ปิดไม่ปิด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 31

มาช่วยกันหาข้อมูลให้ครบๆก่อนจะต่อว่าใครดีมั้ยครับ หรือถ้ายังไม่รู้ไม่แน่ใจ ก็น่าจะตั้งเป็นคำถาม ให้คนรู้มาตอบก็ดีนะครับ จะได้รู้ข้อมูลเพิ่มก่อนที่จะตัดสินใจต่อว่าใครเพื่อความสะใจ หรือเพราะความเกลียดความชอบใครเป็นการส่วนตัว

ทำให้ถูกวิธี เวปบอร์ดก็จะมีประโยชน์ขึ้นอีกมากในการช่วยกันค้นหาคำตอบหรือความรู้มาแบ่งปันกัน ก่อนที่จะตัดสินอะไรแบบไม่รู้ว่าถูกหรือผิด และแสดงความชอบความเกลียดแบบสุดกู่ แล้วระบายออกมาต่างๆนาๆ ผมอยากเห็นเวปบอร์ดเรามีประโยชน์มากกว่านี้ครับ

ผมขอเริ่มตั้งคำถามแรกก่อนเลยครับ (ผมรู้มาบางส่วน แต่ไม่หมด)
1. สถานที่ตั้งของสถานีออกอากาศของITV ตั้งอยู่ที่ไหนครับ เป็นส่วนต่อเติมที่ผิดกฎหมาย พรบ.อาคารหรือการประกอบกิจการในพื้นที่อาคารเพื่อการพาณิชย์หรือไม่เพียงใด และผู้เข้ามารับเป็นเจ้าของกิจการต่อจากเจ้าของเดิม จะต้องรับผิดชอบด้วยหรือไม่ ถ้าเป็นคุณๆจะทำอย่างไรถ้าจะเข้ามาเป็นเจ้าของกิจการคนใหม่สำหรับกรณีนี้

ต้องการผู้มีความรู้และตอบแบบเป็นกลางจริงๆครับ หรือช่วยกันค้นหาก็ได้ครับ
trillionaire
ผู้ติดตาม: 1

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 32

...มันช็อคความรู้สึกกันเกินไป ไม่มีบอกกล่าวให้ทำใจล่วงหน้า...
...งานนี้อารมณ์คล้าย สนามหญ้าหน้าบ้านผมมีวัชพืชอื่นแปลกปลอมงอกเต็ม...
...แทนที่จะยอมเสียเวลามานั่งถอน กลับราดยาฆ่าหญ้าลงไปเลย...
...สรุป ตายเรียบทั้งวัชพืช ทั้งสนามหญ้าบ้านเรา สติดีรึป่าวเนี่ย... :cry:
jiras
Verified User

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 33

คุณเจ ที่ ITV ปรับผังได้ มาจากคำตัดสินของอนุโญตุลาการครับ ไม่ใช่นึกอยากจะเปลี่ยนก็เปลี่ยน
jaychou

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 34

ผมเปิด ร้อยคนร้อยหุ้น ITV ให้แล้วครับ ช่วยกันเติมได้เลย จะเก็บไว้อ่านครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=23599
tanate

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 35

ผมชอบ ข่าวช่อง ITV ครับ รวดเร็วตรงประเด็น
การปิด ITV เพื่อผู้จัดการ เห็นแล้ว รู้สึกแย่มาก
โดนการเมือง เล่นงานเต็มๆ ไม่มองเรื่องธุรกิจ
รัฐบาลนี้แก้ปัญหาแปลกๆ แบบคาดไม่ถึง
น่าจะเป็นประวัติศาสตร์ ให้ลูกหลานได้ศึกษา
เล่าเรียน รัฐบาลทหารทำอะไรก็ไม่ผิด
เข็ดแล้วครับ

สงสารประเทศไทย จริงๆ ธุรกิจล้าหลังลงเพื่อ ลิ้มทองกูล
ผมจะไม่อ่าน นสพ.ผู้จัดการ เพราะครอบคองประเทศไทยไปแล้ว
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
เพื่อน

