คนในเวปทีวีไอเชื่อเรื่องหุ้นมี"เจ้ามือ" หรือไม่

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
คลายเครียด
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คนในเวปทีวีไอเชื่อเรื่องหุ้นมี"เจ้ามือ" หรือไม่

โพสต์ที่ 1

ขอถามแค่ว่า เชื่อหรือไม่เชื่อ
ส่วนเรื่องชอบไม่ชอบ แทบจะไม่ต้องถาม
แต่ความจริงอันน่าเจ็บปวดในตลาดหุ้นก็คือ

หุ้นทุกตัวต้องมีเจ้ามือแน่นอน
ถ้าให้นิยามคำว่า

"เจ้ามือ"คือ
บุคคลหรือคณะบุคคล ที่ครอบครอง
เงินที่มีอำนาจซื้อนำจริง
หรือครอบครอง
หุ้นที่มีอำนาจขายนำจริง

นักลงทุนแนววีไอ ไม่ควรละเลยความจริงข้อนี้
ไม่งั้น จะไม่สามารถตอบได้ว่า
ทำไมราคาหุ้นของซีเอ็ด จึงลงมาตลอดเวลา

ความจริงที่ทุกคนก็รู้ แต่อาจไม่ยอมรับก็คือ
เงินที่ไม่มีอำนาจซื้อนำของรายย่อย
รับแรงปะทะของหุ้นที่มีอำนาจขายนำไม่ได้
ราคาจึงลงมาเพื่อปรับสมดุล
ระหว่างอำนาจซื้อของเงิน และอำนาจขายของหุ้น
ภาพประจำตัวสมาชิก
tom
Verified User

โพสต์ที่ 2

เชื่อครับ

ตอบสั้นจัง อิอิ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 3

เชื่อครับ หุ้นไทยธรรมภิบาลโดยเฉลี่ยต่ำมาก ผมสนใจหุ้นในตลาดแค่ไม่เกิน 10 ตัว ที่เหลือผมเมินเพราะผมไม่มั่นใจเรื่องธรรมภิบาล

แต่ผมไม่เคยรังเกียจคนที่ซื้อขายหุ้นด้วยเงินเยอะๆ จนทำให้ราคาตลาดเปลี่ยนแปลงได้ ตราบใดที่คนคนนั้นไม่ได้ใช้ inside information ในการเทรดหุ้นนั้น

ของซีเอ็ด "คนคนนั้น" ไม่อยู่ในบัญชีรายชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่แล้วมิใช่หรือครับ หรือว่ามีคนอื่นอีก
แก้ไขล่าสุดโดย สุมาอี้ เมื่อ พุธ มิ.ย. 15, 2005 10:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Tongue

โพสต์ที่ 4

เช้านี้ ทำให้ผมเชื่อ มากขึ้น
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 5

ถ้าตามนิยามคำว่าเจ้ามืออย่างเคร่งครัด ผมว่าหุ้นทุกตัวมีเจ้ามือครับ

แต่มีหุ้นบางตัว ที่เจ้ามือไม่ได้กระโดดลงมาเล่นกับมนุษย์หุ้น หรือไม่
ก็มีเจ้ามือใหญ่ที่เจ้ามือรายย่อยค่อนข้างจะ "เกรงใจ" เลยไม่ได้มีการ
ทำราคากันแบบเอิกเกริกจนเกินไป

อย่างปูนใหญ่ ผมคิดว่าพอจะเป็นหุ้นปลอดเจ้ามือได้ครับ เพราะมี
Market Maker หลายราย (พวกกองทุนไทย กองทุนต่างชาติ)
ตราบใดที่ผู้ถือหุ้นอันดับต้นๆ ไม่ได้ลงมาร่วมซื้อขายแบบจริงจัง :wink:
jaychou

โพสต์ที่ 6

"เจ้ามือ" เลี้ยงโต๊ะจีน ก็มีครับ ...... ไม่ชมท่านบ้าง เด๋วท่านน้อยใจ :lovl:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 7

เจ้ามือไม่เคยคิดจะให้ใครกินเลี้ยงฟรีหรอกครับ
มีแต่ว่า เราฉวยโอกาสตอนเจ้ามือเผลอ
เอาซองเปล่าวางไว้ที่โต๊ะรับคนเข้างาน
แล้วเดินดุ่ยๆเข้าไปร่วมกินด้วย
ระวังเจ้ามืองานมีตติ้งจะเจอแบบนี้นะครับ ฮาๆๆๆ
indexthai

