ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
Paul VI
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 2071

picklife เขียน::D พี่โจวคิดยังไงครับADVANCบ้างครับช่วงนี้.....อยากฟังครับ ออิ
มาฟังด้วยครับ

แต่ขอออกความเห็นนิดนึง ผมว่า เป็น เรื่อง emotion ซะเกือบล้วนๆเลย จริงๆส่วนตัวนะผมว่ายังเบากว่าวิกฤตของ toyota โดนอีก

แต่มันเป็นสิ่งที่ท้าทายมากกว่า ที่จะสวนกับ อารมณ์และแนวทางของคนอื่น ผมก็รับไว้ ที่ผ่านมาแทบ ไม่ค่อยได่ดูเลย แต่พอเจอเหตูการณืแบบนี้ ก็รีบศึกษาเลย ผมว่่ายังไง advanc เองเค้าก็เตรียมพร้อมสำหรับวันนี้อยู่แล้ว + มารเกตแชร อันดับ 1 ร่วม 40-50 % ของมือถือ ผมว่ายังไงก็น่าลุ้น

อันนี้ ความเห็นส่วนตัว (ซึ่งมีน้อยนิด ) นะครับ รอฟัง เซียนอย่าง โจ ดีกว่า
mprandy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2072

[quote]Update รายชื่อผู้จองเข้าร่วมงาน TVI ภาคใต้
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
Fon^^
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2073

เข้ามาขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงษ์ พี่จรัญ พี่หมีและพี่ๆใจดีทุกคนสำหรับความรู้นะคะ        ทุ่มเทต่อไป   :bow:  :bow:  :bow:
ผิดหนึ่งพึงจดไว้.....ในสมอง
เร่งระวังผิดสอง.....ภายหน้า
สามผิดเร่งคิดตรอง จงหนัก.....เพื่อนเอย
ถึงสี่อีกทีห้า.....หกซ้ำ อภัยไฉน
shape

โพสต์ที่ 2074

[quote="Fon^^"]เข้ามาขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงษ์ พี่จรัญ พี่หมีและพี่ๆใจดีทุกคนสำหรับความรู้นะคะ
Outliers

โพสต์ที่ 2075

เล่าให้ฟังบ้างสิครับว่าคุยอะไรกันไปบ้าง

พี่โจมีทีเด็ดในหุ้นตัวไหนบ้างรึเปล่าครับ  :o

อยากเจอพี่โจตัวจริงจัง อิจฉาคนภาคใต้จัง  :o
The Miracle of 10,000 hrs
phoncu

โพสต์ที่ 2076

[quote="shape"][quote="Fon^^"]เข้ามาขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงษ์ พี่จรัญ พี่หมีและพี่ๆใจดีทุกคนสำหรับความรู้นะคะ
daraneemui

โพสต์ที่ 2077

เรียนถามคุณโจว่า ในสถาณการณ์ที่จะถึงในวันที่12-14/3ที่จะถึงนี้ เราไม่สามารถคาดการณ์ความรุนแรงได้ แต่ถ้าดูแนวโน้มแล้วมีความเป็นไปได้ที่จะเกิดความรุนแรงมาก ในความคิดเห็นของคุณโจที่น่าจะเคยผ่านเหตการณ์แบบนี้มาหลายรอบแล้ว แนะนำว่าเราควรจะทำอย่างไรคะ
saichon

โพสต์ที่ 2078

[quote="Fon^^"]เข้ามาขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงษ์ พี่จรัญ พี่หมีและพี่ๆใจดีทุกคนสำหรับความรู้นะคะ
AleAle

โพสต์ที่ 2079

พี่โจครับ  สำหรับคนที่วิเคราะห์หุ้นรายตัวไม่เก่ง แต่อยากได้ผลตอบแทนของเงินลงทุนประมาณ  10 - 15% / ปี  
ลงทุนระยะยาวไว้เพื่อยามเกษียณจะมีเงินเก็บสักก้อนนึงที่จะอยู่ได้อย่างสบาย  พี่โจมีความคิดเห็นอย่างไรกับการลงทุน  TDEX  แบบ DCA ครับ
หรือพี่โจคิดว่ามีการลงทุนแบบอื่นที่น่าสนใจกว่า  ความเสี่ยงน้อยกว่า  แต่ให้ผลตอบแทนใกล้เคียงกันบ้างครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2080

