::: ตั้งเป้าหมายจะอิสระทางการเงินเมื่ออายุเท่าไรกัน :::

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

::: ตั้งเป้าหมายจะอิสระทางการเงินเมื่ออายุเท่าไรกัน :::

โพสต์ที่ 31

newbie_12 เขียน:

เอาไปนวดกาปู๋คับพี่น้อง............. :oops:
อินทรีย์ทองแดง

โพสต์ที่ 32

vivitawin เขียน:

เอาไปนวดกาปู๋คับพี่น้อง............. :oops:
ได้เวลาเหล่าอินทรีย์ ผงาดบนฟากฟ้า
vivitawin

โพสต์ที่ 33

อินทรีย์ทองแดง เขียน:

pak
ผู้ติดตาม: 1

Re: ::: ตั้งเป้าหมายจะอิสระทางการเงินเมื่ออายุเท่าไรกัน :::

โพสต์ที่ 34

มีคนเคยถามผมว่า...

"รู้สึกอย่างไรกับคำว่า "อิสรภาพทางการเงิน"? หรือเคยอยากลาออกจากงานประจำบ้างไหม?"

ผมมักจะยิ้มๆแล้วตอบกลับไปว่า..."ผมทำงานที่ ปตท. แล้วคุณแม่มีความสุขครับ"

และวันนี้ จากแรงบันดาลใจจาก Facebook ของ ดร.ไพบูลย์(Money Talk)
ที่ http://www.facebook.com/#!/MoneyTalkTV

ทำให้ผมบอกกับตัวเองว่า..."ฉันจะเรียนโทเพิ่มอีก 1 ใบ!!!"
เพราะผมเชื่อมั่นอย่างยิ่งว่า "เราสามารถทำงานประจำ ,เรียนปริญญาโทใบที่ 2 และเป็นนักลงทุนที่ดีได้ในเวลาเดียวกัน"

หากเราไม่เชื่อมั่นใน "ศักยภาพ" ของตนเอง...แล้วใครจะมาเชื่อเรา?

ด้วยความเคารพทุกๆมุมมองและทุกๆการตัดสินใจ
pak
"แม้การลงทุนจะมีความเสี่ยง แต่มันก็มีความฝันปะปนด้วยอยู่เสมอ..."
ภาพประจำตัวสมาชิก
SunShine@Night

Re: ::: ตั้งเป้าหมายจะอิสระทางการเงินเมื่ออายุเท่าไรกัน :::

โพสต์ที่ 35

ผมตั้งเป้าไว้ก่อน 40 ครับ

หลังจากนั้น จะทำงานประจำหรือลงทุนอย่างเดียวขึ้นอยู่กับความสุขที่ได้จากการทำในสิ่งที่ตัวเองเลือกเองแล้ว

แต่ที่แน่ๆ คือ ให้เวลากับครอบครัวต่อวันมากขึ้น :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
sakkaphan
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 36

สำหรับผม "ระหว่างทาง" สำคัญกว่า "ปลายทาง" ครับ

ถ้าเราตั้งเป้าที่ปลายทาง ผลักดันตัวเองให้ไปถึงให้ได้ เป็นสิ่งที่ดีครับ
แต่ผมคิดว่า หากเรายึดติดกับเป้าหมายเกินไป มันมักจะริดรอนความสุขออกไปจากตัวคุณด้วย
สำหรับผม ปลายทาง จะไปถึงเมื่อไร ไม่รู้ครับ
แต่ที่แน่ๆ ระหว่างทาง ผมขอเก็บเกี่ยวความรู้ ประสบการณ์ชีวิต และ ความสุข ให้เต็มที่ครับ :D
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
sakkaphan

โพสต์ที่ 37

pak เขียน:มีคนเคยถามผมว่า...

"รู้สึกอย่างไรกับคำว่า "อิสรภาพทางการเงิน"? หรือเคยอยากลาออกจากงานประจำบ้างไหม?"

