ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 1

ขอถามคุณลูกอีสาน เรื่องเทคนิคการปรับพอร์ตครับ

โพสต์ที่ 271

[quote="Jimmy"]อยากทราบพี่ว่าพี่หาเจอscnyl ได้ยังไงครับ แล้วscnyl มีอะไรดีมีเที่ยบกับ BKI กับ safe ครับ รบกวนทราบมุมมองของพี่กับ PTL ระหว่าง TFI
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 272

[quote="noooon010"]นั่นสิครับ อยากทราบว่าพี่ขุดหุ้นอย่างไรเอ่ยก่อนหน้านี้ผมก็อ่านกระทู้นี้

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=14930

อ่านแล้วน่าสนใจในเรื่องความคิดเริ่มต้นในการขุดขุมทรัพย์จริงๆครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 273

[quote="crazyrisk"]พี่โจ ช่วยจัดอันดับความสำคัญ และ สิ่งที่ต้อง pay attention ในแต่ละหัวข้อของ 56-1 ได้ไหมครับ

[quote]ปกหน้า
Jimmy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 274

[quote="ลูกอิสาน"][quote="Jimmy"]อยากทราบพี่ว่าพี่หาเจอscnyl ได้ยังไงครับ แล้วscnyl มีอะไรดีมีเที่ยบกับ BKI กับ safe ครับ รบกวนทราบมุมมองของพี่กับ PTL ระหว่าง TFI
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 275

ขอเยาะเย้ย ทุกข์ยาก ขวากหนามลำเค็ญ
คน ยังคง ยืนเด่นโดยท้าทาย
แม้ผืนฟ้า มืดดับเดือนลับมลาย
ดาวยังพราย ศรัทธาเย้ยฟ้าดิน...
:lol:

คงไม่ต้องสงสัยนะครับ ว่าทำไมช่วงนี้ต้องร้องเพลงนี้ :?  สถานการณ์ไม่ปกติ ความผันผวนสูง ปีนี้ดัชนีลดลงถึง 30% ที่ประมาณ 600 จุดเมื่อวานนี้ และความไม่แน่นอนก็ยังมีอยู่ ดังนั้นตอนนี้ความรู้ ความเข้าใจในพื้นฐานของกิจการที่เป็นตัวเลขคงไม่เพียงพอ แต่ต้องอาศัยใจด้วยครับ ถ้าใจหรือสติแตก อาจทำให้ตัดสินใจผิดพลาด จบชีวิตการลงทุนเพียงแค่เริ่มเดินได้แค่ก้าวสองก้าวเท่านั้น..

ใจที่ผมหมายถึงคือความเชื่อ ความศรัทธา เป็นธงนำที่ทำให้เราแน่แน่ไม่หวั่นไหวไปกับอะไรก็ตามที่พัดเข้ามาครับ ผมมีความเชื่ออย่างนี้นะ..

*ระยะยาว หุ้นเป็นสินทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนที่ดีที่สุดเสมอ
*ตลาดเหมือนฤดูกาลที่มีทั้งรุ่งเรืองตกต่ำ หน้าหนาว-หน้าร้อน ขอให้เราเข้าใจและหาประโยชน์จากความจริงข้อนี้
*นักลงทุนเอกของโลก ทุกคนเคยผ่านวิกฤติมาแล้วหลายครั้ง หนักหนากว่านี้ก็มี ถ้าหยุดลงทุนก็คงไม่มีวันนี้ แม้แต่ ดร.นิเวศน์ท่านเริ่มลงทุน 10 ปีที่แล้วตอนที่ดัชนีประมาณ 800 จุด :lol: ท่านได้ผลตอบแทน 30 เท่าทั้งที่วันนี้ดัชนีตลาดต่ำกว่า 10 ปีที่แล้ว
*ผมพูดเสมอๆว่า ตรรกะของการทำกำไรจากหุ้นคือซื้อถูกขายแพง คำถามต่อไปแล้วเราจะขายได้แพงตอนตลาดเป็นแบบไหน และหากเราจะซื้อของให้ได้ราคาถูก เราจะซื้อได้ตอนที่ตลาดเป็นอย่างไร
*การขายหุ้นและเลิกลงทุนตอนตลาดตกต่ำเป็นการละเมิดศีลที่สำคัญที่สุดของนักลงทุน vi เพราะนั่นหมายความว่าเราจะไม่มีโอกาสได้กำไรกลับคืนตอนตลาดกลับไปรุ่งเรืองเลย
*มองไปวันพรุ่งนี้ สัปดาห์หน้า เดือนหน้า ปีหน้า 5 ปี 10 ปีข้างหน้า แล้วทุกอย่างในวันนี้มันจะผ่านไป :D
*อย่าให้อารมณ์ของตลาด มาหยุดความมุ่งมั่นในการลงทุนของเรา อย่าทำให้เราหมดกำลังใจที่จะทำการบ้าน ศึกษาหาความรู้
*เราลงทุนวันนี้ ไม่ใช่เพื่อให้รวยพรุ่งนี้หรือมะรืนนี้ แต่เพื่อ 10 ปี 20 ปีข้างหน้า
*เราจะรู้ว่าใครแก้ผ้า ก็ตอนน้ำลด

