เครือข่ายการลงทุน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ply33
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 151

เจี้ยกๆ

1. จบวิศวะ Telecom ตรี KMITL, โท U. of Massachusetts ครับ
2. เรียน MBA @ Sasin
3. Scuba Diving, Investment, Sports, CSR Activities ฯลฯ

เอิ้กๆ
0--- ฉลามเสือดาว ล่องลอยไปในทะเลกว้างใหญ่ ---0
thipong

โพสต์ที่ 152

จบธรณีครับ

งานด้านก่อสร้าง

เล่นเกมดูหนัง  ไม่ซื้อหุ้นก่อสร้างกะเหมืองครับ   อิอิ :oops:
Belffet

โพสต์ที่ 153

จบ รัฐศาสตร์ จุฬาฯ

1. ขายพรมปูพื้นรถยนต์ เข้ารูปกับรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ www.thaiautomat.com
2. กำลังจะเปิดบริษัทเกี่ยวกับ Export one stop service

สนใจภาพยนตร์ เพลงJazz ปรัชญาการเมือง
chut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 154

1. แพทย์ศิริราชครับ
2. กำลังเรียนเฉพาะทาง อยู่ใกล้อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิครับ
3. ชอบเล่นบาสเกตบอล ชอบดนตรีคลาสสิก กับชอบซื้อหุ้นตอนขาลงครับ
ไม่มีอะไรถนัดสักอย่างเลย  :?
หุ้นโรงพยาบาลก็มีแค่นิดๆ มีข้อมูลวงในน้อยมากครับ
degree อย่างผมหรือเพื่อนรุ่นๆผม คงมิอาจย่างกรายเข้าไปนั่งตรวจ OPD + หาข่าววงใน ใน BH , BGH , RAM ,SVH ได้หรอกครับ
แต่หากใครสงสัย เรื่องทางการแพทย์อื่น ทั่วๆไป ถามมาได้ครับ
ส่วนผมจะตอบได้หรือเปล่านี่อีกเรื่องนึง  :P
por_jai

โพสต์ที่ 155

[quote="chut"]1. แพทย์ศิริราชครับ
2. กำลังเรียนเฉพาะทาง อยู่ใกล้อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิครับ
3. ชอบเล่นบาสเกตบอล ชอบดนตรีคลาสสิก กับชอบซื้อหุ้นตอนขาลงครับ
ไม่มีอะไรถนัดสักอย่างเลย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
suthee

โพสต์ที่ 156

จบธรณีครับ

งานด้านก่อสร้าง

เล่นเกมดูหนัง  ไม่ซื้อหุ้นก่อสร้างกะเหมือง
วันหลังผมอาจขอคำแนะนำคุณ thipong นะครับในด้านธรณีวิทยา เพราะมีปัญหาการเขียนรายงานด้านเหมือง  
ถ่านหิน ภาษานักธรณีเนี่ย อ่านเข้าใจยากพอๆกับทางวิศวกรรมเลย  :?

ฮืม..ผมก็ไม่มีหุ้นเกี่ยวกับเหมืองเหมือนกันแฮะ ทั้งๆที่ต้องนั่งเขียนรายงาน
akkhapon

โพสต์ที่ 157

จบ MIS ครับ
ทำงานราชการ
ชอบ ต้นไม้ สายน้ำ และเพลงคลาสสิคครับ
por_jai

โพสต์ที่ 158

Belffet เขียน:จบ รัฐศาสตร์ จุฬาฯ

1. ขายพรมปูพื้นรถยนต์ เข้ารูปกับรถทุกรุ่นทุกยี่ห้อ www.thaiautomat.com
2. กำลังจะเปิดบริษัทเกี่ยวกับ Export one stop service

