นริศสอนน้อง

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 181

[quote="อกาลิโก"]สวนยาง 15000/ไร่
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
อกาลิโก
ผู้ติดตาม: 0

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 182

ขอบคุณค่ะ :bow:
อกาลิโก
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 183

[quote="vi_tal  signs"] ผมถามอีกนิดสิครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
บุโรทั่ง

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 184

เรียนถามคุณนริศ รวมทั้งท่านทั้งหลายที่ผ่านไปผ่านมา
เกี่ยวกับจังหวะการเข้าซื้อ

เคยเห็นราคาหล่นลงไปก็ใจหาย หลังจากซื้อได้ไม่กี่วัน
เสียดายว่าได้ของแพง เพราะรีบซื้อ
หรือบางทีราคาที่ตั้งใจก็หนีขึ้นไปทุกวัน
จะตามซื้อหรือตัดใจ
ไม่รู้จะเอายังไงเหมือนกัน

เราควรซื้อทันทีเมื่อราคาได้
หรือควรอาศัยจังหวะการไหลเข้าออกของเงินต่างชาติ
กราฟลมฟ้าอากาศ ที่จะพัดดรรชนีตลาดให้ขึ้นลง
รอจังหวะไม่มีลม ราคาลงมานิ่งๆ จึงค่อยซื้อ

ให้ความสำคัญในเชิงจิตวิทยาของตลาดแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
chode

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 185

รบกวนสอบถามพี่นริศ เรื่องการปลูกสักหน่อยนะครับ

ญาติผมมีที่ดินว่างเปล่าอยู่ 10 ไร่ที่นครนายก ผมประเมินแล้ว ผลตอบแทนของที่ดินนั้นอีก 10 ปีคือ 0 %

ถ้าผมเอากล้าสักไปปลูกไว้สัก 400 ต้น(ราคา x บาท) แล้วไม่ไปดูแลอะไรอะไรเลยรวมทั้งไม่มีใครไปขโมย

อีก 10 ปี ผลตอบแทนของกล้าสักนั้นจะเป็น -Xบาท เพราะโดนหนอนเจาะหมด

หรือ + กี่บาทครับ
dome@perth
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 186

chode เขียน:
ถ้าผมเอากล้าสักไปปลูกไว้สัก 400 ต้น(ราคา x บาท) แล้วไม่ไปดูแลอะไรอะไรเลยรวมทั้งไม่มีใครไปขโมย
คุณโชติ ไม่ดูแลเลย หนิ ไม่โดนขโมย ก็ ไม่แน่นะ นอกจากหนอนแล้ว ยังมี ไฟ นะครับ ต้องระวัง น้ำท่วม 10 ครับ ไม่เท่า ไฟไหม้ ครั้งเดียว อิอิ :lol:  :lol:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
yoyo

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 187

บุโรทั่ง เขียน:เรียนถามคุณนริศ รวมทั้งท่านทั้งหลายที่ผ่านไปผ่านมา
เกี่ยวกับจังหวะการเข้าซื้อ

เคยเห็นราคาหล่นลงไปก็ใจหาย หลังจากซื้อได้ไม่กี่วัน
เสียดายว่าได้ของแพง เพราะรีบซื้อ
หรือบางทีราคาที่ตั้งใจก็หนีขึ้นไปทุกวัน
จะตามซื้อหรือตัดใจ
ไม่รู้จะเอายังไงเหมือนกัน

เราควรซื้อทันทีเมื่อราคาได้
หรือควรอาศัยจังหวะการไหลเข้าออกของเงินต่างชาติ
กราฟลมฟ้าอากาศ ที่จะพัดดรรชนีตลาดให้ขึ้นลง
รอจังหวะไม่มีลม ราคาลงมานิ่งๆ จึงค่อยซื้อ

ให้ความสำคัญในเชิงจิตวิทยาของตลาดแค่ไหนครับ

ขอบคุณครับ
มาช่วยพี่ Naris ตอบ

" ราคาหล่น หลังจากซื้อไม่กี่วัน เสียดายว่าได้ของแพง"

