กระทู้ที่คุณ Indexthai เขียนคุยกับคุณCK หายไปไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Ole
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

กระทู้ที่คุณ Indexthai เขียนคุยกับคุณCK หายไปไหนครับ

โพสต์ที่ 1

อยากอ่านต่อ หรือถูกลบไปแล้ว
indexthai

โพสต์ที่ 2

หายไปแล้วหรอ ?
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
Ole

โพสต์ที่ 3

ผมหาไม่พบครับ คุณIndexThai

ใครพบที่ไหนบอกด้วย

ถ้าลบไปแล้วขอเหตุผลที่ลบออกครับ

ถ้ามีใครเขียนไม่เหมาะสมลบเฉพาะความเห็นของคนๆนั้นออกไปดีกว่า อย่าลบทั้งกระทู้เลยครับ
indexthai

โพสต์ที่ 4

:mrgreen:

ผมก็โต้แย้งในเรื่องวิชาการนะครับ

จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
indexthai

โพสต์ที่ 5

:lovl:

ไม่มีเส้น.. ก็อย่างนี้แหละ
ประเทศไทยจึงต้องวิ่งหาเส้นและวิ่งเซ่น จึงเจริญก้าวหน้า

:lovl:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 6

ไม่มีเส้น.. ก็อย่างนี้แหละ
อย่ากล่าวหาลอยๆ ครับ

เว็บนี้ กระทู้จะถูกลบหรือไม่ถูกลบ ไม่ได้อยู่ที่เส้นครับ
ผมก็ไม่รู้ว่าโดนลบไปแล้ว และใครลบ ลบทำไม

สมาชิกเก่าและใหม่ ได้สิทธิเท่าเทียมกันครับ
indexthai

โพสต์ที่ 7

อ๋อยยยยย ๆๆๆๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
harry

โพสต์ที่ 8

เท่าที่อ่านก็ได้ความรู้ดีนะครับ

แต่ ใจเย็นๆแล้วกันครับ ที่นี่เราใช้ความรู้ ข้อมูล เหตุผลมายืนยันกัน

ไม่ใช่อารมณ์ครับ
Expecto Patronum!!!!!!
วัวแดง

โพสต์ที่ 9

สรุปแล้ว......ไปไหนครับ

ชอบอ่านเหมือนกัน :roll:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

หรือว่ามันถูกดันขึ้นบ่อยเกินไปรึเปล่า??
TOMOKI

โพสต์ที่ 11

มาให้กำลังใจครับ :D

.
indexthai

โพสต์ที่ 12

Financial Engineer เขียน:หรือว่ามันถูกดันขึ้นบ่อยเกินไปรึเปล่า??
ก็นั่นนะซิ
ไม่มีใครทราบเหตุผล
ก็ไหนว่าผู้บริหาร web กับสมาชิก communicatable กันได้ละ
ก็ปล่อยให้เดากันไปต่างๆนาๆ
คุณ CK เขาก็ยังไม่ทราบ

:?: :?: :?: :?: :?:
เพื่อนพูห์

โพสต์ที่ 13

โดนเจ้ามือสั่งเก็บไปแล้ว :mrgreen:
Britannica

โพสต์ที่ 14

กระทู้อันที่ว่ามีอะไร ไม่ดีไม่งามอะไรหรือไม่ อย่างไร คนลบน่าจะเปิดเผยตัวและอธิบายความด้วยครับ ว่าทําไปด้วยเหตุอันใด ???
Administrator

โพสต์ที่ 15

กระทู้หรือความเห็นใดๆ ที่ไม่ได้ปฏิบัติตามมารยาทของเว็บบอร์ดนี้ จะถูกลบทิ้งโดยไม่มีการเตือนล่วงหน้า และไม่มีการแจ้งเหตุผล

ขอให้สมาชิกและผู้อ่านเว็บบอร์ดทุกท่านโปรดอ่านรายละเอียด กฎ กติกา มารยาท และข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ดจากกระทู้นี้

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=3660
por_jai

โพสต์ที่ 16

8) แฮ่...เป็นไงกันบ้างล่ะทีนี้
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
วัวแดง

โพสต์ที่ 17

ดุลพินิจ :lol:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
TOMOKI

โพสต์ที่ 18

Administrator เขียน:
กระทู้หรือความเห็นใดๆ ที่ไม่ได้ปฏิบัติตามมารยาทของเว็บบอร์ดนี้ จะถูกลบทิ้งโดยไม่มีการเตือนล่วงหน้า และไม่มีการแจ้งเหตุผล

ขอให้สมาชิกและผู้อ่านเว็บบอร์ดทุกท่านโปรดอ่านรายละเอียด กฎ กติกา มารยาท และข้อตกลงในการใช้เว็บบอร์ดจากกระทู้นี้

