เรียนถามคุณ chatchai,ck,ลูกอิสานและท่านอื่นๆครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ong120
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

เรียนถามคุณ chatchai,ck,ลูกอิสานและท่านอื่นๆครับ

โพสต์ที่ 1

ขอแนะนำจัวเลยน่ะครับ
:lol: :lol: :lol: ผมอายุ 23 ปี เป็น VI สดๆร้อนๆเลยครับ :D :D อ๋อ คือ กำลังศึกษาVIอ่ะครับ เออ คือว่า ..แฝงตัวในเวบนี้มาหลายเดือนแล้วครับ

ผมไม่ได้เรียนทางด้านบัญชีโดยตรง แต่กำลังใช้เวลาว่างด้วยตนเองอ่านหนังสือ webboard ศึกษาไปเรือยๆ แต่ผมมีปัญหาว่า อ่านยังไงก็ งง อยู่อ่ะครับ คือ มีปัญหา เรื่องการอ่านแบการเอาไปใช้จริง

ปุจฉา .. อยากทราบว่าคุณ chatchai และเพื่อนๆศึกษายังไง ที่ เริ่มต้นจาก ศูนย์ จนมาถึงปัจจุบันยังไงบ้างครับ(อยากรู้มากเลยครับ)

ขอบคุณมากครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ผมเริ่มสนใจเรื่องการลงทุนในตลาดหลักทรัพย์สมัยเรียนปริญญาตรีนะครับ

โดยสนใจจากจากอ่านหนังสือของเนชั่นที่รวบรวมบทความการแปลหนังสือ One Up On Wall Street ของ ปีเตอร์ ลินซ์ (ปัจจุบัน ดร.นิเวศน์ได้แปลเป็นภาษาไทยแล้ว)

และจากการที่ผมไม่ได้คณะเกี่ยวกับการบริหารและการเงิน ผมเลยต้องซื้อหนังสือแบบเรียนวิชา บัญชี การเงิน การลงทุน ของคณะบัญชี มาอ่านเอง ซึ่งก็รู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่อง แถมยังไม่รู้จะไปถามใคร

พอจบปริญญาตรี เริ่มทำงานก็มีเงินเดือน มีเงินเก็บ ก็เริ่มซื้อหุ้น ซึ่งก็ยังคงเป็นการเล่นเก็งกำไรตามข่าวรายวัน ตามบทวิเคราะห์ ได้บ้างเสียบ้าง

สุดท้ายได้เข้าไปเรียน MBA ครับ ทำให้มีความรู้อย่างถูกต้องและเป็นระบบมากขึ้น จนสามารถนำมาใช้ในการลงทุนแนว VI ได้

ถ้าผมแนะนำเข้าเรียนแบบจริงจังจะช่วยให้เราได้ความรู้ที่ดีเป็นระบบ และครบถ้วน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
kangkrub
Verified User

โพสต์ที่ 3

สวัสดีครับ ผมก็กำลังหัดเป็น VI ครับ :o
ขอเรียนถามพี่ chatchai ว่า MBA ที่ควรเรียน ควรเป็นสายอะไรครับ
- MBA - MBA
- การเงิน
- การบัญชี
- หรือว่าอะไรก็ได้ที่เราสนใจครับ สามารถประยุกต์ใช้กันได้หมด
ผมกำลังเรียนรู้วิธีหาปลา แล้ววันหนึ่ง..ผมจะแบ่งปันวิธีหาปลาให้ผุ้อื่น
chatchai

โพสต์ที่ 4

ที่ผมเรียนไม่มีการแบ่งภาควิชานะครับ ก็เลยเลือกลงวิชาที่เราสนใจ ซึ่งก็เน้นวิชาการเงินและบัญชีนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
CK

โพสต์ที่ 5

ผมเรียนจากเว็บบอร์ดนี้ครับ
mustang

โพสต์ที่ 6

ผมก็กำลังจะเรียนครับพี่ MBK-ผู้ประกอบการ เผื่อวันข้างหน้าจะมีบริษัทเป็นของตัวเองกะเขาบ้าง และผมจะเอาเข้าตลาดให้พี่ๆชาว VI ถื่อกันนะครับ
จริงๆผมเริ่มศึกษาการเล่นหุ้นก็หนังสือตีแตกเมื่อหลายปีก่อนนะครับ แต่ ตอนนั้นไม่ได้สนใจไรมากเนื่องจากขาดแคลนทุนทรัพย์ แล้วกลับมาเริ่มศึกษาอย่างจริงจังเมื่อปีที่แล้วหลังจากหากระสุนได้แล้ว แต่ก็ยังไม่ได้เริ่มเล่น เนื่องจาก ยังไม่มีความรู้เพียงพอและก็เหมือนกับคิดไรอยู่คนเดียวไม่แน่ใจในหลายๆเรื่องและก็ไม่รู้จะปรึกษาหรือถกปัญหากับใคร คุยกับเพื่อนๆก็ว่าบ้า แต่หลังจาก เจอเวปนี้ก็เปลี่ยนไปครับ คิดไม่ออกเลยครับว่าจะจนได้อย่างไร :lovl: ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ
Tongue

