ขอคุยกับเฮียคลายเครียดครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
นักดูดาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เฮียคลายเครียดครับ เฮียยังเข้ามาอ่านเวบนี้ใช่มั้ย แต่ไม่ได้ตอบถ้าไม่ได้พาดพิง

เมื่อวานผ่านไปอ่านหนังสือหุ้นเล่มหนึ่ง กล่าวถึงคุณโกศล ไกรฤกษ์ ผมว่าสไตล์นักเลงโบราณนี่คล้ายๆกับเฮียเลยนะ ใช้เทคนิคขายคืนทุนด้วย ถ้าไม่เป็นการรบกวนเฮียกรุณาเล่าเรื่องสนุกๆของนักเลงโบราณให้อ่านกันหน่อยได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้า
บุคคลทั่วไป

โพสต์ที่ 2

คุณนักดูดาว
ว่างๆ ผมคลิ๊กเข้าหาความรู้ตลอดครับ
ที่คุณนักดูดาวว่าไว้
ดูเหมือนกับว่าผมหยิ่ง ไม่มีใครพาดพิงถึงก็ไม่ตอบ
ความจริงก็อย่างที่ผมเคยบอกไว้
ต้องพยายามจัดระเบียบการเล่นเวปบอร์ดหุ้น
ไม่งั้นอาจจะบานปลายกลายเป็นปัญหาครอบครัวได้
แม้แต่ในห้องสินธร ผมก็โพสเฉพาะเวลาทำการตลาดหุ้นเท่านั้น
บางครั้งเลยดูเหมือนกับเสียมารยาท เวลาใครมาถามถึงในเย็นวันศุกร์
ผมตอบก็ต่อเมื่อเช้าวันจันทร์เท่านั้น

อย่างที่ผมบอก
นักเล่นหุ้นต่างก็มีวิธีปกป้องเงินลงทุนของตัวเองแตกต่างกันไป
โดยไม่ได้รู้ว่าเป็นวิธีการของท่านอื่นๆเหมือนกัน
ตอนนั้นคุณเฟยหงเขาออกเฟยหงเรโชมา
ผมเลยเอาวิธีการที่มักใช้ปกป้องเงินลงทุนจากหุ้นที่เราไม่มั่นใจมาตั้งชื่อล้อเลียน
พอนานๆเข้าชื่อนี้ก็เข้าทีดีแฮะ ก็เลยใช้เรื่อยมา
แต่วิธีการนี้ นักเล่นหุ้นที่เป็นมนุษย์หุ้น(ไม่ใช่เซียนหุ้น)เขาทำกันมานานแล้ว
ก็เหมือนกับที่ผมขายทุ่งคาไปครึ่งหนึ่งที่ 4.22 บาท
เอาทุนบวกกำไรเล็กน้อยขึ้นมาก่อน เพราะผมไม่มั่นใจเลยว่า
ทองที่เจอจะคุ้มค่าในเชิงพาณิชย์
ถ้าเป็นเซียนหุ้นเขาจะถือรอต่อไปทั้งจำนวน

สำหรับเรื่องของคุณโกศล ผมไม่ได้รู้อะไรมากหรอกครับ
เมื่อประมาณสิบสี่ สิบห้าปีก่อน
เคยแค่นั่งร่วมโต๊ะอาหารเพื่อหารือการตั้งชมรมนักลงทุนรายย่อย
และการออกหนังสือพิมพ์หุ้นไทย ของคุณสุนันท์ ศรีจันทรา
ประมาณสองหรือสามครั้ง
ซึ่งก็ไม่สำเร็จทั้งสองอย่าง
เพราะนักลงทุนรวมกันไม่ติดเป็นแนวเดียวกันเหมือนใน ทีวีไอ แห่งนี้
ส่วนหนังสือพิมพ์หุ้นไทย
คุณสุนันท์ก็ตัดสินใจเลือกคุณชัชรินทร์ ไชยวัฒน์เป็นผู้ออกทุนแทนคุณโกศล
และที่ได้รู้จักกับคุณสุนันท์ ก็เพราะได้เข้าไปยุ่งเกี่ยวกับหุ้นไทยเอโร่
ตามที่ผมเคยโพสให้อ่านในห้องสินธร
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 98005.html
ถ้าคุณโกศลไม่พลาดท่า ทุ่มเงินนับพันล้านซื้อตะวันออกไฟแนนซ์มาบริหาร
ป่านนี้ก็ยังคงเป็นเศรษฐีพันล้าน
พูดถึงตะวันออกไฟแนนซ์ ผมก็พลอยโดนหางเลข
ไม่ใช่ซื้อหุ้นเขานะครับ แต่ซื้อหุ้นนิวซิตี้
เพราะเห็นนิวซิตี้ถือตะวันออกไฟแนนซ์ที่ราคาพาร์สองล้านหุ้น
ช่วงหุ้นบูมสุดขีด กำไรส่วนเกินทุนถึงเกือบสองร้อยล้าน
แต่ผู้บริหารนิวซิตี้ไม่ได้ทำอะไรเลย
ปล่อยมันไว้จนเน่า กลายเป็นต้องมาตัดขาดทุนทิ้งทั้งจำนวนในที่สุด
ในพอร์ตของผม ก็เลยมีนิวซิตี้เน่าคาพอร์ตมาจนทุกวันนี้

