คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2281

ผมแซวคุณวิบูลย์เล่นครับหวังว่าคงไม่ว่ากันนะครับ(ผมเห็นด้วยกับที่หลายๆคนบอกว่าใบหน้าคุณคล้ายคุณหมอมากครับ)และผมคิดว่าเมื่อมี หมอดู หมอนวดแผนโบราณ ก็น่าจะมีหมอเงินอย่างคุณวิบูลย์ครับ

ขอบคุณคุณวิบูลย์ที่ให้ความรู้ครับจากที่คุณหมอเงินบอกแสดงว่าบัฟเฟตต์ให้ความสนใจกับหุ้นวัฏจักรมากขึ้นใช่ไหมครับเมื่อก่อนจะให้ความสนใจกับหุ้นแข็งแกร่งเป็นหลัก บัฟเฟตต์อาจคิดว่าราคาเหล็กยังอยู่ในช่วงขาขึ้น(แต่ลงทุนแล้วลืมไป5ปีคงจะทำได้ยาก)หุ้นเหล็กจึงน่าสนใจอาจรวมถึงหุ้นcommodityบางอย่างไม่ทราบว่าผมคิดถูกหรือเปล่าครับคุณวิบูลย์
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2282

ศิษย์เซียน007 เขียน:ผมแซวคุณวิบูลย์เล่นครับหวังว่าคงไม่ว่ากันนะครับ(ผมเห็นด้วยกับที่หลายๆคนบอกว่าใบหน้าคุณคล้ายคุณหมอมากครับ)และผมคิดว่าเมื่อมี หมอดู หมอนวดแผนโบราณ ก็น่าจะมีหมอเงินอย่างคุณวิบูลย์ครับ
ไม่ซีเรียสครับ
กลัวคนเข้าใจผิดมากกว่านะ

หวังว่าคนมีปัญหาทางการเงิน
คงไม่มาหาหมอเพียงแค่"ยืมเงิน" ฮา
ศิษย์เซียน007 เขียน:ขอบคุณคุณวิบูลย์ที่ให้ความรู้ครับจากที่คุณหมอเงินบอกแสดงว่าบัฟเฟตต์ให้ความสนใจกับหุ้นวัฏจักรมากขึ้นใช่ไหมครับเมื่อก่อนจะให้ความสนใจกับหุ้นแข็งแกร่งเป็นหลัก บัฟเฟตต์อาจคิดว่าราคาเหล็กยังอยู่ในช่วงขาขึ้น(แต่ลงทุนแล้วลืมไป5ปีคงจะทำได้ยาก)หุ้นเหล็กจึงน่าสนใจอาจรวมถึงหุ้นcommodityบางอย่างไม่ทราบว่าผมคิดถูกหรือเปล่าครับคุณวิบูลย์
ผมว่าบัฟเฟตยังคงเป็นบัฟเฟต
เขาคงมองเห็น Competitive Advantage ของหุ้นเหล็กเกาหลี
เขาคงไม่พยายามทำนายราคาเหล็กหรือราคาน้ำมัน
เขาพูดอยู่เสมอว่า เขาลงทุนซื้อหรือขายหุ้นเพราะ Valuation ล้วนๆ
ทำไมไม่เป็นบริษัทเหล็กในอเมริกา จีน บราซิล ญี่ปุ่น หรือรัสเซีย
ก็เพราะหุ้นบริษัทเหล็กเกาหลีถูกที่สุดน่าจะเป็นอย่างนั้น
ทำไมเพิ่งมาซื้อตอนนี้ ผมตอบแทนไม่ได้

ลองดูคลิปวิดีโอการสัมภาษณ์บัฟเฟตเรื่องการขายปิโตรไชน่า
อาจเข้าใจมากขึ้นในวิธีการลงทุนของเขา