สนใจภาพยนตร์ เพลงJazz ปรัชญาการเมือง
8) ตอนปีหนึ่งผมเรียนคณะบัญชี  แต่เกรดแย่มาก
    ตอนที่เกรดเทอมสองยังไม่ออก ผมกลัวติดโปร
    ก็เลยไปเอนท์ใหม่
    ไม่ได้ดูหนังสือไปเลย
    เอาความรู้เก่าไปสอบล้วนๆ
    ปรากฏว่าติดคณะเดียวกับพี่ belffet นี่แหละครับ
    ก็ต้องไปสัมภาษณ์ ไปรับน้องแบบไม่เป็นทางการก่อน
    ผมก็ไปนะครับ
    ชื่อก็คงยังมีอยู่ในทำเนียบ เพราะเห็นมีงานไรเขาก็ส่งมาตลอด
    แต่ไม่ได้ไปเรียนจริงๆเลยครับ
    เพราะเกรดที่คณะ เทอมสองออกมาค่อนข้างดี
    ก็เลยตัดสินใจเรียนที่คณะต่อจนจบ
    เราต้องเป็นรุ่นพี่รุ่นน้องกันแน่ๆเลย
    ตอนนั้นปี2518 ครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
boom

โพสต์ที่ 159

จบตรี พยาบาล
ชอบ กิน เที่ยว
เชี่ยวชาญ เลี้ยงลูก
คนเรือ VI

โพสต์ที่ 160

พี่พอใจเป็นทั้ง shi ทั้ง สิงห์ดำ แหะ มีพี่น้องเยอะแยะเต็มไปหมด

ผมเคยสอบติด เศรษฐศาสตร์ภาคภาษาอังกฤษ ของ ธรรมศาสตร์อยู่เหมือนกัน ไปรับน้องอยู่ 2วัน แบ่งโต๊ะอะไรเรียบร้อย แต่พอผลเอนต์ประกาศ ก็หนีไปอยู่จุฬาซะ เอาใกล้บ้านไว้ก่อนตอนเด็กๆยังไม่รู้ว่า จบอะไรทำอะไร ครับ ไม่ได้คิดเอาปัจจัยนี้มาตัดสินใจเลย
. . .
Cheng

โพสต์ที่ 161

1. จบ โทรคมนาคม
2. เปิดบริษัท ขายอุปกรณ์สิ้นเปลืองให้โรงงาน
3. ถนัด : โทรหาแฟน, เล่น Net   ทั้งสองอย่างนี้ทำทุกวัน
moonkiss

Re: เครือข่ายการลงทุน

โพสต์ที่ 162

[quote="hardchi"][quote="Monet"]1. จบสาขาวิศวะโยธา ทั้งป.ตรีและสูงกว่า
2. ปัจจุบันทำงานบริษัทรับเหมาก่อสร้างญี่ปุ่น
3. สนใจงานโครงสร้างใต้ดิน
Belffet

โพสต์ที่ 163

สวัสดีครับพี่พอใจ

พี่ทำเอาผมหวั่นอายุสั้นไปเลย

ผมต่างหากครับที่ต้องเรียกว่า "พี่" พอใจ

เพราะ 2518 นี่ พ่อแม่ผมยังไม่เจอกันเลยนะครับ

แต่ก็ยินดีมากที่มาพบรุ่นพี่ในนี้ครับ ถึงแม้จะไม่ได้เรียนเต็มๆตัวก็ตาม

ว่าแต่สาวบัญชีสมัยก่อนสวยมั๊ยครับ หุหุ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 164

1. จบสาขาอะไร

ยังไม่จบครับ ตอนนี้เรียนปี 4 อยู่คณะวิศวกรรมศาสตร์  ภาควิชาวัศวกรรมวัสดุ  (Materials Eng.)  มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์คร้าบบบบบบบบบบบ

"กำลัง  ว้าวุ่น  และวุ่นวายกับ Senior Project คร้าบบบ"

2. ปัจจุบันทำงานเกี่ยวกับอะไร

จากข้อ 1 คับ..

