มือใหม่อยากทราบเกี่ยวกับ ROE , ROA ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
gamekill
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มือใหม่อยากทราบเกี่ยวกับ ROE , ROA ครับ

โพสต์ที่ 1

อยากทราบว่าค่า

ROE , ROA บอกให้เราทราบถึงอะไรบ้าง ยังไงอ่ะครับ

ช่วยชี้แนะทีครับ

ขอบคุณครับ
แนบไฟล์

VEEDA
yy
ผู้ติดตาม: 1

Re: มือใหม่อยากทราบเกี่ยวกับ ROE , ROA ครับ

โพสต์ที่ 2

ลองอ่านกระทู้นี้ดูนะครับ
(จริงๆแล้วห้องคลังกระทู้คุณค่า ... มีทุกอย่างที่อยากจะรู้ ...
ให้เวลาสัก 6 เดือน ตลุยอ่านทุกกระทู้ ... รับรองได้เลยว่า
จะมีพื้นฐานการลงทุนในหุ้นที่แน่นมากๆ)
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=35&t=1527
คนที่รู้ว่าตัวเองยังไม่รู้ ย่อมมีโอกาสเรียนรู้
Samathi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: มือใหม่อยากทราบเกี่ยวกับ ROE , ROA ครับ

โพสต์ที่ 3

บอกว่าคุณทำเงินเท่าไหร่จากสิ่งที่คุณลงไป

ยกตัวอย่างนะครับ
สมชายเรียนปริญญาตรีโดยกู้เงินมาเรียน 50% รวมค่าใช้จ่ายตอนเรียนปริญญาตรีทั้งหมด 500,000 บาท
หลังเรียนจบได้เงินเดือนหลังหักภาษีและค่าใช้จ่ายปีละ 100,000 บาท โดยสมชายต้องใช้หนี้เงินกู้มาเรียนอีกปีละ 50,000 บาท
ถามว่า สมชายมี ROE และ ROA จากการเรียนปริญญาตรีเท่าไหร่

ROE คือ Return on Equity หรือพูดง่ายๆคือ Return ในส่วนที่คุณลงไป (ผู้ถือหุ้น)
Return = 100,000 บาทต่อปี
Equity = 500,000 x 50% = 250,000 บาท
ดังนั้น ROE = 100,000/250,000 = 40%

ROA คือ Return on Assets หรือ Return ในสินทรัพย์ทั้งหมดที่คุณลงไป
Return = 100,000 +50,000 (ต้องรวม 50,000 ที่ใช้คือเงินกู้ด้วยเพราะเป็น Return ของเจ้าหนี้เรา)
Assets = 500,000 (ทั้งก้อนเพราะคนที่ส่งเสียสมชายไปเรียนคือตัวสมชายและเจ้าหนี้)
ROA = 150,000/500,000 = 30%
Connecting the dots
Samathi

โพสต์ที่ 4

มาถึงตอนนี้สังเกตอะไรหรือเปล่าครับ ROE และ ROA จะบอกว่าคุณได้ใช้สิ่งที่คุณลงทุนไป (E หรือ A) อย่างมีประสิทธิภาพหรือเปล่า

ยกตัวอย่างเช่าถ้ามีสมหญิง ทำงานได้เงินเดือนเท่ากัน แต่บอกว่าตอนเรียนใช้เงินเรียนปริญญาตรีแค่ 400,000 บาท (กู้ 250,000 เท่ากันและใช้คืนเท่ากัน) สมศรีจะเป็นคนที่มีประสิทธิภาพมากว่าสมชายและถ้าเป็นบริษัทจะน่าลงทุนมากกว่า