http://www.youtube.com/watch?v=sLXNn-im4ec

โชคดีครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
osama

โพสต์ที่ 2283

กลับมาแล้วครับ หายไปเดือนนึงเนื่องจากต่อเน็ตทางมือถือมันช้ามากครับ ประกอบกับไปซื้อหนังสือมาอ่านครับ (เป็นยามอยู่ต่างจังหวัดครับเดือนนึงไปได้ทีเดียวเลยเหมาซะหมด...เลยT-T) ที่พี่หมอเงินเคยถามว่าเป็นยามจริงเปล่าก็จริงนะไม่ได้โม้ ไป se-ed อุดหนุนพี่ๆที่มีหุ้นซะหน่อย เดินไปเจออันไหนก็หยิบครับ ได้ทั้ง คอห่าน เอ้ย ใข่ห่านทองคำ ดร.นิเวศ รู้บัญชีมีประโยชยน์ ของพี่อี้ยกชุด กับอื่นๆอีก สรุปหมดไป 2 พัน โอ้ไม่น่าเชื่อ ปัจจุบัน 1 เดือนแล้ว อ่านไม่หมดครับเยอะเกินขนาด ได้แต่รอ แต่ช่วงนี้มันตกๆนี่เห็นแล้วคันยึกๆไงไม่รู้  เลยซื้อไปทั้งๆที่ไม่ค่อยรู้ไรมากอาศัยลอกการบ้านพี่ๆเอาครับ 555 แต่ซื้อไม่เยอะครับ ตัวละ นิดหน่อย ซื้อมา 4-5 ตัวเอาไว้ติดตามดูครับ เนื่องจากผมไม่ค่อยฉลาดเท่าไหร่เป็นพวกต้องลงมือทำถึงจำได้ครับ เลยซื้อวิชาซะหน่อยเตรียมตัวขาดทุนแบบกินเปล่าเรีบยร้อยครับไม่ต้องเป็นห่วง ยังดีที่ไม่ได้ซื้อ ปตท. ปตทสพ ไว้เนื่องจากไอ้ที่กลัวมันมาแล้วครับ

เนื่องจากข้อเรียกร้องใหม่ของ พธม.

5.2.9 ยกเลิก พ.ร.บ.ทุนรัฐวิสาหกิจ พ.ศ. 2542 และใช้การปฏิรูปและพัฒนารัฐวิสาหกิจแทนเพื่อประโยชน์สูงสุดของคนในชาติ และนำเอารัฐวิสาหกิจที่แปรรูปไปแล้วกลับคืนมาเป็นของรัฐดังเดิม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ปตท.
ปล.ที่มา www.mthai.com

ขอให้ทุกอย่างจบลงด้วยดีอยู่ดีมีสุขทุกท่านนะครับ
osama

โพสต์ที่ 2284

ขอความรู้ต่ออีกนิด เนื่องจากไปซื้อหนังสือพิมพ์ธุรกิจ กับ อ่านบทความต่างๆในเวป โป๊ เอ้ย โป๊กเกอร์ ต่างๆ เห็นมีบทความหลายสำนักเตือนให้ระวังต้มยำกุ้งรอบ 2 เค้าว่าครั้งแรก set หลุดไปอยู่ที่ 300 กว่า ครั้งนี้ก็อาจจะได้เห็นอีกจากกราฟจะเห็นว่าคล้ายกันมาก  กราฟ..... อะไรไม่รู้ดูไม่เป็น เนื่องจากไม่มีความรู้เรื่องนี้ครับ แต่ผมเข้าใจเอาเองว่ารอบแรกเกิดจากการโจมตีและประกาศลอยตัวค่าเงินบาท แต่ตอนนี้มันลอยตัวไปแล้วมันจะเกิดรอบ 2 ได้ไงอะครับ งง???
VIB007

โพสต์ที่ 2285

osama เขียน:กลับมาแล้วครับ หายไปเดือนนึงเนื่องจากต่อเน็ตทางมือถือมันช้ามากครับ ประกอบกับไปซื้อหนังสือมาอ่านครับ (เป็นยามอยู่ต่างจังหวัดครับเดือนนึงไปได้ทีเดียวเลยเหมาซะหมด...เลยT-T) ที่พี่หมอเงินเคยถามว่าเป็นยามจริงเปล่าก็จริงนะไม่ได้โม้ ยังดีที่ไม่ได้ซื้อ ปตท. ปตทสพ ไว้เนื่องจากไอ้ที่กลัวมันมาแล้วครับ

เนื่องจากข้อเรียกร้องใหม่ของ พธม.

5.2.9 ยกเลิก พ.ร.บ.ทุนรัฐวิสาหกิจ พ.ศ. 2542 และใช้การปฏิรูปและพัฒนารัฐวิสาหกิจแทนเพื่อประโยชน์สูงสุดของคนในชาติ และนำเอารัฐวิสาหกิจที่แปรรูปไปแล้วกลับคืนมาเป็นของรัฐดังเดิม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ปตท.
ปล.ที่มา www.mthai.com
สวัสดีครับ
ทำงานเป็นยามแล้วมาลงทุนด้วยนี่
ผมนับถือจริงๆ
ใครว่าวีไอต้องจบแต่วิศวะ(ว่ะ)
มันไม่จำเป็นหรอก

ส่วนเรื่องข้อเรียกร้องของพันธมิตรนั้น
ไม่ต้องไปกังวลมาก
เพราะไม่ใช่หมายความว่าจะได้ทุกข้อ