ของแพงนี่ขึ้นอยู่กับว่าเทียบกับราคาไหนครับ...
ถ้าซื้อหุ้นแล้วราคาลดลง แล้วเทียบราคาซื้อกับราคาตลาดก็แพงครับ
แต่ถ้าซื้อหุ้นที่ต่ำกว่าราคาเหมาะสม ไม่ว่าหุ้นจะลงแค่ไหน ก็เทียบออกมาว่าถูกครับ

ส่วนตัวผมเทียบกับราคาเหมาะสมอย่างเดียวครับ.. เพราะฉะนั้นเลยไม่เคยซื้อหุ้นแพงเลย แม้ว่าหุ้นจะลดลง.. ดีซะอีก ยิ่งลงเท่าไหร่ก็ยิ่งได้ซื้อหุ้นถูกขึ้นเท่านั้น เพราะงั้น เจอหุ้นถูกเมื่อไหร่ ไม่รอครับ ซัดขวาลูกเดียว ถ้าจะมีรอก็คงรอให้ข้อมูลแน่นก่อนซื้อ เพื่อเพิ่มความมั่นใจในการลงทุนเท่านั้นครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
killyz

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 188

ถ้าหุ้นทั้งหมดที่พี่นริศสนใจราคาขึ้นไปสูงกว่า MOS แล้ว
พี่จะเอาเงินสดไปลงทุนด้านไหน เพราะอะไร
พี่สนใจพวกกองทุนอสังหาริมทรพย์ไหม เพราะอะไร
การลงทุนมีความเสียว โปรดใช้วิจารณญาณในการลอก
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 189

yoyo เขียน: มาช่วยพี่ Naris ตอบ

" ราคาหล่น หลังจากซื้อไม่กี่วัน เสียดายว่าได้ของแพง"

ของแพงนี่ขึ้นอยู่กับว่าเทียบกับราคาไหนครับ...
ถ้าซื้อหุ้นแล้วราคาลดลง แล้วเทียบราคาซื้อกับราคาตลาดก็แพงครับ
แต่ถ้าซื้อหุ้นที่ต่ำกว่าราคาเหมาะสม ไม่ว่าหุ้นจะลงแค่ไหน ก็เทียบออกมาว่าถูกครับ

ส่วนตัวผมเทียบกับราคาเหมาะสมอย่างเดียวครับ.. เพราะฉะนั้นเลยไม่เคยซื้อหุ้นแพงเลย แม้ว่าหุ้นจะลดลง.. ดีซะอีก ยิ่งลงเท่าไหร่ก็ยิ่งได้ซื้อหุ้นถูกขึ้นเท่านั้น เพราะงั้น เจอหุ้นถูกเมื่อไหร่ ไม่รอครับ ซัดขวาลูกเดียว ถ้าจะมีรอก็คงรอให้ข้อมูลแน่นก่อนซื้อ เพื่อเพิ่มความมั่นใจในการลงทุนเท่านั้นครับ
พี่คิดแบบโยเลยครับ เพียงแต่บางคนอาจมีหุ้นไม่กี่ตัว และไม่รู้จะโยกอย่างไร พี่เลยมีเทคนิคส่วนตัวเพื่อไม่ให้บ่นรู้งี้...ที่หลังคือ
ถ้าพี่จะซื้อหุ้นตัวหนึ่งพี่จะกำหนดราคาซื้อที่ไม่เกินนั้นไว้ เช่นหุ้นตัวนี้ซื้อไม่เกิน1.8 ถึงราคาตอนนั้นอยู่1.6 พี่ก็จะเคาะเพื่อเอาหุ้น ถ้ามีสภาพคล่องนะ แต่พี่จะซื้อเพียง80%ของที่จะซื้อ เช่นพี่เคาะไปถึง1.74แล้วครบแล้ว พี่จะรอ20%ที่เหลือ โดยซอยช่องลงไปรับเรื่อยๆสัก10-20ช่องตามที่เราคิดไว้ว่ามันคงลงไม่ถึง ถ้ามันไม่ลงเมื่อถึงเวลาซื้อพี่ก็คงซื้อตามไม่เกินราคา1.8 แต่ถ้าลงเราก็ได้ของถูกลงครับ ส่วนถ้ามันลงมากกว่าที่คิอ เราต้องเช็คข้อมูลพื้นฐานเพิ่มเติม ถ้ามั่นใจว่าพื้นฐานเราแน่น นั่นคือโอกาสซื้อไม่ใช่ขาย และอาจจะสวิทย์ตัวอื่นมาเข้าตัวนี้เพิ่มครับ โดยพี่มีหลักคิดอยู่ข้อหนึ่งคือ ซื้อตามความสบายใจครับ ไม่ใช่ตามความโลภ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 190