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 36

ตกลงไม่มีใครตอบคำถามผม อาจจะเป็นคำถามยากเกินไป

งั้นผมขอถามคำถามที่เห็นโพสต์ๆกันไว้นะครับ

คุณรู้ได้ยังไงว่า ITVถูกสั่งปิดเพื่อสนองความต้องการของ สนธิ แซ่ลิ้ม ครับ
jaychou

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 37

ผมคิดว่าเป็นการโยนให้ศาลปกครองคุ้มครองครับ ปิดเสียงครหาทั้งปวง ถ้าได้แบบนี้ก็เยี่ยมครับ (ปาติหานป่าวว้า...)
tanate

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 38

ผมใช้เงิน 800 ล้านในการล้มทักษิน
ผมก็ควรได้สิ่งที่ ทักษินไม่ให้ผม ก็เท่านั้นเอง
หุ้นขึ้นสักแต่รู้ว่าหุ้นขึ้น หุ้นตกสักแต่รู้ว่าหุ้นตก
KEL_NOY

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 39

...มันช็อคความรู้สึกกันเกินไป ไม่มีบอกกล่าวให้ทำใจล่วงหน้า...
...งานนี้อารมณ์คล้าย สนามหญ้าหน้าบ้านผมมีวัชพืชอื่นแปลกปลอมงอกเต็ม...
...แทนที่จะยอมเสียเวลามานั่งถอน กลับราดยาฆ่าหญ้าลงไปเลย...
...สรุป ตายเรียบทั้งวัชพืช ทั้งสนามหญ้าบ้านเรา สติดีรึป่าวเนี่ย...
ยังไม่ชินเหรอครับความรู้สึกแบบนี้....ยังจำตอนมาตรการ 30% ไม่ได้เหรอครับ ผมว่าความรู้สึกคล้ายๆกันนะครับ  :roll:
jiras

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 40

หวังว่า ปาติหาน คงจะมีจริง
lekmak333

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 41

จะไปโทษผู้บริหาร itv ฝ่ายเดียวไม่ได้ ไม่แฟร์
งานนี้ เด็กอมมือมันยังรู้เลย ว่ารัฐจ่องเล่น itv ให้ล้มมาโดยตลอด

เพราะฉะนั้น ปัญหาเรื่องพนักงาน และผู้จัดรายการ รัฐต้องมีส่วนร่วม
รับผิดชอบ ร่วมกับผู้บริหารด้วย จึงจะถูก

พรุ่งนี้ ก็ลองติดตามดู คำสั่งของศาลปกครอง จะคุ้มครองคนกลุ่มนี้หรือไม่

รับรองได้งานนี้ ประชาชน unhappy แน่นอน ช่องทีวีหายไปหนึ่งช่อง
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 42

ตามความคิดที่ไม่เป็นกลางของผม

กรณี ITV  คงเป็นเพียงความตั้งใจของคนบางกลุ่ม  ที่ต้องการเอาคืนกล่มพรรคพวกของอดีตนายกเท่านั้น

ทำไม  ผมถึงคิดเช่นนั้น

เมื่อวันเวลาหลังเหตุการณ์เปลี่ยนแปลงทางการเมืองเกิดขึ้น  พร้อมข้ออ้างในการกระทำการ  

แต่เมื่อวันเวลาผ่านเนินนานไป  แล้วก็ไม่มีอะไรดีขึ้น  คะแนนความนิยมของ คมช. ก็ลดน้อยลง

หลังจากนั้น  ก็เริ่มมีข่าวความผิดปรกติของสนามบินสุวรรณภูมิอย่างใหญ่โต  แต่จนป่านนี้เรื่องก็เริ่มเงียบหายไป

แล้วอยู่ๆ  ท่านประธานคมช. ก็คิดอยากจะซื้อดาวเทียมคืน  แต่มีคนรู้เรื่องคัดค้านมากมาย  แล้วเรื่องก็เงียบหายไป

อยู่ๆอีกเหมือนกัน  ที่ท่านประธานคมช. ก็พูดว่าทางสิงคโปร์ดักฟังโทรศัพท์  สุดท้ายเรื่องก็เงียบหายไป  (ซึ่งผมคิดว่าทาง คมช.คงเลิกใช้ AIS ตั้งนานแล้วนะ  รวมทั้งทาง DTAC ก็เป็นต่างชาติ  ไม่เห็นว่าอะไร)

รวมทั้งเรื่องการฟ้องร้องคดีต่างๆคตส.  ที่จงใจเฉพาะกลุ่มอดีตนายก  นอกเหนือจากนั้นกลับรอดพ้นการฟ้องร้อง