ส่วนเรื่องการนำบริษัทออกจากตลาดนั้น
มีกฏเกณท์การซื้อหุ้นคืนอยู่แล้วตามระเบียบตลาดหลักทรัพย์
แต่ถ้าบังคับซื้อคืนที่ 30 บาทก็ตัวใครตัวมัน
ต่างชาติหรือชาติไทยคงทิ้งหมดพอร์ต
หวังว่าตลาดหลักทรัพย์คงไม่บ้าจี้ตามพันธมิตร
VIB007

โพสต์ที่ 2286

[quote="osama"]ขอความรู้ต่ออีกนิด เนื่องจากไปซื้อหนังสือพิมพ์ธุรกิจ กับ อ่านบทความต่างๆในเวป โป๊ เอ้ย โป๊กเกอร์ ต่างๆ เห็นมีบทความหลายสำนักเตือนให้ระวังต้มยำกุ้งรอบ 2 เค้าว่าครั้งแรก set หลุดไปอยู่ที่ 300 กว่า ครั้งนี้ก็อาจจะได้เห็นอีกจากกราฟจะเห็นว่าคล้ายกันมาก
noooon010

โพสต์ที่ 2287

VIB007 เขียน:
ผมก็หวังว่าอย่างนั้นเหมือนกันครับพี่ครับ
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
u4321603

โพสต์ที่ 2288

เลิกทะเลาะ สามัคคี เลิกเห็นแก่ตัว และ ตั้งใจประกอบอาชีพกันดีกว่านะ (ฮา) :8)
"The Pursuit of Happyness"
Money = Time x VI
songwit

ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงกรองด้วยครับ

โพสต์ที่ 2289

VIB007

Re:

โพสต์ที่ 2290

songwit เขียน:Thank you
[email protected]

สงสัยคงเห็นหัวข้อกระทู้เลยขอมา
"ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงกรองด้วยครับ"

ขอบอกว่าไม่มีชื่ิอหุ้นให้ครับ
ต้องคิดเอง
หรือไม่ก็เริ่มอ่านตั้งแต่หน้าแรกถึงหน้าสุดท้ายก็จะเข้าใจ
พยายามหน่อย
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2291

VIB007 เขียน:ส่วนเรื่องการนำบริษัทออกจากตลาดนั้น
มีกฏเกณท์การซื้อหุ้นคืนอยู่แล้วตามระเบียบตลาดหลักทรัพย์
แต่ถ้าบังคับซื้อคืนที่ 30 บาทก็ตัวใครตัวมัน
ต่างชาติหรือชาติไทยคงทิ้งหมดพอร์ต
หวังว่าตลาดหลักทรัพย์คงไม่บ้าจี้ตามพันธมิตร
ถ้าจะเอาหุ้นรัฐวิสาหกิจออกจากตลาดจริง

ขอเป็น THAI ตัวแรกครับ ราคา IPO
VIB007

โพสต์ที่ 2292

Financial Engineer เขียน:
ถ้าจะเอาหุ้นรัฐวิสาหกิจออกจากตลาดจริง

ขอเป็น THAI ตัวแรกครับ ราคา IPO
ถูกใจจริงๆ
niyom_value

โพสต์ที่ 2293

สวัสดีครับ พี่วิบูลย์ ผมมีเรื่องปรึกษาหน่อยครับ

คือ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาเกี่ยวกับ น้ำมันดิบ ในแง่ของ capacity ของ โรงกลั่นครับ ผมหาตัวเลข Refinery Capacity  ของ สหรัฐ แต่ไม่ทราบว่าจะมีความหมายอย่างไร ตีความหมายไม่ออกครับ

รบกวนพี่วิบูลย์ ช่วยแนะนำทีครับ ว่าเราควรมีกรอบในการศึกษาอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

โพสต์ที่ 2294

VIB007 เขียน: ถูกใจจริงๆ
อ้อ... เอา AOT ออกไปอีกตัวก็ได้

สังคมเราชอบมองด้านเดียว สื่อก็ชอบให้ข้อมูลด้านเดียว (คือด้านที่กระแสสังคมสนใจ)

หุ้นรัฐวิสาหกิจที่เข้ามาในตลาดแล้วนักลงทุน (หรือที่เค้าบอกว่าเป็นนายทุน หรือคนส่วนน้อยในสังคม) ได้กำไรกันอื้อซ่าก็ประโคมกันเข้าไป  แต่ทีหุ้นตัวที่เข้ามาแล้วทำให้นักลงทุนขาดทุนล่ะ มีใครสนใจจะช่วยมั้ย

