10 ปี 'ตีแตก' รวยหุ้น 26 เท่า ฉบับ VI ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวราก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
Saran
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

10 ปี 'ตีแตก' รวยหุ้น 26 เท่า ฉบับ VI ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวราก

โพสต์ที่ 31

:bow:  :bow:  :bow:
opal
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

ผมคิดว่า เรายกย่องดร.นิเวศน์เกินไปหรือปล่าวครับ
คือผมหมายถึงว่าถ้าท่านๆทั้งหลายที่อยู่ในนี้เช่นคุณชัชชัย
หรือหลายๆท่าน ได้เคยเรียนรู้หลักการลงทุนนี้และไปอยู่ในช่วงปี40พร้อมเงินที่จะลงทุนได้ก็น่าจะได้กำไรเยอะเหมือนกันนะครับ แถมดร.เขียนหนังสือให้พวกเราซื้อมาอ่านอีก ได้รับไปบรรยายอีก
รายได้หลายทางมากเลยครับ
opal

โพสต์ที่ 33

คุณครรชิต ไพศาลไง ท่านก็เป็นคนหนึ่งที่น่าจะ.........................
ลองคิดดูท่านใจดีเอามากๆท่านเอาข้อมูลให้พวกเราฟรีๆ ถ้าท่านขายแล้วผมคิดว่า อึม......... แล้วข้อมูลท่านก็มีมานานแล้ว น่าจะมีอะไรดีๆอยู่นะครับ
freemindd

โพสต์ที่ 34

เห็นด้วยกับคุณ opal
1. พี่ๆเพื่อนๆในเว็บนี้ แนะนำฟรี เล่าฟรี
2. พวกท่านร่วมสมัยกับเรา เคสต่างๆมีคุณค่ากว่าของ ดร นิเวศน์ ที่ส่วนใหญ่ของความสำเร็จมาจากการเก็บหุ้นหลังต้มยำกุ้ง ซึ่งภาวะต่างจากช่วงนี้มากมาย
3. การยกย่องต้องแยกให้ออกจากการเดินรอยตาม  จาม ดร นิเวศน์มากไม่ได้เพราะท่านลุยมาคนละสมัยกับเรา  ในขณะที่เพื่อนๆร่วมเว็บนี่ที่คุยๆกันเคสปัจจุบันเป็นส่วนใหญ่ พอจะเดินรอยตามได้
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 35

ผมชื่นชนท่านจากหนังสือตีแตกครับ เพราะถ้าไม่มีหนังสือเล่มนั้น
ถ้าผมไม่ได้อ่าน ผมก็คงไม่หันเหทิศทางมาทางนี้ครับ ทั้งๆที่ที่บ้านก็เล่นหุ้นกันทั้งบ้านอยู่แล้ว
_________
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์

โพสต์ที่ 36

เข้าใจว่า ดร.นิเวศน์เป็นคนแรกๆที่ใช้แนวคิดการลงทุนแบบ vi ในเมืองไทย
และที่สำคัญทีสุด ท่านได้เผื่อแผ่เผยแพร่แนวคิดนี้ผ่านหนังสือต่างๆ
คอลัมพ์หนังสือพิมพ์ ทีวี งานสัมมนา เวปไซร์ต่างๆ
จุดประกายให้แนวทางการลงทุนแบบ vi เป็นที่นิยม
สร้างนักลงทุนแนวนี้เป็นจำนวนมาก ผมคิดว่าแทบทั้งหมดเลยทีเดียว
ถ้าไม่มีดร.นิเวศน์ ผมคงไม่มีวันนี้ คงไม่ได้พูดเกินความจริง..

ถ้ามีโอกาสผมคิดว่าเราควรทำอะไรที่แสดงความ กตัญญู กตเวที
เพื่อท่านบ้าง เช่นครบรอบ 60 ปีของท่าน อาจจะจัดงานเลี้ยงขอบคุณท่านครับ..
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ForrestGump

โพสต์ที่ 37

[quote="chatchai"]ถึงแม้จะยังมีหลายท่านที่มีผลตอบแทนสูงกว่าท่านดร.นิเวศน์

แต่การอุทิศและเผยแพร่ความรู้
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
WEB

โพสต์ที่ 38

ถ้ามีโอกาสผมคิดว่าเราควรทำอะไรที่แสดงความ กตัญญู กตเวที
เพื่อท่านบ้าง เช่นครบรอบ 60 ปีของท่าน อาจจะจัดงานเลี้ยงขอบคุณท่านครับ..
สองวันก่อนผมคิดเหมือนคุณลูกอิสานเลยครับ  แต่คิดไปคิดมาท่านเพิ่งอายุ53 ย่าง 54  เลยคิดใหม่  ท่านเกิดวันที่ 20 สิงหาคม  วันที่ 20 สิงหาปีนี้ตรงกับวันจันทร์หลายคนอาจไม่สะดวก  ผมเสนอแบบนี้ครับ :

