม่ก็กระทู้วิเคราะห์ปัญหากรีซ ปัญหา EU ปัญหา US จะน่าสนใจกว่าแฮะ
chukieat30
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ดำ เขียน:ใครที่ขี้เกียจดูหุ้นขึ้นๆลงๆช่วงนี้ มาทำการบ้านกันดีมั้ยครับ

มาแลกเปลี่ยนกันว่า ถ้าถัดจากนี้เงินบาทอ่อนค่า เพื่อนๆคิดว่าหุ้นตัวไหนได้ประโยชน์บ้าง (อย่าลืมพิจารณาในแง่ที่ยอดขายอาจลดลงจากภาวะเศรษฐกิจโลกด้วยนะครับ)
สั้นๆ ส่งออกครับ

แต่ ก้อย่าลืมนึกไปว่า เซนทิเม้นท์ของตลาดที่ส่งออกไปยุโรปและเมกาก้จะลดลงด้วย

บางครั้ง ค่าเงินอ่อนกำไรมากขึ้น แต่ก้ไม่ได้ชดเชยกับส่วนยอดขายที่ลดลงได้ครับ

บางบริษัทที่ดูเหมือนกำไร ก้อาจจะขาดทุน

ถ้ามองในแง่การลงทุน ถ้าลงทุนระยะยาวมาก มากกว่า10ปี ก้ซือกิจการที่ดูแย่ๆ

ในช่วงที่ใครๆก้โยนผ้า อย่างส่งออก สุดท้ายก้น่าจะชนะตลาดได้ครับ

มันขึ้นกับ เวลา บางคนรอไม่ได้ บางคนอาจจะรอได้
ถ้าคุณตีลูกตามไทเกอร์ คุณก้ไม่มีทางจะเหนือกว่า ไทเกอร์ จงนำวงสวิงของไทเกอร์มาปรับใช้ให้เหมาะกับคุณ

หวิ่งชุนหวอซาน หวิ่งชุนยิปมันจีทคุดโด้ พื้นฐานก้มาจากหวิ่งชุน แม้ชื่อจะต่าง
แต่หวิ่งชุนก้คือ หวิ่งชุน
ทำวันนี้ให้ดี ทำพรุ่งนี้ให้ดีกว่า และทำวันข้างหน้าให้ดีที่สุด
ดำ

โพสต์ที่ 5

ดอลล่าร์แข็งโป๊ก น้ำมันลง ทองคำก็ลง

นักลงทุนคาดหวังอะไรกันอยู่?
ดำ

โพสต์ที่ 6

chukieat30 เขียน:สั้นๆ ส่งออกครับ

แต่ ก้อย่าลืมนึกไปว่า เซนทิเม้นท์ของตลาดที่ส่งออกไปยุโรปและเมกาก้จะลดลงด้วย

บางครั้ง ค่าเงินอ่อนกำไรมากขึ้น แต่ก้ไม่ได้ชดเชยกับส่วนยอดขายที่ลดลงได้ครับ

บางบริษัทที่ดูเหมือนกำไร ก้อาจจะขาดทุน
แล้วหุ้นที่ยอดขายค่อนข้างแน่นอน แนวๆส่งออก มีอะไรบ้างครับ
โพสต์โพสต์