คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

กระทู้การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น วีไอ มีประโยชน์ ความรู้ดีดี เป็นประโยชน์เสมอไม่ว่าเวลาจะผ่านมาเนิ่นนาน แค่ไหนก็ตาม
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

คุณวิบูลย์ ขอรายชื่อหุ้นที่ผ่านตะแกรงร่อนหน่อยครับ

โพสต์ที่ 2731

[quote="VIB007"][quote="hongvalue"]
VIB007
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 2732

hongvalue เขียน:

ถามใครบ้างเหรอ

ที่ถามเยอะสุดๆก็เป็นพี่ ih มั้งครับประมาณ 250 คำถามได้นะ

พี่สุมาอี้ก็ประมาณเกือบ 200 ได้มั้ง

คุณ visit ก็ตามถามหลายปีประมาณเกือบ 100
สามท่านนี่ต้องอดทนน่าดูเลยเนอะ อิ อิ
แล้วก็มีถามพี่วิบูลย์น่าจะซัก 5-7 คำถาม

ประมาณนี้ครับ

จริงๆก็ถามจบแล้วแหละครับ

ยังไงรบกวนท่านอื่นเข้ามาถามพี่วิบูลย์ต่อด้วยนะครับ

ผมจะรออ่านครับ

อิอิ ไว้โอกาศหน้าผมจะมาถามอีกซักชุดนะครับ
แซวเล่นนะฮง
เข้ามาคุยกันได้นะ
(กลัวไม่มีคนปั่นกระทู้ ฮา)

จริงๆเดาว่าคงมีคำถามในใจอีกหลายสิบ
แต่เกรงใจ
ก็ค่อยๆคุยกันก็ได้
ไม่ต้องรีบ

เปลี่ยนบรรยากาศไปคุยกันเรื่งอื่นก่อน
แล้วค่อยกลับมาเรื่องหุ้นก็ได้
เหมือนคั่นโฆษณา
VIB007

โพสต์ที่ 2733

จริงๆแนวคิดเรื่อง fundflow ยังมีอีกหลายอย่างที่อยากแชร์ แต่ว่าผมขอแชร์
ในส่วนของประสบการณ์ปีที่แล้วก่อนนะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเราดูเม็ดเงินเป็นหลักเราก็จะ

follow smart money ได้ จริงๆแล้วตลาดหุ้นคนเราคาดการณ์ไม่ได้

fundflow จึงเป็นการลดความเสี่ยงเวลาเราเข้าซื้อหุ้นแล้วจะโดนฝรั้งเทกระจาดสวนออกมาครับ

สำหรับผมนับว่าใช้ได้ผลมากๆครับ
แสดงว่าฮงให้ความสำคัญกับ fundflow เป็นหลัก
นี่ลูกศิษฐ์อาจารย์วิสิษฐ์เลยนะนี่

ถามต่อว่า fundflow ดูอย่างไร
ดูแค่ปริมาณซื้อขายรายวันของต่างชาติแค่นั้น
พอไหม
hongvalue

โพสต์ที่ 2734

VIB007 เขียน:
แต่ถ้ายังเป็นแค่แนวคิด
พี่ก็อยากจะลองทำ Simulation ทดสอบสมมุติฐานในแนวคิดนี้สักหน่อย
คือตอนนี้ดัชนีอยู่ที่ 430 จุด
ถ้าดัชนีลดลงเหลือ 380 จุด
ฮงจะทำอย่างไร??
เมื่อไหร่ฮงจะซื้อหุ้น??

อืม คำถามนี้คงใช้ตัวแปรประกอบหลายตัว

ผมถือคติว่า จงลงมือให้ช้ากว่าตลาดเล็กน้อยจะป้องกันความเสี่ยงได้ดีที่สุด

จากข้างบนผมพูดเรื่อง ted-spread  ผมคิดว่าผมไม่เคย ตั้ง target ว่าเท่าไหร่ ผมถึงจะซื้อเพราะว่าถ้าตอนนั้นผมดูตัวแปรจากตลาดเงิน
จิตวิทยามวลชนแล้วยังไม่ดีผมก็ไม่ซื้อ

จริงๆถ้าถามผมตอนนี้ set index มีความเสี่ยงขาลงระดับปานกลาง

ก็คือ 50-80 จุด ผมมองว่าไม่น่าเกินระดับนี้ใน 1 h52

เหตุผล support ของผมก็คือว่า

ตอนนี้ ted-spread ลงมาเยอะ อยู่ในระดับที่ตลาดเงินไม่น่าจะมีปัญหา

ส่วนต่างของ set dividend yield มากกว่า deposit 1 เดือน เยอะเป็น

ประวัติการณ์

เดี่ยวมาต่อรอซัก 5 นาทีนะ
hongvalue

โพสต์ที่ 2735

ผมขอเอาที่ผมไปสรุปไว้ในที่แห่งนึง

ประมาณ 1 เดือนที่แล้วมา

paste หน่อยนะ

คือ ข้อมูลล่าสุดก็ทีละประเด็นดังนี้ครับ

1.ยอดเงินใน money market fund สูงมาก

ซึ้งเป็นสัญญาณที่ดี เพราะเป็นที่พักเงินระยะสั้น สำหรับกลับเข้ามาลงทุน

2.bond yiled 10 ปี อ่อนตัวอย่างรวดเร็วจากประมาร 2.2 มาถึง 3 ภายในเวลาไม่กี่สัปดาห์