เท่าที่เคยฟังเคล็ดลับการเล่นหุ้นจากคุณโกศล
ก็คงเป็นการใช้ข้อมูลที่ไม่ถึงกับถือว่าเป็นวงใน
เช่น คุณโกศลเป็นเพื่อนสนิทกับคุณ...ในบริษัทฝาจีบ
และสมัยเป็นรมต.พาณิชย์ก็เคยไปดูโรงงานเอเซียไฟเบอร์
ของกลุ่มคุณชัย โสภณพาณิชย์ ก็เลยรู้ว่ามันเป็นโรงงานไฮเทคสุดยอด
แล้วกว้านซื้อเอเซียไฟเบอร์ไว้จนกำไรเป็นสิบๆเท่าตัว

เรื่องที่ผมรู้เกี่ยวกับคุณโกศลด้วยตัวเอง ก็มีเพียงแค่นี้
ผมว่าคุณโกศลไม่รู้จักซะด้วยซ้ำว่าผมเป็นใคร
ส่วนคุณสุนันท์ก็คงจำไม่ได้แล้วว่า ผมเคยแปลบทความจากรีดเดอร์ ไดเจสท์
ลงในหนังสือพิมพ์หุ้นไทยฉบับแรกของแก
แต่พูดไปแล้ว บทความนี้ก็มีส่วนให้ผมได้กำไรจากทุ่งคาเหมือนกัน
เพราะมันกำลังเดินตามรอยหุ้นโพไซดอน จาก 1 เหรียญไปสู่ 280 เหรียญ
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 28685.html
คลาย เครียด

โพสต์ที่ 3

ขอโทษครับ ลืมใส่นามแผง
gytman

โพสต์ที่ 4

คุณวีระ ธีรภัทร เคยสัมภาษณ์คุณโกศล ไกรฤกษ์ อย่างละเอียดทั้งชีวิตส่วนตัว กลยุทธการเล่นหุ้น พิมพ์ในหนังสือรวยด้วยหุ้น เล่ม ๔ ครับ ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้ยังมีขายอยู่หรือเปล่า หนังสือชุดนี้มี ๔ เล่ม เป็นแรงบันดาลใจให้ผมเริ่มมาเล่นหุ้นเมื่อสัก ๑๐ ปีที่แล้วครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 5

คลาย เครียด เขียน:ขอโทษครับ ลืมใส่นามแผง

ผมไม่ได้เข้าไปโพท์ส
ในพันทิบ 1อาทิตย์
แล้วครับ เฮียคลายเครียด
บัตรผ่านหมดอายุ

อย่างไรก็รบกวนเฮียมาให้ความรู้ ด้านการลงทุนที่นี่ด้วยนะครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
genie

โพสต์ที่ 6

ยินดีต้อนรับเฮียคลายเครียดด้วยความยินดีครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

อยากให้เฮียคลายเครียดแวะมาที่นี่บ่อยๆครับ

รุ่นน้องเซียงเงี๊ยบฮ้อยินดีอย่างยิ่งครับ
นักดูดาว

โพสต์ที่ 8

เรื่องเล่นหุ้นนี่ผมมีความเชื่อว่าการวิเคราะห์ปัจจัยพื้นฐานหรือเทคนิค ก็ยังแพ้ประวัติศาสตร์ซ้ำรอย

อยากจะเรียนเชิญให้เฮียโพสต์เรื่องราวในความทรงจำของเฮีย เป็นการเล่าสู่กันฟังให้น้องๆ อ่านที่นี่นะครับ เรื่องเก่าๆในอดีตรวมกับความช่างสังเกตของเฮียแบบนี้ดีกว่ากลยุทธ์หุ้นทั้งปวงนะครับ เหนือกว่าปัจจัยพื้นฐาน หรือเทคนิคมากนัก ผมก็อาศัยประสบการณ์ของเฮียหลายอย่างเลือกหุ้น ปัจจัยพื้นฐานหรือเทคนิค มันวิ่งตามปัจจัยการสังเกตบวกกับประสบการณ์ในอดีตจริงๆแฮะ หุ้นทุ่งคา ผมไม่ได้ตามเล่นด้วย ก็คงเพราะติดกับปัจจัยพื้นฐานมากเกินไป ลืมนึกไปว่ามีเรื่องเหมืองโพไซดอนมาเป็นประวัติศาสตร์ต้นฉบับ

คุณ gytman ครับ ผมหาหนังสือที่ว่าไม่เจอนะครับ ว่าจะไปหาดูอีกที หรือไม่ก็คงต้องไปถามคุณวีระในรายการวิทยุ หนังสือหุ้นเก่าๆ ผมชอบอ่านมาก ได้เรียนอดีตเอามาใช้ในปัจจุบัน
ล็อคหัวข้อ