แค่กติกาที่ว่า การลงทุนตามมาด้วยความเสี่ยง ยังไม่เข้าใจกันเลย  :(
Aegis

โพสต์ที่ 2295

เข้ามาขอบคุณครับ อ่านจบซักที ปาไปเกือบสองเดือน
คาดว่าต้องมีรอบสองครับ แล้วจะทำสรุปเก็บไว้ให้ตัวเองดูเป็นคัมภีร์ครับ
สารภาพเลยครับว่าตอนแรกเป็น VI ประเภท ข. เพื่อนบอกหุ้นมาตัวนึงแล้วก็มาทำการบ้านต่อแค่อ่านจากร้อยคนร้อยหุ้นของตัวนี้จนครบทุกหน้า(ตอนนั้นอ่านไปสี่สิบกว่าหน้า แต่ดันไม่รู้จักมาอ่านกระทู้นี้ก่อน)  ซื้อเข้าไปตัวนึงโดยที่คิดว่า dividend yield ประมาณ 5% น่าจะรับได้ ตอนนี้dividend yield จากราคาปัจจุบันปาเข้าไปเกือบ 10% แล้วครับ ราคาหล่นไปเกือบครึ่ง แถมยังซัดไปซะครึ่งหนึ่งของเงินที่ตัวเองคิดว่าจะลงทุน  :cry:  

ยอมรับครับว่าคิดว่าตัวเองแน่ จากเคยเป็น mar มาก่อน พอเจอตลาดแบบนี้ยอมรับครับว่ามึนไปหมด ทำอะไรไม่ถูก จนกระทั่งมาอ่านกระทู้นี้ครับ ถึงได้รู้ข้อผิดพลาดของตัวเอง บทเรียนราคาแพงมากเลยล่ะครับ ตอนนี้ยิ่งศึกษาก็ยิ่งคิดว่าตัวเองรู้น้อยครับ  :oops:

หากพี่ VIB007 อยากให้กระทู้นี้มีค่าในการเปลี่ยนใครซักคน มันทำให้ผมเปลี่ยนแนวคิดด้านการลงทุนไปเยอะเลยครับ แล้วก็ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบกระทู้นี้ด้วยนะครับ
:)
ก่อนไปมีคำถามครับ ปกติพวกพี่ให้น้ำหนักคำพูดของผู้บริหารแค่ไหนครับ จากที่ศึกษามาผู้บริหารคนนี้ก็ประวัติดี แล้วจากที่แกพูดก็ดูดี (แถมยังซื้อหุ้นตัวนี้ด้วย)แต่หลายๆอย่างก็เหมือนเป็นแค่การประคองราคาหุ้นครับ เลยอยากได้ไอเดียจากพี่ๆที่อยู่ตลาดมานานๆน่ะครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2296

[quote="niyom_value"]สวัสดีครับ พี่วิบูลย์ ผมมีเรื่องปรึกษาหน่อยครับ

คือ ตอนนี้ผมกำลังศึกษาเกี่ยวกับ น้ำมันดิบ ในแง่ของ capacity ของ โรงกลั่นครับ ผมหาตัวเลข Refinery Capacity
VIB007

โพสต์ที่ 2297

[quote="Financial Engineer"]  
อ้อ... เอา AOT ออกไปอีกตัวก็ได้

สังคมเราชอบมองด้านเดียว สื่อก็ชอบให้ข้อมูลด้านเดียว (คือด้านที่กระแสสังคมสนใจ)

หุ้นรัฐวิสาหกิจที่เข้ามาในตลาดแล้วนักลงทุน (หรือที่เค้าบอกว่าเป็นนายทุน หรือคนส่วนน้อยในสังคม) ได้กำไรกันอื้อซ่าก็ประโคมกันเข้าไป
VIB007

โพสต์ที่ 2298

Aegis เขียน:
หากพี่ VIB007 อยากให้กระทู้นี้มีค่าในการเปลี่ยนใครซักคน มันทำให้ผมเปลี่ยนแนวคิดด้านการลงทุนไปเยอะเลยครับ แล้วก็ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบกระทู้นี้ด้วยนะครับ
:)
ขอบคุณครับ
แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ
Aegis เขียน: ก่อนไปมีคำถามครับ ปกติพวกพี่ให้น้ำหนักคำพูดของผู้บริหารแค่ไหนครับ จากที่ศึกษามาผู้บริหารคนนี้ก็ประวัติดี แล้วจากที่แกพูดก็ดูดี (แถมยังซื้อหุ้นตัวนี้ด้วย)แต่หลายๆอย่างก็เหมือนเป็นแค่การประคองราคาหุ้นครับ เลยอยากได้ไอเดียจากพี่ๆที่อยู่ตลาดมานานๆน่ะครับ
ฟังหูไว้หู
เลือกเอาข้อมูลที่เป็นประโยชน์
อย่าไปฟังคำพูดที่เลื่อนลอย เช่น โครงการในอนาคตที่ยังมองไม่เห็น