เพียงการคิดของรัฐบาลชุดนี้  มักไม่รอบคอบ  ไม่คิดถึงผลกระทบรอบด้าน

กฏหมายสุราที่คิดตั้งแต่เริ่มตั้งรัฐบาล  สามารถโกยคะแนนนิยมได้มาก  สุดท้ายก็ยังไม่มีอะไร

กรณีหวยบนดิน  เมื่อยกเลิกแล้ว  ก็ไม่สามารถที่จะทำให้ถูกกฏหมายได้อย่างรวดเร็ว  เหมือนดังที่อดีตรมว.คลังพูดไว้ว่าจะยกเลิกไม่กี่งวด

กรณีนี้  เมื่อรู้ว่าจะยึดคืนตั้งนานแล้ว  แต่ทำไมไม่คิดแผนรองรับสถานการณ์  เพื่อไม่ให้ส่งผลกระทบต่อคนอื่นๆ  เช่น  พนักงานบริษัท  บริษัทคู่สัญญา  แต่กลับไปรับปากว่าจะไม่ส่งผลกระทบต่อบุคคลเหล่านั้น
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Viewtiful Investor

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 43

กรณีนี้  เมื่อรู้ว่าจะยึดคืนตั้งนานแล้ว  แต่ทำไมไม่คิดแผนรองรับสถานการณ์  เพื่อไม่ให้ส่งผลกระทบต่อคนอื่นๆ  เช่น  พนักงานบริษัท  บริษัทคู่สัญญา  แต่กลับไปรับปากว่าจะไม่ส่งผลกระทบต่อบุคคลเหล่านั้น
ใช่ครับ ทีไม่ทำก็คงเพราะ
1) โง่อ่ะ ไม่รู้ทำไงดี
2) ช่างหัวมัน
I do not sleep. I dream.
Jeng

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 44

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ตามความคิดที่ไม่เป็นกลางของผม 

กรณี ITV  คงเป็นเพียงความตั้งใจของคนบางกลุ่ม  ที่ต้องการเอาคืนกล่มพรรคพวกของอดีตนายกเท่านั้น 

ทำไม  ผมถึงคิดเช่นนั้น 

เมื่อวันเวลาหลังเหตุการณ์เปลี่ยนแปลงทางการเมืองเกิดขึ้น  พร้อมข้ออ้างในการกระทำการ   

แต่เมื่อวันเวลาผ่านเนินนานไป  แล้วก็ไม่มีอะไรดีขึ้น  คะแนนความนิยมของ คมช. ก็ลดน้อยลง 

หลังจากนั้น  ก็เริ่มมีข่าวความผิดปรกติของสนามบินสุวรรณภูมิอย่างใหญ่โต  แต่จนป่านนี้เรื่องก็เริ่มเงียบหายไป 

แล้วอยู่ๆ  ท่านประธานคมช. ก็คิดอยากจะซื้อดาวเทียมคืน  แต่มีคนรู้เรื่องคัดค้านมากมาย  แล้วเรื่องก็เงียบหายไป 

อยู่ๆอีกเหมือนกัน  ที่ท่านประธานคมช. ก็พูดว่าทางสิงคโปร์ดักฟังโทรศัพท์  สุดท้ายเรื่องก็เงียบหายไป  (ซึ่งผมคิดว่าทาง คมช.คงเลิกใช้ AIS ตั้งนานแล้วนะ  รวมทั้งทาง DTAC ก็เป็นต่างชาติ  ไม่เห็นว่าอะไร) 

รวมทั้งเรื่องการฟ้องร้องคดีต่างๆคตส.  ที่จงใจเฉพาะกลุ่มอดีตนายก  นอกเหนือจากนั้นกลับรอดพ้นการฟ้องร้อง 

เพียงการคิดของรัฐบาลชุดนี้  มักไม่รอบคอบ  ไม่คิดถึงผลกระทบรอบด้าน 

กฏหมายสุราที่คิดตั้งแต่เริ่มตั้งรัฐบาล  สามารถโกยคะแนนนิยมได้มาก  สุดท้ายก็ยังไม่มีอะไร 

กรณีหวยบนดิน  เมื่อยกเลิกแล้ว  ก็ไม่สามารถที่จะทำให้ถูกกฏหมายได้อย่างรวดเร็ว  เหมือนดังที่อดีตรมว.คลังพูดไว้ว่าจะยกเลิกไม่กี่งวด 