chode เขียน:รบกวนสอบถามพี่นริศ เรื่องการปลูกสักหน่อยนะครับ

ญาติผมมีที่ดินว่างเปล่าอยู่ 10 ไร่ที่นครนายก ผมประเมินแล้ว ผลตอบแทนของที่ดินนั้นอีก 10 ปีคือ 0 %

อีก 10 ปี ผลตอบแทนของกล้าสักนั้นจะเป็น -Xบาท เพราะโดนหนอนเจาะหมด

หรือ + กี่บาทครับ
อย่างแรกที่อยากคอมเมนต์คือ ไม่มีอะไรที่ไม่มีค่าใช้จ่าย ค่าใช้จ่ายต่อไร่ในการปลูก10ไร่นี่ ต้องไปดูว่าถ้าที่รกขนาดไหน น้ำท่วมไหม การปลูกพืชสำคัญที่สุดมีอยู่3เรื่องคือ ดิน น้ำ อากาศ ถ้าสามอย่างนี้ขัดธรรมชาติเขาแล้วหล่ะก็ ดูแลดีอย่างไรก็ไม่สวย พี่แนะนำไปดูที่ดินใกล้เคียงในระยะ1-2กม.นั่นมีการปลูกต้นสักไหม และเป็นอย่างไร และโดยส่วนตัวนิสัยต้นสักจะชอบน้ำ แต่ไม่ชอบแฉะ ถ้าดินร่วมซุยฮิวมัสสูงจะชอบมาก

และขอแซวคุณโดมเขาเรียนสัตว์บาล ไม่ได้เรียนพืชเช่นผมว่า ต้นสักไม่กลัวไฟหรอกครับ ถ้าปลูกไปปีสองปีแรก ไฟวิ่งผ่านยอดยุบ โอกาสตายก็น่าจะไม่ถึงครึ่ง เพราะอาหารสะสมอยู่ใต้ดิน นอกจากจะไฟไหม้แช่นานๆจนดินสุกถึงจะมีปัญหา ส่วนถ้ายิ่งโตสี่ห้าปีไปแล้ว การจุดเผากลับดีเพื่อทำลายไข่หนอนที่จะมาเจาะต้นสักเราครับ :P

ส่วนเรื่องผลตอบแทนตอบไม่ได้ครับ เพราะไม่รู้ว่าตรงบริเวณนั้นจะเหมาะสมในการเติบโตของเขาแค่ไหนครับ

ถ้าจะให้ตอบ ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ :)
IWILLBEVI

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 191

วันนี้ผมpmไปถามคุณNaris เรื่องความแตกต่างของ MOS และ Upside ได้คำตอบที่ชัดเจนมากครับ เลยคิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับมือใหม่ทั้งหลาย หรือบางคนที่กำลังสับสนระหว่างคำสองคำนี้
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 192

[quote="IWILLBEVI"]วันนี้ผมpmไปถามคุณNaris เรื่องความแตกต่างของ MOS และ Upside ได้คำตอบที่ชัดเจนมากครับ เลยคิดว่าน่าจะมีประโยชน์กับมือใหม่ทั้งหลาย หรือบางคนที่กำลังสับสนระหว่างคำสองคำนี้
NoiSNC