หมายถึงเงินออกจากตลาด bond แล้ว

3.ตัวเลข earningyield gap ที่สูงระดับ 2 digit ที่ไม่เห็นมาหลายปีมาก

4.ตัวเลข ted-spread เริ่มทรงตัวในระดับ 1% เศษๆเป็นสัญญาณที่พอใช้

5.การติดลบของ real fed fund rate มากที่สุดในรอบกว่า 30 ปี จะเป็นผลบวกตัวหุ้น asia

6.ส่วนต่าง spread  ในรูปของ corporate bond - goverment bond สูงบ่งบอกว่าข่าวร้ายสะท้อนไปแล้ว

สรุปจากประเด็นต่างๆก็คือว่า  ตอนนี้คนยัง underweight หุ้นอยู่เมื่อเทียบกับพันธบัตร  และถือเงินสดกันเยอะ

แต่ความเชื่อมันไม่ได้หายไปเมื่อช่วงที่ lehman ล้ม และข่าวร้ายสะท้อนไปแล้ว
hongvalue

โพสต์ที่ 2736

ต่อไปเป็นของใหม่ เมื่อกี้เอาที่โพสไว้

ที่นุ่นที่นี้มาแปะ

ตอบพี่วิบูลย์  ดูยอดซื้อขายฝรั่งไม่พอครับ

บางคนเม็ดเงินก็มาจากคนในประเทศ

บางครั้งก็มาจากสถาบันในไทยครับ

ถ้าได้ดูสถิติย้อนหลัง 15 ปี จะเห็นว่า

มีหลายครั้งที่ไอ้หรั่งลากหุ้นไม่ขึ้นครับ

ยอดเงินในประเทศ ต้องดูเว็บ แบงค์ชาติเป็นหลัก

ของสถาบันส่วนใหญ่ 70-80% เข้ามาสองเดือนสุดท้ายของปีอยู่แล้ว
hongvalue

โพสต์ที่ 2737

คือ ในปี 51 มีเงินกองทุนไทยไหลเข้าไปลงทุนพันธบัตรเกาหลีสูงเกือบ 2 แสนล้านบาท เพื่อรับ
ผลตอบแทนจากอัตราดอกเบี้ยที่สูง กองทุนเหล่านี้มีระยะเวลาครบกำหนดอายุสั้น จากการคำนวณ
พบว่า จะมีพันธบัตรเกาหลีครบกำหนดและมีเงินลงทุนไหลกลับเข้ามาในประเทศไทย
ประมาณ 6 หมื่นล้านบาทในช่วงเดือน มี.ค. เม.ย. ไม่แน่เงินลงทุนส่วนหนึ่งในนี้อาจกลับเข้า
ลงทุนในหุ้นปันผล

รูปภาพ

นี้ก็เป็นปัจจัยบวกเหมือนกัน

แต่จะเข้าตลาดหุ้นมากหรือน้อยก็ต้องดูกันต่อไป

ผมตัดมาจาก research แห่งนึงที่ไปเจาะข้อมูลมาได้ลึกมาก
hongvalue

โพสต์ที่ 2738

พ่นจบแล้วนะครับ :D

พี่วิบูลย์ถามาต้องจัดให้เต็มที่  :lol:
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 2739

ถามบ้างครับ เป็นคำถามที่ผมสงสัยมาซักพักแล้วอะครับ

อยากรู้ว่า vi พันธ์แท้ เนี่ย เค้าใช้อะไรในการทำ risk management ของการลงทุนอะครับ ในกรณีที่คิดผิดนะครับ

พวกเด็กเทคนิค เค้าก็ money management  ทำการ cut loss หรือดู แนวรับแนวต้านของเค้าไปอะครับ คือ ถ้าเป็นคนที่มีวินัย เค้าจะไม่ขาดทุนที่ละเยอะๆอะครับ

ส่วน vi นี่ เท่าที่ถาม  บางคนเค้าใช้ความเข้าใจในบริษัทในการลดความเสี่ยง ซึ่งจริงๆก็เป็นเรื่องที่ดีนะครับ แต่ถ้าคิดผิดหละครับ ผมกลัวว่า การขาดทุนเพียงครั้งเดียว อาจจะทำให้ที่กำไรมาทั้งหมดของเราหายไปหมดเลย แล้วผมก็เห็นหลายๆคนพลาดทำนองนี้ครับ ประมาณว่า หุ้นลง ก็คิดว่าเราคิดถูกพื้นฐานดี ซื้อเพิ่ม เรื่อยๆๆๆๆ จน ณ เวลานึง ความจริงก็ปรากฏ ว่า บลาๆๆๆๆๆ

