พี่ ๆ ในห้องว่า TPC น่าถือต่อดีหรือเปล่าครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thaweesak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พี่ ๆ ในห้องว่า TPC น่าถือต่อดีหรือเปล่าครับ

โพสต์ที่ 1

ผมมี tpcอยู่ที่ 19 บาท ได้บันผลมา 1.70 แต่ตอนนี้ราคาหล่นลงมากและไม่ค่อยขยับเลย. น่าถือต่อกินปันผลหรือcut loss ดีครับ?? :(
panwa

โพสต์ที่ 2

ผมซื้อหลังจากปันผลถ้าคิดปันผลแล้วราคาคงจะใกล้เคียงกับคุณ คิดลงทุนระยะยาวเพราะราคาวัตถุดิบคงจะเป็นตัวปัญหาใหญ่ไม่รู้จะขึ้นราคาสินค้าสำเร็จรูปได้หรือไม่นะครับ คงจะไม่รุ่งเหมือนปีที่แล้ว
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

kim eng เคยให้เป้าหมายปี 47 ไว้ 300 กว่าๆก่อนแตกพาร์ บอกว่า ให้ strong buy
เฮ้อ เบื่อ มันจริงๆ
"Failure is the only way to start again intelligently"
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

ยังมองความเสี่ยงไม่ขาดครับ เป็นผมถ้ามีในPORTไม่ถึง10%ถือต่อ ถ้ามีเกิน30% ขายบางส่วนลดความเสี่ยง ถือตัวที่ราคายังไม่ไปไหน แต่มองปัจจัยเสี่ยงออกดีกว่าครับ 8)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
thaweesak

โพสต์ที่ 5

ไม่ทราบว่าตัวนี้เคยมี story อะไรในอดีตรึปล่าวครับ? มีปันผลทุกปีแต่ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเท่าไร?
Mr. Big

โพสต์ที่ 6

ผมได้ยินมาว่าให้จับตาดูงบ q2 ให้ดีเป็นพิเศษในทางระมัดระวังครับ (แค่ได้ยินมาครับ) ลองดูก็แล้วกันครับ
ขุนอิน

โพสต์ที่ 7

ตอบ pm ให้แล้วครับ
charun

โพสต์ที่ 8

พี่ขุนอินช่วยตอบ pm ของผมด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
โป้ง

โพสต์ที่ 9

คำตอบอยู่ที่ผลประกอบการ Q2

รอดูข่าวเรื่องน้ำในภาคตะวันออกอย่างใกล้ชิดครับ
งด เลิก เสพ สุรา บุหรี่ วันนี้ เพื่อชีวิตที่ดีของท่าน
Heroine

โพสต์ที่ 10

น่าจะเป็นเรื่องภัยแล้ง ยังไงก็ขอ PM ด้วยคนค่ะ
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
toon

โพสต์ที่ 11

ถ้่าจำไม่ผิดโรงงานของ TPC ไม่ได้อยู่ที่ระยองไม่ใช่หรือครับ ถึงต้องมีการแจ้งว่าจะย้ายโรงงานไประยองตามมติข้างล่างนี้ไม่ใช่เหรอครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ด้วยที่ประชุมคณะกรรมการบริษัท ไทยพลาสติกและเคมีภัณฑ์  จำกัด (มหาชน) ในการประชุม
ครั้งที่ 75 เมื่อวันที่ 26 เมษายน 2548 ได้มีมติเป็นเอกฉันท์อนุมัติในเรื่องดังต่อไปนี้

