สุดยอดครับ พี่ฉัตรชัย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Manit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอบคุณพี่ฉัตรชัยสำหรับความรู้เรื่องงบการเงิน และงบกระแสเงินสด พี่บรรยายได้สะใจและมองเห็นภาพเลย รวมทั้งจุดอ่อนของงบดุล และงบกำไรขาดทุน โดยเฉพาะการวิเคราะกระแสเงินสดของ WG และการลงทุนในอดีตที่ผ่านมา. สุดยอดจริง ๆ ครับ. :lol: :lol: :lol:
หงส์แดง
visanuu

โพสต์ที่ 2

เห็นด้วยครับ งานนี้คุ้มค่ากับเงินจริงๆ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณมากครับ ผมหวังว่าคงเป็นประโยชน์แก่เพื่อนๆบ้างครับ มีอะไรติชมกันบ้างก็ดีนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Jeng

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ คุณฉัตรชัย
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

เกินคุ้มครับวันนี้ :cool:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
chatchai

โพสต์ที่ 6

ยินดีครับ พี่เจ๋งที่ได้มีส่วนช่วยงานของเวบบ้างนะครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
pinklady

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยค่ะ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 8

:mrgreen: ดีใจครับที่ได้จับมือนักบัญชีแห่งยุค
แต่ไม่ได้ัฟัง ตกข้อมูลครับ
Jeng

โพสต์ที่ 9

pinklady โดยปกติ พี่ฟังบรรยายไม่ค่อยเข้าใจ วันนี้ฟังคุณฉัตรชัย เข้าใจหลายเรื่องเลย ดีนะ อัดเทปไว้ กะว่าจะฟังอีกหลายๆรอบ
yop

โพสต์ที่ 10

เยี่ยม ครับ
เข้าใจความหมาย งบการเงิน ขึ้นอีก พอสมควรเลย
WEB

โพสต์ที่ 11

ขอยืนยันด้วยอีกคนครับว่า วันนี้คุณฉัตรชัยพูดได้สุดยอดจริงๆครับ :cool:
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
dingding

โพสต์ที่ 12

ขอยืนยันจากคนไม่รู้เรื่องการเงินด้วยค่ะ คุณฉัตรชัยอธิบายฟังเข้าใจง่าย ขอบคุณค่ะ :cool: :cheers:

กล. ถ้ารู้ว่าพี่เจ๋งอัดเทปไว้...จะยอมลุกไปห้องน้ำแล้วมาขอฟังตามหลังดีกว่า :la:
โหนด

โพสต์ที่ 13

ได้รับความรู้ไว้ใช้เตือนตัวเองเวลาอ่านงบการเงินเพิ่มเยอะมาก ที่สำคัญคือต้องตั้งใจและไม่อ่านเพียงผ่านๆไป ขอบคุณคุณฉัตรชัยสำหรับความรู้ที่แบ่งปันค่ะ ขอบคุณทีมงานที่จัดงานดีๆแบบนี้ด้วยค่ะ
Jeng

โพสต์ที่ 14

น้อง dingding เทปเสียงเพราะ ฟังเข้าใจง่าย เพราะเป็นการรีมาย เรื่องที่ได้ยินมา

เนื่องจากโดยปกติคนเราฟังอะไรก็ตาม ผ่านไป 24 ชั่วโมงจะจำได้ 7 % และผ่านไป 1 เดือนจะลืมเกือบหมด ที่เหลือคือชื่อคุณฉัตรชัย + หัวใสๆ + รอยยิ้มแสนหวาน + น้ำเสียงสั่นๆตอนต้นๆ

คือเราจะจำได้แต่ภาพ แต่ข้อมูลลืมหมด

ถึงเวลานั้นพี่จะเอาเทปมาขาย อิอิ หาเงินอีกแล้ว
ลุงขวด

โพสต์ที่ 15

ได้ความรู้จากคุณฉัตรชัย ตรงที่ว่า งบกระแสเงินสด เป็นวัฎจักรกับเขาด้วย..... ผมเพียงแต่มองบรรทัดสุดท้ายของแต่ละส่วน เช่น

1. เงินสดสุทธิจากกิจการดำเนินงาน ขอ ให้ เป็น บวก เท่านั้น ซึ่งอันนี้เป็นสิ่งสำคัญที่สุด

2. เงินสดสุทธิจากกิจการลงทุน อยากให้เป็น ลบ แสดงถึงการลงทุนที่มีเพิ่ม เพื่อขยายกิจการต่อไป (ได้ความรู้จากคุณฉัตรชัย ว่า วัฎจักรการซื้อเครื่องจักรมีการพอเพียง ตอนต้น เป็น ลบ ตอนหลังลงทุนพอแล้ว เป็นบวกก็ได้.... เอาเครื่องจักรเก่าไปขายได้)

3. เงินสดสุทธิจากกิจกรรมจัดหาเงิน อันนี้ ผมชอบให้เป็น ลบ ตลอด ลบยิ่งมากยิ่งดี แสดงถึงมีการจ่ายปันผลได้ ประทับใจมากขึ้น

และเคล็ดวิชา ให้ดูรายละเอียด ตามที่คุณฉัตรชัย สอน เป็นสิ่งน่าสนใจมากนะครับ แต่ผมก็ยังมึนบ้าง กับ รายละเอียดพวกนี้ เลยได้แต่ดู บรรทัดสุดท้ายของ หลักเงินสดสุทธิทั้ง 3 ข้อ