อ่านขาดจริงๆ
naris

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 45

พี่เจ๋ง..ปกติผมไม่ค่อยเกลียดใคร(น่าจะนับไม่ครบนิ้วมือ)
แต่คุณลิ้มนี่ผมเกลียดจริงๆครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 46

เจ้าสัวไทยคุยเทมาเซก ล็อบบี้ซื้อหุ้นชินแซทฯ

โพสต์ทูเดย์ — หุ้นชินแซทเทลไลท์ เนื้อหอม ลือหึ่ง “ธนินท์-เจริญ-สามารถ-ดราก้อน วัน” ดอดเจรจากับบิ๊กเทมาเซกถึงสิงคโปร์

แหล่งข่าวจากที่ปรึกษาทางการเงิน เปิดเผยว่า ในปลายเดือนที่ผ่านมา ทางกลุ่มเทมาเซก โดย มาดามโฮ ชิง ภริยาของนายลีเซียนลูง นายกรัฐมนตรีสิงคโปร์ ได้เชิญนักลงทุนไทยอย่างน้อย 2 ราย เข้าไปเจรจาเพื่อขายหุ้นบริษัท ชินแซทเทลไลท์ (SATTEL) กลุ่มแรกคือ นายธนินท์ เจียรวนนท์ “เจ้าสัว ซี.พี.” ประธานกรรมการและประธานคณะผู้บริหารเครือเจริญโภคภัณฑ์ กลุ่มที่ 2 คือ นายเจริญ สิริวัฒนภักดี เจ้าของกลุ่มบริษัท แสงโสม เพราะมีปัญหาเรื่องกฎหมายต่างด้าว หรือนอมินี กับสัมปทานของรัฐ

นอกจากนี้ ยังมีผู้บริหารบริษัท ดราก้อน วัน ได้เดินทางไปสิงคโปร์เจรจาซื้อหุ้นบริษัท ชินแซทฯ โดยเข้าเจรจากับผู้บริหารระดับสูงอันดับ 3-4 ของเทมาเซก อีกรายคือ บริษัท สามารถ คอร์ปอเรชั่น ที่แสดงความสนใจซื้อหุ้น

“เท่าที่รับทราบนั้น ทางกลุ่มนาย ธนินท์จะซื้อมาเพื่อรองรับธุรกิจสื่อสารที่ปัจจุบันมีทรูแวลูอยู่แล้ว โดยจะมีธนาคารดีบีเอสและแบงก์รายใหญ่ สนับสนุน” ที่ปรึกษาทางการเงิน กล่าว

ด้านนายจเรรัฐ ปิงคลาศัย กรรมการผู้จัดการ บริษัท ดราก้อน วัน (D1) เปิดเผยว่า มีความสนใจซื้อหุ้นบริษัท ชินแซทฯ จริง แต่ไม่สามารถเปิดเผย รายละเอียดได้

ทั้งนี้ การสนใจใน SETTEL ของ นักลงทุนไทยนั้น นอกเหนือจากราคาหุ้นและเงื่อนไขแล้ว ประเด็นอยู่ที่แหล่งเงินทุนที่จะต้องใช้เงินลงทุนสูง ซึ่งคงหาสถาบันการเงินให้กู้ยากและบางรายอาจฉวยโอกาสสร้างข่าวปั่นราคาหุ้น

รูปภาพ
วันพุธที่ 7 มีนาคม พ.ศ. 2550
noom_sit

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 47

[quote="chatchai"]ตามความคิดที่ไม่เป็นกลางของผม

กรณี ITV
007-s

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 48

[quote="chatchai"]ตามความคิดที่ไม่เป็นกลางของผม

กรณี ITV
lekmak333

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 49

'ผู้บริหารไอทีวี'เตรียมจ่ายชดเชยพนักงาน 200 ล้าน

6 มีนาคม พ.ศ. 2550 17:01:00

ก.แรงงาน สั่งตั้งคกก.เกาะติดเงินชดเชยพนักงานไอทีวี ชี้นายจ้างรับปากจัดเงิน 200 ล. เตรียมจ่าย ขู่หากเบี้ยวเจอคุกแน่ 6 เดือนปรับ 2 แสน วอนนายจ้างจ่ายแล้วเสร็จ 9 มี.ค.

