เลือกโบรกเกอร์ยังไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
bluecode
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เลือกโบรกเกอร์ยังไงครับ

โพสต์ที่ 1

ถามครับว่ามีหลักการเลือกโบรกเกอร์กันอย่างไรบ้างครับ จะเปิดบัญชีแบบไหนดีครับ
a2d

Re: เลือกโบรกเกอร์ยังไงครับ

โพสต์ที่ 2

ผมก็มือใหม่คับ เลือก SCBs online ค่าคอม 0.15% ขั้นต่ำ 53บาท
สงสัยต้องหาอีกโบรกเกอร์ที่ไม่เสียค่าขั้นต่ำมาลองหัดซื้อขายดูก่อน
tarid8828

โพสต์ที่ 3

นอกจากเรื่องค่านายหน้า ลองพิจารณาเรื่องความเสถียรของระบบด้วยครับ ได้ยินข่าวว่าบางโบรกซื้อขายผ่านเน็ทก็ล่มบ่อย แต่ถ้าแนว VI ก็คงไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไหร่
Warantact

โพสต์ที่ 4

หลักสำคัญคือ

1. ใกล้บ้าน
เพราะดำเนินเอกสารสะดวก มีไรถามได้ เวลาจะเพิ่มบริการไม่เสียเวลาชีวิต

2. ไม่ตัดโค้ด
พวกโบรคดังๆ ถ้าเราไม่เทรดเกิน1เดือน ซึ่งviเทรดไม่บ่อยอยู่แล้ว เขาจะระงับโค้ดเรา
ทำให้เวลาจะซื้ออีกที ต้องไปทำเรื่องวุ่นวาย เสียเงิน เสียเวลา

3. ค่าขั้นต่ำ
อันนี้ไม่ค่อยสำคัญ ถ้าซื้อขายเกิน20000บาทต่อครั้ง ค่าขั้นต่ำก็ไม่มีผล

4. ซื้อสัตย์ บริการดี
สำคัญมาก ดูได้บ้างจากงบการเงินและเอกสารที่ส่งมาบ้าน
หรือไปดูที่สำนักงาน

โบรคที่ไม่ตัดโค้ดคือ ktzmico ผลพอใจกับบริการ แต่สาขาน้อย หายาก
จะทำไรทีต้องไปสาขาใหญ่ที่ศาลาแดงตลอด

โบรคที่เพื่อนผมใช้คือกสิกร หน้าจอเทรดสวย ใช้ง่าย

เจ้าอื่นไม่รู้
bluecode

โพสต์ที่ 5

แล้วประเภทบัญชีละครับ cash หรือ credit balance account ทางโบรกจะพิจารณาให้เราใช่ไหมครับ
bluecode

โพสต์ที่ 6

Warantact เขียน: 2. ไม่ตัดโค้ด
พวกโบรคดังๆ ถ้าเราไม่เทรดเกิน1เดือน ซึ่งviเทรดไม่บ่อยอยู่แล้ว เขาจะระงับโค้ดเรา
ทำให้เวลาจะซื้ออีกที ต้องไปทำเรื่องวุ่นวาย เสียเงิน เสียเวลา
เรื่องนี้ต้องสอบถาม โบรกว่ามีเงื่อนไขการระงับบัญชีซื้อขายหลักทรัพย์ยังไงใช่ไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
erickiros

โพสต์ที่ 7

ทางโบรคจะพิจารณาประเภทบัญชีให้เราเองค่ะ
แบบเงินสดมี 2 แบบ 1) หักจากบัญชีธนาคารของเรา 2) ฝากเข้าบัญชีกลางของโบรกเกอร์
อีกแบบจะเป็นบัญชีกู้เงินจากโบรกมาซื้อหุ้น

บัญชีเงินสดแบบแรก ทางโบรกจะพิจารณาวงเงินมาให้จำนวนหนึ่ง เราสั่งซื้อหุ้นไป อีก 3 วันโบรกถึงจะตัดบัญชี
ถ้าบัญชีไม่มีเงินให้ตัด เราก็โดนค่าปรับตามแต่โบรกจะกำหนด
ส่วนบัญชีเงินสดแบบที่สอง เราต้องฝากเข้าไปก่อน จำนวนฝากถอนขั้นต่ำก็แล้วแต่โบรกเกอร์ค่ะ

หุ้นบางตัวที่มีปริมาณซื้อขายมากเกินไป กลต.จะประกาศให้ซื้อขายได้เพียงบัญชีเงินสดแบบที่ 2 ค่ะ
ว่างๆแวะไปเยี่ยมชม blog ของซันได้นะคะ Economics Blog
เนื้อหาของบล็อกนี้จะเกี่ยวกับการนำทฤษฎีเศรษฐศาสตร์มาอธิบายเรื่องราวต่างๆค่ะ
โพสต์โพสต์