แต่ทว่าการดู ROA และ ROE โดยผิวเผินอาจจะติดกับดักได้ครับ เช่น
1. บางบริษัทมี ROA และ ROE สูงมาก แต่มีทรัพย์สินที่ไม่ได้ตีมูลค่าเพิ่มอยู่ เช่นที่ดินที่บันทึกไว้ที่ราคาทุน หลักทรัพย์ที่ซื้อไว้ที่ราคาทุน โดยหากตีตามราคาตลาด ROE และ ROA จะต่ำมาก
2. บางบริษัทมี ROA และ ROE ต่ำแต่มีประสิทธิภาพดีก็ได้ เช่น มีการซื้อที่ดินที่ไม่ได้พัฒนาไว้จำนวนมาก ทำให้ A เยอะแต่ยังไม่มี Return
3. บางบริษัทมี ROA และ ROE สูง แต่มี หนี้สิน off balance sheet มากมาย หรือใช้กลยุทธ์ทางบัญชีเพื่อให้โชว์ว่าบริษัทมี Assets น้อยๆ เช่นใช้วิธีเช่า office แทน โดยราคาค่าเช่าในปีหลังๆสูงมากโดยไม่มีเหตุผล แต่ต้องการโชว์ ROA และ ROE สูงๆในปีแรกๆ เพื่อประโยชน์ในการขายหุ้น
เรื่องกับดัก ROA และ ROE จะพูดแค่นี้ละกันครับ หากอยากทราบมากกว่านี้คงต้องศึกษาเพิ่มครับ
Samathi

โพสต์ที่ 5

ดังนั้นประเด็นที่ผมจะบอกคือ ROA และ ROE ที่โชว์ ไม่ว่าจะใน Settrade หรือรายงานประจำปี เป็นแค่ตัวกรองหยาบๆในการเลือกหุ้นเท่านั้น ไม่ใช่ว่า ROA/ROE เยอะจะเป็นบริษัทที่ดีกว่า บริษัทที่ ROA/ROE น้อยกว่าเสมอไปครับ
charonp

โพสต์ที่ 6

สงสัยนิดนึงครับ

ไม่ทราบว่า ROA ในเวบ set.or.th คิดยังไงเหรอครับ

ผมลองจิ้มแล้ว ไม่ตรงเลย รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
simplelife

โพสต์ที่ 7

charonp เขียน:สงสัยนิดนึงครับ

ไม่ทราบว่า ROA ในเวบ set.or.th คิดยังไงเหรอครับ

ผมลองจิ้มแล้ว ไม่ตรงเลย รบกวนชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ลองมองไปด้านขวาๆ ของหน้าที่คุณเห็นค่า ROA นั่นแหละครับ

มันจะมีลิงก์เขียนว่า สูตรคำนวณค่าสถิติ อะไรประมาณนั้น กดเข้าไปดู
"I believe what I said yesterday. I don't know what I said, but I know what I think... and I assume it's what I said." -- Donald Rumsfeld
charonp

โพสต์ที่ 8

Samathi เขียน:บอกว่าคุณทำเงินเท่าไหร่จากสิ่งที่คุณลงไป

ยกตัวอย่างนะครับ
สมชายเรียนปริญญาตรีโดยกู้เงินมาเรียน 50% รวมค่าใช้จ่ายตอนเรียนปริญญาตรีทั้งหมด 500,000 บาท
หลังเรียนจบได้เงินเดือนหลังหักภาษีและค่าใช้จ่ายปีละ 100,000 บาท โดยสมชายต้องใช้หนี้เงินกู้มาเรียนอีกปีละ 50,000 บาท
ถามว่า สมชายมี ROE และ ROA จากการเรียนปริญญาตรีเท่าไหร่

ROE คือ Return on Equity หรือพูดง่ายๆคือ Return ในส่วนที่คุณลงไป (ผู้ถือหุ้น)
Return = 100,000 บาทต่อปี
Equity = 500,000 x 50% = 250,000 บาท
ดังนั้น ROE = 100,000/250,000 = 40%

ROA คือ Return on Assets หรือ Return ในสินทรัพย์ทั้งหมดที่คุณลงไป
Return = 100,000 +50,000 (ต้องรวม 50,000 ที่ใช้คือเงินกู้ด้วยเพราะเป็น Return ของเจ้าหนี้เรา)
Assets = 500,000 (ทั้งก้อนเพราะคนที่ส่งเสียสมชายไปเรียนคือตัวสมชายและเจ้าหนี้)
ROA = 150,000/500,000 = 30%
สงสัยตรง ROA ครับ
ทำไม Return จึงต้องเอา 50000 มาบวก แทนที่จะมาลบครับ เพราะผมคิดว่า return คือสิ่งที่เราได้กลับคืนมา ในเมื่อ 50000 นี้เราจ่ายออกไปจึงไม่น่านำมาคิดนะครับ