งาน TVI Meeting วันอาทิตย์ที่ 19 สิงหาคม

9.00-12.00    ตามรอย ดร. นิเวศน์ : 10 ปีกับการลงทุนแบบเน้นคุณค่า
13.00-16.00  ถาม-ตอบกับดร. นิเวศน์
16.00-17.00  กล่าวอวยพรและตัดเค้ก
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
chatchai

โพสต์ที่ 39

ถามตอบ 3 ชั่วโมงเลยหรือคุณ WEB
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
chatchai

โพสต์ที่ 40

opal เขียน:ผมคิดว่า เรายกย่องดร.นิเวศน์เกินไปหรือปล่าวครับ
คือผมหมายถึงว่าถ้าท่านๆทั้งหลายที่อยู่ในนี้เช่นคุณชัชชัย
หรือหลายๆท่าน ได้เคยเรียนรู้หลักการลงทุนนี้และไปอยู่ในช่วงปี40พร้อมเงินที่จะลงทุนได้ก็น่าจะได้กำไรเยอะเหมือนกันนะครับ แถมดร.เขียนหนังสือให้พวกเราซื้อมาอ่านอีก ได้รับไปบรรยายอีก
รายได้หลายทางมากเลยครับ
คิดว่าคุณ opal คงหมายถึงผม (ผมชื่อฉัตรชัยนะครับ)

จริงๆแล้ว  ผมน่าจะเริ่มเล่นหุ้นมาก่อน ดร.นิเวศน์นะครับ  (ผมเริ่มปี 2533  ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยด้วย)

และถึงแม้ผลตอบแทนคิดเป็นเท่าของผมอาจจะเยอะกว่าท่าน (รวมทั้งอีกหลายต่อหลายคน) แต่ความรู้ของผมก็คงน้อยกว่าท่านมากๆ

และที่ผมยกย่องท่าน  ก็เพราะท่านมีความสามารถที่จะเขียนหนังสือ  บทความ  ให้สัมภาษณ์  และพูดในงานสัมมนาต่างๆ  เกี่ยวกับหลักการลงทุนแนว VI  ให้ผู้คนที่ไม่เคยสนใจเรื่องลงทุนสามารถเข้าใจและสนใจที่จะลงทุนได้ครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
WEB

โพสต์ที่ 41

ที่ผมคิดไม่ใช่แบบมีผู้ดำเนินรายการถามครับ  คือให้ผู้ฟังมีโอกาสถามในสิ่งที่อยากรู้ครับ
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
jaychou

โพสต์ที่ 42

ผมเริ่มทำ Blog ให้ดร.นิเวศน์อยู่ครับ อยากหาอาสาสมัครมาช่วยกันเขียน
ตอนนี้ก็ได้แต่รวบรวมบทความที่เกี่ยวกับท่าน และชีวประวัติท่านมาใส่

ท่านใดสนใจช่วยส่ง PM มาได้เลยครับ จะเปิด Account ให้เข้ามาช่วยกันเขียน หรือมีข้อมูลอะไรอยากช่วยกันปะติดปะต่อ

ที่ยังขาด ก็เป็นรูปถ่ายในงานสัมมนา หรือกิจกรรมต่างๆ งานที่ท่านมาบรรรยายให้ ThaiVI รูปหายไปตอนเกิดอุบัติเหตุกับ server ท่านใดเก็บไว้ส่งมาหรือบอก URL ได้เลยครับ ที่ thitis(at)thaivi.com

ลองดูครับ

http://niwes.thaivi.net/

(แก้ชื่อจาก valueinvestor.thaivi.net เป็น niwes.thaivi.net)
แก้ไขล่าสุดโดย jaychou เมื่อ อังคาร ก.พ. 13, 2007 3:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
por_jai

โพสต์ที่ 43

[quote="freemindd"]เห็นด้วยกับคุณ opal
1. พี่ๆเพื่อนๆในเว็บนี้ แนะนำฟรี เล่าฟรี
2. พวกท่านร่วมสมัยกับเรา เคสต่างๆมีคุณค่ากว่าของ ดร นิเวศน์ ที่ส่วนใหญ่ของความสำเร็จมาจากการเก็บหุ้นหลังต้มยำกุ้ง ซึ่งภาวะต่างจากช่วงนี้มากมาย
3. การยกย่องต้องแยกให้ออกจากการเดินรอยตาม
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
chatchai