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=3660

ผมว่าการที่เราจะยึดติดกับกฎทุกอย่างเลยนั้นก็ดีครับ

แต่น่าจะเอาเจตนาของคนโพสต์มาพิจารณาประกอบด้วย

พี่ดัชนีไทยของผมเป็นบุคคลที่มีจุดยืนแน่นอนมาโดยตลอด

ตั้งแต่สินธร มายัง taladhoon.com รวมถึงที่นี่

การนำเสนอของพี่ดัชนีนั้น มีทั้งคนเห็นด้วยในบางประเด็น

และไม่เห็นด้วยในบางประเด็น เพียงแต่ส่วนใดที่คิดว่าเห็นด้วยนั้น

คนส่วนใหญ่จะอ่านเฉยๆและเงียบ ส่วนในประเด็นที่ไม่เห็นด้วย

ก็จะมีการโต้แย้งกันบ้างก็เป็นธรรมดา เป็นเป็นการโต้แย้ง

ในทางวิชาการซะมากกว่าครับ

กฎระเบียบผมว่าน่าจะใช้กับบุคคลที่มีเจตนาไม่ดีมากกว่าครับ

อย่างพี่ดัชนีนั้นได้นำเสนอประเด็นพวกนี้มานานแล้ว

เช่นที่ taladhoon.com ซึ่งขณะนั้นพี่เจ๋ง ก็เป็น moderator ร่วมอยู่ด้วย

ก็ยังไม่ว่าอะไร ไม่ลบ ให้แสดงความเห็นได้เต็มที่

(โทษทีนะครับที่เอ่ยชื่อพี่ เพราะผมเคยพบและรู้จักพี่เจ๋งอยู่คนเดียวครับ)

ผมว่าการเตือนน่าจะเป็นสิ่งที่ดี สำหรับคนที่เจตนาบริสุทธิ์นะครับ

TOMOKI

.
indexthai

โพสต์ที่ 19

:lol:

ไม่มีใครทราบ
ผมทำเรื่องนี้มาประมาณ 15 ปีแล้ว
ถ้าคนรู้ว่าอะไรที่เป็นต้นเหตุทำให้ประเทศเราเป็นอย่างนี้.. ก็ต้องต่อสู้เอาประเทศไว้
ผมทำตั้งแต่ไม่มี internet จนกระทั่งมี internet

ตอนไม่มี internet ลำบากมาก
ต้องเขียนบทความพิมพ์ dot matrix
แล้วไปถ่ายเอกสาร แล้วจ่าหน้าซองปิดแสตมป์
แล้วต้องเดินทางไปส่งที่ไปรษณีย์
ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย

ไม่ต้องห่วง ผู้ใหญ่ที่กลค. และตลท. รู้จักดัชนีไทย

ตอนมี internet แล้วก็สบายขึ้น
แสดงว่าคุณ TOMOKI ก็รุ่นหลัง

ลำดับการ post แรกๆ ตามบอร์ดต่างๆในสมัยก่อนคือ
..bangkok.con
..บอร์ดพรรคประชาธิปัตย์
..พันธุ์ทิพย์
..ตลาดหุ้น
..ไทยหุ้น ..และ
..ที่นี่

:lol:
jaychou

โพสต์ที่ 20

ท่านลืม drpunya.com
indexthai

โพสต์ที่ 21

80-90% คนซื้อขายหุ้นขาดทุน
การขาดทุนหลักคือเขาเอาดัชนีมาหลอกนักลงทุน
ผมคิดอยู่เสมอว่าหากผมทำสำเร็จ
ผมไม่ได้ช่วยเหลือนักลงทุนเท่านั้น
แต่เป็นการช่วยประเทศไทยโดยตรง

หากทำได้...
1) ตลาดหุ้นก็จะไม่ต้องตกถึง 88% มูลค่าตลาดหุ้นก็จะต้องไม่เสียหายกว่า 3.3 ล้านล้านบาท
2) ตลาดเงินตรา(ค่าเงินบาท)ก็ไม่พังทลายเช่นนี้ พังถึง 54%
3) ตลาดเงิน(ดอกเบี้ย)ก็จะต้องไม่เป็นแบบนี้ ดัชนีอ้างอิงสูงถึง 27% แล้วตกมาที่ 1.5%

ไม่เห็นหรือว่าผิดปกติ
แล้วที่แก้ปัญหากันทุกวันนี้ก็แก้ที่ปลายเหตุของปัญหา
(โครงการณ์ 14 สิงหา ปรส. บบส. บสท. ผู้บริหารแผน ฯลฯ)
มีแต่ทำร้ายทรัพย์สินของชาติ

