สังคมคนไทย ชอบความประหยัดแค่ไหนกัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สังคมคนไทย ชอบความประหยัดแค่ไหนกัน

โพสต์ที่ 1

ผมรู้สึกว่าตั้งแต่มีเรื่องสินค้าเงินผ่อนมาเกี่ยวกับกับชีวิต
ประจำวันมากมากขึ้น บัตรเครดิต ประเภทต่างต่างเสนอเข้ามา
มากจน ความชาชินกับเรื่องประหยัดในหัวน้อยลงทุกที

แล้ววันหนึ่ง คนไทย อาจพบว่าไม่จำเป็นมีเงินสดในกระเป๋า
อีกต่อไป ใช้แต่เครดิต ที่มี แทนเงินสดก็ได้นะผมว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
มือเก่าหัดขับ
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ผมก็เห็นอย่างนั้นเหมือนกันนะ :(
บางคน เงินเดือนเยอะ แต่ก็ยังใช้เงินเกินตัว เกินฐานะ สุดท้ายเป็นหนี้บัตรเครดิต
(กลายเป็นบัตรเงินกู้ไป) เยอะแยะมากมาย

ผมเอง ค่อนข้างประหยัด (เมื่อเทียบกับรายได้ที่ได้รับ จริงๆ แล้วเพราะไม่รู้จะซื้ออะไร
เกะกะบ้านเปล่าๆ) มีเพื่อนสนิทคนหนึ่ง ซื้อหนังสือเรื่อง The Millionaire Next Door มา
อ่าน แล้วก็หันมา มองหน้าผม พูดว่า....

เพื่อนผม : เฮ้ย! เขาเขียนเรื่องเกี่ยวกับเอ็งฟ่ะ เขาบอกว่าคนรวย
จะค่อนข้างขี้เหนียว ไม่ซื้ออะไร คิดแต่จะเอาเงินไปทำอะไรให้ได้ผลตอบแทน
มากกว่าเก็บไว้เฉยๆ หรือไปใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่าย
:lovl:
ผม : เออ! ตรูถือว่าเป็นคำชมก็แล้วกันเฟร้ย :oops:
(ผมนึกในใจว่า เออ.. ผมเป็น Millionaire จริงๆ ก็ดีน่ะสิ :roll: )

ก.ล. กระทู้ลงท้าย
ขออภัยเด็กๆ และเยาวชน ภาษาเขียนในกระทู้นี้อาจจะผิดแผก แต่เพื่อเป็นการไม่เขียน
คำที่ไม่สุภาพโดยตรงครับ :wink:
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
harry

โพสต์ที่ 3

เพื่อนผม : เฮ้ย! เขาเขียนเรื่องเกี่ยวกับเอ็งฟ่ะ เขาบอกว่าคนรวย
จะค่อนข้างขี้เหนียว ไม่ซื้ออะไร คิดแต่จะเอาเงินไปทำอะไรให้ได้ผลตอบแทน
มากกว่าเก็บไว้เฉยๆ หรือไปใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่าย
ผม : เออ! ตรูถือว่าเป็นคำชมก็แล้วกันเฟร้ย
(ผมนึกในใจว่า เออ.. ผมเป็น Millionaire จริงๆ ก็ดีน่ะสิ )
ตอนนี้ยังไม่เป็น แต่อีกหน่อย เป็นแน่ครับ

คงได้มีหนังสือ The millionaire tvi member
Expecto Patronum!!!!!!
มือเก่าหัดขับ

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับคุณน้อง Harry (ต้องน้องแน่ๆ เลย)
อืมม์... เพี๊ยง :lovl:
น้องก็เหมือนกันนะครับ :B

เรื่องหนี้สิน หรือการใช้จ่ายอย่างที่เรียกว่า มีเท่าไรก็ใช้หมด เป็นเหมือนนิสัยจริงๆ
นะครับ คนเราถ้าสะสมนิสัยแบบไหน ก็จะได้นิสัยแบบนั้นติดตัวไป อะไรๆ ก็ได้มาจาก
การสะสมทั้งนั้นแหละครับ ไม่ว่าทัศนคติ, นิสัยใจคอ, ความรู้, ความดี, และที่สำคัญ
เหมือนกัน ก็คือเงินทองนั่นแหละครับ

เหมือนกับ Comment ที่ผมเขียนไว้ตั้งแต่แรกที่เข้ามาใน TVI และไม่เคยเปลี่ยนเลย
ดังข้างล่างนี้ครับ
|
|
V
คนอื่นเขาสะสมอย่างอื่น เราขอสะสมความดี, ความรู้, ประสบการณ์, เงินทอง, กับหุ้นก็แล้วกัน
http://www.muegao.blogspot.com หุ้น การเงิน การลงทุน ธุรกิจ
Supra

โพสต์ที่ 5

:) :) :)
สังคมการบริโภคตามกัน ทำให้เกิดความอยากได้ อยากมี อยากเป็น เท่าคนอื่นๆๆ บ้าง แต่ไม่รู้ว่าพวกบัตรเครดิตทั้งหลายหาที่อยู่กะเบอร์ได้ไงอ่ะครับ โทรมาตื้อให้ทำเยอะเหมือนกัน ไม่ทราบเพื่อนๆๆ พี่เจอบ้างไหมม ไม่คิดจะทำสักใบอ่ะ
kangkrub

โพสต์ที่ 6

ผมเป็นคนค่อนข้างประหยัดครับ เวลาอย่างได้อะไรก็จะรอๆๆๆ ให้มันถูกลง บางทีรอจนไม่อยากได้ไปเลยก็มี (อย่างตอนนี้ก็รอซ์อกล้องดิจิตอลทีราคา 5xxx อยู่ครับ)

เดือนที่แล้วผมเพิ่งมีบัตรใบแรกครับ ผมว่าถ้าเรามีวินัยในการเงิน รูดเฉพาะสิ่งที่เราจำเป็นต้องจ่ายจริงๆ และที่สำคัญต้องจ่ายให้ตรงเวลา อย่าเป็นหนี้!! ถ้าใช้บัตรเครดิตแบบนี้ก็น่าจะมีประโยชน์มากกว่าโทษนะครับ (แถมมีของแถมด้วยครับ)

แต่ที่ผมเห็นบางคนรายได้ไม่มาก เงินเดือนเรียกได้ว่าแทบไม่พอใช้อยู่แล้ว กลับไปทำบัตรเครดิต บัตรกู้เงิน เอาไปผ่อนของ มือถือถ่ายรูปได้เครื่องละเป็นหมื่น (แทนที่เออนะจะประหยัด ตัดรายจ่าย ไม่พอจริงๆ ค่อยกู้มาแล้วก็รีบคืน) สุดท้ายก็เป็นหนี้ จ่ายไม่ไหวก็หนี เห็นแล้วก็สงสารอนาคตประเทศชาติครับ
ผมกำลังเรียนรู้วิธีหาปลา แล้ววันหนึ่ง..ผมจะแบ่งปันวิธีหาปลาให้ผุ้อื่น
Muffin

โพสต์ที่ 7

พี่มือเก่าพูดถูกครับ

ความรวย มันไม่ใช่ว่าหามาได้เท่าไหร่ครับ
เพราะมันยังอยู่ที่ว่ามันไหลออกไปเท่าไหร่ด้วย
ทำไงดีครับ ผมต้องอุดรอยรั่ว เลือดไหลไม่หยุด :evil:
"Hope is not a strategy"
ล็อคหัวข้อ