โพสต์ที่ 44

[quote="por_jai"]     ผมสอบถามทุกๆคนที่รู้จักท่าน
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 45

ผมนับถือทั้งด๊อกเตอร์นิเวศน์ละคุณฉัตรชัย  
เป็นแบบอย่างวอเรน บัฟเฟต เมืองไทย   :D
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 46

[quote="WEB"]
สองวันก่อนผมคิดเหมือนคุณลูกอิสานเลยครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
por_jai

โพสต์ที่ 47

[quote="chatchai"][quote="por_jai"]
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
cha

โพสต์ที่ 48

ถ้าใครได้อ่านหนังสือที่ ดร.นิเวศน์ เขียน ก็จะทราบว่าท่านได้ทำประโยชน์มากมายให้กับคนที่เป็น VI
เพราะท่านได้บอกแนวทางต่าง ๆ ในการเลือกเฟ้นหุ้นที่ดี
รวมทั้งการจุดประกายให้ผู้ลงทุนได้ติดตามศึกษาพฤติกรรมของผู้บริหารว่ามีธรรมาภิบาลหรือไม่  
แนะนำผู้ถือหุ้นให้ไปร่วมประชุมผู้ถือหุ้นเพื่อได้ฟังหรือศึกษาข้อมูลต่าง ๆ เพื่อเป็นประโยชน์แก่ตนเอง    
ท่านเป็นคนไม่หวงวิชาความรู้ ได้นำข้อศึกษาต่าง ๆ ไปปฎิบัติแล้วเกิดผลดีจึงนำมาเผยแพร่เป็นวิทยาทาน
แต่การที่เราจะรับข้อมูลเหล่านั้นมาใช้ ก็ต้องคิดไตร่ตรองให้รอบคอบเพราะบางข้อมูลอาจจะล้าสมัยไปแล้ว
เคยพบกับท่านมาก็รู้สึกว่าท่านเป็นคนน่ารักมาก และคิดว่าท่านเป็นคนมีอารมณ์ขันพอสมควร ทำให้ข้อเขียนของท่านน่าอ่านมาก :)
opal

โพสต์ที่ 49

ต้องขออภัยด้วยที่จำชื่อคุณฉัตรชัยผิดไปครับ(แค่ชื่อยังจำไม่ได้เลยแย่จัง)
จริงๆแล้วตัวผมเองก็ชื่นชม ดร.ท่านนะครับ มากๆด้วย
รวมทั้งหลายๆคนในนี้ด้วยนะครับ
แล้วก็เพราะท่านอีกนั่นแหละที่ทำให้ผมเลิกเป็นมวยวัดได้
ก็คงจะเหมือนกับหลายๆคนในนี้ครับ
ต้องขออภัยด้วยถ้าทำให้ท่านทั้งหลายไม่สบายใจ
ก็แค่อยากหามุมมองอะไรใหม่ๆเท่านั้นเองครับ
และไม่อยากให้เกิดการสกดจิตหมู่ครับผม
nanakorn

โพสต์ที่ 50

ถ้าไม่มีคนอย่าง ดร นิเวศน์ ที่มาเปิดตัวว่า ทำอย่างนี้แล้ว มันประสบความสำเร็จได้จริง (ในประเทศไทย)  หลายคนอาจจะยังไม่กล้ามาลงทุนในตลาดหุ้นครับ
Everything I do, I do it for you.
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 51

[quote="ลูกอิสาน"][quote="WEB"]
สองวันก่อนผมคิดเหมือนคุณลูกอิสานเลยครับ
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
chatchai

โพสต์ที่ 52

opal เขียน:ต้องขออภัยด้วยที่จำชื่อคุณฉัตรชัยผิดไปครับ(แค่ชื่อยังจำไม่ได้เลยแย่จัง)
จริงๆแล้วตัวผมเองก็ชื่นชม ดร.ท่านนะครับ มากๆด้วย
รวมทั้งหลายๆคนในนี้ด้วยนะครับ
แล้วก็เพราะท่านอีกนั่นแหละที่ทำให้ผมเลิกเป็นมวยวัดได้
ก็คงจะเหมือนกับหลายๆคนในนี้ครับ
ต้องขออภัยด้วยถ้าทำให้ท่านทั้งหลายไม่สบายใจ
ก็แค่อยากหามุมมองอะไรใหม่ๆเท่านั้นเองครับ
และไม่อยากให้เกิดการสกดจิตหมู่ครับผม
อย่าคิดมากครับ  ชื่อผมไม่สำคัญเท่าไรหรอกครับ

ส่วนเรื่อง ดร.  ผมว่าคิดต่างก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  ถ้ามีเหตุผลที่ดี

เคยมีประเด็นที่แรงกว่านี้มากครับ
Golden Stock

โพสต์ที่ 53

พลพล คนกันเอง wrote:
ผมว่าาคนที่ทําผลตอบแทนได้สูงกว่าผมในเว็บนี้ ......................