พี่มีวิธีการจัดการกับอะไรแบบนี้มั้ยครับ
VIB007

โพสต์ที่ 2740

[quote="hongvalue"]พ่นจบแล้วนะครับ :D

พี่วิบูลย์ถามาต้องจัดให้เต็มที่
VIB007

โพสต์ที่ 2741

[quote="ก้อนหิน"]ถามบ้างครับ เป็นคำถามที่ผมสงสัยมาซักพักแล้วอะครับ

อยากรู้ว่า vi พันธ์แท้ เนี่ย เค้าใช้อะไรในการทำ risk management ของการลงทุนอะครับ ในกรณีที่คิดผิดนะครับ

พวกเด็กเทคนิค เค้าก็ money management
hongvalue

โพสต์ที่ 2742

[quote="VIB007"][quote="hongvalue"]พ่นจบแล้วนะครับ :D

พี่วิบูลย์ถามาต้องจัดให้เต็มที่
hongvalue

โพสต์ที่ 2743

VIB007 เขียน: พี่ก็อยากจะลองทำ Simulation ทดสอบสมมุติฐานในแนวคิดนี้สักหน่อย
คือตอนนี้ดัชนีอยู่ที่ 430 จุด
ถ้าดัชนีลดลงเหลือ 380 จุด
ฮงจะทำอย่างไร??
เมื่อไหร่ฮงจะซื้อหุ้น??

ผมว่าตัวเลข 380 350 300 250

อะไรพวกนี้ไม่ใช่ตัวตัดสินใจเลยครับ

เหมือนกับเราบอกว่าถ้าหุ้น a ลงมาที่ 5 บาทเราจะซื้อ

แต่จริงๆแล้วพอวันนึงมันลงมาถึง มันก็มาพร้อมกับ สถานการณ์และปัจจัย

ที่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิม ไม่ว่าจะเป็นคู่แข่งรายใหม่ การแทรกแซงจากภาค

รัฐ เศรษฐกิจไม่ดี เกิดเรื่องshock เช่นสึนามิ

สำหรับผมไม่เคยมีจุดซื้อเลยที่ตัวเลขเท่าไหร่

ไม่ว่าจะเป็นราคาหุ้นหรือดัชนีตลาด

ว่าแต่เมื่อไหร่พี่วิบูลย์จะเล่าเรื่องพี่เทพแบบละเอียดๆให้ฟังครับ

ผมรอมาเป็นอาทิตย์แล้วนะ  :lol:

ขอประเด็นแรกก่อนแล้วกัน

จุดแข็งของพี่เทพที่พี่ชอบที่สุดคืออะไรครับ

เขาบริหารเก่งยังไง ทำไมเราถึงเชื่อมั่นว่าธุรกิจนี้

เป็น star แน่  ณ.ตอนพี่ซื้อที่ราคา 24 บาท
por_jai
Verified User

โพสต์ที่ 2744

ก้อนหิน เขียน:ถามบ้างครับ เป็นคำถามที่ผมสงสัยมาซักพักแล้วอะครับ

พวกเด็กเทคนิค เค้าก็ money management  ทำการ cut loss หรือดู แนวรับแนวต้านของเค้าไปอะครับ คือ ถ้าเป็นคนที่มีวินัย เค้าจะไม่ขาดทุนที่ละเยอะๆอะครับ

ส่วน vi นี่ เท่าที่ถาม  บางคนเค้าใช้ความเข้าใจในบริษัทในการลดความเสี่ยง ซึ่งจริงๆก็เป็นเรื่องที่ดีนะครับ แต่ถ้าคิดผิดหละครับ ผมกลัวว่า การขาดทุนเพียงครั้งเดียว อาจจะทำให้ที่กำไรมาทั้งหมดของเราหายไปหมดเลย แล้วผมก็เห็นหลายๆคนพลาดทำนองนี้ครับ ประมาณว่า หุ้นลง ก็คิดว่าเราคิดถูกพื้นฐานดี ซื้อเพิ่ม เรื่อยๆๆๆๆ จน ณ เวลานึง ความจริงก็ปรากฏ ว่า บลาๆๆๆๆๆ

พี่มีวิธีการจัดการกับอะไรแบบนี้มั้ยครับ
จากประสบการณ์
ถ้าผ่านมาเยอะๆ เรียกว่าชั่วโมงบินสูงๆ
อย่างแรกฟิกซ์ไอเดีย เคยชนะมาไงก็ทำอย่างนั้น
ส่วนมากสู้ตลาดไม่ได้
เพราะบางทีที่ชนะก็ชนะมาอย่างฟลุ๊กๆ
ต่อมาโชคไม่เข้าข้างแล้ว
มักโดนกินจนหมดหรือแพ้จนขยาดก็เลิกกัน
ส่วนอีกพวกไม่ฟิกซ์ไอเดีย
ขวนขวายหาความรู้ ลองเทรดมั่ง ถือยาวมั่ง ลับมีดลับไอเดียไปเรื่่อย
ต่อสู้กับความโลภความกลัวได้ดี
การลงทุนเล่นหุ้นจะยืดหยุ่นขึ้นมากเองตามเวลาที่ผ่านไป
ต่อให้เป็นวีไอ ก็คัทลอสเป็นครับ ไม่ดื้อ
พวกนี้ก็จะเป็นส่วนน้อยที่อยู่ในตลาดได้
อย่างสบายมาก
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 2745

