Sensitivity

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

Sensitivity

โพสต์ที่ 1

การคำนวณหามูลค่าหุ้น (Fair Value) นั้น โดยมากเราต้องประมาณการผลการดำเนินงานและฐานะทางการเงินของบริษัทในอนาคตก่อนจึงจะคำนวณมูลค่าได้ แต่ปัญหาคือการประมาณการผลการดำเนินงานและฐานะทางการเงินนั้น มีตัวแปรมากมาย เพื่อนๆเคยลองใช้หลัก Sensitivity ในการคำนวณเพื่อหาความเสี่ยงไหมครับ ลองใช้ดูนะครับ อาจจะได้เห็นภาพความเสี่ยงจากตัวแปรไม่ได้เป็นดังหวัง
_THiNK_
ผู้ติดตาม: 0

Sensitivity

โพสต์ที่ 2

sensitivity ของอะไรครับ คุณฉัตรชัย
ตลาดหุ้น
ตลาดผู้บริโภค
หรือ ใช้ความรู้สึกแทนข้อมูล

ช่วยขยายความด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money

Sensitivity

โพสต์ที่ 3

Sensitivityที่ว่านี่คงหมายถึงการเปลี่ยนแปลงตัวแปรบางตัวน่ะครับ อย่างเช่นการวิเคราะห์มูลค่า น่าจะมีตัวแปรที่ต้องปรับ2-3ตัวเช่นยอดขาย ต้นทุน อัตราคิดลด เป็นต้น ผมเองใช้อยู่ครับ
THiNK
Verified User

Sensitivity

โพสต์ที่ 4

อ้อ เข้าใจแล้วครับ หมายความว่า
มูลค่าหุ้นปัจจุบันเราสามารถหาได้จากข้อมูลการเงินที่เรามีอยู่
แต่มูลค่าหุ้นในอนาคตเราต้องใช้ค่าตัวแปรต่างๆที่เรายังไม่รู้แน่ชัด
ดังนั้น เราจึงมาลองเล่นเกมส์ what-if กับมันดู...

ถ้าผลกำไรเพิ่มเท่านี้ มูลค่าหุ้นจะเป็นเท่าไหร่
ถ้ารายได้ลดลงไปขนาดนั้น มูลค่าหุ้นจะลดลงไปมากหรือไม่

ทำให้เรารู้
(1) มูลค่าของหุ้น โดยมีค่าสมมติที่เราตั้งขึ้น (ค่าสมมติ อาจจะเริ่มจากเอาค่าในอดีตมาใช้)
(2) เมื่อเราเปลี่ยนค่าสมมติไป เราจะเห็นการเปลี่ยนแปลงของมูลค่าหุ้น อันนี้น่าสนใจมาก ทำให้เรารู้ล่วงหน้าก่อนว่า ถ้าบริษัทเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้น อนาคตของบริษัทเป็นอย่างไร บริษัทจะดีขึ้นมากแค่ไหน หรือ บริษัทจะทนกับการตกต่ำได้ดีแค่ไหน

...พอได้มั้ยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User

Sensitivity

โพสต์ที่ 5

:P น่าสนใจ ถ้าวิเคราะห์ได้
เราจะมีโอกาสซื้อก่อนคนอื่นจะมาเห็น
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
chatchai
ผู้ติดตาม: 1

Sensitivity

โพสต์ที่ 6

ผมเคยใช้ในตอนทำงานวิเคราะห์สินเชื่อโครงการนะครับ วิเคราะห์ว่าถ้ากรณี Worse Case เทียบกับกรณี Base Case แล้วเป็นอย่างไร เรายอมรับได้ไหมในกรณี Worse Case ซึ่งเราอาจจะคำนวณไว้หลายระดับ และเปลี่ยนแปลงค่าในหลายตัวแปร เช่น ราคาขาย, จำนวนชิ้นของสินค้าที่ขายได้, สัดส่วนต้นทุนสินค้า, ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร, อัตราดอกเบี้ยเงินกู้, ระยะเวลาการเก็บเงิน, ระยะเวลาในการเก็บสินค้าคงคลัง, ระยะเวลาจ่ายเงินเจ้าหนี้ เป็นต้น
ล็อคหัวข้อ