ที่โพสต์ข้างต้นไม่ได้หมายความว่าให้ถือหุ้นร้อยเปอร์เซนต์ตลอดเวลาเหมือนที่ผมทำนะครับ แต่หมายถึงอย่าคิดที่จะหยุดลงทุน ถึงแม้วันนี้ยังไม่ได้ซื้อ แต่ให้พร้อมเสมอเมื่อโอกาสมาถึงครับ.. :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 276

ผมเองตามอ่านกระทู้นี้มาตลอด

ผม print ตั้งแต่หน้าแรกจนถึงปัจจุบัน

และผมอ่านซ้ำ 3 รอบ

รู้สึกว่าพี่โจนี้เป็นนักลงทุนที่มีมุมมองเฉียบคมจริงๆ

กระทู้นี้กระทู้เดียวผมไม่ต้องไปอ่านหนังสืออีกตั้ง

5-6 เล่ม อ่านกระทู้นี้ได้เยอะกว่า

ขอนับถือจากใจจริงเลยครับ กระทู้สุดยอดของสุดยอด

:bow:  :bow:  :bow:  :bow:  :bow:
สนใจเรื่องบัญชี กลยุทธ์ลงทุน fundflow แจมได้ที่ blog ผม
http://hongvalue.wordpress.com/
-ติดตาม twitter เรื่องหุ้นของผมได้ที่
http://twitter.com/hongvalue
my book
http://wp.me/pzSOv-hP
Tlk

โพสต์ที่ 277

ถามคุณลูกอิสานครับว่า ในยามนี้ยังคงมองว่า ธุรกิจประกันที่คุณลูอิสานถือครองเป็นเจ้าของอยู่มุมมองยังดีอยู่หรือเปล่าครับ
sai

โพสต์ที่ 278

ลูกอิสาน เขียน:
*ระยะยาว หุ้นเป็นสินทรัพย์ที่ให้ผลตอบแทนที่ดีที่สุดเสมอ
*ตลาดเหมือนฤดูกาลที่มีทั้งรุ่งเรืองตกต่ำ หน้าหนาว-หน้าร้อน ขอให้เราเข้าใจและหาประโยชน์จากความจริงข้อนี้
*นักลงทุนเอกของโลก ทุกคนเคยผ่านวิกฤติมาแล้วหลายครั้ง หนักหนากว่านี้ก็มี ถ้าหยุดลงทุนก็คงไม่มีวันนี้ แม้แต่ ดร.นิเวศน์ท่านเริ่มลงทุน 10 ปีที่แล้วตอนที่ดัชนีประมาณ 800 จุด :lol: ท่านได้ผลตอบแทน 30 เท่าทั้งที่วันนี้ดัชนีตลาดต่ำกว่า 10 ปีที่แล้ว
*ผมพูดเสมอๆว่า ตรรกะของการทำกำไรจากหุ้นคือซื้อถูกขายแพง คำถามต่อไปแล้วเราจะขายได้แพงตอนตลาดเป็นแบบไหน และหากเราจะซื้อของให้ได้ราคาถูก เราจะซื้อได้ตอนที่ตลาดเป็นอย่างไร
*การขายหุ้นและเลิกลงทุนตอนตลาดตกต่ำเป็นการละเมิดศีลที่สำคัญที่สุดของนักลงทุน vi เพราะนั่นหมายความว่าเราจะไม่มีโอกาสได้กำไรกลับคืนตอนตลาดกลับไปรุ่งเรืองเลย
*มองไปวันพรุ่งนี้ สัปดาห์หน้า เดือนหน้า ปีหน้า 5 ปี 10 ปีข้างหน้า แล้วทุกอย่างในวันนี้มันจะผ่านไป :D
*อย่าให้อารมณ์ของตลาด มาหยุดความมุ่งมั่นในการลงทุนของเรา อย่าทำให้เราหมดกำลังใจที่จะทำการบ้าน ศึกษาหาความรู้
*เราลงทุนวันนี้ ไม่ใช่เพื่อให้รวยพรุ่งนี้หรือมะรืนนี้ แต่เพื่อ 10 ปี 20 ปีข้างหน้า
*เราจะรู้ว่าใครแก้ผ้า ก็ตอนน้ำลด

ที่โพสต์ข้างต้นไม่ได้หมายความว่าให้ถือหุ้นร้อยเปอร์เซนต์ตลอดเวลาเหมือนที่ผมทำนะครับ แต่หมายถึงอย่าคิดที่จะหยุดลงทุน ถึงแม้วันนี้ยังไม่ได้ซื้อ แต่ให้พร้อมเสมอเมื่อโอกาสมาถึงครับ.. :D

ปริ้นไว้แปะหน้าเครื่องคอม อ่านทุกครั้งที่มีโอกาส ไม่รู้จะบรรยายยังไง แต่ต้องของคุณพี่โจมากสำหรับความรู้ที่แบ่งปันน้องน้องเสมอครับ ขอบคุณมากครับ :D
Small Details Make a Big Difference
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 279

เห็นด้วยกับซาอิผู้มีนามอันยิ่งใหญ่หัตถ์เทวะ ขอเสริมว่าน่าจะจดจำให้ขึ้นใจดีกว่าไหมครับจะได้ไม่หาย :) คุณโจประเมินว่าwgถ้าลงทุนณเวลานี้มีmagin of safety เท่าไรครับในระยะ5ปีข้างหน้า

