(ยังไม่มีใครตั้ง) ผลตอบแทน 2554 เป็นอย่างไงกันบ้าง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
wann
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Re: (ยังไม่มีใครตั้ง) ผลตอบแทน 2554 เป็นอย่างไงกันบ้าง

โพสต์ที่ 91

ขอเรียน ถามคุณChinn

เป็นมือใหม่อ่านแล้วยังไม่เข้าใจที่คุณchinn บอกว่ากด stock ranking
กด dividend มองผ่านๆ ดูว่าอะไรธุรกิจนิ่งๆ แล้วเราเข้าใจเจอ 2 อุต คือ ไฟฟ้า กับ มือถือ
ขอถามว่าดู dividen แล้วดูตรงไหนถึงบอกได้ว่าธุรกิจนิ่งๆ

ขอบคุณค่ะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
OutOfMyMind

Re: (ยังไม่มีใครตั้ง) ผลตอบแทน 2554 เป็นอย่างไงกันบ้าง

โพสต์ที่ 92

กระทู้นี้ได้ประโยชน์มากเลยครับ ขอบคุณที่มาแชร์กันทั้งท่านที่ได้มากและได้น้อย
วัดกันปีเดียวคงไม่ได้เห็นภาพมาก สำหรับท่านที่ได้น้อยก็อย่าหมดกำลังใจ
เราลงทุนกันเป็นสิบ ๆ ปี มีเวลาปรับกลยุทธ์และแก้ตัวใหม่เสมอ
สำหรับท่านที่ทำได้ดี ต้องขอขอบพระคุณที่ช่วยแชร์แนวคิดอย่างเอื้อเฟื้อ

ของผมพอร์ตโต 40% ไม่รวมปันผลอีก 6%
ปีที่แล้วเป็นปีแรกที่ออกมาลงทุนเต็มตัว ไม่มีรายได้อื่นมาช่วยอีกแล้ว
ทำให้ต้องวางแผนรัดกุมยิ่งขึ้น
หลักของผมคือ
1. ต่อราคาสุด ๆ เข้าสะสมหุ้นในราคาที่มั่นใจว่ายังไงก็ชนะ
2. โลภเข้าไว้ เข้าสะสมหุ้นที่มี upside สูงมากเท่านั้น
3. เน้นสิ่งที่ไม่มีตัวตน ให้ความสำคัญกับพวกที่จับต้องไม่ได้ เช่น โมเดลธุรกิจ แบรนด์ ความน่าเชื่อถือของผู้บริหาร ทัศนคติ
4. เลือกคุยเรื่องหุ้นกับคนที่เป็นวีไอ สายอื่นจะคุยแบบผ่าน ๆ เพราะจะทำให้ธาตุไฟเข้าแทรก และคุยกันไม่รู้เรื่อง

ปี 56 นี้ คิดว่าคงยากขึ้น เป้าหมายของผมคือ เฉลี่ย 15% ตลอดชีวิตของผมครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
หมอวิ

โพสต์ที่ 93

28 % กว่าๆครับ
เพิ่งลงทุนประมาณปีกว่าๆ ก็เลยทดลองหลายๆวิธี
พอร์ตกระจัดกระจายมากพอควร
พบว่าการศึกษาพื้นฐาน+ลงทุนแบบโฟกัน
จะได้ผลตอบแทนที่ดีกว่าการใช้ตัวเลข+กระจายมากๆ
ปีนี้เน้นศึกษาหาความรู้เป็นหลัก และตั้งใจว่าไม่มั่นใจไม่ซื้อครับ
ขอให้ทุกท่านโชคดีครับ
"อย่ากลัวตกรถ" ...ถึงจะดี ถ้าไม่ถูก ก็ไม่ซื้อ
"อย่ากลัวติดดอย" ...ถ้าถูกพอ ก็ซื้อ ไม่รอราคาต่ำสุด
mobigolfclub

โพสต์ที่ 94

ของผม 21% ครับ โชคดีที่กลับมาเริ่มอย่างจริงจังตอนตลาดหุ้น 800-900 จุด

(พอดีช่วงก่อนหน้านั้นแม่ยืมไปครับ) ^^

ปีนี้แม่ยืมไปเหมือนเดิม แต่เริ่มลงทุนเต็มตัว โดยลงหุ้น 60% เงินสด 40% ที่ให้แม่ยืมไป

ถ้าตลาดหุ้นตกตํ่ามากๆ ก็น่าจะได้คืนจากแม่มาซื้อครับ..

แต่ช่วงนี้หาหุ้นดีๆราคาถูกยากจัง ^^

โชคดีกับการลงทุนครับ
zephyr
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 95

0% ขาดตัว ไม่รวมปันผล :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
magicbank

โพสต์ที่ 96

ผลตอบแทนไม่บอก :oops: แต่ได้เป็นความรู้เยอะมากครับ โดยเฉพาะจากเวป ThaiVI :wink:

ขอบคุณเวป ThaiVI และทุกๆคนที่เข้ามาแชร์ความรู้/ประสบการณ์นะครับ