[quote="AleAle"]พี่โจครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2081

daraneemui เขียน:เรียนถามคุณโจว่า ในสถาณการณ์ที่จะถึงในวันที่12-14/3ที่จะถึงนี้ เราไม่สามารถคาดการณ์ความรุนแรงได้ แต่ถ้าดูแนวโน้มแล้วมีความเป็นไปได้ที่จะเกิดความรุนแรงมาก ในความคิดเห็นของคุณโจที่น่าจะเคยผ่านเหตการณ์แบบนี้มาหลายรอบแล้ว แนะนำว่าเราควรจะทำอย่างไรคะ
ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรเหมือนกัน เรื่องอย่างนี้คาดเดาไม่ได้ ผมก็คงทำเหมือนเดิมคือถือหุ้นเป็นสัดส่วนพอสมควร และมีเงินสดเหลือไว้บ้างสัก 10-15% เผื่อมีอะไรเกิดขึ้น หุ้นตกหนัก จะได้มีเงินสดช้อนซื้อได้บ้างครับ การถือหุ้นที่ราคาลดลงทุกวัน ได้แต่นั่งตาปริบๆ ทำอะไรไม่ได้ รู้ทั้งรู้ว่าหุ้นน่าสนใจมาก คงไม่ใช่เรื่องดีเท่าไหร่.. :?

ในอดีตความวุ่นวายทางการเมืองไม่ค่อยส่งผลต่อเศรษกิจมากนัก แต่ระยะหลังส่งผลชัดเจน เช่นการปิดสนามบิน ชัดเจนที่สุด หรือปัญหามาบตาพุด ส่วนนึงก็มีผลมาจากการเมืองเช่นกัน รวมถึงการปฎิวัติ การขัดขวางการประชุม มีการเสนอข่าวออกไปทั่วโลก เหล่านี้ส่งผลต่อภาพพจน์ประเทศในสายตาชาวโลก ซึ่งที่สุดส่งผลต่อความเชื่อมั่นของนักท่องเที่ยว กระทบโดยตรงต่อธุรกิจ บริษัทที่เกี่ยวข้องในกลุ่มนี้ได้ครับ...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2082

mprandy เขียน:เสียดายไม่ได้ไปร่วมงาน ... ถ้าจัดซักเดือนตุลา จะดีไม่น้อย ผมต้องไปเลคเชอร์ที่ รพ.สงขลานครินทร์ 7-9 ตค. (พฤหัส-เสาร์) พอดี เผื่อจะมีโอกาสไปพบปะเจอตัวจริงคุณโจเสียหน่อย :8)
ถ้าคุณหมอพอมีเวลาว่าง โทรหาผมได้ครับ เผื่อจะได้นัดกันทานข้าว ถ้านัดกันล่วงหน้าก็ดี ผมจะได้นัดเพื่อนๆท่านอื่นๆไปด้วยกัน :D
vivitawin

โพสต์ที่ 2083

Paul VI เขียน: มาฟังด้วยครับ

แต่ขอออกความเห็นนิดนึง ผมว่า เป็น เรื่อง emotion ซะเกือบล้วนๆเลย จริงๆส่วนตัวนะผมว่ายังเบากว่าวิกฤตของ toyota โดนอีก

แต่มันเป็นสิ่งที่ท้าทายมากกว่า ที่จะสวนกับ อารมณ์และแนวทางของคนอื่น ผมก็รับไว้ ที่ผ่านมาแทบ ไม่ค่อยได่ดูเลย แต่พอเจอเหตูการณืแบบนี้ ก็รีบศึกษาเลย ผมว่่ายังไง advanc เองเค้าก็เตรียมพร้อมสำหรับวันนี้อยู่แล้ว + มารเกตแชร อันดับ 1 ร่วม 40-50 % ของมือถือ ผมว่ายังไงก็น่าลุ้น