ส่วนตัวถ้าผมคิด return ในโจทย์นี้ ROA=50000/250000 = 20 % แบบนี้ได้รึเปล่าครับ

รบกวนชี้แนะด้วยครับ
charonp

โพสต์ที่ 9

simplelife เขียน:
charonp เขียน:สงสัยนิดนึงครับ

ลองมองไปด้านขวาๆ ของหน้าที่คุณเห็นค่า ROA นั่นแหละครับ

มันจะมีลิงก์เขียนว่า สูตรคำนวณค่าสถิติ อะไรประมาณนั้น กดเข้าไปดู

คือสูตรมันเขียนว่า

กําไร (ขาดทุน) ก่อนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ * 100 / รวมสินทรัพย์เฉลี่ย = ROA

กําไร (ขาดทุน) ก่อนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ = EBIT เปิดจาก 56-1 ตรงงบกำไรขาดทุน ใช่หรือไม่ครับ

สินทรัพย์เฉลี่ย = [ยอดสิ้นงวดปีก่อนหน้า + ยอดสิ้นงวดปีปัจจุบัน] /2

ผมไม่เข้าใจว่า ยอดสิ้นงวดปีก่อนหน้า กับ ยอดสิ้นงวดปีปัจจุบัน นี่เอาตัวเลขจากตรงไหนมาเหรอครับ
Samathi

โพสต์ที่ 10

A คืออสินทรัพย์ทั้งหมดของบริษัท ครับ ซึ่งคน Finance เงินให้คือผู้คือหุ้นกับเจ้าหนี้

ดังนั้น Return ของ Assets ต้องเป็นกำไร (ส่วนที่ผู้ถือหุ้นได้) + ดอกเบี้ย (ส่วนที่เจ้าหนี้ได้)
Samathi

โพสต์ที่ 11

คือสูตรมันเขียนว่า

กําไร (ขาดทุน) ก่อนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ * 100 / รวมสินทรัพย์เฉลี่ย = ROA

กําไร (ขาดทุน) ก่อนดอกเบี้ยจ่ายและภาษีเงินได้ = EBIT เปิดจาก 56-1 ตรงงบกำไรขาดทุน ใช่หรือไม่ครับ

สินทรัพย์เฉลี่ย = [ยอดสิ้นงวดปีก่อนหน้า + ยอดสิ้นงวดปีปัจจุบัน] /2

ผมไม่เข้าใจว่า ยอดสิ้นงวดปีก่อนหน้า กับ ยอดสิ้นงวดปีปัจจุบัน นี่เอาตัวเลขจากตรงไหนมาเหรอครับ

เช่น ROA ปี 54 ดูตรงงบดุลครับ (Balance Sheet) เอางบดุล Total Assets ปี 53 + ปี 54 แล้วหารสอง
charonp

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากครับพี่ Samathi สุดยอดไปเลย

ถามอีกคำถามได้มั้ยครับ

ในงบกระแสเงินสดอ่ะครับ OCF กับ NOCF ตัวแปรที่ต้องเอามาคิดนี่มีอะไรบ้างครับ

OCF - NOCF = ICF รึป่าวครับ หรือมีตัวแปรอื่นอีก

หมายเหตุ

OCF = เงินสดในการดำเนินงาน

NOCF = เงินสดสุทธิในการดำเนินงาน

ICF = เงินสดที่ใช้ในการลงทุน

รบกวนชี้แนะด้วยครับ
Samathi

โพสต์ที่ 13

ไม่เคยเห็นสูตรที่ว่ามาก่อนเลยครับ เข้าใจว่าสูตรคงผิด
ปกตินะครับ

Change in Cash Flow = Cash flow from operation + Cash Flow from Investment + Cash flow from financing