ส่วนเรื่อง เงินสดสุทธิที่บริษัทหาได้ ที่สรุป โดย เอา 1 ไปลบ 2 นี่ ผมยัง งง ๆ อยู่ เลยครับ :oops: :oops:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
dingding

โพสต์ที่ 16

Jeng เขียน:น้อง dingding เทปเสียงเพราะ ฟังเข้าใจง่าย เพราะเป็นการรีมาย เรื่องที่ได้ยินมา

เนื่องจากโดยปกติคนเราฟังอะไรก็ตาม ผ่านไป 24 ชั่วโมงจะจำได้ 7 % และผ่านไป 1 เดือนจะลืมเกือบหมด ที่เหลือคือชื่อคุณฉัตรชัย + หัวใสๆ + รอยยิ้มแสนหวาน + น้ำเสียงสั่นๆตอนต้นๆ

คือเราจะจำได้แต่ภาพ แต่ข้อมูลลืมหมด

ถึงเวลานั้นพี่จะเอาเทปมาขาย อิอิ หาเงินอีกแล้ว
นั่นสิคะ....ตอนพี่เจ๋งพูดในงานสินธร เลยจำได้แค่...พี่เจ๋งบอกให้ผู้ฟังเอาเครื่องคิดเลขขึ้นมาคำนวณ แล้วก็บอกว่า ไม่มีเครื่องคิดเลขกันได้ไงในห้องนี้... :lol:

แหะ แหะ.....ยังไงๆต้องมีคนขอซื้อเทปแน่นอน 1 คนแล้วล่ะค่ะ :)
Jeng

โพสต์ที่ 17

555 ขอบคุณมากที่จำได้ขนาดนั้น โอ ตั้งปีกว่าแล้วมั๊งที่ไปบรรยายคราวนั้น อิอิ

ถือว่าน้อง dingding ความจำเป็นเลิศ ไม่ทราบว่าสมัยเรียนได้ 4.00 หรือเปล่าครับ
ขุนอิน

โพสต์ที่ 18

มีหนังสือหรือซีดีขายป่าวคับ?

:D :D :D
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 19

ขอซื้อเทปด้วยครับพี่เจ๋ง :D
ขอบคุณล่วงหน้าทั้งผู้จัดทำ พี่เจ๋ง พี่ฉัตรชัยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ต.หยวนเปียว เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 19, 2005 10:54 am, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
Jeng

โพสต์ที่ 20

พี่ว่าต้องทำแบบถูกต้องนะ เดี๋ยวไปถามทีมงานก่อน ว่าขายเท่าไร แล้วต่อม้วนต้องแบ่งให้คุณฉัตรชัยด้วย ถึงแม้ท่านจะอยากได้หรือไม่ก็ตาม( เพราะเป็นเสียงของท่าน ) ก็ต้องคิดเรื่องนี้ไว้ด้วย

ยังไงจะรีบดำเนินงานครับ น้องต.หยวนเปียว
Unexpected

โพสต์ที่ 21

ต่อคิวซื้อเทปด้วยคับ T_T
expect unexpected
VIB007

โพสต์ที่ 22

ขอยกให้พี่Chatchai เป็นพระเอกประจำงาน
คนฟังนั่งกันไม่ยอมกลับหรือหลับทั้งๆที่เย็นมากๆแล้ว

สุดยอดจริงๆ
Knott

โพสต์ที่ 23

มาขอบคุณคุณฉัตรชัยด้วยคน สุดยอดจริงๆครับ ทำให้เห็นความสำคัญงบประแสเงินสดมากขึ้นเยอะ :cool:
"Much success can be attributed to inactivity. Most investors cannot resist the temptation to constantly buy and sell."
iscssn

โพสต์ที่ 24

ขอจองเทป หรือ วีดิโอด้วยคนครับ
woody

โพสต์ที่ 25

พี่ Jeng ครับ ผมจองด้วยนะครับ ครั้งนี้พลาดไปแล้ว :cry:
Impossible is Nothing
oo

โพสต์ที่ 26

ขอชื่นชมด้วยคนครับ งานนี้กลับมาผมได้มุมมองใหม่ๆขึ้นเยอะเลยจากวิธีการซื้อหุ้นของพี่ฉัตรชัย ไม่รู้พรุ่งนี้ WG จะพุ่งพรวดรึเปล่าเนี่ย :mrgreen:
Jeng

โพสต์ที่ 27

อย่ามาแย่งผมนะจะบอกให้ เพราะผมยังไม่เคยมี WG เลย :B
kachamas

โพสต์ที่ 28

จากแบบสอบถามที่รวบรวม พี่ฉัตรชัยคะแนนนิยมกระฉูดครับ มีแต่คนอยากให้พี่ฉัตรชัยบรรยายนานและละเอียดกว่านี้ เห็นทีเร็วๆนี้ต้องจัดเป็น workshop กันจริงๆแล้วล่ะครับ
CK

โพสต์ที่ 29

หุหุ

นี่คือเหตุผลที่เราเอา "พี่ฉัตรชัย" มาไว้ในรายการสุดท้ายครับ

กลัวแขกผู้มีเกียรติทั้งหลายแอบหนีกลับกันก่อน

อย่างฝรั่งเขาว่า ...

Save the best for last
แก้ไขล่าสุดโดย CK เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 19, 2005 8:38 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
chatchai

โพสต์ที่ 30

ถ้าจะทำ CD ส่วนแบ่งที่จะให้ผม

ผมขอให้เป็นเงินบำรุงเวบละกันครับ