กรุงเทพธุรกิจออนไลน์ : ผู้บริหารไอทีวีเตรียม200ล้านจ่ายชดเชยพนักงาน

นายอภัย จันทนจุลกะ รมว.แรงงาน กล่าวถึงความคืบหน้าการให้ความช่วยเหลือพนักงานไอทีวีจำนวน1,070 คน ภายหลังมติ ครม.มีมติยึดคลื่นสัมปทาน และยุติการออกอากาศชั่วคราวส่งผลให้มีการบอกเลิกจ้างพนักงาน ว่า ได้สั่งการให้นายผดุงศักดิ์ เทพหัสดิน ณ อยุธยา อธิบดีกรมสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน (กสร.) เกาะติด สถานการณ์อย่างไม่คลาดสายตาย โดยให้เจรจากับทั้งสองฝ่ายเพื่อมีการชดเชยลูกจ้างตาม
กฎหมาย พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน 2541 โดยล่าสุดเมื่อวันที่ 2 มี.ค.ที่ผ่านมาทราบว่า กสร.ได้เรียกผู้จัดการฝ่ายทรัพยากรบุคคลของบริษัท ไอทีวี มาทำความเข้าใจเรื่องนี้แล้ว

ทั้งนี้ ทางฝ่ายไอทีวีก็ยืนยันว่าได้เตรียมเงินไว้ประมาณ 200 ล้านบาทจ่ายให้กับพนักงานและ กสร.กำชับว่าให้นายจ้างดำเนินการจ่ายค่าชดเชยให้เสร็จวันที่ 9 มี.ค.

นายอภัย กล่าวอีกว่า ทั้งนี้พนักงานไอทีวีจะต้องได้รับเงินชดเชยตามกฎหมาย ตามมาตรา 118 ของพ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน 2541 ให้นายจ้างจ่ายค่าชดเชยตามอายุงานในกรณีพนักงานที่ทำงานมาแล้ว 1 ปีแต่ไม่ถึง 3 ปีจะได้รับเงินค่าชดเชยจำนวน 3 เดือนของค่าจ้างเดือนสุดท้าย ทำงาน 3 ปีแต่ไม่เกิน 6 ปี จะได้รับเงินชดเชยจำนวน 6 เดือน ทำงานมาแล้ว 6 ปีแต่ไม่เกิน 10 ปีจะได้รับค่าชดเชย 8 เดือน ทำงานเกินกว่า 10 ปีจะได้รับ 10 เดือน เป็นต้น นอกจากนี้จะได้รับค่าบอกกล่าวล่วงหน้าเป็นจำนวน 1 งวดการจ้างกับอีก 23 วัน และค่าจ้างในวันหยุดพักผ่อนประจำปีตามจำนวนสิทธิ

เรามีหน้าที่รับผิดชอบเรื่องลูกจ้าง นายจ้าง สภาพการจ้าง แต่ครั้งนี้คิดว่าไม่มี ปัญหา เพราะนายจ้างเองก็รับปากแล้ว แต่ถ้าหากว่านายจ้างไม่จ่ายหรือเบี้ยวนั้นลูกจ้าง สามารถมาร้องเรียนได้ที่กระทรวงแรงงานตลอดเวลา โดยผมได้ตั้งคณะกรรมการจาก กสร.รับผิดชอบโดยเฉพาะ สารมารถเอาผิดกับนายจ้างได้ตามกฎหมายหากยังฝ่าฝืน ซึ่งจะมีโทษ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 6 เดือนปรับไม่เกิน 200,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับนายอภัย กล่าว

นายอภัย กล่าวว่า หากว่าพนักงานเหล่านี้ยังไม่ได้ไปทำงานที่ไหน ตกงานก็ สามารถมาใช้สิทธิกรณีว่างงานจากสำนักงานประกันสังคมอีกคนละ 50%ของค่าจ้างเป็น ระยะเวลา 6 เดือน ส่วนกรมการจัดหางานก็ได้จัดตำแหน่งงาน 1,400 อัตรารองรับ