เข้าใจว่าคำถามคือ "ทำไม Net Income ไม่เทากับ Operating Cash Flow"

สาเหตุคือ Net Income มีหลักการ Realized ไม่เหมือน OCF ทำให้มีรายการ Non Cash Item อยู่ใน Net Income ครับ

ยกตัวอย่าง Non Cash Item เช่น ค่าเสื่อม ค่าเผื่อด้อยค่า ต่างๆ ค่าต่างๆพวกนี้ต้องทำการบวกกลับเข้าไปใน Net Income
อีกอย่างคือหากมีการเปลี่ยน Working Cap จะมีการโชว์ใน OCF เช่น Inventory เพิ่ม/ลด แต่ใน Net Income จะยังไม่การ Realized จนกว่าจะเกิดการขายครับ

สาเหตุเหล่านี้เป็นสิ่งที่ทำให้บริษัทที่มี Net Income เป็นบวกตลอด แต่ล้มละลายได้ครับ ต้องระวังโดยเฉพาะบริษัทที่ Net Income น้อยๆเฉี่ยวๆขาดทุน ผมเคยทำงานกับบริษัทนอกตลาดแห่งหนึ่งบริษัทงบดี แต่ขาดเงินสดตลอดเพราะใช้นโยบายตัดค่าเสื่อมยาวมากไม่สะท้อนความเป็นจริง หนึ่งในแผน Turnaround บริษัทนี้ตอนที่ผมเข้าไปคือเปลี่ยนนโยบายตัดค่าเสื่อมเพื่อสะท้อนความเป็นจริงมากขึ้น

สิ่งเหล่านี้ถ้าเป็นมือใหม่จะงงๆหน่อยและบางคนไม่เข้าใจว่าทำไมบริษัทที่กำลังเติบโตเช่นสร้างโรงงานใหม่ ทำไมจ่ายปันผลไม่ได้ทั้งๆที่ Net Income เป็นบวก สาเหตุคือเงินลงทุน เช่นค่าสร้างโรงงานจะไป Show ใน Cash Flow Statement ไงครับ
Samathi

โพสต์ที่ 14

ผมพอเข้าใจคำถามแล้ว เข้าใจว่าสูตรที่ถามเอามารายงานของนักวิเคราะห์หุ้นสำหรับทำ DCF ใช่มั๊ยครับ

จริงๆสูตรที่ถูกควรเขียนอย่างงี้ครับ

Cash Flow for the Firm = OCF +/- ICF

ต้องเน้น for the firm ด้วยครับ สูตรที่เราให้มาไม่ได้เขียนคำว่า For the firm ความหมายจะเป็นคนละเรื่อง เพราะในงบกระแสเงินสด Cash flow ที่โชว์เป็น Cash flow for the equiity ครับ
Samathi

โพสต์ที่ 15

Cash Flow for Equity ต่างจาก Cash Flow for firm อย่างไร

ยกตัวอย่างครับ สมชายขายข้าวแกง โดยในปี 51 ได้ยืมเงินธนาคารมา 30 บาท โดยจะใช้คืนปีละ 10 บาทเป็นเวลาสามปี (เพื่อความง่ายจะสมมุติว่าธนาคารไม่คิดดอกเบี้ย) สมชายขายข้าวแกงได้เงินสดเป็นกำไรมาปีละ 20 บาท โดยไม่ได้ขยายการลงทุน

ถามว่าถ้าสมมุติสมชายเป็นบริษัท สมชายมี Cash Flow for Equity และ Cash Flow for Firm อย่างไร

สูตร Cash Flow for firm = OCF +/- ICF

สมชายขายข้าวแกงได้เงินสดปีละ 20 บาท (OCF=20 บาท)
สมชายไม่ได้ขยายร้าน (ICF = 0)
Cash flow for firm = 20+0 = 20

สูตร Cash flow for equity = OCF +/- ICF +/- FCF (financing Cash flow)
สมชายขายข้าวแกงได้เงินสดปีละ 20 บาท (OCF=20 บาท)
สมชายไม่ได้ขยายร้าน (ICF = 0)
สมชายใช้คืนเงินที่ยืมปีละ 10 บาท (FCF = 10)
Cash flow for equity = 20 + 0 - 10 = 10