VIB007 เขียน: อันนี้ต้องไปถาม"ซ้อเจ็ด"เอาเองนะ (ฮา)
ซ้อเจ็ดผมได้ข่าวว่าโดนดักตีหัว
ได้เลือดไปเรียบร้อยแล้ว...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
naris
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2746

ฮง หาข้อมูลได้เก่งจริงๆ แสดงว่า ฮงนี่เชื่อและยึดในเรื่องการเคลื่อนไหวของเงินเป็นหลัก เรื่องการดูรายบริษัทเป็นรอง

และพี่ขอถามสักหน่อยว่า ถ้ายึดหลักการนี้ ควรซื้อสัญญาล่วงหน้าหรือซื้อหุ้นดีกว่ากัน หรือถ้ามีการเลือกหุ้นมีหลักในการเลือกหุ้นกลุ่มที่เกี่ยวกับfundflow หรือหุ้นพื้นฐาน.
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 2747

[quote="VIB007"][quote="ก้อนหิน"]ถามบ้างครับ เป็นคำถามที่ผมสงสัยมาซักพักแล้วอะครับ

พวกเด็กเทคนิค เค้าก็ money management
dome@perth

โพสต์ที่ 2748

ผมตามอ่านมาตลอดครับ  เจอประเด็นนี้ ของคุณก้อนหิน ผมสนใจมากซึ่งผมว่าเพื่อนๆ
วีไอ หลายท่านกำลังประสพอยู่ ผมขอแสดงความคิดเห็น
จากความรู้อันน้อยนิดของผมหน่อยนะครับ
ผิดถูกพร้อมที่จะยอมรับคำแนะนำครับ

ผมเอ็งพยายามที่จะตามรอยท่านอาจารย์ของผมทุกท่าน
ใน"หลักการลงทุน แบบ VI" แล้วก็มาค้นหา "วิธีการ การลงทุน"
แบบของเราเอง ซึ่งเราอาจจะได้มา โดยการลักจำ เลียนแบบ
อาจารย์ นังลงทุนรุ่นพี่ หรือ เพื่อนๆ นักลงทุนด้วยกัน หรือ การเลือกวิธีที่คิดเองไม่ว่า จะเป็น

การประเมินภาพรวม เศรษฐกิจ และ อุตสาหกรรม
การวิเคราะห์และประเมินมูลค่าของบริษัท
การเลือกหุ้น จำนวนหุ้นที่ถือในพอร์ต
สัดส่วนของหุ้นแต่ละตัว
จังหวะการเขาซื้อ หรือ ขาย
อื่นๆ

มาประเด็นของคุณก้อนหิน ว่าเมื่อทั้งตลาด"โดนไฟไหม้"" Market Crash" วีไอ ถือหุ้นส่วนใหญ่ 3-5 ตัว แล้วคิดผิดเช่น อาจคิด 50% คือ 1-3 ตัว ราคาหุ้นลด50% แล้วซื้อเพิ่ม แล้วหุ้นที่ซื้อเพิ่มราคานิ่งไม่ขยับเลย หรือขึ้นน้อยมาก :cry:
(ผมก็คนหนึงนะ :( )

ความคิดเห็น และ เป็นวิธีการ ของผมนะครับ ผมยังมั่นใจใน"หลักการ" ของ
Value Investor ครับ

1.ถ้าคิดว่าคิดผิด วิเคราะห์และประเมินอีกรอบ แล้วยังยืนยันว่าคิดผิด อันนี้ต้องยอมรับง่ายๆเลยครับ
เป็นกรรมของเราครับ เอาควมผิดพลาดเป็นบทเรียนราคาแพง(มาก)

2.ถ้าหุ้นตัวนั้นลง50% ถ้าคิดว่าพื้นฐานไม่เปลี่ยน
แต่โดนกระทบทางเศรษฐกิจ
ตัวนี้ต้องมาประเมินและวิเคราะห์ใหม่ ว่า

ถ้าโดนกระทบมาก และ เป็นเวลานานกว่าจะพื้น
ขายออก ยอมขาดทุน ไม่ยอมเสียโอกาศ เงินทุนส่วนที่เหลือ

ถ้าโดนกระทบมาก และ เป็นเวลาสั้น มีหนทางพื้นตัวเร็ว
ไม่ซื้อเพิ่ม แต่ถือ ติดตาม และ รอ

ถ้าโดนกระทบน้อยถึงน้อยมาก น่าจะทรงตัวไปได้ในทิศทางบวก
ซื้อเพิ่มครับ ดีซะอีก เกิดเหตุที่ทำให้เราได้ซื้อของถูกหลังไฟ
ซึ่งสภาพของยังดี 100%

3. กระจายความเสี่ยง............เดี๋ยวมาต่อนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
dome@perth