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 193

ขออนุญาตให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณนริศบ้าง

เรื่องสักทอง ผมมั่นใจว่าต้องเชื่อคุณนริศนี่แหละครับ เพราะสมัยเรียนคุณนริศทำสัมมนาเรื่องต้นสักทอง และเป็นผู้สัมมนาที่ได้รับการลงคะแนนสูงสุดจากเพื่อนๆ ทั้งในเรื่องเนื้อหา และการนำเสนอ นับเป็นผู้สัมมนาคนแรกที่ได้รับคะแนนสูงสุดควบทั้งสองตำแหน่งตั้งแต่มีภาควิชาพืชสวน มหาวิทยาลัยขอนแก่น ;)
SNC ท้ายชื่อผม มาจาก Speed Net Club ร้านอินเตอร์เน็ตที่ผมเคยเปิดครับ ^ ^ (ไม่ใช่ชื่อหุ้นนะ แหะๆ)

อนุญาต ... โอกาส ... สังเกต = [อยากให้คนไทยใช้ภาษาไทยถูกต้อง] :)
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 194

NoiSNC เขียน:ขออนุญาตให้ข้อมูลเกี่ยวกับคุณนริศบ้าง

เรื่องสักทอง ผมมั่นใจว่าต้องเชื่อคุณนริศนี่แหละครับ เพราะสมัยเรียนคุณนริศทำสัมมนาเรื่องต้นสักทอง และเป็นผู้สัมมนาที่ได้รับการลงคะแนนสูงสุดจากเพื่อนๆ ทั้งในเรื่องเนื้อหา และการนำเสนอ นับเป็นผู้สัมมนาคนแรกที่ได้รับคะแนนสูงสุดควบทั้งสองตำแหน่งตั้งแต่มีภาควิชาพืชสวน มหาวิทยาลัยขอนแก่น ;)
ชมกันเกินไปหน่อย ถ้าหน่อยไม่เทคะแนนให้ ชงก็คงไม่ได้หรอก 555
แก้ไขล่าสุดโดย naris เมื่อ จันทร์ ส.ค. 24, 2009 7:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
dev935

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 195

รบกวนถามพี่นริศครับ ว่าพี่คิดอย่างไรในการซื้อ TRC หุ้นตัวนี้มีอนาคตหรือเปล่าครับ ทำไมช่วงหลังบริษัทลูกมีปัญหาบ่อยจัง เกิดจากสาเหตุอะไรครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 196

killyz เขียน:ถ้าหุ้นทั้งหมดที่พี่นริศสนใจราคาขึ้นไปสูงกว่า MOS แล้ว
พี่จะเอาเงินสดไปลงทุนด้านไหน เพราะอะไร
พี่สนใจพวกกองทุนอสังหาริมทรพย์ไหม เพราะอะไร
พี่ว่าคงไม่ตายตัวหรอกครับ ตัดสินใจยากกว่าจะลงทุนอะไรตอนไหน แต่ที่ผ่านมาพี่5ปีกว่า พี่ยังไม่เจอช่วงไหนเลยที่จะไม่มีหุ้นให้ซื้อ 555

แต่มาหลังๆพี่จะเลือกลงทุนตามความสบายใจและอยากสะสมทรัพย์ในด้านอื่นๆที่มากกว่าหุ้น ก็ไปอยู่ที่อสังหาครับ เลือกหาที่ดินที่สวยๆ ซื้อไว้เพื่อที่จะปลูกบ้านสวนในอนาคตครับ :D
chode

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 197

naris เขียน: อย่างแรกที่อยากคอมเมนต์คือ ไม่มีอะไรที่ไม่มีค่าใช้จ่าย ค่าใช้จ่ายต่อไร่ในการปลูก10ไร่นี่ ต้องไปดูว่าถ้าที่รกขนาดไหน น้ำท่วมไหม การปลูกพืชสำคัญที่สุดมีอยู่3เรื่องคือ ดิน น้ำ อากาศ ถ้าสามอย่างนี้ขัดธรรมชาติเขาแล้วหล่ะก็ ดูแลดีอย่างไรก็ไม่สวย พี่แนะนำไปดูที่ดินใกล้เคียงในระยะ1-2กม.นั่นมีการปลูกต้นสักไหม และเป็นอย่างไร และโดยส่วนตัวนิสัยต้นสักจะชอบน้ำ แต่ไม่ชอบแฉะ ถ้าดินร่วมซุยฮิวมัสสูงจะชอบมาก