3. เชี่ยวชาญเรื่องอะไร  หรือแค่ชอบอะไรก็ได้ครับ  ข้อนี้อาจจะขัดๆเขินๆที่จะบอกกันด้วยความถ่อมตัว  จะไม่บอกก็ได้ครับแต่ถ้าบอกก็จะดีไม่น้อย
dino เขียน: :) แหะ แหะ ผมก็ชอบเหมียนคุณหมอเลยครับ
ตอนนี้ใช้อะไรอยู่ครับ ผมใช้ 300D 18-55  70-300 APO  10-22 ครับ
mprandy เขียน: ผมเป็น Nikonian ครับ
D70 (เก่ามาก ยังไม่ได้เปลี่ยน) แต่เลนส์มีหลายตัว 12-24 F/4, 17-80, 70-200 F2.8 VR, etc... และอุปกรณ์เสริมเต็มเป้

ชอบถ่ายรูป แล้วก็กำลังหลงไหลกับ สิ่งที่ทำแล้วมีความสุขโดยไม่เดือดร้อน ตนเองและผู้อื่นคร้าบบบ

พี่ๆๆๆๆ  mprandy และ dino  ป๋มขอไปถ่ายรูปด้วยคร้าบบบบ  ของผมเองมีอาวุธ เป็น SLR-LIKE อ่ะครับ FinePix s9500  ซื้อปุ๊ป อาทิตย์ต่อมามันก็ออก S9600 มา....  อิอิ

ตอนนี้เล่น โลโม่ด้วยอ่ะครับ  

ฝาก Gallery ให้พี่ๆๆไปเยี่ยมชมด้วยดีกว่า...http://pazzahut.multiply.com

:D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D  :D
007-s

โพสต์ที่ 165

บ่องชู๊ร พิซซ่า กลับมาแว้ว

:welcome:  :welcome:  :welcome:
gvfx

โพสต์ที่ 166

::::  จบสาขาวิศวกรรมไฟฟ้าสื่อสารครับ

::::  รับราชการครับ

3. เชี่ยวชาญเรื่องอะไร  หรือแค่ชอบอะไรก็ได้ครับ  ข้อนี้อาจจะขัดๆเขินๆที่จะบอกกันด้วยความถ่อมตัว  จะไม่บอกก็ได้ครับแต่ถ้าบอกก็จะดีไม่น้อย

::::  อาจจะไม่นับได้ว่าเชี่ยวชาญ แต่ถนัดการเขียนโปรแกรมครับ
Fr0m

โพสต์ที่ 167

จบ วิศวะโทรคมครับ
แต่เป็น system admin
เชี่ยวชาญ ซื้อแล้วลง ขายแล้วขึ้น ครับ
odacroniandevil

โพสต์ที่ 168

::::  จบสาขาวิทยาศาสตร์ คอมพิวเตอร์ ธรรมศาสตร์

::::  เป็นโปรแกรมเมอร์ ตำแหน่ง software engineer (นั่งติดกับคุณ ... เลย)

::::  ผมเชี่ยวชาญด้านการใช้เงินครับ (ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ จีบสาว -*- ) << กรรม

เพิ่งสมัคร และลงทุนในหุ้นไม่นาน กำลังศึกษาอยู่ครับ ยังไงแนะนำกันได้ครับ
shinnosuke

โพสต์ที่ 169

จบตรี stat แต่โทไม่มี

ทำงาน finance .....

(ไม่แน่ใจว่าจะไปไหวหรือเปล่า.....เพราะเค้าโยกผมผมมาทำ)...

เชี่ยวชาญ....ด้านพูดจาในภาษาการเงินที่คนอื่นไม่รู้เรื่อง
thipong

โพสต์ที่ 170

suthee เขียน: วันหลังผมอาจขอคำแนะนำคุณ thipong นะครับในด้านธรณีวิทยา เพราะมีปัญหาการเขียนรายงานด้านเหมือง  
ถ่านหิน ภาษานักธรณีเนี่ย อ่านเข้าใจยากพอๆกับทางวิศวกรรมเลย  :?