อันนี้ ความเห็นส่วนตัว (ซึ่งมีน้อยนิด ) นะครับ รอฟัง เซียนอย่าง โจ ดีกว่า
รอฟังเหมือนกันครับ  :oops:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2084

picklife เขียน::D พี่โจวคิดยังไงครับADVANCบ้างครับช่วงนี้.....อยากฟังครับ ออิ
ปกติผมไม่ค่อยได้ติดตาม ADVANC มากครับ เหตุผลเพราะมีนักลงทุนติดตามค่อนข้างเยอะ หมายถึงนักลงทุนทั่วโลก รวมถึงธุรกิจเริ่มจะอิ่มตัว กำไรอาจจะไม่เพิ่มขึ้นมาก ราคาหุ้นด้วย ดังนั้นจึงจัดอยู่ในกลุ่มที่ผมไม่ได้สนใจมากนัก

แต่อาจจะมีหลายท่านที่นิยมในหุ้นบลูชิป หุ้นขนาดใหญ่ หุ้นที่คุ้นเคย ชอบลงทุนในตัวนี้ ผมนึกถึงคำพูดของมังเกอร์คู่หูวอเรนต์ที่พูดว่า ถ้าเรารู้ว่าจะตายที่ไหน เราจะไปที่นั่นทำไม.. :?

บริษัทที่มีความเสี่ยงเรื่องเทคโนโลยี แถมยังมีความเสี่ยงร้ายแรงเรื่องข้อกฎหมายสัมปทานเพิ่มขึ้นมา หุ้นในตลาดมี 500 ตัว ไม่มีใครบังคับให้เราลงทุนในหุ้นตัวโน้นตัวนี้ได้ นอกจากตัวเราเอง

เลือกลงทุนในบริษัทที่เข้าใจง่าย ความเสี่ยงต่ำ อย่าไปมองเรื่องผลตอบแทนระยะสั้น เช่น ปันผลอะไรมากนัก ในเมื่อเราคาดหวังว่าจะลงทุนระยะยาว...
ดำ

โพสต์ที่ 2085

แล้วไม่ทราบว่าในงานวิจารณ์กระบี่ครั้งนี้มีประเด็นอะไรสนุกๆบ้างครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 2086

ลูกอิสาน เขียน: ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรเหมือนกัน เรื่องอย่างนี้คาดเดาไม่ได้ ผมก็คงทำเหมือนเดิมคือถือหุ้นเป็นสัดส่วนพอสมควร และมีเงินสดเหลือไว้บ้างสัก 10-15% เผื่อมีอะไรเกิดขึ้น หุ้นตกหนัก จะได้มีเงินสดช้อนซื้อได้บ้างครับ การถือหุ้นที่ราคาลดลงทุกวัน ได้แต่นั่งตาปริบๆ ทำอะไรไม่ได้ รู้ทั้งรู้ว่าหุ้นน่าสนใจมาก คงไม่ใช่เรื่องดีเท่าไหร่.. :?

ในอดีตความวุ่นวายทางการเมืองไม่ค่อยส่งผลต่อเศรษกิจมากนัก แต่ระยะหลังส่งผลชัดเจน เช่นการปิดสนามบิน ชัดเจนที่สุด หรือปัญหามาบตาพุด ส่วนนึงก็มีผลมาจากการเมืองเช่นกัน รวมถึงการปฎิวัติ การขัดขวางการประชุม มีการเสนอข่าวออกไปทั่วโลก เหล่านี้ส่งผลต่อภาพพจน์ประเทศในสายตาชาวโลก ซึ่งที่สุดส่งผลต่อความเชื่อมั่นของนักท่องเที่ยว กระทบโดยตรงต่อธุรกิจ บริษัทที่เกี่ยวข้องในกลุ่มนี้ได้ครับ...
ชอบแนวคิดนี้มากครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
AleAle