นายผดุงศักดิ์ อธิบดี กสร. กล่าวว่า ทั้งนี้ยังมีบริษัทจำนวน 102 บริษัท ซึ่งส่วน ใหญ่เป็นบริษัทที่ผลิตรายการ เช่าช่วงเวลากับสถานีโทรทัศน์ไอทีวี ได้รับผลกระทบจาก กรณีดังกล่าว และหากลูกจ้างบริษัทใดที่ถูกบริษัทเลิกจ้างก็ขอให้มาแจ้งกับ กสร.ดำเนินการ ซึ่งกสร.จะดำเนินการคุ้มครองให้กรณีเดียวกันกับบริษัทไอทีวี
สรุปคือ ถ้าปิดสถานี พนักงาน ตกงานชัวว์ใช่ไหมครับ  :roll:
phobenius

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 50

ไม่ปิดแล้ว
lekmak333

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 51

:mrgreen:
เพื่อน

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 52

chatchai เขียน:ตามความคิดที่ไม่เป็นกลางของผม
.... :lol: งั้นผมขอแสดงความเห็นแบบเป็นกลางที่สุดที่จะทำได้นะ (เพื่งเจอกันเมื่อบ่ายเอง..มาถกกันอีกละ... :lol: )ขอไม่คุยแบบแขวะกันไปมานะครับ
ทำตอนนี้ไม่น่าจะทันแล้วนะครับ ทำไปก็แกล้งพนักงานปล่าวๆ เท่าที่ดูในแง่มุมเค้าก็ไม่มีใครอยากทำนะ

อันนี้จริงครับ เห็นด้วย
ผมว่ายังไม่เงียบนะ แต่ข่าวเก่าๆซ้ำๆกันนานๆก็น่าเบื่อ เจอข่าวใหม่ก็ดูน่าสนใจกว่า เป็นธรรมดาครับ

อันนี้จริง เห็นด้วยครับ (เห็นมั้ยผมเป็นกลางนะ... :lol: )
เรื่องนี้ถ้าทำแบบนี้จริงก็ถือว่าไม่ถูกครับ ใครผิดก็ต้องโดนเหมือนๆกันถึงจะยุติธรรม
อันนี้ก็น่าจะจริง...เอไม่รู้รัฐบาลเก่าๆรอบคอบกว่ารึปล่าวครับ... :roll: (ไม่ได้กวนนะครับ สงสัยจริงๆ)
ใช่ครับ น่าจะทำอะไรได้ดีกว่านี้ มีผลประโยชน์อะไรกันรึปล่าว
อันนี้ผมไม่รู้ครับ แต่สำหรับผม ผมว่ายกเลิกไปเลยดีที่สุด ผมไม่ค่อยชอบที่เอาหวยใต้ดินมาอ้างว่าเป็นสาเหตุให้ต้องมีหวยบนดิน ผมว่าแก้ปัญหาไม่ถูกจุด คล้ายๆจะบอกว่า ถ้าจะให้โจรมาขโมยเงินเมิง ขอให้ตรูเป็นคนขโมยดีกว่า คิดวิธีแก้ปัญหาได้แค่นี้เอง ไม่ดีเลยครับ
ที่จริงก็ไม่ควรไปรับปากเค้าจริงๆครับ น่าจะรอบคอบกว่านี้ คำพูดเลยกลับมาโดนตัวเองจนได้ ส่วนเรื่องแผนรองรับนี่ ขอบายครับ ความรู้ไม่ถึงรายละเอียดเค้าจริงๆครับ ไม่กล้าวิจารณ์....แต่ในที่สุดก็มีทางออกให้แล้ว
คงHappy ending ได้
lekmak333

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 53

เรื่องของฐานอำนาจเก่า ลืมไปได้แล้ว

พนักงาน itv ผมเชื่ออย่างที่เขาบอก ว่า ต้องปรับตัวเข้ากับนายใหม่อย่างแน่นอน  :lol:  :lol:

ผมว่า ท่านนายกได้พวกเพิ่มน่ะครับ
kevinbig

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 54

ผมตอบคุณเพื่อนข้อ 1 นะครับ

สถานที่ตั้งของสถานีหลักอยู่ที่ตึกชิน 3 ครับ เช่าจาก sc เอา

แล้วก็มีสถานีย่อยตามจังหวัดต่างๆ ทุกภาค อันนี้ไม่รู่ซื้อหรือเช่า แต่คิดว่าคงเช่า เพราะคงไม่มีเงินซื้อ ขาดทุนตลอด ขาดทุนสะสมอยู่สามพันกว่าล้าน คิดว่างั้น ส่วนที่ไอทีวีซื้อก็คงเป็นพวกอุปกรณ์จำเป็นจริงๆ
เพื่อน

