set เพิ่มลดหน่วยเป็นจุดหมายความยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
jud
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

set เพิ่มลดหน่วยเป็นจุดหมายความยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

1 จุด มันเท่ากับเท่าไรครับ อย่าหัวเราะผมนะครับ :D :D
Qohelet
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: set เพิ่มลดหน่วยเป็นจุดหมายความยังไงครับ

โพสต์ที่ 2

ดัชนีตลท. หรือ SET คิดหน่วยเป็นจุด เป็นการเทียบ % ครับ คือให้วันที่ตลาดเปิดทำการวันแรก คำนวณ market capitalization ของหุ้นทุกตัวในตลาด และคิดเป็น 100.00

หลังจากนั้นหนึ่งวัน ถ้าดัชนีเป็น 101 เพิ่มขึ้น 1 จุด แสดงว่าตลาดฯ มี market cap เพิ่มขึ้น 1% จากวันแรก

ถ้ามีหุ้นเข้าใหม่หรือถอดออก จะมีการคำนวณ market cap ตั้งต้นใหม่ ณ วันนั้นๆ
โพสต์โพสต์