โพสต์ที่ 7

- MBA - MBA
- การเงิน
- การบัญชี
- หรือว่าอะไรก็ได้ที่เราสนใจครับ สามารถประยุกต์ใช้กันได้หมด
ผมว่าทั้งหมดครับ

บริหารทำให้เข้าใจ ธุรกิจ, การวางกลยุทธ์, แผนการตลาด etc
บัญชี ทำให้อ่านงบเป็น
การเงิน ทำให้เข้าใจธุรกิจ กลยุทธ์ต่างๆ ผ่านการอ่านงบ
ลูกอิสาน

Re: เรียนถามคุณ chatchai,ck,ลูกอิสานและท่านอื่นๆครับ

โพสต์ที่ 8

ong120 เขียน:ขอแนะนำจัวเลยน่ะครับ
:lol: :lol: :lol: ผมอายุ 23 ปี เป็น VI สดๆร้อนๆเลยครับ :D :D อ๋อ คือ กำลังศึกษาVIอ่ะครับ เออ คือว่า ..แฝงตัวในเวบนี้มาหลายเดือนแล้วครับ

ผมไม่ได้เรียนทางด้านบัญชีโดยตรง แต่กำลังใช้เวลาว่างด้วยตนเองอ่านหนังสือ webboard ศึกษาไปเรือยๆ แต่ผมมีปัญหาว่า อ่านยังไงก็ งง อยู่อ่ะครับ คือ มีปัญหา เรื่องการอ่านแบการเอาไปใช้จริง

ปุจฉา .. อยากทราบว่าคุณ chatchai และเพื่อนๆศึกษายังไง ที่ เริ่มต้นจาก ศูนย์ จนมาถึงปัจจุบันยังไงบ้างครับ(อยากรู้มากเลยครับ)

ขอบคุณมากครับ
สวัสดีครับคุณ ong120

ปัญหาที่มือใหม่มักเจอ มักเป็นเรื่องนี้ครับ
คือไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไร มือสิบด้าน เหมือนลอยคออยู่กลางทะเล :lol:

ผมก็เคยเป็นมาก่อนครับ เพราะความที่ไม่ได้ร่ำเรียนมาท้างด้านบิซซิเนส
แต่เมื่อรู้ว่าตัวเองเป็นอย่างไร และต้องการอะไร (อยากรวยเพราะหุ้น :lol: )
หลังจากเรียนจบ ผมก็ไปสมัครเรียนปริญญาตรีอีกรอบ ด้านการเงิน ที่ม.ราม
เพราะค่าเรียนถูกมาก ไม่ต้องเข้าห้องเรียน ทำให้สามารถทำงานไปด้วย เรียนไปด้วย อ่านหนังสือเอง ถึงเวลาสอบก็ไปสอบครับ

หลายคนคิดว่าเป็นการเสียเวลา แต่ผมคิดอีกอย่าง
ส่วนใหญ่คนทั่วไปมักใช้เวลาเรียน 18-19 ปี กว่าจะจบปริญญาตรี
จบออกมาก็เป็นได้แค่มนุษย์เงินเดือน การเสียเวลาเรียน 1-2 ปี หรือ 3 ปี
แล้วอาจจะทำให้ชีวิตเราเปลี่ยน ผมว่าคุ้มค่าครับ

การเรียนการเงินทำให้เข้าใจความรู้ด้านบัญชีได้ดีขึ้นมาก เป็นพื้นฐานในการวิเคราะห์ตัวเลขทางการเงินต่างๆ แต่จริงๆแล้วการที่จะเข้าใจงบการเงิน ก็อาจะไม่จำเป็นต้องไป take course ก็ได้ครับ ซื้อหนังสือมาอ่านเอง ศึกษาเอง แม้จะใช้เวลาหน่อย ก็น่าจะเข้าใจได้ในที่สุดครับ

หากเราเข้าใจจุดหนึ่ง ก็จะเข้าใจงบการเงินที่เหลือครับ บางคนบอกว่าแค่ บวกลบคูณหารเป็น ก็เรียนรู้งบการเงินได้ ผมก็ว่ามีส่วนจริง
เวลาที่ผมงงหรือสับสนมากๆ ก็ยึดหลักบัญชีสมการบัญชีทีสำคัญที่สุดคือ

สินทรัพย์=หนี้+ส่วนของเจ้าของ

เป็นสมการครอบจักรวาลครับ เริ่มต้นจากสมการนี้ครับจะไม่สับสน

:lol: :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
harry

โพสต์ที่ 9

ผมเริ่มจากใจอยากมีธุรกิจเอง บวกอยากรวย พอได้อ่านหนังสือพวกฮาวทูมาบ้าง

พอรู้ว่าหุ้น เป็นการลงทุนที่ดีทางหนึ่ง ก็เลยหันมาอ่านหนังสือพวกการลงทุน บัญชี การตลาด งบการเงิน หลายอย่าง และก็อ่านในเว็บบอร์ดนี้ด้วย

ผมจะเรียนต่อด้านเสดสาด เพราะส่วนตัวผมว่ามันทำให้มองอะไรได้ดีกว่าเอ็มบีเอ ซึ่งตรงนี้อาจมีคนแย้ง ก็แล้วแต่มุมมองครับ
Expecto Patronum!!!!!!
Tongue

โพสต์ที่ 10

ผมจะเรียนต่อด้านเสดสาด เพราะส่วนตัวผมว่ามันทำให้มองอะไรได้ดีกว่าเอ็มบีเอ ซึ่งตรงนี้อาจมีคนแย้ง ก็แล้วแต่มุมมองครับ
ดีครับ เศรษฐศาสตร์ เป็นสาขาที่น่าสนใจอีกสาขานึง
ถ้า harry จะเรียน แนะนำคอร์สที่เรียน advance macro ที่ใช้หนังสือของ romer
micro ของ jeffry อะไรนี่แหละ

สนุกดีครับ ผมอ่านไปหัวเราะไป บ้างหน้าอ่านเป็นสิบ ยี่สิบนาที คิดดูสิสนุกขนาดไหน
PP

Re: เรียนถามคุณ chatchai,ck,ลูกอิสานและท่านอื่นๆครับ

โพสต์ที่ 11

ong120 เขียน:..........................
.............. ผมอายุ 23 ปี เป็น VI สดๆร้อนๆเลยครับ ....................
ในการประชุมประจำปี "Annual Meeting - May 2, 2001"มีคำแนะนำของท่านผู้เฒ่าเซียนการลงทุนในตลาดหุ้นโลกไว้ดังนี้ครับ.........

When asked at the 2001 Berkshire Hathaway annual meeting what investment advice he had for a young person, Warren Buffett responded: "...If you're interested in financial matters, getting a stake early is very useful and getting knowlege early is useful.... Just try to keep accumulating knowledge. That's one of the beauties of the business that Charlie and I are in - everything is cumulative. The stuff I learned at 20 is useful today - not necessarily in the same way and not necessarily every day, but it's useful. So you're building a database in your mind that's going to pay off over time."
"The man who doesn't read has no advantage over the man who cannot read." Mark Twain
harry

โพสต์ที่ 12

ถ้า harry จะเรียน แนะนำคอร์สที่เรียน advance macro ที่ใช้หนังสือของ romer
micro ของ jeffry อะไรนี่แหละ
แล้วจะรู้ได้ยังงัยครับ ว่าที่ไหนมี ไม่ก็ขอชื่อหนังสือแบบเต็มๆหน่อยครับ จะได้ไปหามาอ่าน
Expecto Patronum!!!!!!
Mon money

โพสต์ที่ 13

จริงๆแล้วไปนั่งเรียนก็ได้ความรู้มามาก แต่การลองปฎิบัติจริงเองมันจะได้มากกว่า

ผมคุยกับพี่ฉัตรว่า วันๆนอกจากดูแลลูกๆแล้วทำอะไร? แกตอบว่า อ่านงบการเงิน อ่านรายงานประจำปี

อ่านแล้วเริ่มเลยครับ เริ่มที่ สินทรัพย์ = หนี้สิน + ทุน และ กำไร = รายได้ - ค่าใช้จ่าย

อ่านในหมายเหตุประกอบงบฉบับปี(ไม่ใช่ไตรมาส) จะเห้นหลักการจัดทำบัญชี อ่านให้เข้าใจ และเปิดหนังสือตามจะเร็ว ครับ จากนั้นดูว่าบริษัทจัดทำบัญชีตามนั้นหรือไม่

บัญชี เขาลงกันโดยอาศัยข้อมูลในอดีต(เป็นการจดบันทึกอย่างหนึ่ง) มีหลักเกณฑ์การรับรู้รายได้และค่าใช้จ่าย งบกระแสเงินสดจะเป็นตัวช่วยปรับหลักเกณฑ์ข้อนี้กลับมาเป็นเกณฑ์เงินสดจริงๆ

สรุปว่าอ่านแล้ว ทำ ทำแล้วอ่าน อ่านอีกแล้วทำ เกิดคำถาม ถาม แล้วอ่าน งง ถามอีก

อดทนได้หรือเปล่า เท่านั้นเอง

ผลสำเร็จเป็นของผู้มีความพยายามเท่านั้นครับ :wink:

โชคดี ที่เริ่มได้ก่อนผม ผมเริ่มตอนแก่แล้ว :lovl:
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
por_jai

โพสต์ที่ 14

Mon money
โชคดี ที่เริ่มได้ก่อนผม ผมเริ่มตอนแก่แล้ว
แก่ไม่แก่วัดตรงไหน
ผมรหัส17
วิ่งฮาล์ฟขึ้นเขาได้
ตีแบดวันละ2ชม.
สิ่งที่รู้สึกว่าแย่ในร่างกายที่สุด
คือต้องใส่แว่นสายตายาวอ่านหนังสือและเน็ต
ผมใช้สูตร
อะไรใช้เยอะ พระเจ้าจะให้กลับมาเยอะ
อะไรไม่ใช้ พระเจ้าจะเอาคืน
อือม..
มันจะเกี่ยวกะที่น้อง ong120 เขาถามไหมหว่า..
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ล็อคหัวข้อ