ดังนั้นที่ถามว่าตัวแปรครบมั๊ย ต้องถามว่ามองในมุมไหน ถ้ามุม Firm ครบครับ ถ้ามุม Equity ยังขาย Financing cash flow
charonp

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณมากครับ

ผมกำลังจะลองทำ DCF ดูครับ ตอนนี้

ผมจะลองสรุปเป็นความเข้าใจของผมนะครับ

OCF คือ เงินสดที่เกิดขึ้นในกระบวนการทั้งหมด ของการดำเนินงานในธุรกิจนั้นๆ

NOCF คือ เงินสดที่เกิดขึ้นในกระบวนการทั้งหมด - ค่าที่ไม่ก่อให้เกิดการหมุนเวียนของเงินสด (ค่าเสื่อม,ค่าตัดจำหน่าย เป็นต้น )

แบบนี้ถูกหรือไม่ครับ
Samathi

โพสต์ที่ 17

ไม่แน่ใจไปเอาสูตรมาจากไหนเหรอครับ ปกติผมคุ้นเคยภาษาอังกฤษมากกว่าเพราะคำแปลภาษาไทยมันจะงงๆ เอาเป็นว่าตามนี้นะครับ

Change in Cash for Equity= OCF+ICF+Financial cash flow
Change in Cash for firm = OCF +ICF
Net Income +non cash item + change in WC = OCF
(บวกหรือลบให้ดูว่า Cash ไหลเข้าหรือไหลออกเอง)

ในกรณีของคุณจะนำไปทำ DCF ซึ่งปกตินั้น DCF จะทำการ Discount ตัว Free Cash flow (FCF)
FCF for firm = Net income + Depreciation + Amortization + change in WC + Investment in CAPEX
ซึ่งผมเห็นนักวิเคราห์หลักทรัพย์หลายคนใช้
Net income + Depreciation + Amortization + change in WC = OCF (ประมาณๆ)
Investment in CAPEX = ICF (ประมาณๆ)

ดังนั้นเลยได้เป็นสูตร
FCF for firm = OCF + ICF ที่คุณถามมาน่ะครับ
เครื่องหมายในสูตรผมให้เป็น + หมดนะครับ ถ้าจะนำไปใช้ให้ดูว่า Cash ไหลเข้าหรือออก ถ้าออก ก็เป็นลบครับ
charonp

โพสต์ที่ 18

คือสูตรที่ผมเขียนนั้น ผมคิดเองครับ คือกำลังจะสรุปความเข้าใจ เป็นภาพในหัวอะครับ

เพราะส่วนตัวไม่เคยเรียนรู้เรื่องบัญชีมาเลย พึ่งมาเริ่มศึกษาครับ อ่านจากตรงนู้นบ้าง ตรงนี้บ้าง แล้วลองมาสรุปเป็นความเข้าใจดู

ยังไง ก็ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยชี้แนะ

ปล.หนังสือของคุณ สุมาอี้ น่าจะครบถ้วนรึยังครับ
Samathi

โพสต์ที่ 19

หนังสือขอคุณสุมาอี้ค่อนข้างครบถ้วนครับ เป็นหนังสือที่สอนให้สามารถวิเคราะห์บริษัทที่ไม่ซับซ้อนมากครับเหมาะกับมือใหม่มาก

อ่านครั้งแรกก็จะไม่ค่อยเข้าใจหรอกครับ ถ้าไม่ได้เรียนบัญชีหรือการเงินมาก่อน ต้องลองทำไปซักพักน่ะครับ
gamekill

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่เข้ามาชี้แนะ

ขอบคุณจากใจจริงครับ ^^
VEEDA
gamekill

โพสต์ที่ 21

บริษัท C ประกอบธุรกิจสร้างศูนย์การค้าให้เช่าทั้งระยะยาว (เซ้ง) และเช่าระยะสั้น

บริษัทเริ่มด้วยทุนจดทะเบียน 500 ลบ ทำการกู้ยืมเงินมา 500 ลบ ดอกเบี้ย 5% ต่อปี ผ่อนชำระปีแรก 300 ลบ ปีต่อไปปีละ 50 ลบ เพื่อสร้างศูนย์การค้ามูลค่าโครงการ 1,000 ลบ