โพสต์ที่ 2749

3. การกระจายความเสี่ยง.....ตอนตลาดปกติ จำนวนหุ้นที่ถือ
หลายท่านใช้วิธีการ โฟกัส เน้นๆ 2-3 ตัว บางท่าน 5-6 ตัว
แต่ผมมือใหม่ ยอมรับว่า ไม่มีความมั่นใจในบทวิเคราะห์ของตัวเองมากนัก
ผมกระจายความเสี่ยงมากหน่อย 9-10 ตัว
แต่มันช่วยผมได้มาก หลายๆด้าน เช่นถ้าผมคิดผมออกได้ง่าย ย้าย
ไปอีกตัวที่คิดถูก และ มันบังคับให้ผมขยันขึ้น ต้องคอดติดตามข่าวสารความรู้ รอบด้าน และหลากหลายธุรกิจ

4.การปรับพอร์ตลงทุนใหม่...........
มีหุ้นหลายตัวที่ผม
1.คิดถูก 2.คิดไม่ผิดไม่ถูก 3.คิดผิด และ 4.คิดผิดมาก มันจึงทำให้เกินวิธีการปรับพอร์ตใหม่ หลังตลาด โดนไฟไหม้

1.ขายทิ้งตัวคิดผิดมาก
2.รอจังหวะขาย ตัวคิดผิด เพื่อให้ขาดทุนน้อยที่สุด
3.ถือรอ และติดตามดูตัวที่ไม่แน่ใจว่าคิดถูกหรือคิดผิด
4.รอจังหวะซื้อเพิ่มตัวที่คิดถูก
5.หาตัวใหม่ที่ คิดแล้ว คิดอีก และ วิเคราะห์ดีกว่าเดิมแล้วซื้อ

จากขบวนการข้างบน ณ วันมันทำให้พอร์ตของผมมีสมากชิก
ถึง 14 ตัว คิดว่า และ หวังว่า น่าจะเป็น ห่านให้ผมได้ 6-7 ตัว
ในระหว่างที่ตลาดกำลังถูกสร้างหลังคาให้ใหม่
3 ตัว โดนเต็มๆ รอวันฟ้าเปิด (คิดแล้วเศร้าไม่คิดดีกว่า :lol: )
4 ตัว เป็นน้องใหม่ที่รับเข้่าพอร์ต (เห็นแก่ของถูก :lol: )

ณ วันนี้ผมคิดว่า วิธีการแก้ไขผลการขาดทุนของปีที่แล้ว
ได้บ้างนะครับ ผมดูจาก  
ตอนสิ้นปี 30/12/08 450 วันนี้ 27/02/09  431 ลด 4.1%
พอร์ตผม ณ วันนี้ +17.3% ชนะตลาด 21.4%
ต้องติดตามต่อไปว่า จนสิ้นปี จะ หมู หรือ จ่า  :lol: แต่หวังว่าคงไม่ใช "่เม่า"

ดั้งนั้น ผมคิดว่าการมีตัวกระจายความเสี่ยงหลายๆตัว
ก็มีผลดีหลายอย่างนะครับ
แต่ความขยันต้องมาที่หนึ่งครับ ที่จะต้อง
ติดตามหาความรู้ มาวิเคราะห์"หุ้นที่เราถือ"
และ "หุ้นที่เรา อยากจะถือ" ในเชิงคุณภาพตลอดเวลา

ถูกผิด พร้อมที่ จะรับคำชี้แนะครับ
"ไม่มีสุตรสำเร็จ ไม่มีทางลัด ไม่ใช่แค่โชค
หนทางจะได้มาซึ่ง อิสระภาพทางการเงิน
มันมาจาก ความขยัน การไขว่คว้า หาความรู้
เชื่อและตั้งมั้นในหลักการลงทุนที่ถูกต้อง
"
hongvalue

โพสต์ที่ 2750

naris เขียน:ฮง หาข้อมูลได้เก่งจริงๆ แสดงว่า ฮงนี่เชื่อและยึดในเรื่องการเคลื่อนไหวของเงินเป็นหลัก เรื่องการดูรายบริษัทเป็นรอง

และพี่ขอถามสักหน่อยว่า ถ้ายึดหลักการนี้ ควรซื้อสัญญาล่วงหน้าหรือซื้อหุ้นดีกว่ากัน หรือถ้ามีการเลือกหุ้นมีหลักในการเลือกหุ้นกลุ่มที่เกี่ยวกับfundflow หรือหุ้นพื้นฐาน.