ไม่มีผู้บริหารคนไหนพูดสิ่งไม่ดีของบริษัทตัวเอง
ถ้าถามว่าคู่แข่งไม่ดีอะไรบ้าง
ออกมาเป็นชุด
อยากได้ข้อมูลของอีกบริษัท
ต้องไปถามผู้บริหารของอีกบริษัทหนึ่งจะตรงมากๆ
VIB007

โพสต์ที่ 2299

เอามาฝาก
เรียเรียงจาก
http://www.youtube.com/watch?v=sLXNn-im4ec

Value Way ฉบับวันที่ 15 กันยายน 2551

สัมภาษณ์วอร์เรน บัฟเฟต

มีบทสัมภาษณ์วอร์เรน บัฟเฟตที่น่าสนใจเกี่ยวกับการลงทุนของเขาโดยเฉพาะการขายหุ้นปิโตรไชน่า ที่เขาบอกว่าขายเร็วเกินไป นักลงทุนสามารถได้ข้อคิดและหลักการลงทุนที่ดีจากบทสัมภาษณ์นี้ได้ การสัมภาษณ์นี้เกิดขึ้นเมื่อเดือนตุลาคม 2550

ถาม: อยากทราบเกี่ยวกับหุ้นปิโตรไชน่าที่มีเรื่องมีราวในการประชุมประจำปีของบริษัทเบิร์คไชน์ มีผู้ถือหุ้นจำนวนหนึ่งร้องเรียนว่าหุ้นปิโตรไชน่าถือหุ้นใหญ่โดยรัฐบาลจีนซึ่งหนุนหลังรัฐบาลซูดานที่ทำผิดมนุษยธรรม และเรียกร้องให้คุณขายหุ้นปิโตรไชน่าออกไปซะ แต่คุณบอกว่าคุณไม่ขาย นั่นเป็นช่วงเดือนพฤษภาคม แต่สี่เดือนผ่านมาเมื่อเดือนกันยายน คุณกลับขายหุ้นปิโตรไชน่า อยากทราบว่าอะไรเป็นสิ่งที่ทำให้คุณขายหุ้นออกไป

บัฟเฟต:  เราขายหุ้นปิโตรไชน่าออกไปด้วยเรื่องของราคาล้วนๆ  การตัดสินใจของเราอยู่บนพื้นฐานของการคำนวณหามูลค่า (Valuation) 100% ตอนที่เราซื้อหุ้นปิโตรไชน่า บริษัทนี้มีมาร์เกตแคป 2 หมื่นล้านเหรียญ มาร์เกตแคปบริษัทปิโตรไชน่าอยู่ที่่ประมาณ 1.1 แสนล้านเหรียญในช่วงงานประชุมประจำปี เราขายหุ้นออกไปประมาณ 8 เท่าของต้นทุน ตอนที่เราขายบริษัทมีราคาราวๆ 1.6-2 แสนล้านเหรียญ แต่เราคิดว่าเราขายเร็วเกินไป

ถาม: คงได้กำไรเยอะเลย

บัฟเฟต:  เราทำเงินประมาณ 3.5 พันล้านเหรียญ และเราคิดว่าเราขายเร็วเกินไป เพราะหลังจากที่เราขายหุ้นออกไปแล้ว ราคากลับเพิ่มสูงขึ้นมาก เราก็คงต้องปล่อยให้มันขึ้นต่อไป คงทำอะไรมากไม่ได้ เราทิ้งเงินไปเยอะเลยทีเดียว ชาร์ลีบอกผมว่าเราขายเร็วเกินไปอีกแล้ว

ถาม: คุณจะมีคำแนะนำอย่างไรสำหรับนักลงทุนบ้างในกรณีเช่นนี้

บัฟเฟต:  เราคงต้องดูว่าเราขายหุ้นไปราคาเท่าไหร่ และเราคิดว่าบริษัทนั้นมีมูลค่าเท่าไหร่ ตอนที่เราซื้อหุ้นปิโตรไชน่าที่ราคา 2 หมื่นล้านเหรียญ เราคิดว่าบริษัทนี้มีมูลค่า 1 แสนล้านเหรียญ

ถาม: คุณค้นพบบริษัทอย่างปิโตรไชน่าได้อย่างไร

บัฟเฟต:  ผมนั่งอยู่ที่ออฟฟิศ อ่านสมุดรายงานประจำปีของบริษัทนี้ โชคดีที่มันเป็นภาษาอังกฤษ และผมพบว่ามันเป็นบริษัทที่ดีมาก ในรายงานประจำปีพูดถึงธุรกิจต่างๆของบริษัททั้งปิโตรเคมี น้ำมัน และผมคิดว่าบริษัทมีมูลค่าประมาณ 1 แสนล้านเหรียญ ผมไม่ได้ดูที่ราคาหุ้นก่อน แต่ผมจะดูที่ธุรกิจเป็นหลัก ถ้าราคาหุ้นมีราคาต่ำกว่ามูลค่าของบริษัท ผมก็แค่ซื้อมัน