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 55

kevinbig เขียน:ผมตอบคุณเพื่อนข้อ 1 นะครับ

สถานที่ตั้งของสถานีหลักอยู่ที่ตึกชิน 3 ครับ เช่าจาก sc เอา

แล้วก็มีสถานีย่อยตามจังหวัดต่างๆ ทุกภาค อันนี้ไม่รู่ซื้อหรือเช่า แต่คิดว่าคงเช่า เพราะคงไม่มีเงินซื้อ ขาดทุนตลอด ขาดทุนสะสมอยู่สามพันกว่าล้าน คิดว่างั้น ส่วนที่ไอทีวีซื้อก็คงเป็นพวกอุปกรณ์จำเป็นจริงๆ
ขอบคุณครับ... :lol:
ที่ผมได้ยินมา สร้างในที่จอดรถของอาคารครับ ไม่ทราบว่าจริงเท็จแค่ไหน ถ้าจริงก็ถือว่าผิดกฎหมาย2เรื่องที่เกริ่นไว้เลยครับ แล้วคนที่เข้ามาเป็นเจ้าของคนใหม่ก็มีความผิดด้วยสิ อ้างไม่ได้ว่าไม่รู้มาก่อน แต่ถ้าอยู่ในความคุ้มครองของศาลชั่วคราว ก็จะช่วยเค้าได้มาก

ก็เลยเป็นปัญหาเรื่องสถานที่ด้วยครับ เรื่องนี้
kevinbig

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 56

ผมก็ไม่รู้ลึกขนาดนั้นนะครับว่าสร้างในที่จอดรถรึเปล่า ไอทีวีเช่าเอา แต่ก่อนอาจจะเป็นห้องสำนักงานในอาคารที่ถูกต้องอยู่แล้ว หรือสร้างใหม่จากที่จอดรถมาเป็นสำนักงานเพื่อรองรับไอทีวีก็ไม่ทราบ แต่คนที่ไปขุดเรื่องนี้มาได้มันสุดยอดจริงๆ ครับ คิดได้ไง ไม่ได้หมายถึงคุณเพื่อนนะครับ  หมายถึงคนที่ไปเอาข่าวนี้มา
เพื่อน

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 57

ไม่มีใครขุดหรอกครับ พอดีผมได้ยินเรื่องที่ตั้งมาอีกที แล้วจากประสพการณ์ที่เคยศึกษาอยู่ ถ้าเป็นจริงมันจะผิดกฎหมายแน่นอนครับ ต้องมีคนรับผิดชอบคนใดคนหนึ่ง

เรื่องการใช้งานอาคารผิดประเภท การต่อเติมผิดกฎหมาย ทำให้ที่จอดรถไม่พอเพียงตามพื้นที่อาคาร ส่วนที่นำมาทำเป็นสำนักงานเพิ่มก็ต้องเพิ่มจำนวนที่จอดรถเข้าไปอีกตามการคำนวณจากกฎหมายอาคาร
VI พันธุ์ทาง