น่าจะมีดาดดื่นไป ....................

เพียงแต่ไม่อยากเปิดเผยตัวน่ะครับ ..................

สงสัยคุณ Brittannica กับ คุณ LOSO ที่ได้เยอะกว่า  
คุณพลพล คนกันเอง = คุณ LOSO ครับ

ส่วนผม 6 ปี  ได้ผลตอบแทนแบบทบต้น  ปีละประมาณ 53 % :D
พอมานับเป็นกี่เท่า  ห่างไกลจากคุณ LOSO ชนิดไม่เห็นฝุ่นเลยครับ  :shock:
Reminiscence of 3 Dogs

โพสต์ที่ 54

[quote="Golden Stock"][quote]พลพล คนกันเอง wrote:
ผมว่าาคนที่ทําผลตอบแทนได้สูงกว่าผมในเว็บนี้ ......................

น่าจะมีดาดดื่นไป ....................

เพียงแต่ไม่อยากเปิดเผยตัวน่ะครับ ..................

สงสัยคุณ Brittannica กับ คุณ LOSO ที่ได้เยอะกว่า
bid please!!
Golden Stock

โพสต์ที่ 55

อ้าว...แซวหรอกเหรอครับ  นึกว่าไม่ทราบจริงๆ ครับ  :oops:

เพิ่งทราบว่าคุณ LOSO ยังมีอีกชื่อหนึ่ง
tt

โพสต์ที่ 56

ผมว่าผลตอบแทนเนี่ยตอนที่เงินน้อยๆ การได้ผลตอบแทนเยอะไม่ยากเท่า
ตอนเงินเยอะให้ได้ผลตอบแทนเท่าเดิมหรอก ตอนที่ลงทุนหลักแสน
การลงทุนก็อาจจะกล้าเสี่ยงมากกว่าการลงทุนหลัก 10 ล้าน แต่ถ้าลงทุนเงิน 10 ล้าน แล้วได้ผลตอบแทนเหมือนที่คุยกันนี่คงรวยไม่รู้เรื่องแล้วครับ
เพราะส่วนใหญ่พอ port เริ่มถึงหลัก 10 ล้าน ก็มักจะคิดว่าเลือกที่เสี่ยงน้อยลง
ปรัชญา

โพสต์ที่ 57

jaychou เขียน:
ที่ยังขาด ก็เป็นรูปถ่ายในงานสัมมนา หรือกิจกรรมต่างๆ งานที่ท่านมาบรรรยายให้ ThaiVI รูปหายไปตอนเกิดอุบัติเหตุกับ server ท่านใดเก็บไว้ส่งมาหรือบอก URL ได้เลยครับ ที่ thitis(at)thaivi.com
รูปภาพ

ผมเก็บไว้อยู่ครับ  แต่ที่บล็อกน้อย  
ที่ไล้ท์เป็นแผ่นยังหาไม่เจอครับ
ตามนี้ครับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?i ... p=1&blog=1
Wutipongk

โพสต์ที่ 58

กลต. น่าจะสร้าง "THE GREAT INVESTOR" นะครับ โดยคัดเลือกให้นักลงทุนเก่ง ๆ แห่งยุคขึ้นเป็นตำนานการลงทุนเหมือนอย่าง ท่าน Buffet บ้าง .. ผมว่าหากทำได้ ตลาดหุ้นไทยจะเข้าสู่ยุคทองเลยทันที
ForrestGump

โพสต์ที่ 59

ดร.นิเวศน์เจ้าของข่าวกระทู้นี้มา

ได้ข่าวว่าคนนี้ก็มานะครับ
ลูกอิสาน เขียน:อาจารย์ของเราทำสำเร็จให้ดูแล้ว
ขึ้นอยู่กับลูกศิษย์ว่าจะทำให้ดีแค่ไหน
ตอนนี้ 7 ปี ยังได้ 9 เท่า
ต้องเรียนรู้อีกเยอะครับ..
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ForrestGump

โพสต์ที่ 60

แล้วคนนี้จะมารึเปล่านะ

[quote="พลพล คนกันเอง"]7 ปีเศษ