เห็นด้วยกับคุณโจครับที่ว่าราคาหุ้นSVIไม่ไปไหนเลยแม้ว่ากำไรจะโตวันโตคืนครับ ผมลงทุนได้ซักพักแล้วครับหวังว่าปีหน้าน่าจะดีขึ้นถ้าผมคาดไม่ผิด
newbie_12

โพสต์ที่ 280

[quote="ลูกอิสาน"]ขอเยาะเย้ย ทุกข์ยาก ขวากหนามลำเค็ญ
คน ยังคง ยืนเด่นโดยท้าทาย
แม้ผืนฟ้า มืดดับเดือนลับมลาย
ดาวยังพราย ศรัทธาเย้ยฟ้าดิน...
:lol:

คงไม่ต้องสงสัยนะครับ ว่าทำไมช่วงนี้ต้องร้องเพลงนี้ :?
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
crazyrisk

โพสต์ที่ 281

ขอบพระคุณสำหรับคำตอบคับพี่

ชัดเจน ..   แจ่มใส มากครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
ลูกอิสาน

Re: รบกวนถามพี่โจหน่อยครับ

โพสต์ที่ 282

Calcio 8 เขียน:ตอนนี้ถือหุ้นดี (ที่เค้าว่ากัน) อยู่ 2 ตัว UEC (6.00) TRC (6.00) แต่ทำไมมันร่วงเละเลยหละครับ แล้วถ้าถือลงทุนต่อมันจาดีไหมหรือ cut loss ดี ผมเป็นมือใหม่ทำไรไม่ถูกเลย รบกวนพี่โจช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ
ไม่รู้คุณ calcio 8 ยังอยู่หรือเปล่า :?
เป็นคำถามที่ตอบยากครับ ผมพิมพ์ความเห็น 2 ครั้งแล้วแต่มีปัญหาตอน submit ทั้งสองครั้งขอโทษด้วย
ผมลองให้ความเห็นแบบรวมๆนะครับ...

ตัว trc เป็นหุ้นรับเหมาวางท่อแก็ส วางระบบเครื่องกล และมีบริษัทลูกรับเหมาทำถนน ดังนั้นรายได้ขึ้นอยู่กับการประมูลงานว่าได้หรือไม่ได้ ดูงบการเงินค่อนข้างดีแม้เป็นบริษัทขนาดเล็ก ผมมองว่าหุ้นตัวนี้ควรให้ราคาซื้อขายที่ PE ไม่สูงมากนักเพราะความไม่แน่นอนของรายได้ การควบคุมต้นทุน ทั้งวัสดุก่อสร้าง ค่าใช้จ่ายในการบริหาร ให้PE ประมาณ 5-6 เท่า แต่จุดเด่นของ trc คือเป็นผู้รับเหมาในกิจการที่มีอนาคตนั่นคือการวางท่อแก็ส  โดยเฉพาะ ptt มีโครงการวางท่อแก็สหลายโครงการ นอกจากนั้นผู้บริหารค่อนข้างกระตือรือร้น หาธุรกิจ ช่องทางใหม่ๆเพื่อสร้างกำไรเสมอๆ เช่น โครงการราชเพลิน โรงไฟฟ้าลาดกระบัง เขื่อนสตึงนัม เจตาแบค ดังนั้นเราอาจจะขยับ PE ให้สูงขึ้นได้อีกนิดอาจจะเป็น 6-7 เท่า

กลับมาดูที่ราคา 6 บ. ที่ซื้อน่าจะเป็นช่วงเดือนพฤษภาคม มูลค่าตลาดตอนนั้นประมาณ 2000 ล้าน(รวมหุ้นปันผลด้วย) ในขณะที่กำไรย้อนหลัง 4 ไตรมาส 90 ล้าน ดังนั้น PE ตอนนั้นประมาณ 22 เท่า ซึ่งราคาอาจจะสะท้อนกำไรจากการขายโครงการราชเพลิน แต่นี่เป็นกำไรพิเศษที่เกิดขึ้นเพียงครั้งเดียว และตลาดก็รับรู้ข่าวนี้ไปแล้ว ดังนั้นไม่ควรนำกำไรส่วนนี้มาหาค่า PE ครับ