ผมมักจะยิ้มๆแล้วตอบกลับไปว่า..."ผมทำงานที่ ปตท. แล้วคุณแม่มีความสุขครับ"

และวันนี้ จากแรงบันดาลใจจาก Facebook ของ ดร.ไพบูลย์(Money Talk)
ที่ http://www.facebook.com/#!/MoneyTalkTV

ทำให้ผมบอกกับตัวเองว่า..."ฉันจะเรียนโทเพิ่มอีก 1 ใบ!!!"
เพราะผมเชื่อมั่นอย่างยิ่งว่า "เราสามารถทำงานประจำ ,เรียนปริญญาโทใบที่ 2 และเป็นนักลงทุนที่ดีได้ในเวลาเดียวกัน"

หากเราไม่เชื่อมั่นใน "ศักยภาพ" ของตนเอง...แล้วใครจะมาเชื่อเรา?

ด้วยความเคารพทุกๆมุมมองและทุกๆการตัดสินใจ
pak
โห คุณpak แม่ผมคงมีความสุขเหมือนกันถ้าผมทำ ปตท ติดอยู่ตรงที่ มันไม่ใช่ความสุขของผมอะดิ :P
ความยากจนในจิตใจ คือความยากจนที่แท้จริง
viหัดคลาน

โพสต์ที่ 38

เป้าหมายตอนอายุเท่าไหร่ ผมตอบไม่ได้เพราะไม่รู้ว่าเท่าไหร่ แต่เห็นตั้งเป้ากันมากว่าเท่านั้นเท่านี้พอ ผมขอแชร์ความคิดผมดังนี้
1. ที่มีน้องบางคนคิดว่ามีเงินใช้เดือนละ 5 หมื่นนั้นโดยมาจากเงินปันผลของพอร์ต 6 ล้านนั้น ขอตอบว่าถ้าเป็นดังนั้น เดือนละ 5 หมื่นก็ปีละ 6 แสนบาท แสดงว่ามาจากปันผลถึง 10% ของพอร์ต โดยปกติเงินปันผลไม่มากขนาดนั้น ปกติแค่ไม่เกิน 5 % โดยปกติ 10 %นั้นเป็นผลตอบแทนจากการลงทุนในหุ้นแล้วครับ ซึ่งผลตอบแทนเราไม่ใช้แต่เราจะนำไปลงทุนต่อ
2. อย่าลืมว่า เงินปันผลเสียภาษี 10% ดังนั้นต้องคิดด้วย อย่ามุ่งหวังว่าจะเอาเงินภาษีคืนเพราะบางส่วนก็เอาคืนไม่ได้
3.ผมเป็นคนอนุรักษ์นิยม ผมถือว่าเงินปันผลอย่า่งแย่โดยเฉลี่ยอยู่ 2-3 % ดังนั้นคิดง่ายๆที่ 2.2 % เสียภาษีแล้วเหลือ 2 % ดังนั้นพอร์ตคุณต้องโตเป็น 50 เท่าของรายได้ที่คุณต้องการต่อปี ถ้าต้องการเงินใช้จ่าย ปีละ 1.2แสนบาท(เดือนละ1หมื่นบาท) พอร์ตคุณควรเท่ากับ 6 ล้านบาท นั้นจึงจะทำให้คุณเซฟที่สุด
4. สุดท้ายอย่าลืมว่า คุณไม่ได้อยู่คนเดียว ยังมีพ่อแม่และครอบครัวคุณอีก ยังมีเงินเฟ้อที่กัดกร่อนต้นทุนคุณด้วย ดังนั้นอยากได้เท่าไหร่คิดเอาเองครับ
ผมไม่ได้อยากทำลายฝันใคร แต่ก็ไม่อยากเห็นใครเพ้อไปกับฝัน อยากให้อยู่กับความจริงที่ปรากฎ 2-3ปีมานี้ผมเห็นคนร่ำรวยจากหุ้นมากมาย หลายคนเริ่มวางแผนที่จะเป็นอิสระ แต่อยากให้รอบคอบมากๆครับ แน่นอนผมมีฝันของผม ตัวเลขพอร์ตที่ผมต้องการย่อมมีอยู่ในใจ ส่วนทำได้เมื่อไหร่ เมื่อได้จะบอกครับ ขอให้ทุกคนร่ำรวยครับ
sipoonya