โพสต์ที่ 8

อาศัยกลไกของกฎเกณฑ์ กลต. ช่วยทำราคา
เตรียมข้อมูลบวก-ลบเอาไว้

เช่นต้องการเอาหุ้นขึ้น...
ก็ทุบหุ้นลงแรงๆๆๆๆ
ให้ตลท. กลต. เรียกไปแจงข้อมูล
ทำให้เป็นข่าว.. โดยไม่ต้องเสียค่าโฆษณาประชาสัมพันธ์
พอแจงเรื่องกับกลต.เสร๊จ... ไม่มีข้อกังขา
หุ้นพุ่งทันที...

ใช้กลต. ให้รู้จักใช้... ได้ประโยชน์

:lovl:
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
Invisible hand
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

หุ้นก็อาจจะไม่ต่างจากวงไพ่ ถ้าไม่มีเจ้ามือแล้วจะเล่นกันยังไงล่ะครับ 555

อย่าแทงตรงข้ามเจ้ามือบ่อยๆ แล้วกันเดี๋ยวเงินจะหมดเร็ว
indexthai

โพสต์ที่ 10

indexthai เขียน:อาศัยกลไกของกฎเกณฑ์ กลต. ช่วยทำราคา
เตรียมข้อมูลบวก-ลบเอาไว้

เช่นต้องการเอาหุ้นขึ้น...
ก็ทุบหุ้นลงแรงๆๆๆๆ
ให้ตลท. กลต. เรียกไปแจงข้อมูล
ทำให้เป็นข่าว.. โดยไม่ต้องเสียค่าโฆษณาประชาสัมพันธ์
พอแจงเรื่องกับกลต.เสร๊จ... ไม่มีข้อกังขา
หุ้นพุ่งทันที...

ใช้กลต. ให้รู้จักใช้... ได้ประโยชน์

:lovl:
กลต. ทำอะไรแต่ละอย่าง...เข้าทางเจ้ามือเป็นส่วนใหญ่...

:D
จะมีดัชนีที่เบี่ยงเบนต่ำเท่าใดอยู่ในระบบก็ตาม
หากยังคงมีดัชนีที่เบี่ยงเบนสูงอยู่ในระบบด้วย
ความเสียหายก็จะเกิดกับระบบตลอดไป
ลุงขวด

โพสต์ที่ 11

ผมเชื่อว่า มี ครับ.......เจ้ามือ ที่ดี ก็ จะ คอยดูแล หาทางไม่ให้ หุ้นตนเองตกต่ำกว่า มูลค่าที่ควรจะเป็น.........แต่มีเจ้ามือ ที่วางเฉย ไม่รู้ ร้อน รู้หนาว ทำแต่งาน ก็มีครับ .... เจ้ามือในความหมาย ของ ผม ก็ คือ ผู้ถือหุ้น หรือ เจ้าของ นั่นเอง ..... นั่นแหละครับเจ้ามือ ตัวจริง...... นอกนั้นเจ้ามือ ปลอม และ ตัวประกอบ พวก พระรอง ไม่ใช่ พระเอง ครับ :wink: :wink: :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
Jeng

โพสต์ที่ 12

ถ้าหุ้นไม่มีเจ้ามือ เราก็จะมีโอกาสในการซื้อในราคาที่ต่ำกว่ามูลค่า ได้น้อยนะเฮีย

ยกตัวอย่าง หุ้นที่ไม่มีวอลลุ่มเลยในแต่ละวัน ผมคิดว่าน่าจะเป็นหุ้นที่ไม่มีเจ้ามือ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 13

มีครับคุณเจ๋ง
เพียงแต่ว่าเจ้ามือยังไม่โผล่
อาจจะด้วยสาเหตุใดก็ตามที
คุณดูเจ้ามือของแฟนซีซิครับ
โผล่มาที เงินที่ไม่มีอำนาจซื้อนำของรายย่อย
เละคาที่ ด้วยหุ้นที่อำนาจขายนำ