ตัว uec เป็นหุ้นรับเหมาเช่นกัน ผลิตภาชนะความดัน ติดตั้งเครื่องจักร ถังเก็บสารเคมี โครงเหล็ก ต้นทุนหลักคือแผ่นเหล็กรีดร้อนและช่างฝีมือ รายได้จากการประมูลขึ้นอยู่กับการขยายกำลังการผลิตของอุตสาหกรรมพลังงาน ปิโตรเคมี ไฟ้ฟ้า ดังนั้น uec เป็นหุ้นวัฏจักรด้วย ลักษณะของหุ้นประเภทนี้หากอยู่ในช่วงรุ่งเรื่อง อัตรากำไรจะสูงมาก บางไตรมาสในปี 2007 uec มีกำไรสุทธิถึง 25% ทีเดียว เมื่อกำไรดี คู่แข่งทั้งรายเดิมที่ขยายกำลังการผลิตและคู่แข่งรายใหม่เริ่มเข้ามา กำไรก็จะกลับไปเป็นปกติ (เรารู้ได้ว่าคู่แข่งเพิ่ม เพราะแค่ในตลาดหุ้นมีถึง 2 บริษัทที่เริ่มธุรกิจคล้าย uec คือ demco trc) แต่ uec ก็มีจุดแข็งเช่นกัน คือเป็นผู้นำในอุตสาหกรรม และงานด้านนี้ก็ยังมีอยู่อีกมากในอีก 2-3 ปีข้างหน้า งบการเงินก็แข็งแกร่ง ผู้บริหารก็ค่อนข้างมีธรรมภิบาล พิจารณาจากข้างต้นผมมองว่า uec ควรเทรดที่ PE ประมาณ 7-8 เท่าครับ ที่ราคาซื้อ 6 บ. ตอนนั้นน่าจะมี PE ประมาณ 11 เท่า

จากทั้ง 2 ตัวแม้จะเป็นหุ้นพื้นฐานดี มีอนาคตดี แต่ถ้าซื้อผิดจังหวะ ไม่มีส่วนเผื่อเพื่อความปลอดภัย ก็อาจจะขาดทุนได้เหมือนกรณีนี้ครับ และส่วนใหญ่การซื้อหุ้นโดยการตามแห่ ตามกระแส มีโอกาสขาดทุนสูงโดยเฉพาะหากเราเข้าไปไม้สุดท้ายๆ ถ้าให้ผมแนะนำได้บ้างนะครับ..

1.หามูลค่าที่เหมาะสมเสียก่อน พิจารณาจากปัจจัยต่างๆ
2.ดูราคาในตลาดว่าสูงหรือต่ำกว่ามูลค่าที่เราคำนวณได้
3.ตัดสินใจซื้อหรือขาย

ผมมองว่าที่หลักการลงทุน vi เติบโตเด่นได้รับความนิยมขึ้นมา ไม่ใช่เพียงเพราะมีตัวอย่างคนที่ประสบความสำเร็จเท่านั้น แต่เป็นเพราะความเป็นเหตุเป็นผลของมัน คือหุ้นจะขึ้นจะลงเพราะมีเหตุผลทางธุรกิจ ไม่ใช่หุ้นจะขึ้นเพราะหลายคนบอกว่าจะขึ้น และมันจะลงเพราะหลายคนบอกว่ามันจะลง คงไม่ใช่เรื่องง่ายที่จะพิจารณาด้วยเหตุด้วยผลอย่างเดียว เพราะเป็นคนก็ต้องมีอารมณ์เข้ามาเกี่ยวข้อง ผมก็ยังเป็น :lol:  แต่ถ้าเราจะเป็น vi ที่ประสบความสำเร็จ เราต้องพิจาณาด้วยเหตุผลธุรกิจเป็นหลักครับ

ส่วนเรื่องจากซื้อเพิ่ม  cut loss ผมไม่กล้าแนะนำ แต่ผมจำที่ใครคนหนึ่งเคยพูดทำนองว่า ลืมต้นทุนที่ซื้อมา คิดเสียว่าพอร์ตตอนนี้เป็นเท่าไหร่ หุ้นในตลาดตัวไหนน่าซื้อที่สุด ขายไปซื้อตัวนั้น ถ้าเป็นตัวเดิมก็ไม่ต้องทำไร
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 283

[quote="cwc"]ขอถามคุณลูกอีสานปกติใช้กลยุทธ์ที่จะ Keep Profit ตั้งเป็น Step หรือเปล่าครับ ซึ่งที่เคยอ่านคือเหตุผลที่เราจะขายหุ้นออกไปสักตัว ก็ให้ดูเหตุผลในตอนซื้อ หรืออาจเป็นการตั้งเป้าหมายเช่นกำไรอย่างน้อย 30 % เป็นต้น ยกตัวอย่างคือ AIT ที่ขึ้นจาก 10 บาทต้นๆ ไปเกือบ 20 บาท และตอนนี้ลงมาเกือบเท่าเดิม ซึ่งดูจากข่าวก็เหมือนจะมีรายได้ตามเป้าเหมือนเดิม หรืออาจจะมีปัญหาจากเรื่องการเมืองที่อาจกระทบต่อการรับรู้รายได้ ซึ่งก็ยังไม่ชัดเจนว่าพื้นฐานเปลี่ยนหรือไม่ เหตุการณ์ทำนองนี้ปกติใช้กลยุทธ์อย่างไรครับ
Yod