โพสต์ที่ 39

เปรียบเทียบเล่นๆนะฮะ
การมองอิสรภาพทางการเงิน เร็วที่สุดเท่าที่ทำได้ เหมือนมอง อัพไซด์
ส่วนมองว่า ช้าที่สุดเท่าที่ทำได้ เหมือนมอง ดาวน์ไซด์
มองอัพไซด์ ตื่นเต้น ท้าทายดี มองดาวน์ไซด์ ปลอดภัยดี 555
พอมองอย่างนี้ ความพอเพียง ไม่ใช้ฟุ้งเฟ้อมากนัก ช่วยได้มากเลย
แต่ก็ขึ้นกับ ปัจจัยของแต่ละคนนะครับ อาจยังไม่มีบ้าน มีครอบครัวพ่อแม่ลูกเมียที่ต้องดูแล
มีอะไรหลายอย่างที่อยากได้ อยากมี อยากเป็น อยากทำ
ดังนั้นบางคนอาจ ไม่กี่ล้าน บางคนอาจต้องเป็นสิบล้าน มันเลยเปรียบเทียบกันยาก
เราก็ค่อยๆไปของเรา ถ้าเราเป็นจักรยาน ไปแข่งกับมอเตอร์ไซค์ กับเครื่องบินก็ยากนะ
ขอให้ยึดมั่นในหลักการลงทุนของเรา อย่าหวั่นไหว ซักวันก็ถึ๊งงงงง :evil:
งั้นผมตอบแบบสบายๆนะ ผมกะมีอิสรภาพทางการเงินซักอายุ 90 ฮ่าๆ
อุ้ย !! ปัญหากลายเป็น ผมจะอยู่ถึงมั๊ยนั่น และหวังว่าผมจะไม่เครียดมากนัก ในระหว่างทางครับ :8)
Sixth Sense Investor
dome@perth

โพสต์ที่ 40

มีอีกกระทู้หนึง ตั้งต้นปี 2009 มีความเห็นคำแนะนำหลากใน กระทู้นี้ครับ
http://board.thaivi.org/viewtopic.php?f=1&t=36838

ขอให้โชคดีครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
koon007

โพสต์ที่ 41

ผมตั้งใจที่ไม่เกิน36 แต่ไม่รู้ทำได้ไหม
Croyoty

โพสต์ที่ 42

ตอนนี้อายุ 29 ปีเศษ

ตั้งไว้ว่าจะอิสรภาพทางการเงิน ในอายุช่วง 35-40 ปี

ถ้าโชคดีก็ ก่อน 35ปี ถ้าโชคไม่ดีก็หลัง 40 ปี ครับ
chowbe76

โพสต์ที่ 43

พอร์ตเท่าไรไม่รู้
แต่ผมจะมีอิสรภาพทางการเงินเมื่อผมได้รับปันผลหลังหักภาษีเเล้ว
สองล้านบาทต่อปี เดือนละประมาณแสนห้ากว่าๆ
ทั้งนี้เพราะผมต้องมีภรรยา มีลูกสองคน หมาสองตัว
ไหนจะแม่ผู้ชราอีก จำนวนนั้นคงไม่มากมายเกินไป
The mother of all evils is speculation, leverage debt. Bottom line, is borrowing to the hilt. And I hate to tell you this, but it's a bankrupt business model. It won't work. It's systemic, malignant, and it's global, like cancer.