(1)      การลงทุนในสายการผลิตพีวีซี สายการผลิตที่ 9
            อนุมัติการลงทุนเพื่อย้ายกำลังการผลิตพีวีซี จากโรงงานสมุทรปราการไปที่โรงงานระยอง โดยลงทุน
ในสายการผลิตใหม่ 100,000 ตันต่อปี โดยจะใช้เทคโนโลยีที่สูงกว่า ซึ่งจะทำให้ต้นทุนการผลิตลดลง โดยมี
รายละเอียดของการลงทุน ดังนี้
1      วัน เดือน ปี ที่เกิดรายการ
          เริ่มดำเนินโครงการภายในไตรมาสที่ 2 ของปี พ.ศ. 2548 นี้
2.      คู่สัญญาที่เกี่ยวข้องและความสัมพันธ์กับบริษัทจดทะเบียน
ขณะนี้ บริษัทฯ อยู่ระหว่างพิจารณาคัดเลือกผู้รับเหมาที่จะเข้าดำเนินการก่อสร้างสายการ
ผลิตพีวีซีใหม่ โดยทั้งนี้ ผู้รับเหมาดังกล่าวไม่มีความสัมพันธ์ใด ๆ ทั้งสิ้นกับบริษัทฯ
3.      ลักษณะโดยทั่วไปของรายการ
      กำลังการผลิตพีวีซี 100,000 ตันต่อปี ใช้เงินลงทุน 2,200 ล้านบาท โดยในการดำเนินการ
ได้มอบหมายให้กรรมการผู้จัดการเป็นผู้มีอำนาจในการเจรจาต่อรองและลงนามในสัญญาที่เกี่ยวข้องกับ
โครงการทั้งหมด
      ขนาดของรายการ
      สินทรัพย์ที่มีตัวตนสุทธิของบริษัท ไทยพลาสติกและเคมีภัณฑ์ จำกัด (มหาชน) และบริษัท
ย่อย ณ วันที่ 31 ธันวาคม พ.ศ. 2547 คิดเป็นมูลค่า 10,286 ล้านบาท  โดยที่การลงทุนขยายกำลังการ
ผลิตพีวีซีซึ่งมีมูลค่าโครงการประมาณ 2,200 ล้านบาท ถือเป็นการทำรายการประเภทที่ 2 เมื่อพิจารณา
มูลค่าของรายการตามเกณฑ์การได้มาหรือจำหน่ายไปซึ่งสินทรัพย์ตามประกาศของตลาดหลักทรัพย์
แห่งประเทศไทย  เรื่อง   การเปิดเผยข้อมูลและการปฏิบัติการของบริษัทจดทะเบียนในการได้มาหรือ
จำหน่ายไปซึ่งสินทรัพย์  โดยมีมูลค่ารวมของรายการคิดเป็นร้อยละ   21.4   ของสินทรัพย์ที่มีตัวตนสุทธิ
ซึ่งตามหลักเกณฑ์ดังกล่าวแล้ว บริษัทจะต้องดำเนินการจัดส่งหนังสือแจ้งผู้ถือหุ้นภายใน 21 วัน นับแต่
วันที่เปิดเผยรายการต่อตลาดหลักทรัพย์
4.      รายละเอียดของสินทรัพย์
      สินทรัพย์ที่ได้มาจะประกอบไปด้วยอาคารและเครื่องจักรอุปกรณ์ต่าง ๆ ที่จำเป็นในการ
ผลิตพีวีซี   โดยมีกำลังการผลิต 100,000 ตันต่อปี   อาคารและเครื่องจักรดังกล่าวจะดำเนินการติดตั้งที่
บริเวณโรงงานของบริษัทฯ ซึ่งตั้งอยู่ในนิคมอุตสาหกรรมมาบตาพุด จังหวัดระยอง
5.      มูลค่ารวมของรายการ
      โครงการนี้มีมูลค่ารวมของรายการ  2,200 ล้านบาท  โดยในส่วนของรูปแบบและวิธีการ
ชำระเงินจะชำระเป็นงวดตามความคืบหน้าของการก่อสร้างและติดตั้งเครื่องจักรอุปกรณ์  หรือตามที่จะ
ตกลงกับคู่สัญญา ซึ่งมีช่วงระยะเวลาการก่อสร้างทั้งสิ้น 25 เดือน
6.      เกณฑ์ที่ใช้ในการกำหนดมูลค่าสิ่งตอบแทน
      มูลค่าโครงการ 2,200 ล้านบาทนี้    พิจารณาจากข้อเสนอและเงื่อนไขที่ดีที่สุด ซึ่งได้การเปิด
ให้ผู้รับเหมาที่สนใจเข้าร่วมประมูลในโครงการดังกล่าว
7.      ผลประโยชน์ที่คาดว่าจะเกิดขึ้น
      บริษัทฯ คาดว่าการลงทุนครั้งนี้ จะทำให้บริษัทฯ มีกำลังการผลิตระดับที่เหมาะสมเพียงพอ
กับความต้องการของตลาดและสามารถแข่งขันได้
8.      แหล่งเงินทุน
      บริษัทฯ คาดว่าจะใช้แหล่งเงินทุนจากกำไรสะสมของบริษัทฯ คิดเป็นสัดส่วนประมาณ 1 ใน
3 ของเงินลงทุนทั้งหมด ที่เหลือเป็นการกู้ยืมจากสถาบันการเงิน
9.      ความเห็นของคณะกรรมการบริษัท
      คณะกรรมการบริษัทมีความเห็นว่า รายการดังกล่าวข้างต้นเป็นการเข้าทำรายการที่มี
ความเหมาะสมและเป็นประโยชน์ต่อบริษัทฯ

