ปรึกษาเรื่องงาน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
messier87
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ปรึกษาเรื่องงาน

โพสต์ที่ 1

ปกติในห้องเรียนเราสมัยนี้จะถูกสอนมาให้เชื่อว่า เรียนเก่งๆ เข้าคณะที่จบออกมาแล้วมีงานทำได้แพงๆ จะได้รวยๆ เช่น หมอ วิศวะกร หรืออะไรก็แล้วแต่ที่เป็นค่านิยมของคนสมัยนั้นๆ

ถ้าเน้นอยู่ในงานราชการ ซึ่งถามว่าสบายดีไหมผมว่างานราชการอยู่อย่างไรก็ได้ อยากทุ่มเทก็ทำได้แต่เหนื่อยหน่อยเพราะถ้าคนรอบข้างไม่ทำด้วยก็เหมือนเราเกี่ยวข้าวคนเดียว เหนื่อยและช้ากว่าจะเห็นผลสำเร็จ เพราะราชการมีสวัสดิการหลายอย่างใครได้งานราชการก็สบายไป จะลำบากเป็นช่วงๆ ก็ช่วงทำขั้นผลงาน(ซึ่งเดี๋ยวนี้มีรับจ้างทำเยอะแยะเพราะพ่อผมก็รับจ้างทำ) ส่วนตัวผมไม่ได้อติงานราชการมากนักงานสบายและมั่นคง แต่ไม่มีอิสระทางความคิดมากนัก (ผมชอบงานแบบโปรเจคคิดโน่นนี่ ทำนู่นนี่ไปเรื่อยๆ แบบฟรีแลนเซอร์)

ถ้าเน้นอยู่ในด้านเอกชน ความเสี่ยงและการแข่งขันในงานมีสูง ซึ่งผมไม่ได้เก่งเทพอะไรขนาดนั้นแต่ผมคิดว่าผมมีข้อดีก็คือสามารถทำได้ทุกอย่างแต่ก็ไม่ดีที่สุด ลักษณะบุคลิก ก็ไม่ได้ดีพอที่จะใช้เป็นตัวต่อรองก้าวหน้าขึ้นเป็นระดับหัวหน้าได้แน่ๆ (ผมเป็นคนขี้อาย บุคลิกทำให้ผู้ใต้บังคับบัญชาไม่เกรงขาม) การรุ่งเรืองของผมคงมีแค่เงินเก็บไปเรื่อย ซึ่งถ้าเอามาลงทุนในหุ้นเน้นคุณค่ามันก็สามารถเป็นไปได้....

แต่ว่าผมอยากรู้ว่ามีใครในเว็บนี้บ้างที่สามารถฉีกตัวเองออกไปทำตามความฝันตัวเองได้โดยมีหุ้นเน้นคุณค่าเป็นพื้นฐาน ผมอยากรู้จักเค้าผม อยากศึกษาเค้าครับ ด้วยความนับถือ ยินดีรับคำแนะนำทุกประเภทครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นพพร

Re: ปรึกษาเรื่องงาน

โพสต์ที่ 2

เป็นเรื่องที่คนในอยากออก คนนอกอยากเข้าจริงๆนะครับ ทำงานราชการเหมือนลงทุนหุ้นพื้นฐานเลยครับ ไปช้าๆ ไปเนิบๆ แต่อนาคตมั่นคง ส่วนเอกชนก็คล้ายกับเดย์เทรด หวือหวา วูบวาบไปกับตำแหน่ง แต่อนาคตถ้าเราไม่มีอะไรให้เขามองเห็นหัว หรือผลงานไม่เข้าตา เค้าก็สามารถเฉดเราทิ้งได้ทุกเมื่อ

สงสัยนิดนึงว่าถ้าคุณไม่ได้ทำงานแล้วจะทำตามเป้าหมายที่เก็บเงินไปเรื่อยๆอย่างไรล่ะครับ

อยากให้ปรับความคิดอย่ามองเห็นความสบายในช่วงสุดท้าย เพราะรุ่นพี่ที่นี่ที่เค้าอยู่สบายกันแล้วกับปันผลหรือเป็นอิสระทางการเงิน เริ่มแรกผมคิดว่าทุกคนคงคล้ายกันคือ ทำงานครับ จะชอบไม่ชอบก็แล้วแต่ก็ต้องทำงาน ใครได้งานที่ชอบก็สบายไปสองต่อ จากนั้นถึงจะทำให้มีเงินออมและนำมันมาเก็บสะสมเพื่อลงทุนต่อไปเป็นด่านสอง ไม่ได้แนะนำให้ไปเป็นลูกจ้างนะ งานที่จะทำอาจจะเป็นงานที่คุณชอบหรืออยากทำก็ได้ เมื่อมีเงินออมสะสมแล้ว ค่อยมาว่ากันต่อเรื่องลงทุนครับ
ก้าวแรกที่เล็กๆ แต่เป็นก้าวที่ยิ่งใหญ่ของชีวิต
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ทำงานไปก่อน ลงทุนไปด้วย แล้วเมื่อไหร่ถ้าคิดว่ามีเงินพอใช้ก็สามารถไปทำสิ่งที่ตัวเองชอบได้
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

สิ่งที่ชอบ ทำได้ทุกวันนี่ครับ
จะไปรอทำไม...
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

แต่ถ้าจะยึดสิ่งที่ชอบ
มาเป็นอาชีพ หรือเพื่อเลี้ยงชีพ
ก็อีกประเด็นครับ
คนเรามีทางเลือกไม่เท่ากัน
"วิถีรักษ์โลก บ้าน 1 หลัง รถ 1 คัน สาว 1 คน กางเกงใน 1 ตัว" <⁠(⁠ ̄⁠︶⁠ ̄⁠)⁠> ...
Tibular

โพสต์ที่ 6

คงต้องตอบคำถามเรื่องเป้าหมายในชีวิตคับ

หาให้ได้ว่าเรามีเป้าหมายอะไรในชีวิต?

ตอบคำถามให้ได้ว่าเราเกิดมาทำไม?

เราทำอะไรอยู่ เรามีหน้าที่อะไร เราเกี่ยวข้องกับใคร สิ่งไหนบ้าง และต้องทำตัวอย่างไร?

เราจะอยู่อย่างไรต่อไปในอนาคต เรามีเวลาใช้ชีวิตอีกนานไหม?

สุขภาพร่างกายดีไหม มีสิ่งที่ต้องเรียนรู้ อีกเยอะไหม?

เราลงมือทำอย่างสุดกำลังหรือยัง ทำนานแค่ไหน อดทนแค่ไหน มุ่งมั่นแค่ไหน?

เราชนะตัวเองได้ ไหว้ตัวเองได้หรือไม่?
messier87

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ ตอนนี้ผมก็กำลังทำสิ่งที่ชอบอยู่แล้วถึงรายได้จะไม่มั่นคงเท่างานบริษัทหรืองานราชการแต่ผมก็สนุกครับ และจะพยายามศึกษาการลงทุนเพื่อเป็นแหล่งสะสมเงินออมของผมไปด้วยละกันครับ
โพสต์โพสต์