สัญญาล่วงหน้าหมายถึง set 50 future,option พวกนี้หรือป่าวครับ

ถ้าสัญญาล่วงหน้าหมายถึง future อะไรพวกนี้ผมก็ศึกษาอยู่ครับ

แต่ว่าผมรู้สึกว่ามันเก็งตลาดไปหน่อย และมันมีการหมดอายุ

อะไรต่างๆ ทำให้ผมเลยไม่เคยซื้อเลย  แต่อีกหน่อยอาจจะซื้อถ้าได้ศึกษาแล้วเข้าใจวิธีการและการบริหารความเสี่ยงดีขึ้น

จริงๆแล้วผมว่าหุ้นที่อยู่ใน set 50 ส่วนใหญ่ก็จะได้เสียกับ fundflow เข้าออก

เกือบหมดครับ เพราะเวลาเงินเข้าก็ซื้อแต่พวกนี้

ส่วนใหญ่หุ้นที่ผมซื้อขายก็อยู่ใน set 50 ผมก็ซื้อไม่กี่กลุ่มเช่น

ค้าปลีก,อสังหริมทรัพย์   ส่วนใหญ่ผมเล่นแค่สองกลุ่มนี้เท่านั้นเอง

ถ้าดูหุ้น marketcap ใหญ่ๆ

จริงๆแล้วบางตัวกำไรปี 51 ดีกว่าปี 50 แต่ราคาปิดของปี

51 ลดจากปี 50 มาเยอะมาก ก็ฝรั่งขายตั้ง 160,000 นิครับปีที่แล้ว

ตัวที่กำไรลดเยอะก็ลงเยอะมากเช่น 80% กำไรเพิ่มก็ลงได้ซัก

40-50% แหะแหะ  ก็เจ็บเหมือนๆกันแหละครับ ถ้า fundflow ไหลออก

ฉะนั้นหุ้นใน set50 ที่ผมดูผมดู fundflow เป็นประเด็นหลัก พื้นฐานรองมาครับ

แล้วคำถามที่ถามว่าดูพื้นฐานหุ้นไหม ส่วนใหญ่ผมไม่ค่อยเล่นหุ้นตัวเล็กๆครับ

เคยเล่นไม่กี่ตัวเอง เช่น ait stpi ums  และก็ไม่ได้เป็นนัยยะของ port ด้วย

ถ้าเล่นหุ้นเล็กๆพวกนี้ ผมจะไม่ค่อยดู fundflow มาก ก็คือสนใจตัวบริษัท

พวกนั้นมากกว่าว่ามี story อะไร ยกเว้นว่าถ้า fundflow ดูแล้วแย่มากๆ

ผมก็คงล้าง port ออกไปเลย เพราะมันจะทำให้ sentiment แย่
hongvalue

โพสต์ที่ 2751

dome@perth เขียน:

มาประเด็นของคุณก้อนหิน ว่าเมื่อทั้งตลาด"โดนไฟไหม้"" Market Crash" วีไอ ถือหุ้นส่วนใหญ่ 3-5 ตัว แล้วคิดผิดเช่น อาจคิด 50% คือ 1-3 ตัว ราคาหุ้นลด50% แล้วซื้อเพิ่ม แล้วหุ้นที่ซื้อเพิ่มราคานิ่งไม่ขยับเลย หรือขึ้นน้อยมาก :cry:
(ผมก็คนหนึงนะ :( )

1.ถ้าคิดว่าคิดผิด วิเคราะห์และประเมินอีกรอบ แล้วยังยืนยันว่าคิดผิด อันนี้ต้องยอมรับง่ายๆเลยครับ
เป็นกรรมของเราครับ เอาควมผิดพลาดเป็นบทเรียนราคาแพง(มาก)

พอจะเล่าให้ฟังได้ไหมครับ ว่าที่คิดผิดแล้วประเมินอีกรอบนั้น

คือตัวไหน และตัวที่ลงมาเพราะว่า คิดผิดแล้วกำไรมันลด ไม่ growth จริง

หรือว่า คิดผิดคือ เรามองมันดีเกินไปตั้งแต่แรกแล้ว แบบว่า bias มัน

แล้วพอซื้อเพิ่มหลังจากลงมาแล้ว หุ้นไม่ขยับ

ทำไงต่อเหรอครับ

ยังไงก็เป็นประสบการณ์ปีที่แล้วคงไม่ได้เป็นการชี้นำอะไร(เรื่องชื่อหุ้น)

เป็น case study ให้ทุกคนไงครับ

รอฟังอยู่นะครับ  :lol:
ccc111

โพสต์ที่ 2752

ปัจจัยของความสำเร็จในการลงทุนนั้น ไม่ได้อยู่ที่ว่าลงทุนแบบไหน
ทั้ง pure technical, fund flow หรือ value investing
ถ้าทำได้ตามหลัก อิทธิบาท 4 ลงทุนแบบไหนก็สำเร็จได้

ถ้าสังเกตุดูนักลงทุนที่ประสบความสำเร็จทุกคน จะเห็นว่าเขามีหลักในการลงทุน
ที่ตรงกับหลัก อิทธิบาท 4 ทุกคน

อิทธิบาท 4

คำว่า อิทธิบาท แปลว่า บาทฐานแห่งความสำเร็จ หมายถึง สิ่งซึ่งมีคุณธรรม
เครื่องให้ลุถึงความสำเร็จตามที่ตนประสงค์ ผู้หวังความสำเร็จในสิ่งใด ต้อง
ทำตนให้สมบูรณ์ ด้วยสิ่งที่เรียกว่า อิทธิบาท ซึ่งจำแนกไว้เป็น ๔ คือ