อาคารมีมูลค่าซาก 50 ลบ ดังนั้นค่าเสื่อมราคา 20 ปี คิดปีละ 45 ลบ

ปีแรกบริษัทสามารถเซ้งพื้นที่ได้เงินมา 400 ลบ ซึ่งจะทยอยรับรู้รายได้ตลอดระยะเวลา 20 ปีๆละ 20 ลบ

และบริษัทยังมีรายได้ค่าเช่าระยะสั้นอีกปีละ 130 ลบ ในขณะที่บริษัทมีค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานปีละ 5 ลบ

บริษัทมีนโยบายจ่ายเงินปันผล 100% ของกำไรสุทธิ

ประมาณการงบกำไรขาดทุน

-------------------------------------- 1 ------- 2 ------- 3 ------- 4 ------- 5 --------6-------

รายได้รวม-------------------------------150-------150--------150--------150------------150--------150--------
ต้นทุนและค่าใช้จ่าย---------------------50--------50---------50----------50-------------50--------50--------
ดอกเบี้ยจ่าย------------------------------20--------8.75------6.25-------3.75-----------1.25-------0--------
ภาษีเงินได้------------------------------- 20--------22.81-----23.44-----24.06---------24.69------25.00------
กำไรสุทธิ----------------------------------60--------68.44-----70.31-----72.19--------74.06------75.00-------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------

ประมาณการงบกระแสเงินสด

------------------------------------------- 1 -------- 2 ------- 3 -------- 4 -------- 5 ---------- 6--------

เงินสดรับ----------------------------------------530--------130--------130-----130-----------130------------130--------
ค่าใช้จ่าย------------------------------------------5------------5-----------5--------5--------------5------------5--------
ดอกเบี้ยจ่าย-------------------------------------20------------8.75-----6.25----3.75----------1.25-----------0-------
ภาษีเงินได้---------------------------------------20------------22.81----23.44------24.06------24.69------25.00----
ชำระเงินกู้----------------------------------------300-----------50---------50-------50------------50-------------0-------
จ่ายเงินปันผล------------------------------------60----------68.44-----70.31----72.19------74.06---------75.00------
เงินสดสุทธิ--------------------------------------125----------(25)--------(25)------(25)-------(25)-----------25-------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ประมาณการงบดุล

-----------------------------------------------1-----------2-----------3--------4-------5---------6---------

เงินสด-------------------------------------------125--------100--------75-------50----25--------50-------
สินทรัพย์ถาวร-----------------------------------955--------910-------865-----820----775-------730------
รวมสินทรัพย์-----------------------------------1080-------1010-------940-----870-----800-------780-----
หนี้เงินกู้---------------------------------------------200-------150-----100-----50-------0--------0-----
ค่าเซ้งรับล่วงหน้า----------------------------------380--------360-----340-----320----300-----280-------
รวมหนี้สิน-------------------------------------------580--------510-----440-----370---300------280------
ส่วนผู้ถือหุ้น---------------------------------------------500--------500-----500-----500----500------500------
รวมหนี้สินและทุน--------------------------------------1080-------1010-----940------870-----800-----780------

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
จากการประมาณการเราจะได้ ROA ดังนี้

----------------------------------------------1-----------2---------3--------4------------5--------6----------
ROA-------------------------------------------9.26%-------9.57%------10.26%---------11.05%----------11.98%------12.66%-----
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ลองกดเครื่องคิดเลขตามแล้ว ROA ไม่ตรงกับเค้าอะครับ

ไม่ทราบว่าเค้ากดเครื่องคิดเลขกันยังไง

รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
VEEDA
ภาพประจำตัวสมาชิก
vipnum

โพสต์ที่ 22

ขอบคุณครับ
"life is simple once you make a choice and you never look back"
โพสต์โพสต์