ดังนั้น เวลาจะซื้อหรือขายหุ้น
เราต้องชิงลงมือให้ได้ก่อน
เงินที่มีอำนาจซื้อนำหรือหุ้นที่มีอำนาจขายนำจะลงมือครับ
ซึ่งเป็นที่มาของนักลงทุนแนววีเอส
ซึ่งพยายามจะจับแรงกรรมแห่งความโลภและความกลัว
ผ่านแรงปะทะของอำนาจซื้อของเงิน กับอำนาจขายของหุ้นโดยตรง

หุ้นบางตัวผมลงมือได้ก่อนเจ้ามือประมาณหนึ่งร้อยก้าว ฮาๆๆ
ส่วนบางตัวดันลงมือหลังเจ้ามือประมาณ......
ก็เลย โฮๆๆๆๆๆ
stockms

โพสต์ที่ 14

โบรคเกอร์เป็นเจ้ามือเองได้ไหมครับ หรือเก็บต๋งอย่างเดียว
arica

โพสต์ที่ 15

เชื่อครับ ถึงหุ้นจะดีอย่างไร ไม่มีคนคุมราคา หุ้นไม่ขึ้นไม่ลงหรอกครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 16

ผมว่า ถ้าเป็นโบรกเกอร์ที่ไม่จริยธรรม
จะเป็นยิ่งกว่าเจ้ามืออีก
คือดูไพ่คนเล่น
ได้รอบวงครับ

:evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil: :evil:
CEO

โพสต์ที่ 17

คลายเครียด เขียน:
หุ้นบางตัวผมลงมือได้ก่อนเจ้ามือประมาณหนึ่งร้อยก้าว ฮาๆๆ
ส่วนบางตัวดันลงมือหลังเจ้ามือประมาณ......
ก็เลย โฮๆๆๆๆๆ
อาทิตย์นี้สวมหัวใจสิงห์ไปบู้กับเจ้ามือมา มันพิลึก
ฮาๆ

แต่
ถ้าเจ้าพลาแล้วดเราจะหักคอเจ้าแล้วตั้งตัวเป็นเจ้าซะเองได้หรือเปล่า
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
Livestock

โพสต์ที่ 18

ตามมาป่วนเฮีย
หุ้นทุกตัวมันก็ต้องมีเจ้ามือ
แล้วถ้าขึ้นชื่อว่าเจ้ามือ ก็ไม่ต้องไปถามหาคำว่าคุณธรรม
แต่นิสัยเจ้ามือแต่ละคนไม่เหมือนกัน นิสัยหุ้นแต่ละตัวจึงไม่เหมือนกัน
บางตัวใจร้อนบุ่มบ่าม บางตัวใจเย็นเนิบนาบ
ถ้าคิดจะเกาะเจ้ามือกิน ก็ต้องอ่านใจเจ้ามือให้ออก ว่าเจ้ามือกำลังคิดอะไรอยู่
เดาใจถูกก็ชนะ เดาใจผิดก็แพ้ บางตัวก็เดาง่ายบางตัวก็เดายาก
แถมมีการเปลี่ยนแผนกระทันหัน
โดยเฉพาะตัวที่ webboard มีการพูดถึงกันบ่อยๆ เจ้ามือยิ่งเปลี่ยนแปลงง่าย
บางทีพูดกันมากไปเจ้ามือใจเสาะหนีดื้อๆซะงั้นก็มี
เอาใจยากยิ่งกว่าคนที่บ้านอีก
indexthai

โพสต์ที่ 19

เจ้ามือมีอยู่แล้ว

แต่ กลต. กับ SET ยังตกเป็นเครื่องมือของเจ้ามือซะอีก

:B
CK

โพสต์ที่ 20

ถ้าเจ้ามือแพ้บ่อยๆ ใครจะยอมเป็นเจ้ามือ

ถ้าไม่มีเจ้ามือ ก็ต้องปิดบ่อน
เพื่อนพูห์

โพสต์ที่ 21

เจ้ามงเจ้ามือในตลาดหุ้นมีที่ไหน :\/:

มีแต่จอมเขมือบทั้งน้าน :mrgreen:
ปรัชญา

โพสต์ที่ 22

8) กองโจร (เอ๊ย กองทุน) ก็เปนจ้าวมือ :lovl:
เพื่อนเจ้าของบางที ก็มาเล่นบทจ้าวมือ :rofl:
บางครั้งนึกสนุก
อยากปลอมตัวเข้าไปเป็นเจ้ามือบ้าง :wall:
แต่มือไม่ถึง
เลยไม่ได้เป็นเจ้ามือซักที
ขอเป็นลูกมือดีกว่า
บางวันก็ต้องจั่วก่อนเจ้ามือ
บางวันก็มอบตัวก่อนเจ้ามือ จะปิดบ่อน
jaychou