และขอแซวคุณโดมเขาเรียนสัตว์บาล ไม่ได้เรียนพืชเช่นผมว่า ต้นสักไม่กลัวไฟหรอกครับ ถ้าปลูกไปปีสองปีแรก ไฟวิ่งผ่านยอดยุบ โอกาสตายก็น่าจะไม่ถึงครึ่ง เพราะอาหารสะสมอยู่ใต้ดิน นอกจากจะไฟไหม้แช่นานๆจนดินสุกถึงจะมีปัญหา ส่วนถ้ายิ่งโตสี่ห้าปีไปแล้ว การจุดเผากลับดีเพื่อทำลายไข่หนอนที่จะมาเจาะต้นสักเราครับ :P

ส่วนเรื่องผลตอบแทนตอบไม่ได้ครับ เพราะไม่รู้ว่าตรงบริเวณนั้นจะเหมาะสมในการเติบโตของเขาแค่ไหนครับ

ถ้าจะให้ตอบ ต้องขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ :)
ขอบคุณครับคงต้องไปหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกที
i_sarut

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 198

ถ้าพี่ naris มีเงินลงทุนในหุ้นหลักแสน (ไม่มีรายได้อื่นมาเสริมนอกจากปันผล) ประมาณ 500,000 บาท

อยากทราบว่าพี่ naris จะมีเทคนิคในการลงทุนอย่างไรให้ได้ผลตอบแทนสูงๆครับ

ประมาณว่า จะเน้นถือยาว หรือ จะปรับพอร์ตประมาณไหนอย่างไรครับ
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
dome@perth

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 199

naris เขียน:
ฮิฮิ...ว่าแล้ว..ไม่น่าหาเรื่องเลยตู :cry:
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
miracle

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 200

พี่นริศ ขออนุญาติถามคำถามที่ตอบยากอีกแล้ว
ถ้าหากเจอหุ้นสองตัวที่แบบว่า วัดอย่างไง ก็ความสามารถใกล้เคียงกัน
ส่วนแบ่งตลาดก็ใกล้เคียงกัน สินทรัพย์ก็ให้ผลตอบแทนใกล้เคียงกัน
ROE ก็ใกล้เคียงกัน
แบบว่า ซื้อพี่ก็เสียดายน้อง แบบนี้พี่ตัดสินใจซื้อตัวไหนล่ะครับ

:)
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 201

dev935 เขียน:รบกวนถามพี่นริศครับ ว่าพี่คิดอย่างไรในการซื้อ TRC หุ้นตัวนี้มีอนาคตหรือเปล่าครับ ทำไมช่วงหลังบริษัทลูกมีปัญหาบ่อยจัง เกิดจากสาเหตุอะไรครับ
หุ้นตัวนี้พี่เคยศึกษาในสมัยเขาเข้าตลาดใหม่ๆ ในช่วงนั้นเขามีรายได้หลักมาจากการวางท่อให้กับPTT ซึ่งจากแผนงานระยะยาวของPTTน่าจะการันตีรายได้ของTRCอีกไม่น้อยกว่า5ปีตามแผนงานของPTT แต่พอศึกษาพร้อมกับมีหุ้นอยู่สักพักก็มีข่าวแจ้งการซื้อบริษัท สหการวิศวกร เข้ามาเพื่อเสริมทัพสร้างรายได้ แต่ด้วยหนังสือชี้แจงให้ผู้ถือหุ้นทราบในตอนนั้นว่าต้องการสร้างความมั่นคงและครบวงจรในการรับเหมาจึงจำเป็นต้องซื้อ