ฮืม..ผมก็ไม่มีหุ้นเกี่ยวกับเหมืองเหมือนกันแฮะ ทั้งๆที่ต้องนั่งเขียนรายงาน
ครับผม ได้ครับ

:lol:
แต่ผมไม่ค่อยรู้สายเหมืองเท่าไรครับเพราะจบมาทำแต่สายก่อสร้างครับ :cry:
Khun-Egg*

แนะนำตัวบ้าง

โพสต์ที่ 171

เพิ่งเข้ามาดูและเริ่ม  Post เมื่อ 2 เดือนก่อนครับ

จบตรีรัฐศาสตร์จุฬา และโทเศรษฐศาสตร์  U.S.A

ปัจจุบันทำงานด้านวิเคราะห์และอำนวยสินเชื่ออยู่ที่แบงค์รัฐแห่งหนึ่ง
    (ถนัดทำให้คนอื่นรวย แต่ตัวเราเองไม่รวยสักที)

ธุรกิจที่บ้านทำหอพัก, อพาร์ทเมนท์ และเป็นสำนักงานบัญชี

คนที่คิดจะลงทุนด้านนี้ก็ปรึกษาได้ครับ  สำหรับประสบการณ์การลงทุนใน
   หุ้นมากกว่า 15 ปี ไม่ประสบความสำเร็จเท่าไหร่ เอามันส์ เล่นได้มา ก็โดน
   เจ้ามือกินไป  เลยเน้นหนักที่การลงทุนซื้อคอนโด หรืออพาร์ทเมนท์ให้เช่า
   เก็บกินดีกว่าสบายใจ เพิ่งศึกษาและลงทุนแนว VI ช่วง 1-2 ปีนี้เอง  กำลัง
   พยายาม Balance Port ระหว่างอสังหา ริมทรัพย์และหุ้น เพื่อไม่ให้มีความ
   เสี่ยงมากเกินไป และเพื่อให้มีรายได้จากค่าเช่า + เงินปันผล ในอัตราส่วน
   ที่สมดุล  ไว้เก็บกินได้ทั้งสองทางเวลาที่ไม่ได้ทำงานครับ
tae_2323

โพสต์ที่ 172

ตรี  วิศวกรรมไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ รัฐศาสตร์ ราม
โท ไม่จบเพราะไม่ถูกกับอาจารย์
ทำงาน รับราชการ
ถนัด
        ๑.การรอซื้อหุ้นพื้นฐานดีแต่ราคาถูก มีความเชี่ยวชาญด้านการหักห้ามใจ ไม่ผลีผลามซื้อหุ้นถ้าไม่มั่นใจ และความใจเย็นในการรอซื้อหุ้นพื้นฐานดีเมื่อราคาตกและชอบถือเงินสดมากกว่าหุ้นถ้าไม่มั่นใจในหุ้นตัวนั้น และมีความอดทนในการถือหุ้นจนกว่าหุ้นตัวนั้นจะถึงจุดอิ่มตัวและหรือมีเรื่องที่มากระทบต่อพื้นฐานทำให้พื้นฐานเปลี่ยนไป
        ๒.หัวเเข็งและการเชื่อคนยาก จนบางครั้งอาจจะปากเสียวิจารณ์หุ้นรุนแรงไป แต่ความจริงเป็นคนมีเมตตา

จุดที่อยากไปถึงคือมีวินัยในการลงทุนมากกว่านี้ บางครั้งใจอารมณ์ตัดสินใจมากไปจนเกิดความผิดพลาด
Jane
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 173

หวัดดีค่ะ

หนูมารายงานตัวค่ะ

1 )  จบตรี วิศวะคอม กับ บัญชี
      โท MBA  

2 )   อสังหาริมทรัพย์ และ อุตสาหกรรมการเกษตร

3 )   อ่านหนังสือ และ ท่องเที่ยว

มาแอบอ่าน หาความรู้จากพี่ๆ หลายหนแล้วค่ะ  แต่ อาย ไม่เคยได้โพสท์หรอกค่ะ   :oops:
kiri
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอบคุณค่ะ

โพสต์ที่ 174

chatchai เขียน:
หายากนะมากครับที่จบอักษรจะมาสนใจการเงินการลงทุน
yainaja

โพสต์ที่ 175

จบพยาบาลศิริราช  ชอบเต้นรํา  ชอบดู  ชอบอ่าน ชอบฟัง  ชอบนอน :lol:  :lol:  :lol:
- From 32nd Floor -
August