การลดทุนของเอกชน.. ทำเพื่อให้ทางการหรือกลุ่มผลประโยชน์เอาเปรียบเอกชน
รู้ไหมว่ามันเป็นการลดทุนของชาติ
ทำให้ SET ตกต่อจาก 500 จุดมาที่ 200 จุด
ทำให้ Baht ตกต่อจาก 36 บาทไปที่ 56 บาท/USD

:D
indexthai

โพสต์ที่ 22

jaychou เขียน:ท่านลืม drpunya.com
ใช่

ที่ grennbull ด้วย
indexthai

โพสต์ที่ 23

ต้องใช่ความต่อเนื่องที่จะหาทางให้ข้อมูลและความเข้าใจแก่มวลชน

ดังเช่น...
เรื่องค่าเบี่ยงเบนมาตราฐานของตัวหุ้น
คุณ CK เคยเถียงกันกับผม.. (ที่ taladhoon.com)
ว่า.. ค่าเบี่ยงเบนมาตราฐานไม่มีทางเท่ากับศูนย์
ตอนนี้คุณ CK เข้าใจแล้ว
โดย CK performance index ที่เขาสร้างขึ้นมาอธิบายกับเขาเอง
CK performance index เป็น equal weighted index (แบบเดียวกับ THAI Index)
คนคิดสูตรดัชนีตัวนี้คิดออกมาดีมาก ..ของ THAI Index ใช้สูตรการคำนวณต่างจากนี้
ถ้าผมรู้แต่แรก.. ผมก็จะใช้สูตรนี้เช่นกัน (คำนวณง่ายกว่ากัน)

แก้ไขล่าสุดโดย indexthai เมื่อ พุธ มิ.ย. 15, 2005 12:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
indexthai

โพสต์ที่ 24

คุณ CK เป็นคนที่มีค่า
พูดคุยกันแล้ว.. ยังพอรู้ว่าผมพูดเรื่องอะไร
ถึงแม้คุณ CK จะว่าผมต่างๆนาๆ
"คุณดัชนีไทยรู้ไม่ลึก คุณดัชนีไทยไม่รู้จริง คุณดัชนีไทยเป็นคนบ้าหรือเปล่า
ค่าเบี่ยงเบนมาตราฐานไม่เห็นจะมีประโยชน์อะไร"
ฯลฯ
ผมก็ไม่รู้สึกอะไร

เพราะความขมขื่นใจที่ประเทศชาติเสียหาย ..รุนแรงมากกว่ากว่าคุณ CK ว่าผมมากนัก

ผมก็อยากจะให้มีคนแบบคุณ CK มากๆ

indexthai

โพสต์ที่ 25

เมื่อก่อนผมก็มีคนที่ประทับใจผมเหมือนกัน
เขาจะสอบเข้ามหาวิทยาลัย... เขาเป็นคนเรียนเก่ง.. จะเข้าคณะอะไรมหาวิทยาลัยใดก็ได้ ..ตอนแรกจะเข้าวิศวะ

มาถามผม..
ผมก็วางแผนระยะยาวทันที เผื่อว่าอนาคตเขาได้เป็นผู้ว่าธปท. หรือปลัดคลัง
อาจจะช่วยแก้ปัญหาของชาติได้
ผมแนะนำให้เรียนเศรษฐศาสตร์... แล้วเขาก็เข้าเศรษฐศาตร์ได้

เมื่อมหาวิทยาลัยฯ และคณะฯ มีกิจกรรม จะแสดงกิจกรรมทางวิชาการ
มาปรึกษาผมว่าจะนำเสนอเรื่องอะไรดี
เรื่องดัชนีตลาดหุ้นซิ... เขาก็เอาด้วย

แต่เรื่องดังกล่าว.. มันไม่ผ่านอาจารย์ที่ปรึกษา.. ก็เลยไม่ได้นำเสนอ

ตอนหลังมาบ่นกับผมว่า.. เบื่อไม่อยากเรียนเศรษฐศาตร์แล้ว..

ผมกลายเป็นคนบาปไปอีก

เขาจบปริญญาตรีเศรษฐศาสตร์ได้ 2 ปีแล้ว ไม่ได้ติดต่อกันนานแล้ว

CK

โพสต์ที่ 26

คุณ CK เคยเถียงกันกับผมว่า.. ค่าเบี่ยงเบนมาตราฐานไม่มีทางเท่ากับศูนย์
ตอนนี้คุณ CK เข้าใจแล้ว
ครับ เข้าใจเหมือนเดิมครับ ว่า Standard Deviation ไม่มีทางเท่ากับศูนย์ในระยะยาว