โพสต์ที่ 23

อืมมมมม...... พาดพิงถึง กลต. เยอะแยะเลย เดี๋ยวผู้ดูแลเวบบอร์ดตื่นมาลบอีก
:juju:
Mon money

โพสต์ที่ 24

ชัดๆเลยว่ามีแน่นอน เคยบอก กลต.ไปแล้วด้วยว่ารับความจริงเสียบ้าง ว่าตลาดบ้านเราเต็มไปด้วยเจ้ามือ

แต่ผมไม่ถือสาเจ้ามือหรอก เอาเลยลุยกันได้เต็มที่ จริงๆชอบคุณสุนันท์ ศรีจันทรามากเลย เห็นแกพูดทุกวัน ว่าหุ้นเก็งกำไรอย่าเข้าไปเล่นเลย

มันทำไม่ได้หรอกครับในเมื่อแมงเม่ายังชอบเล่นกับไฟ เจ้ามือก็ยังคงมีอยู่ ไม่หายไปไหนหรอก

คุณรู้ไหมว่า EWC นี่ไม่ได้เป็นอย่างนี้ครั้งแรกนะครับ นี่เป็นรอบที่สองแล้วครับ รอบแรกเมือปลายปีที่แล้ว กลับไปดูกันได้ว่ามันวิ่งมาจากไหน แล้วจะให้ดีเอากราฟของ PICNIมาเทียบกันดูว่ามีรูปแบบคล้ายๆกันไหม คือทำให้ราคาวิ่งๆๆๆๆ ได้ที่แล้วหาเหตุปล่อยล่วงจนน่าใจหาย จู่ๆก็เอากลับแบบสายฟ้าแล๊บ

ผมสงสัยมานานแล้วว่าทำไม กลต.ถึงเพิ่งมาตรวจสอบ ก็เมื่อรอบแรกเห็นชัดๆว่าเขาทำอะไรกัน มาตรวจเอารอบนี้ พวกเลยถือเป็นโอกาสทุบซะเลย

เสือก็คือเสือ รูปภาพเสือก็แค่รูปภาพ มันเป็นได้แค่นั้นแหละ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 25

Mon money เขียน:
เสือก็คือเสือ รูปภาพเสือก็แค่รูปภาพ มันเป็นได้แค่นั้นแหละ
:lovl: :lovl: :lovl:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
harry

โพสต์ที่ 26

กลต. ต้องมีเอี่ยวด้วยแหงๆอ่ะ :kq: :kq: :kq:
Expecto Patronum!!!!!!
ปรัชญา

โพสต์ที่ 27

คัดท้าย เขียน: :lovl: :lovl: :lovl:
หย่าปายว่า กอลอตอ น่า
buglife

โพสต์ที่ 28

แล้วมีหุ้นตัวไหนที่ไม่มีเจ้ามือบ้างคับ? :mrgreen:

ปูนซิเมนต์ หรือเปล่าคับ
PTT (ผมว่ามีนะ ระดับโคตรบักสีดา อะไรทำนองนี้ :mrgreen: )
ลูกเจี๊ยบ2 เนี่ยะ เจ้าของเป็นเจ้ามือเองป่าว :mrgreen:

ที่แน่ๆ

ห้องนี้มี 2 คน(+1) เป็นเจ้ามือลูกอม :lovl: :lovl: :lovl:
คลายเครียด

โพสต์ที่ 29

:juju: :juju: :juju: :juju: :juju: :juju:
..............:juju:
:juju: :juju: :juju:

:juju: :juju: :juju: :juju: :juju: :juju:

.......... :juju: :juju:
...........:juju: :juju:
.......... :juju: :juju:

เดี๋ยวเจ้ามือตัวจริงโผล่มาร่วมวง มีหวังเละ
แก้ไขล่าสุดโดย คลายเครียด เมื่อ พุธ มิ.ย. 15, 2005 2:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 30

Ms Market ถือเป็นเจ้ามือได้รึเปล่า
ถ้าคิดว่าตลาดหุ้นไม่มี :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==