แต่เท่าที่พี่จำได้ ดูจากงบในตอนนั้นของสหการ ยังมีปัญหาเรื่องการทำกำไร(ตอนนั้นน้ำมันยังไม่แพงมาก)และมีปัญหาเรื่องการขึ้นโรงขึ้นศาล พี่เลยตัดสินใจขายและไม่ได้ติดตามอีกเลย

แต่พี่ขอให้ข้อมูลบางอย่างที่เป็นภาพรวมนะครับ
-บริษัทในกลุ่มสีเทา ที่เราไม่มั่นใจในผู้บริหารก็อย่าซื้อเลยครับ เพราะด้วยโครงสร้างของธุรกิจที่เราก็รู้ๆกันอยู่ ในเมื่อชัก10ได้ก็สามารถชักอีก5ได้เช่นกัน แต่ถ้าเราเช็คแล้วผู้บริหารดีซื่อสัตย์ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ
-การที่เรามีบริษัทย่อยที่ไม่สามารถติดตามรายละเอียดค่าใช้จ่ายอย่างละเอียด ก็เป็นความเสี่ยงของเราพอสมควรเลยครับ นอกจากบริษัทย่อยนั้นๆสร้างกำไรให้เราตลอดก็จะสร้างความสบายใจที่ไม่ต้องไปติดตามมากเท่ากับบริษัทที่ขาดทุน
-การบันทึกบัญชีของการก่อสร้างนี่ค่อนข้างตกแต่งโยกย้ายการรับรู้ในแต่ละไตรมาสได้ง่าย โดยไม่สามารถเอาผิดกับผู้ทำบัญชีได้ โดยเฉพาะเป็นงบตรวจทานระหว่างปี รายได้และกำไรสามารถเคลื่อนย้ายระหว่างไตรมาสได้พอสมควร ถ้าเกิดเราไม่เชื่อมั่นในผู้ทำก็ไม่ควรลงทุน

สรุปTRCถ้าน้อง935ไม่เชื่อมั่นในผู้บริหารก็ขายเถอะครับ แต่ถ้าเชื่อมั่นในผู้บริหารและเห็นว่าราคาหุ้นถูกเกินไปก็สามารถซื้อลงทุนในระยะยาวกับการวางท่อได้ แต่เรื่องสหการนี่น่าจะเจาะยากนะครับ :lol:
Ryuga

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 202

โอ้... มาดูยอดวิชาเก้ากระบี่เดียวดายไร้พ่ายของพี่นริศครับ  :cool:  :cool:  :cool:
พี่นริศ เขียน:ไม่นับคนทีโคตรเก่งในสายตาผมอีกมากมายในเวปนี้ เช่น คุณริวกะ......
:shock:  :oops:  :oops:  ยังรับคำชมไม่ได้ครับ ผมก็คิดเหมือนอาจารย์ mp เหมือนกันว่าคนเก่งมีเยอะแยะเพียงแต่เขาไม่มาพูดเท่านั้นเอง บางทีเราพูดอะไรถูกๆ ผิดๆ เรียกว่าโยนกระเบื้องล่อหยก แต่หยกก็ไม่ยอมออกมาซักทีครับ  :x
por_jai

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 203

[quote="Ryuga"]โอ้... มาดูยอดวิชาเก้ากระบี่เดียวดายไร้พ่ายของพี่นริศครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
สถาปนิกต่างดาว

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 204

[quote="por_jai"][quote="Ryuga"]โอ้... มาดูยอดวิชาเก้ากระบี่เดียวดายไร้พ่ายของพี่นริศครับ
ลงทุนแบบ อาร์ตๆ
Ryuga

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 205

พี่สถาปนิกเอเลี่ยน เขียน: อ้าว ! ผมนึกว่า "ป้อมลิ๊"
เพราะเดาว่าตอนเรียนเฮียคงชอบอยู่ในดงสาวๆ
:lol:
:rofl:  เดี๋ยวอาซ้อมาอ่านจะยุ่งนะครับ  :lol:

มาทำกระทู้พี่นริศเลอะเทอะอีกแล้ว  :oops:
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 206