โพสต์ที่ 284

พี่ลูกอีสานครับ
ช่วยแนะนำวิธีพิจารณาผู้บริหารหน่อยครับ
เช่น
ตัว trc เป็นหุ้นรับเหมาวางท่อแก็ส วางระบบเครื่องกล และมีบริษัทลูกรับเหมาทำถนน ดังนั้นรายได้ขึ้นอยู่กับการประมูลงานว่าได้หรือไม่ได้ ดูงบการเงินค่อนข้างดีแม้เป็นบริษัทขนาดเล็ก ผมมองว่าหุ้นตัวนี้ควรให้ราคาซื้อขายที่ PE ไม่สูงมากนักเพราะความไม่แน่นอนของรายได้ การควบคุมต้นทุน ทั้งวัสดุก่อสร้าง ค่าใช้จ่ายในการบริหาร ให้PE ประมาณ 5-6 เท่า แต่จุดเด่นของ trc คือเป็นผู้รับเหมาในกิจการที่มีอนาคตนั่นคือการวางท่อแก็ส  โดยเฉพาะ ptt มีโครงการวางท่อแก็สหลายโครงการ นอกจากนั้นผู้บริหารค่อนข้างกระตือรือร้น หาธุรกิจ ช่องทางใหม่ๆเพื่อสร้างกำไรเสมอๆ เช่น โครงการราชเพลิน โรงไฟฟ้าลาดกระบัง เขื่อนสตึงนัม เจตาแบค ดังนั้นเราอาจจะขยับ PE ให้สูงขึ้นได้อีกนิดอาจจะเป็น 6-7 เท่า

กลับมาดูที่ราคา 6 บ. ที่ซื้อน่าจะเป็นช่วงเดือนพฤษภาคม มูลค่าตลาดตอนนั้นประมาณ 2000 ล้าน(รวมหุ้นปันผลด้วย) ในขณะที่กำไรย้อนหลัง 4 ไตรมาส 90 ล้าน ดังนั้น PE ตอนนั้นประมาณ 22 เท่า ซึ่งราคาอาจจะสะท้อนกำไรจากการขายโครงการราชเพลิน แต่นี่เป็นกำไรพิเศษที่เกิดขึ้นเพียงครั้งเดียว และตลาดก็รับรู้ข่าวนี้ไปแล้ว ดังนั้นไม่ควรนำกำไรส่วนนี้มาหาค่า PE ครับ
ทั้งด้านความซื่อสัตย์ ความเก่ง
อย่างตอนนี้ ผมทำงานประจำอยู่ต่างจังหวัด
คงมีโอกาสพบผู้บริหารบริษ้ทยากน่ะครับ
sai

โพสต์ที่ 285

พี่โจครับ ภาวะที่น่าจะเรียกได้แล้วว่าเป็นวิกฤต ทางการเงินของโลก ซึ่งความจริงคงหลีกเลี่ยงยากที่จะไม่ให้กระทบตลาดหุ้น ณ.ราคาดัชนีปัจจุบันของ set ที่ 618 พี่มองว่ามันซึมซับข่าวร้ายไปในราคาหมดหรือยังครับ หรือถ้ามีข่าวร้ายมาเพิ่ม พี่มองว่าจุดต่ำสุดของดัชนีจะเป็นเท่าไรในสายตาพี่โจครับ (คือผมทราบครับว่าเราไม่ควรนำเอาดัชนีมาประกอบการลงทุน  ควรพิจารณาแต่เฉพาะธุรกิจที่เราสนใจจะลงทุนเท่านั้น แต่ในกรณีครั้งนี้ผมมองว่าอาจจะเป็นกรณียกเว้นนะครับเพราะไม่ว่าธรุกิจจะแข็งแกร่งเท่าไร กำไรจะโตอย่างไร ก็กระทบกันถ้วนหน้าเลยครับ ) และ หากสภาวการณ์เลวร้ายลงกว่านี้พี่มีความคิดที่จะถือเงินสดไหมครับ ขอบคุณครับพี่
Small Details Make a Big Difference
Stock Broker

โพสต์ที่ 286

ลูกอิสาน เขียน:ตรรกะของการทำกำไรจากหุ้นคือซื้อถูกขายแพง คำถามต่อไปแล้วเราจะขายได้แพงตอนตลาดเป็นแบบไหน และหากเราจะซื้อของให้ได้ราคาถูก เราจะซื้อได้ตอนที่ตลาดเป็นอย่างไร

การขายหุ้นและเลิกลงทุนตอนตลาดตกต่ำเป็นการละเมิดศีลที่สำคัญที่สุดของนักลงทุน vi เพราะนั่นหมายความว่าเราจะไม่มีโอกาสได้กำไรกลับคืนตอนตลาดกลับไปรุ่งเรืองเลย
ผมชอบ 2 ข้อนี้ที่สุด

ตลาดขาลงไม่เห็นต้องกลัวตรงไหน เพราะหากตั้งใจจะลงทุนไปเรื่อยๆ ไม่ใช่แค่ปี 2 ปีแล้วก็เลิก ยังไงๆ ก็ต้องเจอขาลงไม่วันใดก็วันหนึ่ง เมื่อเจอแล้วเราจะได้รู้กับตัวเองว่าที่เคยๆ อ่านมาเกี่ยวกับวิกฤตครั้งก่อนๆ บางครั้งเรายังคิดด้วยซ้ำว่าคนที่อยู่ในสถานการณ์ตอนนั้นทำไมเค้าตัดสินใจผิดพลาดอย่างนู้นอย่างนี้ เป็นเราจะไม่ปล่อยให้เป็นอย่างนั้นหรอก พอเจอเข้ากับตัวเองจริงๆ จะได้เข้าใจว่าเราจะจัดการกับมันอย่างไร ใครไม่เก่งจริงก็ต้องล้มหายตายจากไป ใครเก่งพอก็เอาตัวรอดได้ แล้วก็ได้รับกำไรมหาศาลเป็นรางวัลตอบแทนความขยันและมุ่งมั่น (เช่นเดียวกับเซียนหุ้นหลายท่านในทุกวันนี้ที่รอดจากสมรภูมิ "ต้มยำกุ้ง" รอบที่แล้ว