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 58

อันนี้ copy เค้ามาครับ

1.ทำไมตอน กลุ่มชิน มาถือหุ้น ทำไมถึงไม่ประท้วงว่า สื่อควรมีความเป็นอิสระจากกลุ่มทุนและการเมือง และทำไมถึงปล่อยให้เพื่อน้องพ้องพี่ กลุ่ม 21 กบฎ ไอทีวีต้อสู้เดียวดาย
- ถ้ากลุ่มชินไม่มาถือหุ้น ก็ปิดไปแล้วเพราะขาดทุนตลอด
2.ทำไมตอน ทักษิณ พยายามแก้ไขสัมปทาน ที่ไอทีวีต้องจ่ายให้รัฐปีละ 1,000 ล้าน บาท มา 300 ล้าน บาท ทำไมไม่ออกมาประท้วงว่าการกระทำดังกล่าวได้ส่งผลให้รัฐเกิดความเสียหาย
-แล้วช่องอื่นทำไมจ่ายน้อยกว่า จ่ายแค่ 1-200 ล้าน โฆษณามากกว่า รายการบันเทิงมากกว่า
3.ทำไมตอน ทักษิณ พยายามแก้ไขผังรายการจากข้อตกลงเดิมที่ต้องมีรายการเนื้อหาสาระ 70 - บันเทิง 30 เปลี่ยนมาเป็น 50-50 ทำไมไม่มีใครหน้าหนาออกมาประท้วงล่ะว่า ประชาชนจะเสียประโยชน์ในการรับรู้ข้อมูลข่าวสาร
-แล้วที่อณุญาโตตัดสิน ให้อณุญาโตจ่ายค่าปรับด้วยไหม
4.ทำไมตอนทักษิณ ขายหุ้นให้ เทมาเซก ทำไมไม่มีใครออกมาพูดล่ะว่า การกระทำดังกล่าวเป็นการกระทำที่ผิดจริยธรรม เพราะคลื่นความถี่ของชาติควรเป็นของคนไทย
-แล้วมันยกกลับไปบ้ามันได้ไหมล่ะไอ้คลื่นความถี่เนี๊ยะ ขายหุ้นแล้วรัฐบาลไม่ต้องตรวจสอบหรือว่าทำธุรกรรมถูกกฎหมายหรือเปล่า
5.ทำไมไม่มีใครออกมาปกป้องสิทธิในการรับรู้ข่าวสารของประชาชนล่ะว่า ในการเสนอข่าวที่ช่วงทักษิณเป็นนายกรัฐมนตรี ในกอง บ.ก.จะมีคนมาคอยแทรกแซงในการนำเสนอข่าว
-ข่าวมีอีก 5 ช่อง ถ้า ITV ไม่เสนอข่าวแล้วอีก 5 ช่องเสนอข่าว ITV ก็ไม่มีคนดู
6.ทำไมไม่มีใครออกมาพูดล่ะว่า สาเหตุการถูกยึดสัมปทานคืนทั้งที่จริงคืออะไร แต่ทำไมกลับไปบอกว่าเป็นประเด็นทางการเมือง
-ก็ค่าปรับอะไร แพงกว่าสัมปทาน 30 ปีถึงเกือบ 4 เท่า ใครจะมีปัญญาจ่าย ให้นักบัญชีที่ไหนมาคิด
7.สุดท้าย ที่ผ่านมาอยากรู้ว่า พนักงานไอทีวีทั้งหลายได้ทำหน้าที่ในการเป็นสื่อมวลชนครบถ้วนหรือเปล่า และ ได้ออกมาปกป้องผลประโยชน์ของประเทศชาติอะไรบ้าง
-อยากถามว่า บ้านคุณร้าว บ้านคุณหลังคารั่ว ส้วมเต็ม คุณจะพังบ้านทิ้ง ย้ายไปอยู่บ้านอื่น หรือหาคนมาซ่อม
ดังนั้นใน 7 ข้อนี้ พนักงานไอทีวีทั้งหลายได้ทำอะไรบ้างกับคำกล่าวอ้างว่าตัวเองเป็น สื่อเสรี ทีวีเสรี

ดูจากคนที่มาเชียร์หน้าไอทีวีแล้ว หน้าตาคุ้นมากครับ
ตามความคิดผม ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป ก็ยังเป็น 2 ฝ่ายอยู่ดี  ทะเลาะกันไปเรื่อย บ้านเมืองไม่สงบซักที    

ทั้ง ITV และ ASTV ก็เรียกร้องเพื่อตนเอง  วันๆก็อ้างแต่ประชาชนทั้งคู่

ควรปิดมันทั้งคู่  ทั้ง ITV และ ASTV
lekmak333

ปิดไม่ปิด

โพสต์ที่ 59

ผมว่าที่พูดกัน ไม่ได้เกี่ยวกับฐานอำนาจเก่าเลยน่ะครับ
พนักงานทุกคน เขาก็ยอมรับเจ้าของใหม่ ตอนมีเรื่องที่จะโอนไปเป็นของ สปน. นิครับ

ใครรักรัฐบาล เกลียดทักษิณ ก็น่าจะดีใจน่ะครับ ตอนนี้พนักงาน itv เก่าก็ต้องปรับตัวเข้ากับนายใหม่ ไม่งั้นตัวเองก็ไปไม่รอด

ถ้าได้ดู itv ก็จะเห็นพนักงาน ออกมาขอบคุณนายก กันถ้วนหน้า

ละครมันจบแล้วน่ะ  :lol:  :lol:  :lol: