เพื่อนๆ เป็นสายพันธุ์ไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 31

ปรัชญา เขียน: ผมคงเป็นแค่ผงฝุ่นที่ปลิวมาจากตลาดหุ้นดอดคอมมาเกาะมาติด
คงถึงวันเวลาหนึ่ง
เมื่อลมแรงก็คงพัดพาให้ปลิวหายไปในอากาศครับ
แก่มากแล้ว ไฟก็คงใกล้มอด(หมดมุก)
.
ด้วยความสูง 178 เซ็นต์ พี่เปรัชญาป็นเสาหลักแน่นอนครับ

พี่ปรัชญา
นักวิเคราะห์เชิงปฏิบัติที่ติดตามผลงานบริษัทได้อย่างถึงลูกถึงคน
ไม่สนใจตัวเลขทางบัญชี ไม่สนใจแนวรับแนวต้าน
(เพราะมันหลอกกันได้)

แต่สังเกตและเก็บรายละเอียดเกี่ยวกับบริษัทได้ทุกแง่มุม
ลึกเกินกว่านักวิเคราะห์คนใดจะทำได้ ด้วยการเก็บข้อมูลจริง
ภาคสนาม และอ่านความต้องการผู้บริโภคขาดลอย

คงไม่มีใครรู้เรื่องตลาดสินค้าอุปโภคบริโภคและวงการโฆษณา
เท่าพี่ปรัชญาหรอกครับ ใต้ฟ้าเมืองไทยวันนี้

ถ้าพี่ปลิวหายไปกับสายลม คงมีน้องๆหลายคนน้ำตาตก
ขาดที่พึ่งทางใจไปมากทีเดียว

ผมก็คนหนึ่งแหละครับ
ลูกอิสาน2
Verified User

โพสต์ที่ 32

เรียนคุณ jukita.....
ผมคิดว่า bec ก็ดีนะครับ เป็นหุ้นที่เกือบๆ perfect ครับ (ยกเว้นเรื่องราคา)
คือ มีค่าความนิยมพอสมควร (ทำให้เก็บค่าโฆษณาได้มากกว่า) และที่สำคัญที่สุดคือ ไม่ต้องลงทุนแบบต่อเนื่อง เพื่อรักษาความสามารถในการแข่งขัน (กำไรที่ได้ไม่ต้องลงทุนต่อ แจกให้ผู้ถือหุ้นได้หมด)
แต่ที่ไม่ดี คือราคาแพงไปนิดครับ... :lol:

ส่วนเรื่องขายหมูเนี่ย อย่าไปเสียดายเลยครับ ถ้าเราขายไปและราคาไม่ขึ้นต่อ แสดงว่าเราขายที่ high ซึ่งเป็นไปได้ยากมากๆๆๆ ยิ่งในช่วงตลาดขาขึ้นอย่างนี้ หุ้นมีแต่ทำนิวไฮท์ทุกวันครับ...กลัวขายหมูก็ไม่ต้องขายหุ้นกันพอดี
"การลงทุนคืออาหารที่อร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว"
genie

โพสต์ที่ 33

ต้องขอขอบพระคุณพี่ปรัชญาในคำชื่นชมมากๆครับ และที่สำคัญต้องถือว่าTVIมีบุญอย่างมากที่ได้พี่ปรัชญามาเป็นเสาหลักและคอยให้คำแนะนำดีๆแก่นักลงทุนรุ่นน้อง ทั้งประสบการณ์ที่เงินไม่อาจหาซื้อได้ และ แนวความคิดที่เฉียบคม ผมในฐานะตัวแทนของTVIขอน้อมคาราวะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 34

ทำไมชอบให้ผมเป็นเสาหลักอยู่เรื่อยเลย ผมขอเป็นเสาตกน้ำมันดีกว่าครับ คือเฮี้ยนดี วันดีคืนดีก็ออกมาพูดอะไรก็ไม่รู้คนอ่านแล้วไม่รู้เรื่อง พอจะเริ่มทำให้อ่านสบายๆก็ตกขอบแนวคิด ก็เสาตกน้ำมันนี่ครับ

พี่ปรัชญานี่แหละครับเป็นเสาหลัก ปักแน่นครับ อย่าปล่อยตัวเองปลิวไปง่ายๆนะครับ
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 35

ทุกท่านล้วนระดับปรมาจารย์ ล้วนอ่อนน้อมถ่อมตน ล้วนมีหลักการความรู้ความสามารถ ครบถ้วนกระบวนการ รู้จัก รู้แจ้ง รู้จริง รู้จบ

เป็นแหล่งความรู้ที่มีคุณค่าและการวางตัวที่ให้เกียรติซึ่งกันและกันอย่างอบอุ่นยิ่ง

ขอแสดงความนับถืออย่างสูงทุกๆท่านครับ

รุ่นหลังๆได้มีโอกาสศึกษา ระลึกบุญคุณอยู่เสมอครับ

ขอบคุณที่มี TVI
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 36

:P ขอบคุณครับขอบคุณ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
ayethebing

โพสต์ที่ 37

ผมไม่รู้ว่าอยู่เกรดอะไรหรอกครับ แต่ผมไม่เคยทำ day trade ดังนั้นไม่น่าจะใช้ VS เต็มตัว

ผมส่วนใหญ่ถนัดซื้อไม่ถนัดขาย ดังนั้นผมจะมีปัญหาไม่ว่าจะขายหมู (นานๆ ที ล่าสุดก้อ lee ครับขายไปนิดนึง พอขายปุ๊ป ขึ้นแรงเลย) หรือขายช้าเกินไป (บ่อยๆ เช่น cfresh, ssc)

หุ้นที่ถืออยู่ส่วนใหญ่อยู่ใน port เป็นเวลานานกว่า 2 ปีครับ กำไรดีจริงๆ ไม่ต้องลุ้นมากให้เหนื่อย

ปีนี้ซื้อหุ้นไปแค่ 4 ตัวเอง (TCB, TR, WACOAL, TISCO - ขายไปแล้วรู้สึกว่าไม่เหมาะกับการเล่นสไตล์ตัวเอง) คงถือยาวไปสัก 2-3 ปี แต่ก้อคงดูเป็นระยะๆ

สรุปว่ายังไม่รู้ว่าเป็นเกรดไหนครับ