คำกล่าวที่ว่า ตลาดหุ้นทั่วโลกในระยะยาวมีแต่ขึ้นไปเรื่อยๆ ย่อมหมายความว่า หลังวิกฤตขาลงแต่ละรอบ จะต้องมีหุ้นจำนวนหนึ่งที่สร้างกำไรให้กับคนที่เลือกซื้อหุ้นได้ถูกตัวในช่วงขาลงอย่างมากมาย

หวังว่ารางวัลจะเป็นของเพื่อนๆ ทุกคนที่พยายาม มาร่วมเป็นผู้รอดตายจากสมรภูมิ "แฮมเบอร์เกอร์" กันครับ  :cheers:
sai

โพสต์ที่ 287

คุณ Financial Engineer  ขอบคุณครับ :lol:  :lol:  :lol:  :lol:  :lol:
toon

โพสต์ที่ 288

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ตลาดขาลงไม่เห็นต้องกลัวตรงไหน เพราะหากตั้งใจจะลงทุนไปเรื่อยๆ ไม่ใช่แค่ปี 2 ปีแล้วก็เลิก ยังไงๆ ก็ต้องเจอขาลงไม่วันใดก็วันหนึ่ง เมื่อเจอแล้วเราจะได้รู้กับตัวเองว่าที่เคยๆ อ่านมาเกี่ยวกับวิกฤตครั้งก่อนๆ บางครั้งเรายังคิดด้วยซ้ำว่าคนที่อยู่ในสถานการณ์ตอนนั้นทำไมเค้าตัดสินใจผิดพลาดอย่างนู้นอย่างนี้ เป็นเราจะไม่ปล่อยให้เป็นอย่างนั้นหรอก พอเจอเข้ากับตัวเองจริงๆ จะได้เข้าใจว่าเราจะจัดการกับมันอย่างไร ใครไม่เก่งจริงก็ต้องล้มหายตายจากไป ใครเก่งพอก็เอาตัวรอดได้ แล้วก็ได้รับกำไรมหาศาลเป็นรางวัลตอบแทนความขยันและมุ่งมั่น (เช่นเดียวกับเซียนหุ้นหลายท่านในทุกวันนี้ที่รอดจากสมรภูมิ "ต้มยำกุ้ง" รอบที่แล้ว 

คำกล่าวที่ว่า ตลาดหุ้นทั่วโลกในระยะยาวมีแต่ขึ้นไปเรื่อยๆ ย่อมหมายความว่า หลังวิกฤตขาลงแต่ละรอบ จะต้องมีหุ้นจำนวนหนึ่งที่สร้างกำไรให้กับคนที่เลือกซื้อหุ้นได้ถูกตัวในช่วงขาลงอย่างมากมาย 

ผมเห็นด้วยกับความคิดพี่นะครับ แต่ในใจลึกมักคิดว่า แล้วถ้าเราขายไปก่อนแล้วค่อยไปซื้อที่หลังจะดีกว่าใหม เพราะถ้าหากเกิดวิกฤติหนักจริงๆ ตลาดคงไม่ลงแค่วันสองวันแล้วขึ้นมั้ง ผมรู้สึกว่ามีสองความคิดตีกันอยู่ตลอดเวลาเลยครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 289

teelek เขียน:ถามคุณลูกอิสานครับว่า ในยามนี้ยังคงมองว่า ธุรกิจประกันที่คุณลูอิสานถือครองเป็นเจ้าของอยู่มุมมองยังดีอยู่หรือเปล่าครับ
ตอนนี้ผมไม่ถือธุรกิจประกันเลยครับ ถ้าหมายถึง scnyl หลักๆต้องดูเบี้ยประกันปีแรกแบบสามัญว่าเพิ่มขึ้นลดลงอย่างไร เพราะตัวเลขนี้หมายถึงการที่ลูกค้าจะต้องจ่ายเบี้ยไปอีกอย่างน้อย 7 ปีขึ้นอยู่กับแบบกรรมธรรม์ เช่นเบี้ยปีแรก 2000 ล้าน หมายความว่าลูกค้าจะต้องจ่ายเบี้ยตลอดอายุกรรมธรรม์กรณีจ่ายครบ (2000*7)= 14,000 ล. (ที่ใช้ตัวเลข 7 ปีเพราะเป็นกรรมธรรม์ที่ขายดีที่สุดและเป็นจำนวนปีที่น้อยที่สุดแล้วที่ลูกค้าต้องส่งเบี้ย)  ตัวเลขนี้นี้จะประกาศทุกเดือน ดูได้ที่เวป สมาคมประกันชีวิตครับ ..
Stock Broker