:rofl:  :lovl: เข้ามาขำเซียนผวนทั้งหลายครับ
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 207

i_sarut เขียน:ถ้าพี่ naris มีเงินลงทุนในหุ้นหลักแสน (ไม่มีรายได้อื่นมาเสริมนอกจากปันผล) ประมาณ 500,000 บาท

อยากทราบว่าพี่ naris จะมีเทคนิคในการลงทุนอย่างไรให้ได้ผลตอบแทนสูงๆครับ

ประมาณว่า จะเน้นถือยาว หรือ จะปรับพอร์ตประมาณไหนอย่างไรครับ
พี่ชอบประโยคหนึ่งของวอเรนมากๆครับที่กล่าวไว้ว่า
"เราไม่สามารถทำให้คนท้อง9เดือน คลอดเด็กภายในเดือนโดยใช้คนอุ้มท้อง9คน"

การเน้นถือสั้นหรือยาวพี่ว่าไม่เกี่ยวกับผลตอบแทนนะครับ พี่ว่าเกี่ยวกับเรารู้แนวที่เราเล่นมากน้อยเพียงใดมากกว่า แต่ก็ต้องยอมรับเหตุและผลจากสถิติว่า
1.การเหวี่ยงตัวของราคาหุ้น แต่ละตัวจะมีจังหวะการเหวี่ยงตัวที่มากน้อยต่างกัน
2.การเหวี่ยงตัวของหุ้นในระยะสั้น ถ้าใครซื้อและขายถูกจังหวะ จะได้ผลตอบแทนที่สูงกว่าคนถืออยู่เฉยๆ
3.ราคาหุ้นจะวิ่งหาราคาที่เหมาะสมในระยะยาวเสมอ แต่ในระยะสั้นจะเหวี่ยงขึ้นลงระหว่างเส้นราคาที่เหมาะสมโดยไม่มีหลักการใดๆ

จากสามข้อที่กล่าวมาแล้วพี่ว่า ถ้าเราเก่งในการเล่นรอบ จะสามารถหาผลตอบแทนได้สูงมากกว่าคนที่ถือยาวแน่นอน แต่ความเสี่ยงที่จะตกรถหรือขายผิดจังหวะก็มีสูงเช่นกัน

ส่วนถ้าจำนวนเงินไม่เยอะ พี่ว่าเป็นข้อได้เปรียบในเรื่องหุ้นสภาพคล่องต่ำ เราสามารถเจอหุ้นที่ดีราคาถูกก่อนพวกกองทุนและรายใหญ่ทั้งหลายเพราะพวกเขาเหล่านั้นไม่อยากที่จะเข้าไปลงทุนตอนสภาพคล่องของหุ้นยังไม่สูง

ส่วนที่สำคัญที่สุดในการโยกกระโดดหรือนอนแช่แป้งก็ตามคือ "อย่าเด็กดอกไม้ในดงวัชพืช"หรือพูดอย่างบ้านๆว่า"อย่าขายหมูแล้วไปซื้อควายมาครับ" :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย naris เมื่อ พุธ ส.ค. 26, 2009 9:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
naris

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 208

miracle เขียน:พี่นริศ ขออนุญาติถามคำถามที่ตอบยากอีกแล้ว
ถ้าหากเจอหุ้นสองตัวที่แบบว่า วัดอย่างไง ก็ความสามารถใกล้เคียงกัน
ส่วนแบ่งตลาดก็ใกล้เคียงกัน สินทรัพย์ก็ให้ผลตอบแทนใกล้เคียงกัน
ROE ก็ใกล้เคียงกัน
แบบว่า ซื้อพี่ก็เสียดายน้อง แบบนี้พี่ตัดสินใจซื้อตัวไหนล่ะครับ

คำตอบนี้ง่ายมากน้องมิ.อิอิ.เสียใจด้วยนะที่ทำให้ผิดหวัง :P

พี่มีอยู่สองวิธี

1.ซื้อหุ้นไม่ใช่เลือกศรีภรรยา เพราะฉะนั้น จะรวบน้องภรรยาด้วยคงจะไม่ผิดกฎ  :P แต่ถ้าเป็นการเลือกภรรยา ระวังขาดนะครับ :lol:

