ใครเคยสนใจ หุ้นตัวเล็ก สภาพคล่องต่ำไหมครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ใครเคยสนใจ หุ้นตัวเล็ก สภาพคล่องต่ำไหมครับ

โพสต์ที่ 1

เล็กขนาดที่ว่า ถ้าซื้อด้วยกำลังทรัพย์ที่พอจะซื้อได้
เราจะกลายเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ 0.5% ของหุ้นทั้งหมด
น่าสนใจ เพราะ แม้จะเป็นกิจการง่ายๆ ก็ ทำกำไรได้สม่ำเสมอ
แม้ไม่มีกำแพงขวางกั้นผู้ผลิตรายใหม่ แต่ก็มีความเชี่ยวชาญมานานพอตัว

สภาพคล่องต่ำ แบบที่ต้อง เก็บกันนานหลายเดือน
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
ภาพประจำตัวสมาชิก
kabu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Re: ใครเคยสนใจ หุ้นตัวเล็ก สภาพคล่องต่ำไหมครับ

โพสต์ที่ 2

สนใจ แล้วก็ลงทุนอยู่ครับ
ตัวที่ผมลงทุนอยู่ ล่าสุดมันทั้งเพิ่มทุนทั้งแจกปันผลเป็นหุ้น จากที่มันฝืดมากๆมันก็เลยคล่องขึ้นนิดหน่อยครับ :mrgreen:
ผมว่าถ้าบริษัทที่เล็กๆ แล้วแล้วสามารถเติบโตแบบก้าวกระโดด Market Cap ของบริษัทควรจะโตขึ้นอย่างมีนัยยะ แล้วสภาพคล่องน่าจะปรับตัวดีขึ้นนะครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
panwasit

Re: ใครเคยสนใจ หุ้นตัวเล็ก สภาพคล่องต่ำไหมครับ

โพสต์ที่ 3

เคยครับ ผมว่าเหมาะสำหรับคนที่ไม่คิดซื้อขายจริงๆครับ

เพราะว่าจะซื้อได้ เก็บได้ทีละ 10000บาท ลุ้นตัวโก่งเลยครับ ว่าใครจะมาขายให้

เก็บไม่ถึง ค่าโบรกเกอร์ก็กินหัวอีก เก็บมาก ก็ไม่มีใครขาย เก็บหนัก เดียวหุ้นทะลุ celling กลายเป็นหุ้นปั่นไปอีก

ก็แล้วแต่นะครับ :B :B
ปล ความเห็นส่วนตัว
pullmeunder

โพสต์ที่ 4

สนใจครับ เพราะหุ้นใหญ่ๆก็เริ่มมาจากหุ้นตัวเล็กเหมือนกัน
aviruth

โพสต์ที่ 5

เคยครับ และจะไม่ยุ่งกับมันอีกต่อไป ตอนอยากขายไม่มีคนมาซื้อ โดนลากขึ้นลากลงอย่างเมามัน
อย่าคาดหวังผลลัพธ์ที่แตกต่างด้วยการทำแบบเดิม
miracle
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ก็ถืออยู่ไม่เห็นมีอะไร
ถ้าหากเรามองกิจการขาด รู้ว่ามันทำอะไร
เป็นการดีที่สุด ถ้าใครเห็นคุณค่าเดียวมันก็เป็นเพชรเม็ดงามเองล่ะ
รอเวลาที่ นักลงทุนคนอื่นเห็นก็เท่านั้น
:)
:)
poomkawa

โพสต์ที่ 7

kabu เขียน:สนใจ แล้วก็ลงทุนอยู่ครับ
ตัวที่ผมลงทุนอยู่ ล่าสุดมันทั้งเพิ่มทุนทั้งแจกปันผลเป็นหุ้น จากที่มันฝืดมากๆมันก็เลยคล่องขึ้นนิดหน่อยครับ :mrgreen:
ผมว่าถ้าบริษัทที่เล็กๆ แล้วแล้วสามารถเติบโตแบบก้าวกระโดด Market Cap ของบริษัทควรจะโตขึ้นอย่างมีนัยยะ แล้วสภาพคล่องน่าจะปรับตัวดีขึ้นนะครับ

ช่ายบริษัทร้านขายเสื้อมั๊ยครับ :shock:
kabu

โพสต์ที่ 8

poomkawa เขียน:
kabu เขียน:สนใจ แล้วก็ลงทุนอยู่ครับ

ช่ายบริษัทร้านขายเสื้อมั๊ยครับ :shock:
ไม่ใช่ครับ
"หนทางเดียวที่จะก้าวพ้นขอบเขตของความเป็นไปได้ คือก้าวเข้าสู่ความเป็นไปไม่ได้", Arthur C. Clarke
สมุดบันทึก: http://kabuvi.wordpress.com/
klaiy

โพสต์ที่ 9

น่าจะเป็นขายส่งไอทีนะครับ
เกล้า

โพสต์ที่ 10

kabu เขียน:
poomkawa เขียน:

ไม่ใช่ครับ
ผมว่าใครตามอ่านบล็อคของพี่ kabu ก็คงทราบ :D
ควรทุ่มเทเจริญให้มาก..ในงานที่เป็นประโยชน์อย่างแท้จริง..
vim

โพสต์ที่ 11

ผมเคยทั้งถือจนราคาขึ้นและปริมาณซื้อขายขึ้นตามครับ เหมือนร่อนทองแล้วเจอเพชร
แต่ก็มีเหมือนกันที่ถือไว้แล้วราคาลงปริมาณซื้อขายก็ลดลงไปอีก เหมือนร่อนทองแล้วเจอกรวด มารู้ตัวทีหลังจะขายก็ขายยากขายเย็น

ถ้าพอร์ทไม่ใหญ่มาก มั่นใจว่าร่อนมาแล้วดีจริงๆแล้วจะถือนานหลายปี สภาพคล่องก็ไม่ใช่ปัญหามากครับ แต่ต้องระวังนิดนึงเพราะบางทีพื้นฐานบริษัทเปลี่ยนแล้วเราต้องการขายทันที อาจทำให้ขายไม่ทัน (เช่นน้ำท่วมเป็นต้น)
Vi IMrovised
โพสต์โพสต์