โพสต์ที่ 290

toon เขียน:แต่ในใจลึกมักคิดว่า แล้วถ้าเราขายไปก่อนแล้วค่อยไปซื้อที่หลังจะดีกว่าใหม เพราะถ้าหากเกิดวิกฤติหนักจริงๆ ตลาดคงไม่ลงแค่วันสองวันแล้วขึ้นมั้ง
ก็ถ้ามั่นใจว่าราคาหุ้นจะลงอีกแน่ ก็ขายไปก่อนสิครับ จะถือไว้ทำไมล่ะ

ว่าแต่รู้ว่ามันจะลงอีกแน่หรือเปล่าล่ะ
plagapong

โพสต์ที่ 291

เข้ามาขอบคุณทุกท่านไว้ก่อน

เดี๋ยวจะตามอ่านทุกความคิดเห็นเลยครับ

มีประโยชน์สำำหรับมือใหม่อย่างผมจริงๆ...
Calcio 8

ธุรกิจที่น่าจะมีกำไรที่เติบโตดีในสภาวะเศรษฐกิจทั่วโลกถดถอย

โพสต์ที่ 292

ขอบคุณพี่โจมากครับ สำหรับคำตอบของ TRC กับ UEC
อยากขอความเห็นเพิ่มหน่อยครับ ในความคิดของพี่โจตอนนี้บริษัทไหนน่าจะเติบโตไปได้ในสภาวะเศรษฐกิจทั่วโลกถดถอยแบบตอนนี้ ถ้าเป็นพี่จะโฟกัสไปที่หุ้นตัวไหนครับ (แอบถาม) ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น
newbie_12

โพสต์ที่ 293

Financial Engineer เขียน: ก็ถ้ามั่นใจว่าราคาหุ้นจะลงอีกแน่ ก็ขายไปก่อนสิครับ จะถือไว้ทำไมล่ะ

ว่าแต่รู้ว่ามันจะลงอีกแน่หรือเปล่าล่ะ
ถ้ามีคนรู้จริง คงรวยกันหมดละครับ

ที่สำคัญก็คือ มันไม่มีใครรู้ต่างหาก
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 294

คุณโจครับ

ผมเป็นมือใหม่ที่เข้ามาลงทุนตั้งแต่กลางปีที่ผ่านมา ด้วยเงินทุนของครอบครัวทั้งหมดเกือบ 6 ลบ ผมพยายามอ่านและติดตามหาความรู้ในการลงทุนแนว VI มาตลอดแต่ด้วยความรู้ที่น้อยนิด และไม่มีเพื่อนคุยปรึกษาที่ชอบแนวVI เหมือนกัน ทำให้แนวการลงทุนของผมเป็นแบบผสมผสาน คือมองหาหุ้นคุณค่า แต่ก็เล่นตาม Fund Flow ของฝรั่งเผื่อหวังทำกำไรเร็ว ทำให้ตอนนี้พอร์ทของผมขาดทุนกว่า  23% หรือขาดทุนไปเกือบ 1.4 ลบแล้ว  ตอนนี้ก็พยายามไม่เครียดแต่ก็อดคิดไม่ได้เพราะเอาเงินเก็บของครอบครัวทั้งหมดมาลง รวมถึงเงินเก็บที่จะส่งลูกเรียนในอนาคต  ผมกำลังทบทวนความผิดพลาดของผมที่ผ่านมาในการเลือกหุ้น และกำลังตัดสินใจปรับพอร์ต แต่อยากขอคำแนะนำอย่างละเอียด จากคุณโจว่าควรทำอย่างไรดี ใจจริง อยากขอคำแนะนำเป็นการส่วนตัวเพราะไม่อยากรบกวนและใช้พื้นที่กระทู้ของTVI  เห็นสมควรอย่างไรแล้วแต่คุณโจนะครับ  ผมมีปัญหาอยากขอคำแนะนำตามนี้

1. เงินลงทุนกว่า 30%  ของพอร์ตหรือเกือบ 1.9ลบ อยู่ในหุ้นกลุ่มพลังงาน 3 ตัวคือ PTTEP(ทุน 173), PTTCH (ทุน 78), TOP(ทุน 57) ตอนนี้หุ้น 3 ตัวนี้ทำให้พอร์ตติดลบไป 5 แสน หรือ 26%โดยเฉลี่ย ผมวิเคราะห์ดูแล้วยังไม่เห็นอนาคตของพลังงานเป็นขาขึ้นอีกอย่างน้อย 2 ปีจากนี้ เลยอยากตัดสินใจขายหุ้น 3 ตัวนี้มาเข้าหุ้นแนว VI ที่เน้นปันผลและมี Upside gain อย่างน้อย 50% เพื่อมาชดเชยการขาดทุนจากการปรับพอร์ตครั้งนี้  คุณโจมองดูว่าธุรกิจกลุ่มไหนจะเป็นขาขึ้นในช่วงที่เศรษฐกิจโดยรวมยังไม่ดีแบบนี้ และสามารถตอบโจทย์การปรับพอร์ตครั้งนี้ได้ครับ ความจริงมีหุ้นในใจที่คาดว่าจะเปลี่ยน แต่กลัวว่าไม่เหมาะสมที่จะถามครับ  ไม่รู้ว่าความคิดผมถูกหรือผิดแต่เคยอ่านเจอมาว่าขายหุ้นที่ไม่มีอนาคตและขาดทุน 15% มาถือหุ้นที่มีอนาคตและUpside gain 50% อาจเป็นทางเลือกที่ดีกว่า
2. คุณโจมีความเห็นอย่างไรกับ EGCO ที่ราคามีส่วนลดขนาดนี้และปันผลระดับ 7-8%
3. คุณโจใช้หลักการอย่างไรในการปรับพอร์ต และคาดการณ์แนวโน้มธุรกิจในอนาคตครับ

ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำครับ  ผมไม่อยากผิดพลาดซ้ำสองครับ  :lol:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 295

Yod เขียน:พี่ลูกอีสานครับ
ช่วยแนะนำวิธีพิจารณาผู้บริหารหน่อยครับ

ทั้งด้านความซื่อสัตย์ ความเก่ง
อย่างตอนนี้ ผมทำงานประจำอยู่ต่างจังหวัด
คงมีโอกาสพบผู้บริหารบริษ้ทยากน่ะครับ
ปัจจัยคุณภาพอย่างนี้ ไม่มีตัวเลขที่จะวัดได้ คงต้องอาศัยสัญชาติญานจากการติดตาม สังเกตุครับ  ถ้าเราติดตามใครสักคนนานพอ เราก็น่าจะรู้นิสัยใจคอบ้าง การติดตามของผมก็อ่านจากข่าว ดูคลิป งานวิจัย ที่ผู้บริหารให้ข่าว กับผลงานที่เกิดขึ้นจริง ว่าเป็นไปตามข่าวหรือเปล่า ถ้าไม่จริงมีเหตุที่สมเหตุสมผลหรือไม่
noooon010

โพสต์ที่ 296

ทำให้ตอนนี้พอร์ทของผมขาดทุนกว่า
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 297

[quote="sai"]พี่โจครับ ภาวะที่น่าจะเรียกได้แล้วว่าเป็นวิกฤต ทางการเงินของโลก ซึ่งความจริงคงหลีกเลี่ยงยากที่จะไม่ให้กระทบตลาดหุ้น ณ.ราคาดัชนีปัจจุบันของ set ที่ 618 พี่มองว่ามันซึมซับข่าวร้ายไปในราคาหมดหรือยังครับ หรือถ้ามีข่าวร้ายมาเพิ่ม พี่มองว่าจุดต่ำสุดของดัชนีจะเป็นเท่าไรในสายตาพี่โจครับ (คือผมทราบครับว่าเราไม่ควรนำเอาดัชนีมาประกอบการลงทุน
ลูกอิสาน

Re: ธุรกิจที่น่าจะมีกำไรที่เติบโตดีในสภาวะเศรษฐกิจทั่วโลกถดถ

โพสต์ที่ 298

Calcio 8 เขียน:ขอบคุณพี่โจมากครับ สำหรับคำตอบของ TRC กับ UEC
อยากขอความเห็นเพิ่มหน่อยครับ ในความคิดของพี่โจตอนนี้บริษัทไหนน่าจะเติบโตไปได้ในสภาวะเศรษฐกิจทั่วโลกถดถอยแบบตอนนี้ ถ้าเป็นพี่จะโฟกัสไปที่หุ้นตัวไหนครับ (แอบถาม) ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็น
หุ้นที่ได้รับผลกระทบน้อยๆหรือไม่กระทบเลยจากวิกฤตครั้งนี้นะครับ(หมายถึงพื้นฐานไม่ใช่ราคาหุ้น) น่าจะเป็นกลุ่มขายสินค้าพื้นฐานที่จำเป็น พวกของอุปโภคบริโภคไม่ว่าเศรษกิจเป็นอย่างไรก็ต้องกินต้องใช้ จะลดก็ยาก กิจการเหล่านี้น่าจะเป็นค้าปลีกบางตัว โรงพยาบาลที่เน้นตลาดกลาง กิจการในกระแสพลังงานทดแทน ที่ช่วยลดโลกร้อน ลดต้นทุนให้ลูกค้า เป็นตัวอย่างเท่าที่ผมคิดออกครับ..
sai

โพสต์ที่ 299

[quote="IWILLBEVI"]คุณโจครับ

ผมเป็นมือใหม่ที่เข้ามาลงทุนตั้งแต่กลางปีที่ผ่านมา ด้วยเงินทุนของครอบครัวทั้งหมดเกือบ 6 ลบ ผมพยายามอ่านและติดตามหาความรู้ในการลงทุนแนว VI มาตลอดแต่ด้วยความรู้ที่น้อยนิด และไม่มีเพื่อนคุยปรึกษาที่ชอบแนวVI เหมือนกัน ทำให้แนวการลงทุนของผมเป็นแบบผสมผสาน คือมองหาหุ้นคุณค่า แต่ก็เล่นตาม Fund Flow ของฝรั่งเผื่อหวังทำกำไรเร็ว ทำให้ตอนนี้พอร์ทของผมขาดทุนกว่า
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 300

ขอบคุณคุณ Noooon010 และคุณ Sai สำหรับกำลังใจ วันนี้เห็นตลาดปิดลบ 38 จุด ทำเอาพอร์ตผมลบไป 28% แล้วครับ กำลังรอคำแนะนำการปรับพอร์ตอยู่ สู้ๆครับ