(2)      การแต่งตั้งรองกรรมการผู้จัดการ

อนุมัติแต่งตั้งนายคเณศ ขาวจันทร์ เป็นรองกรรมการผู้จัดการ บริษัท ไทยพลาสติกและเคมี
ภัณฑ์ จำกัด (มหาชน) โดยให้มีผลตั้งแต่วันที่ 1 กรกฎาคม 2548

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

(นายเทพ  วงษ์วานิช)
  กรรมการผู้จัดการ

ขุนอิน

โพสต์ที่ 12

http://www.thaiplastic.co.th/tpc/contact/html/map.html

มีโรงงานนึงอยู่ที่มาบตาพุดครับ
SomJook

โพสต์ที่ 13

[quote="toon"]ถ้่าจำไม่ผิดโรงงานของ TPC ไม่ได้อยู่ที่ระยองไม่ใช่หรือครับ ถึงต้องมีการแจ้งว่าจะย้ายโรงงานไประยองตามมติข้างล่างนี้ไม่ใช่เหรอครับ
quote]

มีอยู่ 2 ที่ค่ะ .....ที่โรงงานพระประแดงจะเป็นโรงพีวีซีคอมพาวด์ ส่วนโรงระยองจะผลิตพีวีซีเรซิน :)
tom

โพสต์ที่ 14

ขนาดมี 2 ที่นะครับ นี่
ราคายังลงตั้ง 60-70 สตางค์
ถ้า TPC มีโรงงานที่ระยองที่เดียวไม่ลงเป็น 2-3 บาทหรือนี่

เท่าที่ผมสังเกตนะครับ TPC อ่อนไหวกับข่าวลบมากๆ แต่กลับข่าวดีแล้ว แทบจะไม่มีผลเลย อย่างตอนกำไรเพิ่ม ร้อยกว่า% ราคาก็เฉยๆ ไม่ไปไหนเลย ...สงสัยจัง
Heroine

โพสต์ที่ 15

ถ้ามีคงขายไปนานแล้วค่ะ แต่ถ้ายังไม่มีตอนนี้ก็คงยังไม่ซื้อค่ะ :x
โลกมายา...ดินแดนที่ต้องใส่หน้ากากคุยกัน
เหนื่อยค่ะ! อยากหยุดพักการแสดงสิ่งที่ฝืนกับการเป็นตัวของตัวเอง

ล้มหาย ..ยังไม่ตายจาก
pipatc

โพสต์ที่ 16

Heroine เขียน:ถ้ามีคงขายไปนานแล้วค่ะ แต่ถ้ายังไม่มีตอนนี้ก็คงยังไม่ซื้อค่ะ :x
ขอโทษครับคุณ Heroine ทำไมไม่ซื้อหรือครับ วันนี้ 15.80 P/E 5 กว่า ๆ ยังไม่ถูกพอหรือครับ กรุณาขยายความให้มากหน่อย(ผมมือใหม่ แค่ปีกว่าเองครับ)
tom

โพสต์ที่ 17

ในความคิดส่วนตัวนะครับ ที่ยังไม่ซื้อตอนนี้อาจเนื่องมาจาก มีคนคิดว่าปิโตร ถึงหรือเลยพีค มาแล้ว และทีพีซีเองกำไรลดลงกว่าครึ่งเมื่อเทียบปีต่อปี ทั้งที่รายได้เพิ่มขึ้น pe มันข้อมูลย้อนหลังนะครับ อาจจะเป็นไปได้ที่คนมองไปข้างหน้าคิดว่าจะแย่กว่านี้

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ พิจารณาด้วยก็แล้วกัน
woody

โพสต์ที่ 18

พี่ขุนอินครับ รบกวน PM ให้ผมด้วยนะครับ
Impossible is Nothing
tom

โพสต์ที่ 19

+60 สต แล้วครับ
ไม่น่าเชื่อ
ล็อคหัวข้อ