2.แต่ถ้าเป็นไฟต์บังคับให้เลือกตัวเดียว พี่คงจะเลือกเหมือนเลือกภรรยาคือ พี่จะเลือกคนที่พี่รู้นิสัยใจคอมากที่สุดครับ จะได้ไม่มา รู้....งี้ ที่หลัง

ตอบง่านมากเลย ปัญหาพี่มินี่ อิอิ. :P
i_sarut

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 209

ขอบคุณครับ  :P
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
dev935

นริศสอนน้อง

โพสต์ที่ 210

naris เขียน: หุ้นตัวนี้พี่เคยศึกษาในสมัยเขาเข้าตลาดใหม่ๆ ในช่วงนั้นเขามีรายได้หลักมาจากการวางท่อให้กับPTT ซึ่งจากแผนงานระยะยาวของPTTน่าจะการันตีรายได้ของTRCอีกไม่น้อยกว่า5ปีตามแผนงานของPTT แต่พอศึกษาพร้อมกับมีหุ้นอยู่สักพักก็มีข่าวแจ้งการซื้อบริษัท สหการวิศวกร เข้ามาเพื่อเสริมทัพสร้างรายได้ แต่ด้วยหนังสือชี้แจงให้ผู้ถือหุ้นทราบในตอนนั้นว่าต้องการสร้างความมั่นคงและครบวงจรในการรับเหมาจึงจำเป็นต้องซื้อ

แต่เท่าที่พี่จำได้ ดูจากงบในตอนนั้นของสหการ ยังมีปัญหาเรื่องการทำกำไร(ตอนนั้นน้ำมันยังไม่แพงมาก)และมีปัญหาเรื่องการขึ้นโรงขึ้นศาล พี่เลยตัดสินใจขายและไม่ได้ติดตามอีกเลย

แต่พี่ขอให้ข้อมูลบางอย่างที่เป็นภาพรวมนะครับ
-บริษัทในกลุ่มสีเทา ที่เราไม่มั่นใจในผู้บริหารก็อย่าซื้อเลยครับ เพราะด้วยโครงสร้างของธุรกิจที่เราก็รู้ๆกันอยู่ ในเมื่อชัก10ได้ก็สามารถชักอีก5ได้เช่นกัน แต่ถ้าเราเช็คแล้วผู้บริหารดีซื่อสัตย์ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ
-การที่เรามีบริษัทย่อยที่ไม่สามารถติดตามรายละเอียดค่าใช้จ่ายอย่างละเอียด ก็เป็นความเสี่ยงของเราพอสมควรเลยครับ นอกจากบริษัทย่อยนั้นๆสร้างกำไรให้เราตลอดก็จะสร้างความสบายใจที่ไม่ต้องไปติดตามมากเท่ากับบริษัทที่ขาดทุน
-การบันทึกบัญชีของการก่อสร้างนี่ค่อนข้างตกแต่งโยกย้ายการรับรู้ในแต่ละไตรมาสได้ง่าย โดยไม่สามารถเอาผิดกับผู้ทำบัญชีได้ โดยเฉพาะเป็นงบตรวจทานระหว่างปี รายได้และกำไรสามารถเคลื่อนย้ายระหว่างไตรมาสได้พอสมควร ถ้าเกิดเราไม่เชื่อมั่นในผู้ทำก็ไม่ควรลงทุน

สรุปTRCถ้าน้อง935ไม่เชื่อมั่นในผู้บริหารก็ขายเถอะครับ แต่ถ้าเชื่อมั่นในผู้บริหารและเห็นว่าราคาหุ้นถูกเกินไปก็สามารถซื้อลงทุนในระยะยาวกับการวางท่อได้ แต่เรื่องสหการนี่น่าจะเจาะยากนะครับ :lol:
ขอบคุณพี่มากครับ