ถาม: คุณมีวิธีการหามูลค่าบริษัทอย่างไร

บัฟเฟต:  (ยิ้ม) มันเป็นลูกเล่นเล็กๆน้อยๆนะ ผมคิดอยู่เสมอว่าผมจะจ่ายเงินซื้อทั้งบริษัทเท่าไหร่ ตอนที่เราขายหุ้นปิโตรไชน่า บริษัทมีราคาประมาณ 2 แสนล้านเหรียญซึ่งเราคิดว่ามันเป็นราคาที่เหมาะสม (Fair-price) และเมื่อวานนี้ปิโตรไชน่าเป็นบริษัทที่มีมาร์เกตแคปแทบจะสูงที่สุดในโลก สูงกว่าบริษัทเอกซอนโมบิลเสียอีก

ถาม: คุณขายหุ้นปิโตรไชน่าทั้งหมดที่มีอยู่เลยใช่ไหม

บัฟเฟต:  ใช่ ขายหมดเลย แต่ถ้าราคาลดลงมากๆ เราอาจพิจารณาซื้อหุ้นกลับมาใหม่ก็ได้

ถาม: คุณเคยขายหุ้นเพราะแรงกัดดันทางการเมืองหรือไม่

บัฟเฟต:  ไม่ ไม่เคยเลย

ถาม: คุณจะลงทุนในบริษัทจีนอีกไหม

บัฟเฟต:  อยากจะบอกว่าไม่ แต่ผมจะหาหุ้นที่ราคาไม่แพงอยู่เสมอไม่ว่าจะเป็นบริษัทในประเทศไหนก็ตาม

ถาม: จะหาบริษัทอย่างปิโตรไชน่าพบได้อย่างไร คุณมีคำแนะนำอย่างไรบ้าง

บัฟเฟต:  ในเวลาว่าง พวกผู้ชายคนอื่นๆอ่านหนังสือเพล์บอย แต่ผมอ่านสมุดรายงานประจำปี แค่นั้นหละ (หัวเราะ)

โพสต์ที่ 2300

VIB007 เขียน:ไม่มีผู้บริหารคนไหนพูดสิ่งไม่ดีของบริษัทตัวเอง
ถ้าถามว่าคู่แข่งไม่ดีอะไรบ้าง
ออกมาเป็นชุด
อยากได้ข้อมูลของอีกบริษัท
ต้องไปถามผู้บริหารของอีกบริษัทหนึ่งจะตรงมากๆ
:cool:

โพสต์ที่ 2301

จากที่ได้อ่านแล้วทำให้ทราบได้ว่าแม้แต่เทพเจ้าแห่งการลงทุนอย่างบัฟเฟตต์เองยังขายหมูได้ครับ แต่เป็นการขายหมูที่เปี่ยมไปด้วยเหตุผลยิ่งนัก

การเมืองไทยตอนนี้ทำให้ผมนึกถึงหนังเรื่องMatrixที่กำลังตามหาผู้ปลดปล่อยนามNEOบางทีแล้วคนเราอาจเป็นไวรัสของโลกใบนี้ :(
กาวตราช้าง

โพสต์ที่ 2302

พี่วิบูลย์รบกวนวิเคราะห์หุ้น ESSO ตัวนี้ให้หน่อยครับ

สินทรัพย์รวม 77,955.16
หนี้สินรวม 41,888.42
ส่วนของผู้ถือหุ้น 36,059.30

มูลค่าหุ้นที่เรียกชำระแล้ว 17,075.18
รายได้รวม 121,974.98
กำไรสุทธิ 6,943.52
กำไรต่อหุ้น(บาท) 2.41

ROA(%) 26.90
ROE(%) 38.51

อัตรากำไรสุทธิ(%) 5.69

P/E (เท่า) 2.40
P/BV (เท่า) 0.67
มูลค่าหุ้นทางบัญชีต่อหุ้น(บาท) 10.42
อัตราส่วนเงินปันผลตอบแทน(%) 13.97

ราคาล่าสุด(บาท) 7.00
มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาด 24,226.01

หรือนี่ขาลงปิโตรฯจริงๆ  :idea:  
ผมว่า TOP ถูกแล้ว แต่นี่ถูกกว่าอีก

เอาแบบฟันธงเลยอะ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :)
VIB007

โพสต์ที่ 2303

[quote="กาวตราช้าง"]พี่วิบูลย์รบกวนวิเคราะห์หุ้น ESSO ตัวนี้ให้หน่อยครับ

P/E (เท่า) 2.40
P/BV (เท่า) 0.67
มูลค่าหุ้นทางบัญชีต่อหุ้น(บาท) 10.42
อัตราส่วนเงินปันผลตอบแทน(%) 13.97

ราคาล่าสุด(บาท) 7.00
มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาด 24,226.01

หรือนี่ขาลงปิโตรฯจริงๆ
VIB007

โพสต์ที่ 2304

ศิษย์เซียน007 เขียน: การเมืองไทยตอนนี้ทำให้ผมนึกถึงหนังเรื่องMatrixที่กำลังตามหาผู้ปลดปล่อยนามNEOบางทีแล้วคนเราอาจเป็นไวรัสของโลกใบนี้ :(
พูดถึงหนังเรื่อง Matrix นี่นะ
ผมดูไม่รู้เรื่องเลย
มันสู้กันทั้งเรื่อง

ใครดูเข้าใจช่วยบอกที
ว่ามันเกี่ยวกับอะไร(กันแน่)
กาวตราช้าง

โพสต์ที่ 2305

[quote="VIB007"]
ถ้าทำใจราคาหุ้นจะลดลงมากกว่านี้ได้

ขอบคุณครับ

พอดีไม่ชอบทำใจดูมันอะครับ   มันซ้ำใจทุกวันก็ไม่ไหวละ
พอดีช่วงนี้มีแกรนเซล เลยต้องทำการบ้านหน่อย
แล้วตัวนี้ละครับ พอไปวัดไปวาได้ไหมคับ

MCS : บริษัท เอ็ม.ซี.เอส.สตีล จำกัด (มหาชน)    
สินทรัพย์รวม      2,582.38
หนี้สินรวม          1,189.28
ส่วนผู้ถือหุ้น       1,393.11
รายได้รวม          1,568.51
กำไรสุทธิ              180.97
กำไรต่อหุ้น(บาท)       0.36
ROA(%)                   21.98
ROE(%)                   30.15
อัตรากำไรสุทธิ(%)     11.54

P/E (เท่า)                    3.91
P/BV (เท่า)                  1.09
เงินปันผลตอบแทน(%) 10.86

มันน่าห่วงตรงอันดับถห.ข้างล่างนี้ซิ
1.  MORGAN STANLEY & CO.INTERNATIONAL    49,112,600    9.82
7.  GOLDMAN SACHS INTERNATIONAL               22,180,500   4.44

พี่วิบูลย์มีความคิดเห็นอย่างไร เกี่ยวกับการทุ่มขายบ้าเลือดของบ.สีดา
ไมไม่ติดต่อขายกับรายใหญ่อื่นๆ หรือทำไม่ได้คับ
ไอ้เรารายย่อยยับจะเข้าไปก็กัวซิอะ
VIB007

โพสต์ที่ 2306

[quote="กาวตราช้าง"]
ขอบคุณครับ

พอดีไม่ชอบทำใจดูมันอะครับ
กาวตราช้าง

โพสต์ที่ 2307

VIB007 เขียน:
"ถ้าทนเห็นหุ้นตัวเองถืออยู่ลงมา 50% ไม่ได้
อย่ามาลงทุนในหุ้น"

เพราะเจ้าของยังขายเลย(ฮา)
อย่าคิดมาก
ไม่คิดมากไงละพี่ ไอ้ที่มีก็เจ็งไปสิบกว่าเปอรเซ้งแล้ว
แต่คอมเม้นที่ "เจ้าของยังขายอยู่เลย"
มันก็แปลกเนอะ ถ้ามันดีจริงจะขายทำไมหว่า แล้วไมไม่ขายตอนIPO

แต่ข้อ"หุ้นตัวเองถืออยู่ลงมา 50%"
ขอค้านหน่อยอะ
แสดงว่าตอนซื้อMOSมันน้อยไปหรือปล่าว?

แล้วพี่วิบูลย์มีความคิดไงกะการถือหุ้นเต็มพอร์ดตลอดเวลา
(ถามถูกคนเลยย) :lol:

ผมว่าทิดสะดีมันแม่งๆอยู่น่า  เห็นนส.แปลพี่พรชัยหลายเล่ม
เซียนหลายคน(ส่วนใหญ่)ก็ซื้อตอนวิกฏต  :idea:    รวมทั้งอ.นิเวศด้วย
แสดงว่าต้องพอร์ดว่างหรือน้อยมากก่อนวิกฏต  :idea:

เอาเท่านี้ก่อนอะ เดี๋ยวมันจะรกบอร์ด
ขอบคุณครับ

โพสต์ที่ 2308

เรื่องMatrixเกี่ยวกับเครื่องจักรกลอัจฉริยะจับมนุษย์ทำเป็นแบตเตอร์รี่แล้วยัดเราเข้าเป็นออนไลน์ในsecond lifeเวอร์ชั่นสุดท้าย :wink:

เพราะเครื่องจักรกลมองเห็นว่าเราไม่ใช่สัตว์เลือดอุ่น(สัตว์เลือดอุ่นจะพัฒนาดุลยภาพตามธรรมชาติไปกับสิ่งแวดล้อมรอบตัวหรือดำรงชีวิตอยู่ได้โดยไม่ทำลายสิ่งแวดล้อม)แต่คนเรานั้นย้ายถิ่นฐานไปเรื่อยๆและเพิ่มจำนวนเพิ่มแล้วเพิ่มเล่าจนแหล่งทรัพยากรทั้งหมดถูกบริโภคซึ่งวิธีการดำเนินชีวิตของเราคล้ายกับไวรัสซึ่งเครื่องจักรกลมองเราเป็นเชื้อโรคหรือมะเร็งร้ายของจักรวาลจึงต้องจับเราทำเป็นแห่งพลังงานเพราะมีจำนวนมากมายแต่สุดท้ายNEOก็เป็นหาเครื่องจักรกลอัจฉริยะเพื่อบอกว่าเราอยู่รวมกันอย่างสันติได้

หวังว่าคุณหมอเงินจะเข้าใจได้มากขึ้นครับ :)
VIB007

โพสต์ที่ 2309

ศิษย์เซียน007 เขียน:เรื่องMatrixเกี่ยวกับเครื่องจักรกลอัจฉริยะจับมนุษย์ทำเป็นแบตเตอร์รี่แล้วยัดเราเข้าเป็นออนไลน์ในsecond lifeเวอร์ชั่นสุดท้าย :wink:

หวังว่าคุณหมอเงินจะเข้าใจได้มากขึ้นครับ :)
ไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดีหละ
ไม่ได้กวนนะ
แต่อยากทำความเข้าใจหน่อย
เห็นมันมีหลายภาค
แต่ผมดูไม่รู้เรื่องสักภาค
บางคนบอกมันเกี่ยวกับพุทธศาสนา(ตรงไหน?)

จับมนุษย์เป็นแหล่งพลังงานพอเข้าใจ
แต่เจ้าพระเอก NEO กับผู้ร้ายอีกตัวหนึ่งที่ใส่สูทชอบสู้กัน
มันทั้งคู่คืออะไร
พระเอกคือมนุษย์หรือเปล่า
แล้วมันเข้าไปอยู่ในหุ่นยนต์ได้อย่างไร

ช่วยอธิบายด้วยเด้อ
VIB007

โพสต์ที่ 2310

กาวตราช้าง เขียน: ไม่คิดมากไงละพี่ ไอ้ที่มีก็เจ็งไปสิบกว่าเปอรเซ้งแล้ว
อ้าว ไม่ได้ร้องเพลงนี้เหรอ
"เกิดเป็นวีไอ ต้องมีใจอดทน
กี่ครั้งกี่หน ทนเจ็บเอาไว้
(ตลาดหุ้น)จะคอยทำร้ายกันอีกนานถึงไหนนนนนน
หรือวีไอเสียใจไม่เป็น"
(ฮา)

กาวตราช้าง เขียน:แต่คอมเม้นที่ "เจ้าของยังขายอยู่เลย"
มันก็แปลกเนอะ ถ้ามันดีจริงจะขายทำไมหว่า แล้วไมไม่ขายตอนIPO
จนถึงทุกวันนี้
ผมก็ยังไม่เข้าใจเจ้าของเอ็มซีเอสอยู่ดี
ว่าทุบหุ้นตัวเองทำไม

ดูอากู๋ซิ
ช้อนอย่างเดียว
ไปเป็นผู้ถือหุ้นแกรมมี่ดีกว่า อิ อิ
กาวตราช้าง เขียน:แต่ข้อ"หุ้นตัวเองถืออยู่ลงมา 50%"
ขอค้านหน่อยอะ
แสดงว่าตอนซื้อMOSมันน้อยไปหรือปล่าว?
เฮ้ย!
เคยซื้อหุ้นป่าว
ไอ้ที่เคยคิดว่าถูกน่ะ
ยังมีถูกกว่า
ไม่มีใครรู้จุดสูงสุดหรือต่ำสุดของหุ้นหรอก
จนกว่ามันจะผ่านไปแล้ว
ลองซื้อหุ้นดูดิ
แล้วจะเข้าใจ

แล้วคนพูดประโยคนั้นนะ
บัฟเฟตนะ ไม่ใช่ผม
กาวตราช้าง เขียน:แล้วพี่วิบูลย์มีความคิดไงกะการถือหุ้นเต็มพอร์ดตลอดเวลา
(ถามถูกคนเลยย) :lol:

ผมว่าทิดสะดีมันแม่งๆอยู่น่า