๑. ฉันทะ ความพอใจรักใคร่ในสิ่งนั้น
๒. วิริยะ ความพากเพียรในสิ่งนั้น
๓. จิตตะ ความเอาใจใส่ฝักใฝ่ในสิ่งนั้น
๔. วิมังสา ความหมั่นสอดส่องในเหตุผลของสิ่งนั้น

ธรรม ๔ อย่างนี้ ย่อมเนื่องกัน แต่ละอย่างๆ มีหน้าที่เฉพาะของตน

ฉันทะ คือความพอใจ ในฐานะเป็นสิ่งที่ ตนถือว่า ดีที่สุดที่มนุษย์เราควรจะได้
ข้อนี้ เป็นกำลังใจ อันแรก ที่ทำให้เกิด คุณธรรม ข้อต่อไป ทุกข้อ

วิริยะ คือความพากเพียร หมายถึงการการะทำที่ติดต่อไม่ขาดตอนเป็นระยะยาว
จนประสบความสำเร็จ คำนี้มีความหมายของความกล้าหาญเจืออยู่ด้วยส่วนหนึ่ง

จิตตะ หมายถึงความไม่ทอดทิ้งสิ่งนั้น ไปจากความรู้สึกของตัว ทำสิ่งซึ่งเป็น
วัตถุประสงค์ นั้นให้เด่นชัด อยู่ในใจเสมอ คำนี้ รวมความหมาย ของคำว่า สมาธิ
อยู่ด้วยอย่างเต็มที่

วิมังสา หมายถึงความสอดส่องในเหตุและผลแห่งความสำเร็จ เกี่ยวกับเรื่องนั้นๆ
ให้ลึกซึ้งยิ่งๆ ขึ้นไปตลอดเวลา คำนี้รวมความหมายของคำว่าปัญญาไว้อย่างเต็มที่

ปล. ขอโทษที่ความเ็ห็นข้างบนไม่ได้ให้ความรู้ในการลงทุน
ก้อนหิน

โพสต์ที่ 2753

ผมอ่านวิธีของพี่ dome@perth มา เข้าใจว่าก็คงช่วยกระจายความเสี่ยงได้ระดับนึงครับ แต่ เท่าที่อ่านก็มีแต่แนวทาง ว่าคิดถูก หรือ คิดผิด จะทำยังไง

ผมกลัวว่าถ้าผมไปติดอยู่ในช่วง Bias ซ้ำซาก คือ คิดยังไงก็ผิดตลอด หรือ เข้าข้างตัวเองว่าถูกแต่จริงๆแล้วผิด นี่ยังไม่นับพวกคิดถูกแต่ราคาไม่ขยับเลยคิดว่าตัวเองคิดผิดเข้าไปอีก แหะๆ

ผมคิดว่า การลงทุนของเราน่าจะมีระบบอะไรบางอย่างที่ มาช่วยกันความเสียหายจากอะไรพวกนี้ไว้อะครับ เลยอยากรู้ว่า vi จริงๆ แล้วควรจะผ่าน Market Crash ไปด้วยวิธีไหนครับ

แล้วก็อยากรู้ว่าที่ผ่านมา Buffet เค้าผ่าน market crash มากี่ครั้งแล้ว ในแต่ละครั้งเค้าทำอะไรลงไปบ้างอะครับ
noooon010

โพสต์ที่ 2754

ขอบคุณ คุณ ccc111 นะครับ
ผมว่า ธรรมะ กับการลงทุนนี่นำมาประยุกต์เข้ากันได้อย่างดีเลยครับ

บางครั้งมีใครคิดเหมือนผมไหมครับ...ว่า

- ข้อมูล ... ทำไมมันเยอะอย่างนี้ เค้าใช้เวลาที่ไหน follow ข้อมูลเหล่านั้น และ follow จากที่ไหน

- ถ้าข้อมูลเยอะๆ บางครั้งเวลาเราเมาหมัด เรามี decision ในการลงทุนที่ผิดไปหรือไม่

- อ่านที่ฮง post รู้สึกว่า เข้าใจไม่มาก ... :(  คือแบบว่า คิดไม่ทันอ่ะครับ
วันหลังต้องให้น้องฮง วาลู เค้าเขียนหนังสือมาให้เราได้อ่านกันบ้างแล้วนะครับเนี่ย  :D

- น้องฮง มีวิธีการ คิดคำถามอย่างไรหรือครับ
พี่พบว่า การถามนี่เป็นเรื่องยากนะครับ บางที ไม่ทราบว่า จะถามอะไร และถามอย่างไร
ได้คำตอบมา นำไปใช้ต่อได้อย่างไร

...แบบว่า น้องฮงเป็น มือหนึ่ง ในการถาม(ในความคิดพี่)เลยนะครับ  :D

- ในปี 51 ที่ผ่านมา พี่ๆน้องๆ ได้บทเรียนอะไรกันบ้างครับ
เคยมีกระทู้ถามแล้ว 1 ครั้ง แต่อยากทราบเป็นวิทยาทานน่ะครับ

สำหรับผม .... อย่าให้หลักการ มันเป็นหลักเกินครับ
ผมโดนข้อมูลมัน overload จนทำให้การตัดสินใจ ถูกอารมณ์มาครอบงำมากเกินไป