โพสต์ที่ 2087

[quote="ลูกอิสาน"][quote="AleAle"]พี่โจครับ
MYBIZ

โพสต์ที่ 2088

โดนใจจริงๆเลยครับคำนี้ "ถ้าเรารู้ว่าจะตายที่ไหน เราจะไปที่นั่นทำไม"
จุดหมายปลายทาง อาจไม่ใช่ที่สุดของความงดงาม
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2089

[quote="daraneemui"]irc
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2090

[quote="saichon"][quote="Fon^^"]เข้ามาขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงษ์ พี่จรัญ พี่หมีและพี่ๆใจดีทุกคนสำหรับความรู้นะคะ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 2091

[quote="nun08"]happy new year2010
jessi

โพสต์ที่ 2092

พี่โจครับแล้วถ้าเป็นปัจจุบันเลยล่ะครับตัว vng พี่มองยังไงเหรอครับเพราะว่าดูจากงบแล้วเหมือนจะมีการกลับตัวของกำไร
Zolo

โพสต์ที่ 2093

สวัสดีครับ ผมเพิ่มเริ่มศึกษาเล่นเล่นหุ้นได้ไม่นาน ยิ่งศึกษาก็ ยิ่งมีหุ้นมากขึ้นๆ ครับ อ่านใน webboard แล้วก็เกิดอาการหลายใจครับ  :oops:
 อยากให้พี่โจช่วย ผมเลือกหุ้นที่คิดว่าดีสุด สัก 4-5 พอตัวครับ เนื่องจาก port ผมเล็กครับ หลักแสนเท่านั้น  :wink:  และเป้าหมายคือผลตอบแทนปีล่ะ 10 หรือ 15 % ครับ  ผมทำงานด้วยไม่ค่อยมีเวลาตามเท่าไรครับ
 1.BCP , 2. HMPRO , 3.AOT , 4.TUF , 5.SCC , 6.CPN , 7.CK , 8.KH ,9.HTECH
   :?:
  ขอบคุณพี่ล่วงหน้าครับ
syj

โพสต์ที่ 2094

[quote="saichon"][quote="Fon^^"]เข้ามาขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงษ์ พี่จรัญ พี่หมีและพี่ๆใจดีทุกคนสำหรับความรู้นะคะ
ASA

โพสต์ที่ 2095

[quote="syj"][quote="saichon"][quote="Fon^^"]เข้ามาขอบคุณพี่โจ พี่ตี้ พี่วรพงษ์ พี่จรัญ พี่หมีและพี่ๆใจดีทุกคนสำหรับความรู้นะคะ
บูรพาไม่แพ้

โพสต์ที่ 2096

ขอรบกวนคุณโจหน่อยครับ...ช่วยดูพอร์ตผมหน่อยว่าพอไหวไหม คือความตั้งใจผมก็หวังไว้ปีละ 10-15% เท่านั้นครับ ผมมี 1.cpall 24.1% 2.pato 26.9% 3.tpac 24.9% 4.wg 24.2%  บอกตรงๆได้เลยนะครับผมรับได้ไม่ดีอย่างไรผมจะได้จำไว้เป็นบทเรียน ผมเพิ่งเข้ามาลงทุนได้2เดือนเองครับ ขอขอพระคุณคุณโจมากนะครับ ป.ลผมถือน้อยตัวไปไหมครับ
daraneemui

โพสต์ที่ 2097

[quote="ลูกอิสาน"][quote="daraneemui"]irc
Amadeus

โพสต์ที่ 2098

[quote="ลูกอิสาน"][quote="nun08"]happy new year2010
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ
mprandy

โพสต์ที่ 2099

ลูกอิสาน เขียน: ถ้าคุณหมอพอมีเวลาว่าง โทรหาผมได้ครับ เผื่อจะได้นัดกันทานข้าว ถ้านัดกันล่วงหน้าก็ดี ผมจะได้นัดเพื่อนๆท่านอื่นๆไปด้วยกัน :D
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะ PM ไป :8)
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
green-orange

โพสต์ที่ 2100

[quote="ลูกอิสาน"][quote="nun08"]happy new year2010