โพสต์ที่ 176

1.จบรัฐประศาสนศาสตร์   นิด้า
2.ประกอบธุรกิจส่วนตัว
3.ถนัดงานบริหาร  ชอบวางแผน  รักความเป็นอิสระครับ :D
ลูกไม่ท้อ

โพสต์ที่ 177

ผมมาช้ามากเลยนะเนี่ย แบบว่าไม่ได้อ่านกระทู้นี้หนะครับ

3. เชี่ยวชาญเรื่องอะไร  

หนึ่ง ) จบแพทย์ศาสตร์ และ จบ วุฒิบัตร เวชศาสตร์ครอบครับ ด้วยครับผม
ได้ไปสมัครเรียน MBA ด้วย แต่เหลืออีกหนึ่งตัว กะหนึ่งงานวิจัยก็ลาออกมาก่อน เพราะไม่รู้จะเอาปริญญามาทำไม
สอง ) ทำงานเป็นแพทย์โรงบาลเอกชนแห่งหนึ่งในเชียงใหม่ (และเป็นโรงพยาบาลอยู่ในตลาดหุ้นด้วยครับผม)
สาม ) สนใจเรื่องการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ VB , ASP ตอนนี้ก็ยังได้ใช้อยู่มั่งครับ กะว่าจะเอามาApply กับตลาดหุ้น (แบบว่าเฉพาะในพอร์ตเกร็งกำไร) แต่ว่ายังไม่พัฒนาไปถึงไหนหรอกครับ
สนใจเรื่องการศึกษาพฤติกรรมของมนุษย์ (รวมไปถึงมนุษย์ในตลาดหุ้นด้วย เหอะๆ แต่ก็ยังไม่เก่งอยู่ดี กะลังคิดว่าถ้าเอาไปรวมกับโปรแกรมคอมพิวเตอร์ที่กำลังจะเขียนได้ก็คงจะดี แต่ว่าไม่ใช่ Metastock หรือ Amibroker หรอกนะครับ
สนใจที่สุด ก็เป็นการศึกษาจิตใจของตัวเอง ก็ยิ่งไม่เข้าใจอย่างมากที่สุด และเป็นสิ่งที่ศึกษาได้ยากยิ่งที่สุดครับ ตั้งใจว่าจะพยายามนั่งสมาธิให้ได้บ่อยๆเพื่อเอาไว้ศึกษาจิตใจตัวเอง และควบคุมจิตใจตัวเองให้ดีๆครับผม
ว๊า เขินแฮะ เหมือนกะกระทู้หาคู่ในคอลัมน์ลุงหนวดเลย  แต่ว่าอย่างไรก็ตาม ผมยังโสดอยู่นะ อิๆ
รู้สึกดีๆ
tanate

โพสต์ที่ 178

จบวิศวกร เครื่องกลครับ

ดูแลเครื่องจักร และโครงการขยายโรงงานของคนอื่นอยู่ครับ

อยากแสวงหาอิสระภาพทางการเงิน เหมื่อนพี่ๆ บ้างครับ
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
hardchi

Re: เครือข่ายการลงทุน

โพสต์ที่ 179

[quote="moonkiss"][quote="hardchi"][quote="Monet"]1. จบสาขาวิศวะโยธา ทั้งป.ตรีและสูงกว่า
2. ปัจจุบันทำงานบริษัทรับเหมาก่อสร้างญี่ปุ่น
3. สนใจงานโครงสร้างใต้ดิน
dikdik

โพสต์ที่ 180

1. จบทันตแพทย์ครับ
2. ทำงานคลินิกเอกชนในกรุงเทพฯ
3. ชอบส่องนก ส่องสาว  และเที่ยวป่า  ปัจจุบันกำลังเรียนรู้การถ่ายรูปนกอยู่  เพื่อนๆท่านไหนชอบเหมียนกันก็ชวนเลยนะครับ  หรือจะให้ผมชวนก็ได้