ผมว่า การศึกษาพระพุทธศาสนา หรือหลักคำสอนของศาสนาอื่นๆร่วมไปกับการศึกษาการลงทุนน่าจะทำให้เรา มีผลตอบแทนที่ดีขึ้น ไม่ใช้อารมณ์ในการตัดสินใจมากเกินไป

และทำให้เรามีความสุขใจครับ

ขอบคุณน้องฮง และเพื่อนๆพี่ๆมากนะครับ
กระทู้ active และได้ความรู้มากๆครับ

หลังอ่านเสร็จแล้ว ก็คงต้องกลับไปศึกษาต่อครับ
(When market collide พี่ยังอ่านได้หน่อยนึงเลยฮง พี่เข้าใจมันช้า แต่หลับเร็วไปหน่อยอ่ะ :lol: )
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
VIB007

โพสต์ที่ 2755

โทษทีครับตอบไม่ครบ

จริงๆแล้วต้องดูว่าตลาดลงเพราะอะไรแล้วสิ่งนั้นเริ่มมีอาการดีขึ้นหรือยัง

คือ ผมไม่มีหลักตายตัวครับ และไม่มีตัวเลขตายตัวที่จะซื้อ

เพราะว่าถ้าหุ้นลงแล้วมีท่าทีลงต่อและ sentiment ไม่ดีก็ต้องรอ

จนเริ่มนิ่งแล้ว และอยู่ในระดับราคาที่ถูกก็จะซื้อไปบางส่วน

ที่ขึ้นก็จะซื้อเพิ่ม

อย่างรอบนี้ก็เริ่มมีข่าวเรื่อง europe หรือ ซับพาร์ม รอบใหม่

และ dow ก็ newlow เรียบร้อย ผมคิดว่านี้เป็นปัจจัยกดดัน set

ถ้าทางโน้นสถานการณ์เริ่มดีขึ้นผมถึงจะเริ่มเข้า

สมมุติลงไป 350 แล้ว sentiment แย่มากๆ ผมก็ไม่รีบซื้อครับ

สรุปคือ รอลงมาเยอะๆ แล้วนิ่งก่อน แล้วค่อยทยอยซื้อครับ
ก็อ่านเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง
แต่ก็พอเข้าใจ
เอาเป็นว่าใครถนัดอันไหนก็ใช้อันไหนแล้วกันนะ
VIB007

โพสต์ที่ 2756

por_jai เขียน:

ซ้อเจ็ดผมได้ข่าวว่าโดนดักตีหัว
ได้เลือดไปเรียบร้อยแล้ว...ฮ่า...
ตกลงซ้อเจ็ดผู้หญิงหรือผู้ชายครับพี่ป้อม อยากรู้
เวลาบรรยายเหมือนไปอยู่ใต้เตียงคู่กรณีเลย
VIB007

โพสต์ที่ 2757

[quote="ก้อนหิน"] [quote="VIB007"][quote="ก้อนหิน"]ถามบ้างครับ เป็นคำถามที่ผมสงสัยมาซักพักแล้วอะครับ

noooon010

โพสต์ที่ 2758

พอดีช่วงนี้ ผมซื้อ - ขายบ่อยครับ
แต่เป็น กล้องและอุปกรณ์การถ่ายภาพนะครับ

พอดีพี่สาวผมอยากได้กล้อง และไม่ต้องการแพงมาก
มือ 2 คุณภาพดี คือคำตอบครับ
ค่อยๆดู ค่อยๆซื้อ ใจเย็นๆ

แปลกดีที่ บางคนรู้สึกว่า ของชิ้นนี้ ราคาเท่านี้
ของชิ้นนี้ ราคา over value อีกคนบอก under value

แล้วก็เกิดการซื้อขาย หรือไม่เกิดการซื้อขาย (กรณ๊คนเห็นว่าราคามัน overvalue)

...เหมือนการซื้อขายหุ้นนะครับ :D

หลังจากก่อนหน้านี้ ประมาณ 3-4 หน้า พี่วิบูลย์ได้กล่าวถึงการถ่ายภาพไว้พอสมควร
ผมขออนุญาติแนะนำกระทู้ ในห้องกล้อง pantip นะครับ
พอดีเค้าพูดถึง ช่างภาพ 7 ระดับ ที่ผมตามหามาหลายปีด้วยครับ :D

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic ... 64881.html
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
noooon010

โพสต์ที่ 2759

ขออนุญาติ ฝากกระทู้ดีๆไว้ให้อ่านนะครับผม
กระทู้"ปีศาจที่ชื่อว่าทุกข์" ผลงานอนิเมชั่นธรรมะของผมครับ
โดยคุณ K.K. Slider ครับ

http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/ ... 57851.html

VIB007

โพสต์ที่ 2760

[quote="hongvalue"]

ว่าแต่เมื่อไหร่พี่วิบูลย์จะเล่าเรื่องพี่เทพแบบละเอียดๆให้ฟังครับ

ผมรอมาเป็นอาทิตย์แล้วนะ