TVIX วันแรก SD = 0

แต่วันนี้ (15 JUN 05) SD = 16.099543 เข้าไปแล้วครับ

ไม่มีดัชนีไหนในโลก ที่ไม่เบี่ยงเบน

คิดว่าเมื่อถึงสิ้นปี SD ของ TVIX น่าจะเกิน 30 ครับ (เทียบจาก base คือ 100)
indexthai

โพสต์ที่ 27

CK เขียน: ครับ เข้าใจเหมือนเดิมครับ ว่า Standard Deviation ไม่มีทางเท่ากับศูนย์ในระยะยาว

TVIX วันแรก SD = 0

แต่วันนี้ (15 JUN 05) SD = 16.099543 เข้าไปแล้วครับ

ไม่มีดัชนีไหนในโลก ที่ไม่เบี่ยงเบน

คิดว่าเมื่อถึงสิ้นปี SD ของ TVIX น่าจะเกิน 30 ครับ (เทียบจาก base คือ 100)
มันก็มีเท่ากับศูนย์

:roll:
CK

โพสต์ที่ 28

ถ้าจะให้เท่ากับศูนย์ทุกวัน ก็ต้องปรับ base divisor ของหุ้นแต่ละตัวเท่ากัน
ผลคือ เอามาใช้วัดเป็น performance benchmark ไม่ได้ครับ เพราะจะไม่
reflect การลงทุนจริง (เป็นไปได้ไง ขายหุ้นทุกตัวทีขึ้นและไปซื้อตัวที่ลบ
เพิ่ม)
Jeng
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 29

อย่าไปรู้มากเลย ba_2l เดี๋ยวบ้าเหมือน 2 คนนี้ :cheers:
CK

โพสต์ที่ 30

"คุณดัชนีไทยรู้ไม่ลึก คุณดัชนีไทยไม่รู้จริง คุณดัชนีไทยเป็นคนบ้าหรือเปล่า
ค่าเบี่ยงเบนมาตราฐานไม่เห็นจะมีประโยชน์อะไร"
คุณดัชนีไทยบ้าหรือเปล่านี่ไม่กล้า comment ครับ แต่ผมก็เคยถูกหาว่าบ้าบ่อยๆ :mrgreen:
เพราะคิดไม่เหมือนชาวบ้าน

No harm done.

แต่ไม่เคยว่าคุณดัชไม่รู้ลึก ไม่รู้จริง

ผมแค่บอกว่า คุณดัชนีไทยรู้ แต่ไม่ยอมมองข้าม shot ต่างหาก

กาลิเลโอเองก็ผิด เพราะมองสั้นๆ

โลกไม่ได้หมุนรอบดวงอาทิตย์อย่างเดียว แต่ดวงอาทิตย์ก็หมุนรอบโลกด้วย
เพราะมวลขนาดยักษ์หลายก้อน โคจรรอบซึ่งกันและกันอยู่แล้ว แต่โลกหมุน
รอบดวงอาทิตย์ใช้เวลาแค่ปีเดียว แต่ดวงอาทิตย์หมุนรอบโลก ใช้เวลาหลาย
ล้านปี เพราะมวลของดวงอาทิตย์มากกว่าโลก

หรือจะมองว่าโลกเป็นศูนย์กลางจักรวาลได้ไหม ได้ครับ เพราะมันเป็นเรื่อง
ของ perspective ในจักรวาล ไม่มีอะไรที่หยุดนิ่งสักอย่าง ถ้าเราเอาดวง
อาทิตย์เป็นจุดที่หยุดนิ่ง โลกก็หมุนรอบดวงอาทิตย์อย่างเดียว Galaxy
ต่างๆ ก็หมุนรอบดวงอาทิตย์ด้วย

ที่กาลิเลโอว่าวัตถุหนักและเบา ตกถึงพื้นพร้อมกันก็ผิดอีก เพราะจริงๆ แล้ว
วัตถุที่หนักกว่าตกถึงพื้นเร็วกว่าครับ แต่ถ้ามวลแตกต่างกันแค่ไม่กี่ล้านเท่า
สัดส่วนอาจจะเป็นหลัก 0.0001 วินาที ซึ่งกาลิเลโอมองข้ามเรื่องนี้ไป
(บนสมมุติฐานของภาวะสูญญากาศ แต่ไม่ไร้น้ำหนัก)

สรุปแล้ว เรื่องถูกหรือผิดอยู่ที่มุมมอง ไม่มีอะไรที่ absolute หรอกครับ
คุณดัชนีไทย

ครูที่สอนวิชา Real Analysis เคยบอกผมว่า "nothing is absolute,
even in mathematics"

แม้แต่คณิตศาสตร์ของ Euclid ที่เป็นรากฐานของคณิตศาสตร์
ส่วนใหญ่ทุกวันนี้ก็ไม่ absolute